ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องข้อดีข้อเสียของ Nissan Cefiro A33 กับ Toyota Crown133/155 ครับ  (อ่าน 19517 ครั้ง)

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
 ;D ;D ;D สวัสดีครับพี่ๆน้าๆน้องๆทุกท่านครับ ... มีปัญหามาขอปรึกษาหน่อยครับ

...เมื่อวันก่อนที่บ้านเปรยๆว่าจะให้ขายคันที่ใช้อยู่ แล้วหาคันใหม่ใช้เลยตัดสินใจว่าคงเลือก Cefiro A33 (2.0 / 3.0) หรือไม่ก็ Toyota crown
JZS133 / 151 / 155  (งบคือไม่เกิน 420,000 ครับ)...

สาเหตุที่เลือก 2 คันนี้ เพราะติดใจ Handling ของรถคันที่ใช้อยู่ปัจจุบันครับ...ขับที่ความเร็วต่ำกว่า 150 ช่วงล่างทางตรงยังนิ่งได้ครับ ( ... แต่พวงมาลัยเบาโหวง ... -  -") เลยรู้สึกถึงความมั่นคงของรถใหญ่ที่มากกว่าครับ

แต่ตอนได้มาใหม่ๆเมื่อ 6 ปีก่อนเคยขับได้ 165+ นิดๆ ... ติดแก๊สระบบ Fix - Mix ไป 5 ปี กับ 180,000 km เครื่องก็ยังใช้ได้ดี (ส่วนมากพ่อใช้ครับ) กินแก๊สประมาณ 8 - 12 กิโลเมตรต่อลิตร ... ตอนนี้ม้ากลับญี่ปุ่นไปบ้าง ตอนนี้เลยเหลือสัก 145+ ครับ ... (แต่อาจเป็นที่หม้อต้มแก๊สก็ได้ครับ เพราะไม่ยุ่งกะมันมา 3 - 4 ปีแล้วครับ...อัตราสิ้oเปลืองแก๊สตกเฉลี่ย 5 - 8 กิโลเมตรต่อลิตรครับ

เลยขออนุญาตสอบถามว่าทั้งสองรุ่นนี้มีข้อดี - เสียต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ที่สนใจ Cefiro A33 เพราะว่ารูปทรงเป็นหลัก เครื่องยนต์ V6 ... และภายในพอประมาณที่รู้สึกเป็นมิตรมากกว่า Camry หน่อยๆครับ (ใจจริงอยากได้ตัว Brougham) แต่กลัวเรื่องปั๊มน้ำจะวอดก่อนถึงเวลา และแร็คพวงมาลัยครับ

ส่วนที่สนใจ Crown เพราะเคยนั่งที่เอาไปทำแท็กซี่ตามภาคใต้ (รุ่นเก่าหน่อยครับ...) ... มันนั่งสบายมากๆเลยครับ ... นอกจากนี้ เครื่องยนต์ก็เป็นที่นิยมวางกันทั่ว (2JZ-GE (VVTi)) และเกียร์อัตโนมัติมือสองที่ถูกกว่า เลยไม่ค่อยน่ากังวลครับ .... แต่ก็ไม่รู้ตัวไหนดีกว่าครับระหว่าง 133 กับ 155 (ก่อน minor change เพราะงบไม่พอซื้อตัวกระจกเปลือยครับ...) และเหลือตังไว้ซ่อมบ้างครับ

ที่ทำใจแล้วคืออะไหล่ตัวถังที่น่าจะยากพอๆกันครับ แต่ราคาอะไหล่ทั้งคัน ที่ไม่ทราบทั้งคู่...ประเด็นนี้ไม่แน่ใจเลยครับ

ส่วนเครื่อง...อยากได้ตัว 3.0 ครับ...แต่ไม่รู้ว่าจะแรงเกินความจำเป็นไปหรือเปล่าครับ ... และคงติดแก๊สครับ ...

รูปแบบการใช้งาน...

