ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความรู้คุณ Jae เพิ่มเติม เรื่อง อายุน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 5582 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมได้ติดตามอ่านกระทู้ของคุณ jae ทำให้ผมได้เข้าใจน้ำมันเครื่องเพิ่มขึ้นอีกมากครับ ขอบคุณทุกๆเรื่องที่คุณแบ่งปันครับ และขอความกระจ่างเพิ่มเติมในเรื่องต่อไปนีครับ (ถ้าผมจำผิดขออภัยนะครับ)

1. อายุน้ำมันเครื่องอยุ่ที่ประมาณ 300 ชม และเรานิยมเปลี่ยนที่ครึ่งชีวิตคือ 150 ชม ผมขอยกเคสรถแทกซี่นะครับที่ปกติใช้กึ่งสังเคราะห์ด้วยซ้ำ

รถแทกซี่ถูกใช้งานทั้งวันทั้งคืน หักแวะกินข้าวเข้าห้องน้ำตีว่าใช้งานกลมๆวันละ 20 ชม เท่ากับว่า 7.5 วันจะทำงานครบ 150 ชม และ 15 วันจะครบ 300 ชม แต่เท่าที่ทราบแทกซี่จะนิยมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเดือนละครั้ง แต่ถ้าเอาแบบที่คุณ jae แนะนำต้องเปลี่ยนภายใน 8-15 วันไหมครับ หรือมีสิ่งอื่นใดที่ต้องคำนึงถึงที่มีผลต่ออายุน้ำมันเครื่องอีก

2. ถ้าผมจะนำน้ำมันเครื่องไปตรวจวัดว่าผ่าไปหมื่นโล สภาพของน้ำมันเครื่อง การปกป้องเครื่องยนต์ด้อยลงแค่ไหน ค่าหลักทร่ควรตรวจคือค่า visconsity@40 กับ visconsity@100 ถูกไหมครับ

ท่านอื่นท่านใดที่ทราบหรือมีข้อเสนอแนะหรือแชร์ข้อมูลอื่นที่เกี่ยวข้อง ผมยินดีและขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอบคุณคุณ jae ที่ตอบที่ถามไปหลังไมค์ด้วยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ wa330

แท็กซี่อู่ญาติกัน ใช้ ปตท เซมิ เปลี่ยนทุก20000-25000โล
วิ่งได้ประมาณ สี่แสนโล ถึงโอเว่อฮอลเล็ก เปลี่ยนแหวนบดวาลว์
น้ำมันเครื่องปัจจุบันแค่เซมิ ผมว่าเหลือเฟือกับการใช้งานทั่วไป
ที่ญี่ปุ่น ใช้อย่างเดียวไม่ทำไรเลย จะมาเปลี่ยนน้ำมันและอะไหล่สิ้นเปลือง
ตอนจะตรวจสภาพเท่านั้น ยิ่งรถใกล้หมดอายุลากใช้อย่างเดียว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
1. อายุน้ำมันเครื่อง มันขึ้นกับ อุณหภูมิน้ำมัน การผสมกันของเขม่าและBlow by gas จากห้องเผาไหม้ และ การยืดหดขัดสีของตัวน้ำมัน

300ชั่วโมง เป็นตัวเลข คร่าวๆ ที่100องศาเซลเซียส ในห้องแล็บ

ผมไม่ได้เขียนเลขนี้เอง มีข้อมูลให้ค้นหาในเว็บเยอะ แม้แต่ผู้ผลิตรถยนต์บางยี่ห้อก็เขียนไว้ใกล้ๆตัวเลขนี้

รถแท๊กซี่ สภาพเครื่อง สองแสนโล ขอโทษนะครับ หยาบๆหน่อย "ส้นตีนมาก" หลวม รั่ว ซึม  ใครว่ามันมันยังดีเอาไปใช้ต่อเลยครับ  เพราะหลายกันเปลี่ยนถ่ายกันนานเกิน

2. จะตรวจวัดแบบทั่วไป เขามีเป็ยแพคเกจ ลองดูในลิงค์ที่ผมส่งให้ที่คุณถามข้ิความมา

ถ้าตรวจแบบผม ผมส่งกรองเครื่องไปเขย่าเอาสิ่งสกปรกออกมาวิเคราะห์ร่วมด้วย  และมีHTHSที่ต้องส่งไปมาเลเซีย อันนี้เป็นวิิธีของผม คนอื่นเขาไม่สนกัน

รถทั่วไป แสนกว่าโลขายทิ้งแล้ว ใช้ไม่โหดเกินไป นังงัยก็ได้

แต่ถ้าใช้แบบพี่คนนี้  .. ยังงัยก็ได้ ไม่ได้แล้วครับ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=2208859052461898&set=a.1158310190850128&type=3

...

