ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองรถ Test drive เอากันแค่พอประมาณกันนะครับ พลาดขึ้นมาแล้วซวยหลายเด้ง  (อ่าน 12155 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
https://www.facebook.com/100015123180121/posts/461132624400840/

มีคนไปทดลองขับ CRV ล่อขับซะเป็น The Fast โดดคอสะพานจนบินแล้วควบคุมรถไม่ได้ไปชนรถคันอื่นจนมีคนบาดเจ็บและรถคู่กรณีพัง งานนี้ท่าจะโดนหลายเด้ง ทดลองขับถ้าเป็นถนนสาธารณะเอาแค่พอดีๆแค่จับอาการพื้นฐานของรถได้ก็พอล่ะครับ อย่าซัดกันหนักนักเลย =_=

ออฟไลน์ BigCat

มันไม่สำคัญว่าคุณขับรถอะไร มันสำคัญที่ใครนั่งหลังพวงมาลัย555

เพลีย
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ O_o"

งานนี้คงไม่ได้ซื้อรถแล้วละครับ คงต้องจ่ายค่าเสียหาย รถ 2 คัน ไปแทน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไปเทสCX-5 คงไม่เป็นแบบนี้อ่ะครับ

หยอกๆ

::) ::) ::)

ออฟไลน์ Alcatraz

งั้นคงต้องเว้น mg ไว้ยี่ห้อนึง เห็นบอกเองอยากให้ลูกค้าลองรถแบบสุดๆไปเลย

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
แล้วรถ test มีประกันมั้ย
ถ้ามี เคสนี้ประกันจะจ่ายแค่ไหนยังไง
 :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ถ้ามี เคสนี้ประกันจะจ่ายแค่ไหนยังไง
ปกติรถเทส. จะเป็นของศุนยฺครับ

ออฟไลน์ whoami

เซลล์นี่ก็ตัวดีนะครับ เวลาไปเทสต์ชอบบอกลูกค้าว่า เหยียบเลยพี่ๆๆๆ 555

แต่ผมก็ไม่เคยเหยียบเอาเป็นเอาตาย เวลาไปทดลองขับผมก็ขับเร็วเท่าที่เราใช้จริงในชีวิตประจำวันนี่ละครับ

เน้นจับอาการอย่างอื่น เช่น ความนุ่มนวล ความนิ่ง ไม่ค่อยเน้นวัดอัตราเร่ง

อยากรู้อัตราเร่ง มาเปิด HLM เทียบกันดูชัดเจนกว่า  ;D

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
ชนแบบนี้ถุงลมทำงานกี่ใบครับในรุ่นนี้

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เซลล์นี่ก็ตัวดีนะครับ เวลาไปเทสต์ชอบบอกลูกค้าว่า เหยียบเลยพี่ๆๆๆ 555

แต่ผมก็ไม่เคยเหยียบเอาเป็นเอาตาย เวลาไปทดลองขับผมก็ขับเร็วเท่าที่เราใช้จริงในชีวิตประจำวันนี่ละครับ

เน้นจับอาการอย่างอื่น เช่น ความนุ่มนวล ความนิ่ง ไม่ค่อยเน้นวัดอัตราเร่ง

อยากรู้อัตราเร่ง มาเปิด HLM เทียบกันดูชัดเจนกว่า  ;D

จริงครับ โดยเฉพาะเซลล์รถขับสี่ เชียร์จัง “ใส่เลยพี่ๆ” 5555

ออฟไลน์ bookish1

• **
งั้นคงต้องเว้น mg ไว้ยี่ห้อนึง เห็นบอกเองอยากให้ลูกค้าลองรถแบบสุดๆไปเลย

เซลล์เอมจีนี้ตัวซิ่งจริงตามโฆษณาเลย

ออฟไลน์ swenson

• **
ผมขอรออ่านข่าวเพิ่มเติมว่าผู้ขับต้องเสียเงินกี่บาท

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
เจอกับตัวเลยเมื่อวานครับ ที่งานโชว์รถที่กำลังจัดตอนนี้ ผมไปทดลองขับอีโค่คาร์รุ่นหนึ่งที่มีพรีเซนเตอร์เป็นกองกลางทีมชาติไทยหน้าหล่อ ผมก็ขับแบบปกติที่ผมขับ ไม่รีบมาก โดนยุให้เหยียบหนักๆ ผมก็กดไปครึ่งคันเร่ง ยังโดนบอกให้กดลงไปให้มิดเลย จนความเร็วล่อไป 70 ผมจึงเบรก พอละ ดีนะ เป็นสนามทดสอบ ทางมีแค่สั้นๆ ถ้าทางจริงจะขนาดไหน 55
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ dt9

ส่วนใหญ่มีครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
กำลังจะไปลอง C43 พอดี ต้องท่องไว้ว่าเบาๆพอ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อยากเห็นหน้าคนขับ

ออฟไลน์ Staples

สงสารคู่กรณี Swift ขายซากสถานเดียว

JONNY

สงสัยก่อนหน้านั้นไปลอง raptor ทั้ง อยากจะจ้ำคอสะพานปูทะเล ลืม!

