ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกลิ่นคล้ายแอมโมเนียเมื่อเหยียบใน Tiida  (อ่าน 4277 ครั้ง)

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
เรื่องกลิ่นคล้ายแอมโมเนียเมื่อจะมีออกมา เวลาเราเร่งเครื่องใน Tiida ได้แว้บเข้าศูนย์เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาแล้วครับ  ทาง sales (น่าจะเป็น sales นะ ผมว่า)  แจ้งว่ามี tiida มาแจ้งเรื่องนี้เหมือนกัน แต่ทางนู่นเข้าใจว่าเป็นเบรคไหม้ ?  ศูนย์แจ้งว่าเด๋วรอให้ ผจก เขตแวะมาที่ศูนยแล้วจะปรึกษาดู   จริงๆมันก็ทนได้นะครับ  แต่กลัวๆว่ากลิ่นที่ออกมามันมาจากสารที่มีผลต่อร่างกายรึเปล่า  เพราะไปอ่าน fwd mail เรื่องฟ้องร้องของ innova ในไทย  เห็นว่ากลิ่นนั้นมาจากท่อไอเสียที่เข้ารถในปริมาณที่มากกว่ามาตรฐานมาก   

หรือว่าผมควรเอาไปให้ศูนย์ตรวจละเอียดดีครับ  แนะนำที  ไม่อยากให้เค้ารื้อรถเลยครับ เพราะออกมา 2 เดือนเอง  เพื่อนๆที่เจอเรื่องนี้ ว่ายังไงครับ

ปล. รถผมเข้าศูนย์ที่นครปฐมครับ

ออฟไลน์ paainn

• Newbie
  • *
Re: เรื่องกลิ่นคล้ายแอมโมเนียเมื่อเหยียบใน Tiida
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 14:19:21 »
ของผม Mazda3 ตัวแรกก่อน minor change เป็นตั้งแต่แรก และก็เป็นมาจนถึงทุกวันนี้ครับ จะได้กลิ่นตอนเร่งรอบขึ้นไปสูงๆ มากๆ เท่านั้น เห็นว่าเป็นกันเยอะ สำหรับผม ทำใจครับ เสี่ยงกับการรื้อแล้วไม่จบหาสาเหตุไม่เจอ มันไม่ค่อยคุ้ม

ปล. ปกติไม่ค่อยขับแบบรอบพุ่งจนได้กลิ่น ก็เลยไม่ค่อยซีเรียสครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: เรื่องกลิ่นคล้ายแอมโมเนียเมื่อเหยียบใน Tiida
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 15:39:32 »
ยาริสพี่ผมก็เป็นนะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับเกียร์/น้ำมันเกียร์มั้ย ที่ถ้าทำงานหนัก/ร้อนมากๆ อาจจะมีกลิ่นมาได้
JC TU #54

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 21:08:49 »
กลิ่นเหมือนน้ำยาแอร์รั่วเข้ามาในระบบป่าว? เหมือนมีเรื่องนี้บ้างนะครับ รถพี่ผมเคยเป็น แต่เป็นแค่ช่วงแรกๆ แล้วก็หายขาดไปเลย

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 00:32:35 »
Mazda 2 และ รถอีกหลายรุ่นหลายยี่ห้อ ก็เคยมีอาการนี้ให้ผมเจอครับ
Honda Nissan ก็เคยมี

บางที อาจเป็นแค่ ในช่วงที่เราเหยียบกันเต็มๆ อุณหภูมิน้ำมันเกียร์มันจะร้อนขึ้นกว่าปกติมาก
และมันอาจก็ให้เกิดกลิ่นคล้ายกลิ่นไหม้ได้ครับ และมันจะหายไปเอง ไม่ใช่เรื่องน่าตกใจแต่อย่างใด