- ผู้ใช้งาน ... ผู้ชาย อายุ 26 ปี น้ำหนัก 115 กิโลกรัม ปกติใช้งานในเมือง ใจเย็น แต่เท้าหนักเป็นบางครั้งเมื่อเห็นว่าปลอดภัย ชอบรถที่ดูสุขุมเรียบร้อยในแง่รูปทรง
                   ภาพลักษณ์ และชอบในความนุ่มนวลของรถที่สัมผัสได้ ไม่ได้เน้นการกระชากตัวเร่ง แค่พอแซงพ้นก็พอครับ

- การใช้งาน ... วันธรรมดา ใช้งานวันละ 15 - 30 กิโลเมตร (เส้นทาง เกษตร - แคราย) มักใช้งานคนเดียว เว้นแต่ไปทานข้าวกับเพื่อนๆ ตั้งแต่ 1 - 4 คนครับ
                  ...  วันหยุด ปกติ ออกไปซื้อของบ้าง ขับรถชมเมืองบ้าง แต่ไม่เสมอทุกวันหยุด และประมาณ 1 - 2 เดือนมีออกเดินทางไปจังหวัดใกล้ๆ อย่าง
                       นครปฐม สุพรรณบุรี ชลบุรี เพชรบุรี อาจมีไปเขาใหญ่บ้างครับ... และหากมีโอกาส อาจขับยาวถึงจังหวัดตรัง หรือ กระบี่ครับ

ปล.พยายามกล่าวถึงรถที่ราคาจับต้องได้ ในฝันคันอื่นๆ ทั้ง Volvo S40 / S70 Peugeot 406 และ Saab 9000/9-5 ...แต่พ่อก็ไม่สนใจอยู่ดีครับ  :'( :'( :'(

ปลล.ช่วงนี้ Toyota crown หายากมาก...หายไปไหนหมดไม่รู้  ??? ??? ???

งบคงเพิ่มมากไม่ได้ครับ เพราะพ่อเขาก็หาใช้อีกคันครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2010, 10:33:33 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
สำหรับ A33 มีเพื่อนทำ User's Voice ไว้ให้ละเอียดพอดูเลยที่นี่
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=5723.0

รถทั้งคู่นั้นเรื่องเครื่องยนต์และความทนทานไม่มากเรื่อง Crown น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า เพียงแต่ว่าความทันสมัยในการออกแบบ การจัดพื้นที่ใช้สอย รถขับหน้าอย่าง A33 ได้เปรียบ และมีความทันสมัยกว่า

เครื่องยนต์ถ้าจะเล่นกับแก๊สด้วยแล้ว Crown ยิ่งสบายหายห่วงครับ ดังนั้นถ้าสมมติว่าคุณไม่ใช่คนที่ชอบขับรถมุดไปมา Crown น่ะน่าสนมากถ้าใจคุณชอบอยู่แล้ว

อะไหล่เครื่องตระกูล Toyota ได้เปรียบกว่า ส่วน Nissan ก็ไม่ใช่ว่าไม่มี เพียงแต่ไม่ได้มีเต็มตลาดเหมือน JZ แต่ข้อดีคือ คนที่จะมาแย่งซื้อเราก็มีไม่มากด้วยเหมือนกันครับ

สำหรับคุณที่ชอบ Crown อยู่แล้ว ผมคงแนะให้เล่น Crown แต่ถ้าเป็นผมเลือก ผมอาจจะขอเอา A33 เพราะต้องการบุคลิกความสนุกในการขับขี่เอาไว้บ้าง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• S&P Workshop & Studio Spaces
ขอบคุณสำหรับความเห็นท่านผู้การมากครับ...

จริงๆผมเองก็ชอบเซฟิโรครับ (แม้ใจจะไปหาคราวน์มากแล้วก็ตาม) เพราะดูๆจะหารถได้ง่ายกว่ากันเยอะเลยครับ

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ไม่เป็นไรครับ เราหนักเกินร้อยเหมือนกัน ช่วยกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8