แท๊กซี่ เครื่องดีๆ มี ผมก็เห็น ไม่ต้องบอกผมก็รู้แต่ไอ้ที่ปล่อยให้น้ำมันเครื่ งเป็นโคลน มันก็มีเยอะ ซีลรอบเครื่องนี่เยิ้มเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2018, 22:13:40 โดย Jæ »

ขอโทษนะครับ ใช้ ส้นตีนคิดเหรอ
แหม พอแท็กซี่สองแสนโลสรุปง่ายๆ ส้นตีนมาก หลวม รั่ว ซึม
คุณได้วัดกำลังอัดกระบอกสูบแล้วหรือยังพูดมาได้

ดูถูกกันเกินไปป่าว
คนใช้รถส่วนตัวเกินสองแสนโลเยอะแยะ เข้าก็ใช้กันปกติมีความสุขดี
ยิ่งรถดีเซลพวกbm520Dหรือกระบะใช้กัน3-4แสนโลยังไม่เคยทำไรเลยเยอะแยะ
มันไม่อย่างที่คุณพูดเลยที่ว่า
"ส้นตีนมาก" หลวม รั่ว ซึม  ใครว่ามันยังดีเอาไปใช้ต่อเลยครับ
ถ้าคุณรับไม่ได้ก็อย่าใช้สิทธิของคุณ สุภาพชนเขาไม่ดูถูกคนอื่นกันหรอก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เข้ามามุงดูห่างๆ อย่างห่วงๆ

แค่อยากจะบอก จขกท. ว่า คุณ wa330 เขาก็ทำรถ "เป็น" ครับ
ถึงจะแอบใต้ดินไปนิด แต่ไม่ใช่ข้อมูลรับฟังไม่ได้ หลายอย่างก็เป็นประโยชน์

และบอกเพิ่มเติมว่า หลายท่านในบอร์ดนี้ก็สามารถให้ข้อมูล จขกท. ได้เช่นกันครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Arm

ใจเย็นๆกันครับ

แท็กซี่เขียว-เหลืองไมล์ 5 แสน ไม่เคยซ่อมใหญ่ ผมก็เคยเห็นมาหลายคันครับ เปลี่ยน นมค. ทุก 5 พัน ใช้กึ่ง ปตท ไม่ก็ บางจาก เปิดฝามาดูข้างในใสแจ๊ว เช็ควาล์วกับเปลี่ยนซีลยางเฉยๆ

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

jaesz

ขอโทษนะครับ ใช้ ส้นตีนคิดเหรอ
แหม พอแท็กซี่สองแสนโลสรุปง่ายๆ ส้นตีนมาก หลวม รั่ว ซึม
คุณได้วัดกำลังอัดกระบอกสูบแล้วหรือยังพูดมาได้

ถ้ารถที่คุณเจอมันดีก็ดีแล้วครับ

ถามผมรึเปล่าว่าใช้ส้นตีนคิด
ถ้าใช่
คนไม่มีตีนไว้คิดหรอกครับในนั้นไม่มีสมอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2018, 21:33:42 โดย Jæ »

jaesz

ใจเย็นๆกันครับ

แท็กซี่เขียว-เหลืองไมล์ 5 แสน ไม่เคยซ่อมใหญ่ ผมก็เคยเห็นมาหลายคันครับ เปลี่ยน นมค. ทุก 5 พัน ใช้กึ่ง ปตท ไม่ก็ บางจาก เปิดฝามาดูข้างในใสแจ๊ว เช็ควาล์วกับเปลี่ยนซีลยางเฉยๆ

ครับผมก็เห็น

แต่หลายคันที่ถ่ายแบบออกมาเป็นโคลนเครื่องมันก็ซึมเละเทะเยอะแยะไป พวกนี้อัดเกิน10000โลไปไกลมาก

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
ขอถามเพิ่มเติมเรื่องอายุอีกหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถที่วิ่งปีหนึ่งไม่ถึง1000กิโล
อายุน้ำมันเครื่องเกรดสังเคราะห์สามารถลากได้เกิน1ปีมั้ยครับ ปกติผมก็เปลี่ยนปีละครั้งสำหรับรถที่จอด แต่อยากทราบว่าลากได้เกิน1ปีครับ

ออฟไลน์ CNX

เจอรถDMAX กะบะใส่คอก ปีราวๆ2555-2557
ขนผักเต็มลำ วิ่งลงดอยเชียงใหม่ เข้ากทม
สอบถามเจ้าของรถ ไมล์ทะลุ 999,999กม.
ขึ้นรอบใหม่แล้ว

