ผู้เขียน หัวข้อ: หักปากกาเซียน : Nissan March ยอดขายอันดับ 1 ในตลาดรถเก๋งแฮทช์แบคของเมืองไทย  (อ่าน 17009 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ฟังหัวข้อก็เวอร์ ๆนะฮะ อิอิ คราวก่อนลงแต่ยี่ห้ออื่น คราวนี้เรามาดูยอดขาย Nissan March บ้าง

แต่ว่ามันก็เป็นจริงไปแล้วล่ะครับว่า Nissan ขาย March เดือนมิถุนายนได้ 2,792 คัน
ครองอันดับ 1 ตลาดรถยนต์รวมตัวถังแฮทช์แบคของเมืองไทยแทนที่ Honda Jazz
ได้สำเร็จ (แม้จะเป็นคนละเซกเมนต์ก็ตาม)

ส่วนยอดขายรถตัวถังซีดานที่ยอดขายดีที่สุดก็ต้องหนีไม่พ้น Toyota Vios

ยอดขาย Nissan March ถือว่ามีระดับยอดขายเรตเดียวกับ Honda City และ Honda Civic ที่ยอดขายป้วนเปี้ยน 2,500 - 3,500 คัน ก็เรียกว่าเป็นรถตลาดได้

แต่รุ่นนี้น่าจดจำคือมันสามารถหักปากกาเซียนทั่วไทยได้สำเร็จ หลายคนคิดว่ามันไม่น่าจะประสบความสำเร็จเลย เพราะด้วยอะไรหลายอย่าง โดยเฉพาะช่วงเปิดตัวมีกระแส โห่ เรื่องราคาเอามาก ๆ

และที่สำคัญเป็นการลบคำสบประมาทจากคู่แข่งยักษ์ใหญ่รายหนึ่ง (ไม่ขอเอ่ยนาม) ได้แบบราบคาบ
เท่าที่ทราบ เขามั่นใจว่า Nissan จะไม่ประสบสำเร็จในการนำพาอีโคคาร์ให้เป็นที่ยอมรับ
และมั่นใจว่า Nissan ขาย March อย่างเก่งปีละ 6 พันคันเท่านั้น

กลายเป็นว่าเหตุการ์โอละพ่อแฮะ

ส่วนยอดขายรถเล็กรุ่นอื่น
ก็มี

Mazda 2 รวม 2 ตัวถังได้ 2,410 คัน

Honda Jazz = 1,666 คัน

Toyota Yaris = 1,060 คัน

คราวนี้คงต้องลุ้น fiesta ว่าจะทำยอดขายรวม 2 ตัวถังถึง 1,500 คันต่อเดือนได้หรือไม่

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
เอาละเว้ยยเฮ้ยย วงการรถไทย  :D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ joufo

ยินดีกับนิสสันด้วยคร๊าบ  ;)

เฟียสต้า น่าจะเอาดีเซลมาขายด้วย
แล้วเน้นโฆษณาเรื่องประหยัดเข้าไป ผมว่าน่าจะขายได้นะ

(ยังไม่เลิกบ้าดีเซลอีก  :D)

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
แต่ ผม ทายถูก นะ
เพราะ ผม ทำนายไว้ว่า นิสสัน มาร์ช จะขายดีมาก
ยังมี คนไทย อีก จำนวนมาก ที่ ต้องการ รถเล็ก ราคาถูก

ฟอร์ด เฟียสต้า ดีเซล รีบ เอามาขายนะครับ
เชื่อ ผมเถอะ
FTA เครื่องยนต์ อาเซียน-อินเดีย ก็มีแล้ว
โรงงานเครื่องดีเซลเฟียสต้า ในอินเดีย ก็ ใหญ่ ระดับ สองแสนเครื่องต่อปี
ส่งมาไทย หมื่น เครื่อง ต่อปี
ง่าย มากมาก

ผม ก็ ยังไม่เลิก บ้า เฟียสต้า ดีเซล เช่นกัน ครับ
ยังมี คนไทย อีก จำนวนมาก ที่ ต้องการ รถเล็ก ดีเซล ครับ
ผม เชื่อว่า ผม ทายถูก อีก เช่นกัน นะ

ทาทา นาโน ก็ เช่นกัน
ถ้า เปิดตัว ไม่เกิน สองแสน
รับรองว่า ขายถล่มทลาย
ขายมากที่สุด แข่ง กับ กระบะ ได้เลย ครับ
คือ เดือน ละ ห้าพัน คัน ขึ้นไป ครับ

ออฟไลน์ namqem

• Jr. Member
  • **
อยากบอกว่า ยังมีคนไทยอีกกลุ่มหนึ่งที่อยากได้รถ 7 ที่นั่ง ที่
- ราคาไม่แรง
- รอบเครื่องยนต์ไม่สูง
- อะไหล่หาง่าย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เอาละครับทีนี้ ต้องดูกันต่อไปว่า Nissan จะทำยังไงกับศูนย์บริการต่อไปเพื่อที่จะรับมือรถที่เพิ่มขึ้นเกือบๆสามพันคันต่อเดือน

น่าสนใจนะ ถ้านิสสันทำได้ดี ผมเชื่อว่าอนาคตที่สดใสของนิสสันรออยู่
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ thuang

• **
แต่ ผม ทายถูก นะ
เพราะ ผม ทำนายไว้ว่า นิสสัน มาร์ช จะขายดีมาก
ยังมี คนไทย อีก จำนวนมาก ที่ ต้องการ รถเล็ก ราคาถูก

ฟอร์ด เฟียสต้า ดีเซล รีบ เอามาขายนะครับ
เชื่อ ผมเถอะ
FTA เครื่องยนต์ อาเซียน-อินเดีย ก็มีแล้ว
โรงงานเครื่องดีเซลเฟียสต้า ในอินเดีย ก็ ใหญ่ ระดับ สองแสนเครื่องต่อปี
ส่งมาไทย หมื่น เครื่อง ต่อปี
ง่าย มากมาก

ผม ก็ ยังไม่เลิก บ้า เฟียสต้า ดีเซล เช่นกัน ครับ
ยังมี คนไทย อีก จำนวนมาก ที่ ต้องการ รถเล็ก ดีเซล ครับ
ผม เชื่อว่า ผม ทายถูก อีก เช่นกัน นะ

ทาทา นาโน ก็ เช่นกัน
ถ้า เปิดตัว ไม่เกิน สองแสน
รับรองว่า ขายถล่มทลาย
ขายมากที่สุด แข่ง กับ กระบะ ได้เลย ครับ
คือ เดือน ละ ห้าพัน คัน ขึ้นไป ครับ

มาเป็นพยานว่ารอน้องโนอยู่ ถ้าเปิดตัวมาที่ราคาไม่เกิน 200000 ถ้วนในรุ่นล่างสุด
จะไปจองทันที ฟันเฟริ์ม!!!!

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ขายได้เยอะ แต่ยังไม่รู้สึกหนาตาเท่าไหร่

คงต้องให้ได้ยอดนี้สัก 2-3เดือน ละนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
โอ้ว แรงจิงๆนะเนี่ยยย

ส่วนน้องแจ๊ส ตกลงมาเป็นที่ 3 ซะละ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

โอ้ว แรงจิงๆนะเนี่ยยย

ส่วนน้องแจ๊ส ตกลงมาเป็นที่ 3 ซะละ

แจ๊ซ น่าจะอันดับ 2 ในตลาดเก๋งท้ายตัดนะ

มาสด้า 2 นี่รวม 2 ตัวถังแล้วนะครับ
ถ้าท้ายตัดก็จะประมาณ 1000 คัน

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ฟังหัวข้อก็เวอร์ ๆนะฮะ อิอิ คราวก่อนลงแต่ยี่ห้ออื่น คราวนี้เรามาดูยอดขาย Nissan March บ้าง

แต่ว่ามันก็เป็นจริงไปแล้วล่ะครับว่า Nissan ขาย March เดือนมิถุนายนได้ 2,792 คัน
ครองอันดับ 1 ตลาดรถยนต์รวมตัวถังแฮทช์แบคของเมืองไทยแทนที่ Honda Jazz
ได้สำเร็จ (แม้จะเป็นคนละเซกเมนต์ก็ตาม)

2792 คันในเดือนมิถุนายน ............................

