ผู้เขียน หัวข้อ: + ไร้สาระสุดๆ VIP Taxi +  (อ่าน 9989 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
+ ไร้สาระสุดๆ VIP Taxi +
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 17:52:05 »
เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ขณะนี้กำลังฟังทาง ช่อง3 ช่วงคุณสรยุทธ

Taxi VIP แนวคิดคือ

2กม. แรก ราคาไม่เกิน 150บาท
เครื่อง 2200cc ขึ้นไป
ทำใบขับขี่แบบพิเศษ
จะให้มีการกำหนด ต้นทาง - ปลายทาง (ต้องมีรายงาน)
ใส่สูทธผูกไทด์ขับ

โดยมีความคิดว่า รถ Taxi เมืองไทยมีขนาดเล็ก !!! สู้ สิงคโปร์ ไม่ได้ : เ่อ่อ บ้านเรา Altis นี่ยังไม่ใหญ่อีกเหรอครับ บางประเทศ Vios ด้วยซ้ำ

แนวคิดด้านบน ทุกอย่างเป็นไปได้หมด แค่ยกระดับ TAXI บ้านเราให้ดี
เพียงแค่ อบรม เข้มงวด กับกฏที่มีอยู่ แค่นั้น พอ

โอยประเทศไทย ฟุ้งเฟ้อ

-------------------------------------เพื่อนๆว่าไงครับ = ='

ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: + ไร้สาระสุดๆ VIP Taxi +
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 18:07:37 »
ผมเฉยๆครับ..  :-\

แต่ผมว่าอย่างน้อยมันก็เป็นการเพิ่มทางเลือกให้กับผู้บริโภคครับ..

มีเงินจ่าย พอใจในการบริการ ก็นั่งแบบ VIP..
เงินไม่พอ คิดว่าแพง ก็เลือกแบบธรรมดาได้ครับ..

มีทางเลือกเพิ่มขึ้น ประโยชน์มันก็ตกอยู่กับผู้บริโภคนะครับ ผมว่า..  :-\
นี่ก็เป็นความคิดเห็นของผมครับ  :)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 18:42:03 »
ผมว่าก้อดีนะครับ อาจจะเป็นทางเลือกใหม่ของคนไทย ไม่ใช่อะไรๆก้อรถแบบเดิมๆไม่มีไรน่าสนใจ แล้วอย่างนี้มันจาไปทันประเทศอื่นเค้ายังไงล่ะครับ ดูอย่าง เยอรมัน ยังมี เบนซ์ บีเอ็ม แล้วประเทศไทยมีอะไรครับ toyota nissan honda ซีซีต่ำๆที่ไม่มีการพัฒนาเลย ผมว่าเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับคนไม่อยากขับรถเอง แล้วอีกอย่างสมมติว่าเราเปนคนรวยๆแล้วมานั่งแท็กซี่ซีซีต่ำ ที่วิ่งกันทั่วทั่วเมือง แล้วไปงานสังคมหรูๆอย่างเนี่ย คนอื่นอาจจะไม่บอกว่าเราโลว์ คลาส แต่ในใจเขาบอกครับ  ความคิดเห็นส่วนตัว ถ้าไปโดนใครเข้าต้องขอโทษด้วยครับ :) ส่วนเรื่องยกระดับโอเคอันนี้เห็นด้วยครับ แต่ผมคิดว่าควรจะมีระบบvipได้แล้วครับ เวียดนามยังแท็กซี่เปนคัมรี่เลยครับ ฝรั่งเศส มีlexus hybrid pergeot 407benz e-class
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2010, 18:45:56 โดย TAN altis 2010 »

• ICONacc
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 18:49:40 »
อืมม์

งั้นถ้ามุ่งเป้าไปที่ เป็นทางเลือกรถสาธารณะระดับพรีเมี่ยม ก็เป็นมุมมองที่ดีและน่าสนใจ
แต่ต้องรักษาคุณภาพให้ดี อย่างที่โม้ไว้

