ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองรถ Test drive เอากันแค่พอประมาณกันนะครับ พลาดขึ้นมาแล้วซวยหลายเด้ง  (อ่าน 12157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
แล้วรถ test มีประกันมั้ย
ถ้ามี เคสนี้ประกันจะจ่ายแค่ไหนยังไง
 :-\ :-\ :-\
ปกติรถเทส. จะเป็นของศุนยฺครับ
ปกติมีประกันนะ เป็นประกันชั้น1 ด้วยแต่จะมีกำหนดเส้นทางมา ถ้าขับออกนอกเส้นทางที่กำหนด ประกันจะไม่จ่าย
อันนี้เซลเล่าให้ฟังตอนไปทดลองขับครับ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ตามกฏหมายแล้ว รถต้องมีประกันนะครับ จะเอาออกมาวิ่งไม่มีประกันฯ อะไรเลย ตัวเปล่าๆ ไม่ได้มั๊ง 

ออฟไลน์ XaNaX

คนซวยคือคันที่ไม่รู้อิโน่อีเหน่

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
รถมีประกัน แต่คนที่ไปลองขับมีหลากหลาย

ผมเลือกขับตามศูนย์ที่โล่งๆหน่อย แต่ถ้าศูนย์มันอยู่ในเมือง ผมก็ไม่รู้จะไปนั่งให้รถติดทำไม

ออฟไลน์ the kit

การไปลองรถ test drive มันมีหลายแบบ แต่มี 2 แบบใหญ่ๆ
1. ลองเพื่อเปรียบเทียบในการตัดสินใจซื้อ
2. ไม่ได้คิดจะซื้อ ลองเอามัน ลองเอาไว้คุย

แบบที่1 คนโดยส่วนใหญ่จะลองเพื่อจับอาการรถต่างๆ เสียงต่างๆ เพื่อดูว่ามันตรงจริตไหม ส่วนใหญ่มักจะขับใกล้เคียงกับที่ใช้จริง
แบบที่2 เน้นบันเทิงส่วนตัว บรรลัยช่างมัน ไม่ใช่รถกู ส่วนใหญ่เน้นอัด กระโดดขึ้นขับปั๊ป เซลล์นั่งข้างปุ๊ป กดเลยจะเป็นไงค่อยว่ากัน
ลองเสร็จ ก็แกล้งถามนู่นนี่นั้น เพื่อหาโอกาสชิ่ง แล้วค่อยมาบรรยายใน social world บลาๆๆๆๆๆ

ไอ้ที่เกิดอุบัติเหตุ มักเป็นแบบที่ 2 ก็บอกแล้วว่า เน้นบันเทิง ขึ้นรถปุ๊ป กดอัดเลย มันจะรู้อะไรนอกจากอัตราเร่ง กับเบรค
บางทีก็ขับโชว์เซลล์ ว่ากู....
เซลล์ก็กลัวตายนะ แต่เขาก็อยากขาย ได้ค่าคอมฯ มาเลี้ยงชีพ และครอบครัว เขาเลยต้องทน เพื่อคำว่า "โอกาส"

ขนาดนักขับ นักทดสอบรถระดับประเทศ เขายังต้องมีการเรียนรู้รถ รู้เส้นทางก่อน จะอัดหรือทำอะไรเกิน limit ของรถเลย
คิดใหม่นะ สำหรับพวกที่ขับแบบนี้

"Make It Count"

ออฟไลน์ Devil13

การไปลองรถ test drive มันมีหลายแบบ แต่มี 2 แบบใหญ่ๆ
1. ลองเพื่อเปรียบเทียบในการตัดสินใจซื้อ
2. ไม่ได้คิดจะซื้อ ลองเอามัน ลองเอาไว้คุย

แบบที่1 คนโดยส่วนใหญ่จะลองเพื่อจับอาการรถต่างๆ เสียงต่างๆ เพื่อดูว่ามันตรงจริตไหม ส่วนใหญ่มักจะขับใกล้เคียงกับที่ใช้จริง
แบบที่2 เน้นบันเทิงส่วนตัว บรรลัยช่างมัน ไม่ใช่รถกู ส่วนใหญ่เน้นอัด กระโดดขึ้นขับปั๊ป เซลล์นั่งข้างปุ๊ป กดเลยจะเป็นไงค่อยว่ากัน
ลองเสร็จ ก็แกล้งถามนู่นนี่นั้น เพื่อหาโอกาสชิ่ง แล้วค่อยมาบรรยายใน social world บลาๆๆๆๆๆ