ลืมถามว่า ได้โอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์+เกียร์มาอย่างไรบ้าง
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ุก่อนอื่นผมขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาบ่งปันความรู้และประสบการณ์นะครับ และต้องขออภัยที่เป็นต้นเหตุเปิดกระทู้ต้นเรื่องให้มีประเด็นขัดใจกัน แต่ใจผมตั้งใจถามเพื่อขอความรู้จริงๆ และอยากให้ความรู้อยู่คู่กับ HLM ที่ใครก็ตามมา search เจอ มาอ่านแล้วก็ได้ความรู้กันกลับไปครับ

เหมือนๆที่เม้นต์ของคุณ Jae และคุณแมวดรามา ตอบในหลายๆกระทู้ บางอันผ่านมาหลายปีแล้ว บางอันผมเกิดไม่ทัน (ยังไม่ได้เป้นสมาชิก) แต่ก็ยังได้อ่าน ได้ความรู้ไปด้วยครับ ใจเย็นๆกันก่อนครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ Barracuda

ุก่อนอื่นผมขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาบ่งปันความรู้และประสบการณ์นะครับ และต้องขออภัยที่เป็นต้นเหตุเปิดกระทู้ต้นเรื่องให้มีประเด็นขัดใจกัน แต่ใจผมตั้งใจถามเพื่อขอความรู้จริงๆ และอยากให้ความรู้อยู่คู่กับ HLM ที่ใครก็ตามมา search เจอ มาอ่านแล้วก็ได้ความรู้กันกลับไปครับ

เหมือนๆที่เม้นต์ของคุณ Jae และคุณแมวดรามา ตอบในหลายๆกระทู้ บางอันผ่านมาหลายปีแล้ว บางอันผมเกิดไม่ทัน (ยังไม่ได้เป้นสมาชิก) แต่ก็ยังได้อ่าน ได้ความรู้ไปด้วยครับ ใจเย็นๆกันก่อนครับ
มันจะมีคนประเภทนี้ทุกที่ ตามอ่านดีๆน่าจะรู้ว่าอันไหนจริงอันไหนปลอม แต่เท่าที่เห็น จขกท ก็คงทราบแล้วถึงเจาะจงถามถึงความรู้จากท่านนั้นแล้ว ซึ่งส่วนตัวผมก็เห็นแบบนั้น เพราะเรื่องน้ำมันเครื่องต้องยกให้ท่านนี้ แต่จะเชื่อไม่เชื่ออีกเรื่อง เป็นสิ่งที่เราตัดสินใจและหาข้อมูลเพิ่มเอง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
^

คนบางประเภทเท่าที่ผมทราบ ขัดใจคนอื่นในเรื่องที่ไม่เกี่ยวกัน
แต่ไปพาลใส่เขาแล้วหาว่าคนอื่นเป็นของปลอมในเรื่องที่เขารู้จริง

แทนที่จะยอมรับตัวตน บุคลิก ทัศนคติ แล้วรับฟังความเห็นเขา
มันอาจจะเป็นจริงหลายส่วน และมีข้อถกเถียงให้ขบคิดมากขึ้นก็ได้

แต่กลับเอาอคติเข้าขวางการรับรู้ และพยายามวิ่งสนับสนุนคนที่
"จุดยืนอยู่ฝั่งตรงข้ามกับคนที่ตนเองไม่ชอบ"

ก็จะไม่ได้อะไรขึ้นมาในการแสดงความเห็นสาธารณะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ tom46

อ่านกระทู้นี้แล้วเพิ่งรู้ว่า แท็กซี่ เขาใช้กันโหดมาก น้ำมันเครื่องเซมิ  ลากกันถึง 2 - 25000 กิโล

ขนาดของค่ายรถยุโรป เคยทดลองใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แบบลากยาว 25000 กิโล เปลี่ยนถ่ายที ได้ผลเครื่องเป็นสีทองไหม้กันหมดทุกเครื่อง จนตอนหลังต้องลดเพดานลงมาเหลือ 15 - 18000 กัน

แต่ของรถแทกซี่ก็เข้าใจอยู่ว่าเป็นรถทำมาหากิน ใช้กันหลายมือ ก็คงต้องใช้ให้คุ้มที่สุด

ถ้าอย่างเราๆชาวบ้านธรรมดา มีรถไว้ใช้งานทั่วไป ไม่ได้ดุเดือดอะไรขนาดนั้น เปลี่ยนถ่ายแบบโบราณดีสุด น้ำมันเครื่อง ธรรมดา 3000 กึ่งสังเคราะห์ 5000 สังเคราะห์ 10000 เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องใหม่ทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ผมว่าเท่าที่ก็เพียงพอแล้วครับ ขออย่างเดียวอย่าไปเจอน้ำมันเครื่องปลอมเท่านั้นก็พอครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ขอบคุณคุณ tom46 ที่แชร์เรื่องปรับลดเพดานรอบเปลี่ยนถ่าย นมค ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 18:40:27 โดย ใช้ในราษฎรเท่านั้น »