และปรับปรุงคุณภาพ TAXI ธรรมดา  ด้วยนะครับ ไม่ใช่พอมี TAXI VIP แล้ว ก็ปล่อยคุณภาพ TAXI ธรรมดา โดยอ้างว่ามี TAXI VIP แล้วทำนองนั้นนะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 18:51:49 »
ใช่ครับ จะได้มีหลายทางเลือกด้วยครับ สำหรับผมนั่งแท็กซี่ธรรมดาต่อไป555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2010, 18:53:29 โดย TAN altis 2010 »

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 19:12:29 »
ปัญหาอย่างนึงคืออาจจะมีผลกระทบต่อคนขับ TAXI ธรรมดา นิหน่อย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 19:17:04 »
ผมว่าก็ดีนะ ตอนกลางคืน ไปไหนคนเดียวผมไม่กล้าโบกเท็กซี่ครับ
ถ้ามี ผมก็จะได้เลือกโบก VIP
ไม่ใช่ว่าอยากนั่งคันใหญ่ๆน่ะ รู้สึกว่าปลอดภัยหน่อยครับ

แต่ไม่จำเป็นจริงๆผมก็ไม่นั่งครับ ถ้าไปไหนคนเดียวครับ เลือกนั่งรถเมลล์ครับ พวกเยอะไว้ก่อนครับ
ยังพออุ่นใจนิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2010, 20:17:31 โดย udis »

ออฟไลน์ palmcesco

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 19:22:35 »
รถบนถนนจะเยอะขึ้น เยอะขึ้น และเยอะขึ้น
supercell - さよならメモリーズ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 20:11:01 »
มีก็ดีครับ นอกจากจะ VIP ด้านตัวรถแล้ว ก็ควรจะ VIP ไปถึงบุคคลากร และการบริการด้วย
ผมยังไม่เห็นข้อเสียนะ มองในแง่ผู้บริโภค ก็มีตัวเลือกเพิ่มมาอีกอย่าง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 20:23:57 »
มีก็ดีครับ นอกจากจะ VIP ด้านตัวรถแล้ว ก็ควรจะ VIP ไปถึงบุคคลากร และการบริการด้วย
ผมยังไม่เห็นข้อเสียนะ มองในแง่ผู้บริโภค ก็มีตัวเลือกเพิ่มมาอีกอย่าง

คิดข้อดีคือ ได้ทดลองนั่งรถใหญ่ๆหลายๆค่าย
เพราะจะให้ไปลองที่ศูนย์ทั้งเสียเวลา ทั้งต้องมาคุยกับเซล หรือรถรุ่นที่ต้องการก็ไม่มีให้ลอง

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 20:27:46 »
รถบนถนนจะเยอะขึ้น เยอะขึ้น และเยอะขึ้น

รถก็จะติดขึ้น ติดขึ้นไปอีก 555

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 20:32:12 »

รถก็จะติดขึ้น ติดขึ้นไปอีก 555

กรุงเทพ Taxi มีมากเกินความต้องการไปหรือเปล่าครับ พอดีไม่ได้อยู่กรุงเทพ แต่พอเข้ากรุงเทพทีไร
จะเห็น Taxi เยอะแต่ไม่มีคนนั่ง

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 20:36:19 »

กรุงเทพ Taxi มีมากเกินความต้องการไปหรือเปล่าครับ พอดีไม่ได้อยู่กรุงเทพ แต่พอเข้ากรุงเทพทีไร
จะเห็น Taxi เยอะแต่ไม่มีคนนั่ง

taxi นี่ตัวทำให้ติดเลยครับชอบจอดกลางถนน ยังมี จอดกัน2เลนเหลือวิ่งเลนเดียว ครับ แต่คนที่ขับๆดีๆก็มีครับแต่น้อยอะ