ไอ้ที่เกิดอุบัติเหตุ มักเป็นแบบที่ 2 ก็บอกแล้วว่า เน้นบันเทิง ขึ้นรถปุ๊ป กดอัดเลย มันจะรู้อะไรนอกจากอัตราเร่ง กับเบรค
บางทีก็ขับโชว์เซลล์ ว่ากู....
เซลล์ก็กลัวตายนะ แต่เขาก็อยากขาย ได้ค่าคอมฯ มาเลี้ยงชีพ และครอบครัว เขาเลยต้องทน เพื่อคำว่า "โอกาส"

ขนาดนักขับ นักทดสอบรถระดับประเทศ เขายังต้องมีการเรียนรู้รถ รู้เส้นทางก่อน จะอัดหรือทำอะไรเกิน limit ของรถเลย
คิดใหม่นะ สำหรับพวกที่ขับแบบนี้

+1 ตรงใจมากครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมก้เจอมาหลายครั้งเชียร์จังให้ซัด ผมหันไปบอกเดี๋ยวผมซื้อแล้วผมเอาคันของผมไปซัดเองไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ cadherin

ไปลอง chev colorado เซลล์บอกเต็มที่เลยครับ แต่ไม่กล้าลอง

พอเซล์ขับ เหมือนดู moose test แต่ผมนั่งอยู่ในรถด้วย --"

ออฟไลน์ mongolias

ผมเวลาเทส จะขับเหมือนใช้งานในชีวิตประจำวันครับ ค่อยๆเดินคันเร่ง เน้นจับอาการรถมากกว่าครับ
สำหรับผม รถเทสก็คือรถคนอื่น ขับรถคนอื่นยังไงต้องระวังมากกว่ารถของตัวเองครับ

ออฟไลน์ alpha14

ไปเทสรถใหม่ๆแต่ละรุ่นนี่ ผมไม่กล้าขับเร็วเลยครับ ยังจับอาการไม่ได้ ระยะเบรคคันเร่งต่างไยังไม่คุ้นเท้า เบาไว้ก่อนรอมั่นใจจริงๆค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ neutrino

คิดว่าจากเหตุที่เกิด ต่อไปอาจจะมีกฏหมายหรือกฏระเบียบว่าด้วยเรื่องนี้เฉพาะมาคุมอีกที

ออฟไลน์ BN`

Crash Tests กันเหรอครับ  ;D

อาจจะมาเทสระบบความปลอดภัยของตัวรถครับ ;D

ออฟไลน์ burst

• Full Member
ขนาดผมเทสที่มอเตอร์โชว์ พื้นที่ปิดเฉพาะมีทั้งผู้เชียวชาญมานั่งข้างแนะนำบอกให้จัดเต็มไปเลยพี่ผมยังไม่กล้าต้องเพลาๆเลยครับ

รถไม่ใช่รถเรายังไงก็ไม่กล้าจัดเต็มหรอกครับ

ทำไมตอนผมลองมาสด้า 3 slalom เซลส์บอกให้ช้าๆหน่อย
คือผมเพิ่งลงมาจาก Sylphy turbo ซึ่งแรงกว่ากันเยอะเลยเหยียบเจ้าสามซะมิดเลยมั้ง
แต่ซิลฟี่เทอร์โบบอกเลย ผมมีถอน มันขึ้นเร็วมากจนแอบเหวอ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ paulmoderndog

คนขับเขาอยากทดสอบAirbagครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

คิดว่าจากเหตุที่เกิด ต่อไปอาจจะมีกฏหมายหรือกฏระเบียบว่าด้วยเรื่องนี้เฉพาะมาคุมอีกที

ไม่มีอะไรหรอก  มันคืออุบัติเหตุทั่วไป เพียงแต่มันคือรถทดลองขับเท่านั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย