ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่เคยขับรถพวงมาลัยซ้าย ช่วยคอนเฟิร์มหน่อยครับ  (อ่าน 18033 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
จากเรื่องนี้ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1506:volkswagen--jetta-hybrid--2012&catid=84:new-cars-worldwide&Itemid=55

ให้ดูรูป 9 ช่องที่อธิบายการหยุด/ดับเครื่อง และกลับมาสตาร์ทอีกครั้ง ตอนรถจอดติดไฟแดงนะ

ผมงงตรงที่แป้นเหยียบครับ ดูจากรูป คนขับใช้เท้าซ้ายเหยียบแป้น คำถาม คือ

1. แป้นที่เค้าเหยียบ คือ แป้นอะไรครับ เบรค หรือคันเร่ง ?  รถพวงมาลัยซ้าย เรียงแป้นเหยียบไว้ยังไงครับ ?

2. ตามรูป เท้าคนขับ เป็นเท้าซ้ายใช่มั้ยครับ ?

เพราะมันสงสัยทั้ง 2 ข้อ เลยตีกันวุ่นเลย  งงมากครับ

ออฟไลน์ Whatman

• Full Member
ตรงตำแหน่งเท้าเหมือนพวงมาลัยขวาทุกอย่างครับ  แต่ต่างแค่ของเอามือขวาเข้าเกียร์  ซึ่งถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาเวลาจะเปี่ยนเกียร์ให้รวดเร็วในรอบเครื่องสูงๆผมมีปัญหากับมันมากเพราะไม่ชินเลย

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
ทุกอย่างวางตำแหน่งเหมือนเดิมครับ P.wut
คลัช อยู่ ซ้ายสุด
คันเร่ง ก็ ขวาสุด
เบรค ก็ ตรงกลาง ครับ ..

แรกๆ อาจงงๆ .. ตรงตำแหน่งเกียร์ เพราะเราใช้มือขวา ในการเข้า บางครั้ง อาจสะดุดไปบ้าง ;D

ออฟไลน์ Game

• Newbie
  • *
ดูเหมือนจะเป็นแป้น clutch นะครับที่เหยียบ

เข้าเกียร์ว่าง ถอน clutch เครื่องดับ

เหยียบ clutch เครื่องติด พร้อมใส่เกียร์ 1 ออกรถได้

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
เคยขับอยู่ 3 ปี ครับ
แป้นเหยียบ เหมือน กัน ครับ
ซ้าย เป็น คลัทช์
กลาง เป็น เบรค
ขวา เป็น คันเร่ง

ก่อน สตาร์ทเครื่อง ฝรั่งสอนว่า ในรถเกียร์ธรรมดา ต้อง เหยียบ ครัทช์ จม ทุกครั้งครับ
เพื่อ ความปลอดภัย กัน ลืม เข้าเกียร์กันรถไหล ไว้ เดี๋ยว รถกระชาก ขณะสตาร์ท
ใคร ไม่ทำ เวลา สอบใบขับขี่ ขับจริง
สอบตก แน่ ครับ

แป้น ขวา เป็น คันเร่ง
รถชั้นดี มักจะทำ เป็น แป้น ยาว ติดพื้น
มี จุดหมุน ที่พื้น ด้วย

ข้อดี คือ ขับทางไกล ไม่เมื่อย เพราะ ใช้ ส้นเท้า เป็น จุดหมุน และ พักเท้า พร้อมกัน
และ พรม ไม่มี โอกาส แทรก เข้าไป ค้ำ คันเร่งได้
และ รองเท้า ที่ถอด ขณะขับรถ ของ คุณผู้หญิง บางคน ที่ชอบทำ
มีโอกาส ลื่นไหล ไป ขัด คันเร่ง ยากกว่า แบบ คันเร่งลอยตัว ครับ
แต่ ก็ ยัง ขัดแป้น เบรค ได้อยุ่ดี ละ
เพราะฉะนั้น บริเวณ ที่วางเท้า ของ คนขับ ไม่ควร มีสิ่งของใดๆ เกะกะ ครับ

ออฟไลน์ Monstruo

เคยขับรถพวงมาลัยซ้าย แต่เป็นเกียร์ออโต้ แรกๆจะเปลี่ยนเกียร์ทีไรเผลอเอื้อมไปจับประตูทุกทีเลย

แต่แป้นเหยียบเหมือนกันหมดครับ ในรูปก็เป็นแบบที่ข้างบนบอกครับ เหยียบคลัชแล้วเข้าเกียร์ว่าง (น่าจะต้องเป็นตอนรถหยุดอยู่กับที่ด้วย) เครื่องจะดับ พอเหยียบคลัชอีกทีเพื่อจะเข้าเกียร์เครื่องก็จะสตาร์ทขึ้นมา

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
เคยขับอยู่สั้นๆ ครับ ไม่ยาก รู้สึกแปลกๆ สนุกดีมากกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
เคยแต่นั่งของเพื่อน วอลโว่ อะไรสักอย่าง 555+
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เคยขับแต่รถกอล์ฟครับ พวงมาลัยซ้าย แต่แป้นเบรคและคันเร่งอยู่เหมือนรถพวงมาลัยขวา

ออฟไลน์ Bluedoft

ที่ในรูปกำลังเหยียบอยู่คือคลัชครับ ไม่ใช่เบรคหรือคันเร่งแต่อย่างใด

ออฟไลน์ muying

ขับรถพวงมาลัยซ้ายนี่ ผมว่าที่น่าระทึกที่สุดคือเวลาจะแซงมากกว่า เพราะกะระยะด้านขวาไม่ถูก  และมักจะแง้มออกขวาเพื่อแซงทุกที(เหมือนบ้านเรา)

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
โอเคแล้วครับ ดูดีๆ อีกที ก็เข้าใจล่ะ

ตอนแรก นึกว่าเกียร์ออโต้น่ะ เลยนับแป้นเหยียบ
จากซ้ายไปขวา เป็น เบรค คันเร่ง แล้วก็ที่พักเท้า

ลืมไปว่า นี่มันรถเกียร์ธรรมดา (ดูจากคันเกียร์)

ออฟไลน์ Ruksadindan

คลัทช์แน่นอนครับ
สำหรับการเปลี่ยนเกียร์ มือซ้ายผมก็ไปชนประตูบ่อยเหมือนกัน แม้จะขับสั้นๆก็เหอะ (โฮสไม่ให้ขับ เพราะกลัวชนคนแล้วเรื่องยาว เฮ้อ)