ถ้าไม่มี taxi รถบน ถนน อาจจะมีสีสันน้อยลงก็ได้ครับ 5555

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 20:52:25 »
ผมว่าก็ดีเช่นกันครับ แต่ว่าก็ควรกลับมาพัฒนาคนขับ taxi ปกติด้วย
ชอบกับไอเดีย ที่ให้ใส่ shirt ผูกเน็คไท ยิ่งถ้าใส่ถุงมือด้วยแบบญี่ปุ่นเลย
ก็ดูเรียบร้อยดีครับ แถมรถให้ใช้สีขาวเรียบๆ เลย ไม่รู้ confirm หรือยัง แต่ คราวนี้
จะทำใ้ห้สีขาวฮิตน้อยลงรึเปล่า

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 21:57:35 »
แต่ก่อน Taxi ธรรมดาก็ทำให้หลายคน เลือกที่จะไม่ซื้อ Altis

แล้ว Taxi VIP จะเป็นรถระดับ Camry (แบรนด์อื่นเขาคงไม่ยอมให้ทำ) สีขาวพิมพ์นิยมของยุคนี้ด้วย

มันทำร้ายจิตใจลูกค้าไปหรือเปล่านี่ เฮอะๆ

หรือยิ่งจะทำให้ toyota มียอดขายเพิ่มขึ้นอีกเยอะ

ไม่ได้แบ่งชนชั้นนะครับ แต่มันอดรู้สึกไม่ได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 21:58:00 »
ผมว่าที่กระทบหนัก ๆ เห็นจะเป็น taxi ที่ชอบรับ ต่างชาติ

แล้วก็โกงไม่ยอมรับคนไทยพร้อมกับ ไม่กดมิตเตออะครับ

พวกนี้บอกราคาทีนี่ หลักพัน

ต่อไปถ้าหลักพันได้นั่ง Taxi VIP คนเหล่านี้อาจจะเสียผลประโยชน์

งงป่าวครับ - -"

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 22:00:56 »
แต่ก่อน Taxi ธรรมดาก็ทำให้หลายคน เลือกที่จะไม่ซื้อ Altis

แล้ว Taxi VIP จะเป็นรถระดับ Camry (แบรนด์อื่นเขาคงไม่ยอมให้ทำ) สีขาวพิมพ์นิยมของยุคนี้ด้วย

มันทำร้ายจิตใจลูกค้าไปหรือเปล่านี่ เฮอะๆ

หรือยิ่งจะทำให้ toyota มียอดขายเพิ่มขึ้นอีกเยอะ

ไม่ได้แบ่งชนชั้นนะครับ แต่มันอดรู้สึกไม่ได้

งงครับ เค้าจะห้ามได้ยังงัยครับ เราซื้อแล้วรถของเราสิทธิของเรา - -" เอาไปเผาเล่นเค้ายังไม่ว่าเลยนิครับ

ส่วนตัวเคยเจอเพื่อนแค่คนเดียวมันบอกว่าไม่เอาaltis เพราะเป็น Taxi แต่มันดันไปซื้อ แลนเซอ ผมก็ถามมัน

ึง ไม่เคยเห็นแลนเซอเป็นtaxi หรอฟะ มันก็เงียบไป 5555

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 22:22:49 »
ผมไม่ขึ้นครับ ถ้า 2 กม 150 บาท
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 22:50:28 »
ผมมองว่าเป็นข้อดีในด้านของทางเลือกด้านการบริการซึ่งมีความเหมาะสมกับบุคคลที่มีความชอบในบริการที่ดี หรือมีความจำเป็นที่จะต้องใช้บริการจริงๆ

ผมคิดว่า Taxi VIP ควรมีลักษณะบังคับดังนี้

1) ความสบายควรเป็นอันดับแรกที่จะสร้างความโดดเด่นน่ายอมควักกระเป๋าเงินจ่าย ฉะนั้นต้องเป็นรถที่พื้นที่นั่งด้านหลังสบายกว่ารถ Taxi ที่คิดราคาปกติซึ่งเป็นที่นิยมกันแพร่หลายในปัจจุบัน รถคันนั้นไม่จำเป็นจะต้องเป็น BMW หรือ Benz เสมอไป เพราะรถตู้อย่าง H1 หรือ Freed ที่ดัดแปลงพื้นที่ข้างหลังก็สามารถมอบความสบายได้เช่นเดียวกัน หรืออยากจะลองเอา Cube มาทำก็ได้