1 ในนั้นคือ E CVT สีม่วงของ(แม่)ผม

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
อีกเสียง  ขอ 7 ที่นั่งราคาไม่แรง  เริ่มสัก 6.9ไม่เกิน 8.2 แสน  อะไหล่หาง่าย

ออฟไลน์ POPROCK

คนไทยต้องการ
-รถใหม่มือ 1 ราคาไม่แพง
-อะไหล่หาง่าย
-ศูนย์บริการเยอะๆ
จริงๆครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ nicsjerry

ถ้าเฟสต้าราคาเท่ากัน ผมว่า  น่าจะกินเข้ามาร์ช หายเข้าไปดงกล้วย

ออฟไลน์ gatasila

ผมดูรีวิวและคลิปวีดีโอของทีมงานเว็ปเรา ผมยังอยากมีไว้ใช้เลยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
อันดับ1 นิสสันไม่ได้สัมผัสมากี่ปีแล้วเนี่ย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Eddy5659

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nut_K

แล้วปีหน้าอันดับจะมีเปลี่ยนไหมเนี่ย

หลังจาก Honda เปิดตัว Eco car อะ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
" และที่สำคัญเป็นการลบคำสบประมาทจากคู่แข่งยักษ์ใหญ่รายหนึ่ง (ไม่ขอเอ่ยนาม) ได้แบบราบคาบ
เท่าที่ทราบ เขามั่นใจว่า Nissan จะไม่ประสบสำเร็จในการนำพาอีโคคาร์ให้เป็นที่ยอมรับ
และมั่นใจว่า Nissan ขาย March อย่างเก่งปีละ 6 พันคันเท่านั้น "

ท่อนนี้ เขียนไม่ตรงกับความเป็นจริงนะ กิต  ทำไมเขียนแบบนี้ ?

คือ ไว้หน้าเค้ามากไปหน่อยนะ  เพราะของจริงน่ะ คนละเรื่อง ต้องเขียนทำนองว่า

คู่แข่งยักษ์ใหญ่ที่สุดในประเทศ (ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าใคร) ลนลาน ขนาดระดับรองบิ๊กชาวญี่ปุ่น
ออกมาให้สัมภาษณ์ เสียบสกัด เมสซี่แห่งวงการรถยนต์เมืองไทยว่า

" ECOCar ไม่น่าจะประสบความสำเร็จในเมืองไทยหรอก ทางเราประเมินว่า
จากการที่มีผู้ลงแข่งขันถึง 5-6 ราย ทำให้แต่ละราย จะขายได้แค่ 5,000 คันต่อปีเท่านั้น "

แล้วจากนั้น ก็มาโฆษณาลงเต็มหนึ่งหน้าไทยรัฐและหนังสือพิมพ์อีกหลายฉบับ
ชูเอารถมือสองจากเต๊นท์ในเครือตัวเอง มาเป็นทางเลือกให้กับผู้บริโภคที่อยากจะมีรถราคาประมาณ 400,000 บาทใช้

แล้วปัจจุบันเป็นไง ?  ยอดขายรถมือสองจากเต๊นท์เครือตัวเอง ขายได้มากน้อยแค่ไหน ไม่เคยมีรายงาน/ข่าวประชาสัมพันธ์ให้เห็นอีกเลย

ออฟไลน์ banch

ภาวนา ให้ เฟียสต้าเบนซิน ขายไม่ดี

ฟอร์ดจะได้เข็น ดีเซลมากระตุ้นตลาด

ออฟไลน์ Nut_K

" และที่สำคัญเป็นการลบคำสบประมาทจากคู่แข่งยักษ์ใหญ่รายหนึ่ง (ไม่ขอเอ่ยนาม) ได้แบบราบคาบ
และมั่นใจว่า Nissan ขาย March อย่างเก่งปีละ 6 พันคันเท่านั้น "

ท่อนนี้ เขียนไม่ตรงกับความเป็นจริงนะ กิต  ทำไมเขียนแบบนี้ ?