ออฟไลน์ paradorn1

• **
Crash Tests กันเหรอครับ  ;D
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ความจริงน่าจะมีที่ในเทสโดยเฉพาะนะครับ แบบทางโล่ง ๆ เลย
เป็นสนามกลางลองของทุกยี่ห้อไปเลยก็ดี
เพราะบางทีอาจมีพวกมือใหม่ป้ายแดงไปลองรถก็มีครับ  8)

ออฟไลน์ recycleman

ขนาดผมเทสที่มอเตอร์โชว์ พื้นที่ปิดเฉพาะมีทั้งผู้เชียวชาญมานั่งข้างแนะนำบอกให้จัดเต็มไปเลยพี่ผมยังไม่กล้าต้องเพลาๆเลยครับ

รถไม่ใช่รถเรายังไงก็ไม่กล้าจัดเต็มหรอกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

บางคนขับรถเก่าตัวเองไม่เคยได้เหยียบเลยจะมาเล่นเต็มที่กับรถเทส หรือบางคนไม่เคยมีรถซื้อรถคันแรกมาลองเอาเต็มที่

โดยที่ไม่รู้เลยว่าตัวเองยังขับรถไม่เก่ง ยังไม่เคยเจอรถที่แรงก็ประมาณนี้แหละครับ

เทสรถควรเทสเท่าที่ขับแบบตัวเองขับประจำในรถส่วนตัวมากกว่าจะไปลองแบบที่ไม่เคยขับเลยในชีวิต  ใครขับแบบไหนในชีวิตจริงยังไงควรลองแบบนั้นพอ

ยกเว้นมีพื้นที่ให้ลองเฉพาะค่อยว่ากันแบบนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Turbocharger

นั่นสิครับ ผมเห็นหลายคนขับรถเทสนี่อย่างกะขับ supercar รถบ้านมันไม่ได้ออกแบบมาให้เกาะขนาดนั้น

ออฟไลน์ bravo

ผมเข้าใจว่า รถเทส มีประกันชั้น 1 ทุกคันนะครับ ( หรือผมเข้าใจผิดมาตลอด )

เพราะศูนย์ก็รู้อยู่แล้ว ว่ามีความเสี่ยง แม้จะขับไม่ซิ่งก็ตาม

ผมไปเทสมาสด้า 2 ขับไป/กลับ เทสเข้าโค้งแรงพอสมควร(ยางร้องเอี๊ยด) ก็เอารถอยู่

แต่มาตกม้าตาย ตอนขับเข้าโชวร์รูม ทางขึ้นค่อนข้างชัน และมีหลุมลึกพอสมควร แต่ผมไม่เห็นหลุม

พอล้อหน้าซ้ายลงหลุม สเกิร์ตหน้าก็ครูดกับทางขึ้น

เขาก็เคลมประกันไป เซลหรือผู้จัดการก็ไม่ได้ว่าอะไร ทั้งที่ผมก็ไม่ได้จองรถในวันนั้น

แต่วันรุ่งขึ้น ผมก็จองรถกับเขาครับ

ออฟไลน์ lexus

เคยไปเทสขอเซลขับออกนอกเส้นทางที่กำหนดได้ไหม เซลบอกไม่ได้ เพราะประกันไม่coverนอกเส้นทางที่ให้เทส
แต่กรณีนี้ไม่รุ้ว่าประกันจะรับผิดชอบแค่ใหนถ้าชน

ออฟไลน์ dekdemo

มีความสงสัยว่า คนขับต้องการอะไร คาดหวังอะไรกับคันนี้ และขับรถยี่ห้อ-รุ่นอะไรประจำ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เคยเทส MG ZS เซลผู้ชายขับให้ดูก่อนรอบนึง ผมกลัวมาก เข้าโค้งเร็วมากๆ มันเหวี่ยงเลยครับ เหยียบกระทืบสุดๆ ผมลองต่อก็เหยียบแบบลองระยะแซง ดูการตอบสนอง ลองเปลี่ยนเลนดูการตอบสนองพวงมาลัย ดูช่วงล่าง แต่ผมไม่ชอบให้เซลล์ขับให้เลย น่ากลัวมาก

ตอนลองขับ Mazda ผมก็ขับเหมือน MG นะ ออกตัวเบาๆ พอได้ความเร็วแล้วลองกระทืบคันเร่งดูการตอบสนอง โหมด M ลองพวงมาลัย ช่วงล่าง แต่เซลล์เค้าบอกก่อนว่าขับปลอดภัยนะคะ 5555 ลองตามขั้นตอนที่ผมบอกอ่ะครับ ไม่ใช่เหยียบจะเป็นจะตาย มุดซ้ายมุดขวา

เวลาลองรถผมจะเทสตามขั้นตอน และจะบอกเซลล์ก่อนว่าจะขอเทสอัตราเร่งนะ ลองเบรคนะ ประมาณนี้ครับ

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ No Trespassing

เวลาผมเทส จะขับแบบใช้งานทั่วไปในชีวิตจริง เช่น ออกตัวในยามรถติด หรือ วิ่งตามชาวบ้านเพื่อจับอาการ ไม่เร่งบ้าบอ
เซลส์ยัง งงๆ ว่า ตกลงเทสรถ หรือพามาเดทกันแน่ ขับซะนิ่มเลย ;D

เพราะชีวิตจริงเราไม่ได้ขับโลดโผนขนาดนั้น วิ่งไปแป๊ปเดียวก็เจอรถติดแล้ว ไม่ได้ไปไกลที่ไหน

อีกทั้งรถไม่ใช่ของเรา พลาดขึ้นมาก็อย่างที่เห็นครับ จ่ายอ่วมกันไป

ออฟไลน์ SM.

Nonlamer

ผมเข้าใจว่า รถเทส มีประกันชั้น 1 ทุกคันนะครับ ( หรือผมเข้าใจผิดมาตลอด )

เคยถามที่ศูนย์เหมือนกันครับ ก็ได้คำตอบว่ามีทุกคันครับ