2) พนักงานขับรถจะต้องผ่านคอร์สอบรมที่สอนวินัยการขับขี่และมารยาทที่พึงปฏิบัติ มีการแต่งกายเรียบร้อย ใช้วาจาที่สุภาพในระดับสากล มีประวัติการขับขี่ที่ดี มีมนุษยสัมพันธ์ที่ดีซึ่งสามารถต่อยอดในด้านความประทับใจจนลูกค้ารายเก่าโทรนัดขอเรียกไปใช้บริการอีกรอบหนึ่งได้ นอกจากนี้ยังต้องผ่านการอบรมการปฐมพยาบาล การช่วยชีวิตในเบื้องต้น

3) มีระบบติดตามตัวรถผ่านดาวเทียม ไม่ให้มีการออกนอกเส้นทางโดยไม่จำเป็น ติดตั้ง QR Code เพื่อที่ผู้โดยสารสามารถ  scan แล้วส่งข้อมูลของผู้ขับไปยังบุคคลที่ต้องการเพื่อแจ้งให้ทราบว่าขณะนี้ผม/ดิฉันกำลังเดินทางบนแท็กซี่ซึ่งมีบุคคลนี้เป็นผู้ขับขี่อยู่

4) ตัวรถผมว่าไม่ได้จำเป็นเลยว่าจะต้องมีกี่ซี.ซี. 2,200 ซี.ซี.? กำหนดมาทำไม? เอาแค่ว่ารถมีพละกำลังพอเพียงที่จะพาคนในรถและสัมภาระไปได้อย่างปลอดภัยก็พอ

5) ติดตั้งระบบรักษาความปลอดภัยป้องกันในกรณีที่คนขับอาจจะมีความคิดทุจริตคิดปล้น (เพราะจิตใจคนนั้นยากหยั่งถึง) ระบบประตูหลังต้องสามารถปลดล็อคได้โดยผู้โดยสารข้างหลัง มีการติดตั้งกระจกกันกระสุนระหว่างห้องโดยสารกับส่วนผู้ขับขี่ การสื่อสารระหว่างสองส่วนนี้ก็ใช้ไมโครโฟนกับลำโพงเอา มีปุ่มพิเศษสำหรับผู้โดยสารด้านหลังซึ่งเมื่อกดแล้วจะเปิดล็อคประตูทุกบาน ตัดการทำงานของเครื่องยนต์ (เผื่อกรณีคิดจะลากไปปล้นโดยการซิ่งรถให้เร็วจนคนนั่งไม่กล้ากระโดดลง) และส่งสัญญาณไซเรนเรียกร้องความสนใจของคนรอบข้าง และส่งสัญญาณผ่านดาวเทียมไปที่สถานีควบคุมแท็กซี่

ทั้งนี้คนขับเองก็มีสิทธิ์ได้รับความปลอดภัยในกรณีที่ผู้โดยสารเกิดอยากจะเป็นคนร้ายขึ้นมา กระจกกันกระสุนในข้อตะกี้จะช่วยให้เขาปลอดภัยยิ่งขึ้น

ุ6) สามารถจ่ายค่าแท็กซี่ด้วยบัตรเดบิตหรือบัตรเครดิตได้ ลดปัญหาเรื่องไม่มีเงินทอน

เอาเท่าที่คิดได้ก่อน มีเท่านี้ ซึ่งเรื่องพวกนี้ผมมองว่าสำคัญกว่าการที่รถ VIP จะต้องเป็นรถหรูหราราคาแพง หรือว่าคนขับต้องใส่สูทขับ (อันที่จริงแค่ใสเสื้อเชิ้ตผูกเน็คไทก็พอแล้ว) หรือว่ารถจะต้อง 2.2 ลิตรขึ้นไป