คือ ไว้หน้าเค้ามากไปหน่อยนะ  เพราะของจริงน่ะ คนละเรื่อง ต้องเขียนทำนองว่า

คู่แข่งยักษ์ใหญ่ที่สุดในประเทศ (ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าใคร) ลนลาน ขนาดระดับรองบิ๊กชาวญี่ปุ่น
ออกมาให้สัมภาษณ์ เสียบสกัด เมสซี่แห่งวงการรถยนต์เมืองไทยว่า

" ECOCar ไม่น่าจะประสบความสำเร็จในเมืองไทยหรอก ทางเราประเมินว่า
จากการที่มีผู้ลงแข่งขันถึง 5-6 ราย ทำให้แต่ละราย จะขายได้แค่ 5,000 คันต่อปีเท่านั้น "

แล้วจากนั้น ก็มาโฆษณาลงเต็มหนึ่งหน้าไทยรัฐและหนังสือพิมพ์อีกหลายฉบับ
ชูเอารถมือสองจากเต๊นท์ในเครือตัวเอง มาเป็นทางเลือกให้กับผู้บริโภคที่อยากจะมีรถราคาประมาณ 400,000 บาทใช้

แล้วปัจจุบันเป็นไง ?  ยอดขายรถมือสองจากเต๊นท์เครือตัวเอง ขายได้มากน้อยแค่ไหน ไม่เคยมีรายงาน/ข่าวประชาสัมพันธ์ให้เห็นอีกเลย

แรงอะพี่

ออฟไลน์ banch

ผมว่าโตเอง ก็รู้ว่ามาร์ชจะขายดี

ถึงได้พูดดิสเครดิตกันไว้ตั้งแต่แรก

ออฟไลน์ Chris Evn

กด Like ทีนึง เห็นด้วยมากๆ ตอนแรกบอกไม่ทำ ทำไปก็ขายไม่ได้

ทีนี้เป็นไงล่ะครับท่าน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
 :)...รถอะไรก็ไม่รู้ ราคาไม่ถึง 5 แสน ได้เกียร์ CVT ถุงลม แถมประหยัด 20 โลลิตร... :)

ผมว่านี่แหละคือสาเหตุที่ขายดีครับ

ออฟไลน์ #PETH#

ของเค้าไปเร็วจริงๆ

ออฟไลน์ Gangho

• **
ถ้าไม่ทำส่งออกนอก
ยอดเดือนมิถุนา คงจะพุ่งอย่างน่าตกใจ
เดี๋ยวยังมี lot ของช่วงมอเตอร์โชว์ที่ยังค้างส่งอีกเพียบ

methus zaa

555ในที่สุดmarchก้อเปนเจ้าตลาด

Phongrapee

อีกไม่กี่วันก็จะได้บวกของผมเข้าไปในยอดขายอีก 1 คัน  ;D

ออฟไลน์ teana8383

• Newbie
  • *
น่าเสียดายที่ยอดขายเกือบ 3,000 คันนั้น ไม่สามารถยืนได้ทุกเดือน เพราะ production schedule สำหรับ March มันแกว่งขึ้นลงมาก ผันแปรในทิศทางตรงข้ามกับการส่งออกกลับไปญี่ปุ่น ... พ้นจากมิถุนายนแล้ว ก.ค.จะมีรถน้อยลง และ ส.ค.จะยิ่งมีน้อยลงไปอีก ... เพราะญี่ปุ่นจำเป็นต้องเร่งนำเข้า March ให้ทันก่อนที่กฎหมายชดเชยภาษีรถ Eco Car จะ expire ในเดือนกันยายนนี้ ... ส่วน production จะกลับมามีเพิ่มขึ้นอีกเท่าๆ กับ มิ.ย. ในเดือน ก.ย. เป็นต้นไปครับ