จุดประสงค์ของผม ถ้าจำเป็นจะต้องใช้บริการแท็กซี่ VIP ก็คือการไปรับไปส่ง พ่อ แม่ หรือบุคคลอันเป็นที่รักในช่วงเวลาที่คนเป็นลูกอย่างเราไม่สามารถไปได้ เช่นในยามทำงาน หรือในยามวิกาล คนวัยทำงานที่มีพ่อแม่อายุมากๆจะเข้าใจว่าบางเวลามันมีบางช่วงที่เราอยากไปรับพ่อแม่เราที่โรงพยาบาล หรือที่ท่าอากาศยาน ซึ่งเราเองไปไม่ได้จริงๆ ครั้นจะให้นั่งแท็กซี่ทั่วไป เราก็วิตกจริตไปต่างๆนาๆ หากมีแท็กซี่ชนิดที่เราทราบดีว่ามีมาตรฐานสูง สามารถฝากผีฝากไข้ได้ ถึงค่าแท็กซี่จะเป็นพัน เราก็จะยอมจ่ายโดยไม่สนอะไรเลย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 22:56:45 »
เห็นด้วยกับมาตรฐานของผู้การแพนครับ แต่คงได้ไม่ครบหรอกมั้ง เรื่องจริงน่ะ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 23:35:21 »
ความคิดพี่แพร จ๊าบมาก(ขอยืมคำจากในคลิป เดอะคูป)

ชอบตรงปุ่มดับเครื่องเนี่ย เจ็งดี
ผมขอเสริมนิดนึง น่าจะมีจอแสดงเส้นทางด้วย จะได้รูว่าตอนไหนคนขับออกเส้นทางจะได้รีบกดดับเครื่อง
ก่อนจะไปโผล่แม่สาย

และก็ผมว่ามันไม่ควรไฮเทคมากเกินไปไม่ควรมีปุ่มเยอะเกินไป
เพราะอย่างแม่ของผมทุกวันนี้ยังเม็มเบอร์ใส่มือถือยังไม่เป็นเลย

น่าจะมีคนที่มีสิทธิกำหนสดสเป็กเข้ามาอ่านคห.พวกเราบ้างเนาะ

ปล.อยากอ่านรีวิวโอเล่จังเลย  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 23:40:04 »
ผมชอบความเห็นของท่านผู้การครับ สิ่งเหล่านี้นี่คือสิ่งที่คนโดยสารแท๊กซี้่ส่วนใหญ่อยากได้กันทั้งนั้นละครับ

ส่วนตัวผมว่าลองทำแท๊กซี่ VIP ดูก่อนก็ได้ไม่เสียหายครับ แต่ "ควร" จะยกมาตรการส่วนใหญ่มาใช้กับแท๊กซี่ทั่วๆไปด้วยจะดีด้วยมากๆครับ

อ้อ เท่าที่ฟังจากขนส่งมาราคา 2 กม.แรก 150 บาทเป็นค่าโดยสาร "ขั้นสูง" ครับ ราคาจริงอาจจะอยู่แถวๆ 65-70 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2010, 02:55:16 โดย BBOnLY »
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 00:23:41 »
สำหรับผมก็ว่าดีคับ แต่ข้อกำหนดมันน่าจะรื้อทำใหม่กันหมดเลยนะ อย่าง
1. 2  กม. แรกไม่เกิน 150 บาท ราคานี้คงได้แต่ชาวต่างชาตินะคับ คนไทยหรือผมมองว่า มันแพงไป
2. เครื่อง 2.2 CC. เห็นด้วยกับพี่แพนคับ จะกำหนดมาทำไม
ถ้าเป็นแบบ 2 ข้อนี้จริง ดับแน่ๆ คับ เผลอๆ อาจจะขาดทุน

แต่ไม่ว่าจะมีหรือไม่อย่างไร สงสัยอย่างเดียวคับ แล้วลีมูซีนสนามบินล่ะ??? จะทำอย่างไร
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 01:10:07 »
แก้ปัญหาเรื่องมารยาทให้ได้ก่อนเถอะ แล้วก็ตีนผีด้วย คิดอะไรไม่คิด เดียวมันก็เหมือนป้ายแท็กซี่โคตรอัจฉริยะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• ICONacc
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 09:27:41 »
เท่าที่ฟังเหตุผลว่า ทำไมต้องระบุที่ความจุกระบอกสูบ

น่าจะเป็นเพราะ มันจะเป็นรถยนต์ประเภท Camry Accord Teana ทำนองนี้นะครับ

ทำไมไม่ระบุ Segment ไปในกฏหมายเลยนะ = =' จะได้ระุบุขัดๆ

ถ้าอนาคตมี Super Premium Ultra Toyota Vios Sport 2200cc. ออกมา ก็เอามาทำได้นะจิครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 23:00:22 »
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 23:58:22 »
เท่าที่ฟังเหตุผลว่า ทำไมต้องระบุที่ความจุกระบอกสูบ

น่าจะเป็นเพราะ มันจะเป็นรถยนต์ประเภท Camry Accord Teana ทำนองนี้นะครับ

ทำไมไม่ระบุ Segment ไปในกฏหมายเลยนะ = =' จะได้ระุบุขัดๆ

ถ้าอนาคตมี Super Premium Ultra Toyota Vios Sport 2200cc. ออกมา ก็เอามาทำได้นะจิครับ

เห็นด้วยครับ ผมคิดว่าควรกำหนดระยะฐานล้อและพื้นที่ภายในห้องโดยสารมากกว่าครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 12:10:22 »
ผมทำแท็กซี่ให้เช่าแต่ผมก็ไม่เคนได้รายได้ที่สมหวังซะที เดี๋ยวก็ติดเดี๋ยวก็ชน มีแต่เรื่องบางทีคนขับชนแล้วหนี คนขับขับรถหลายวันแล้วไม่จ่ายค่าเช่า โอยปวดหัวนี้รัฐบาลยังทำเรื่องไร้สาระสิ้นดี ใครจะขึ้น แถมบางคนทำแท็กซี่แล้วรวยนะผมบอกได้เลยว่ายากมาก

ออฟไลน์ salt_kit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:11:09 »
ตอนนี้ผมกลับอยากให้มีคันเล็ก ๆ สำหรับคนที่จะไปไหนมาไหนอย่างเดียว ไม่มีสัมภาระ ผู้โดยสารอย่างมาก 2-3 คน เอาแบบพวก eco car มาทำ เช่น march ข้างหลังก็ติดแก๊ส ห้องโดยสารก็นั่งอย่างเดียว เพราะขับในเมือง ความจุกระบอกสูบสูง ก็ช่วยอะไรไม่ได้มาก เอามาจับกลุ่มที่จะไปตุ๊ก ๆ หรือ มอเตอร์ไซด์ น่าจะแชร์ตลาดมาได้ส่วนหนึ่ง โดยคิดราคาถูกกว่าขั้นต่ำ 35 บาทซะหน่อย ผู้บริโภคจะได้มีทางเลือกมากขึ้น ชาติก็จะได้ประหยัดพลังงานมากขึ้น

เพราะอดีตเคยอ่านนิยายเห็นว่าแค่ Fiat คันเล็ก ๆ ก็เป็นแท็กซี่มาแล้ววว

ก็เป็นแค่ความคิดผมนะครับ.......

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 12:29:29 »
ตามความคิดผมรู้สึกว่า ทำให้ปัจจุบันมันมาครฐานและดีขึ้น เสียก่อนดีกว่าอย่างอื่นค่อยว่ากัน
My impression is Impreza