ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ เมื่อจุดยืนเปลี่ยนไป...  (อ่าน 13940 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
แชร์ เมื่อจุดยืนเปลี่ยนไป...
« เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 10:28:28 »

ผมและครอบครัว ฐานะปานกลางค่อนข้างต่ำ  รายได้จริง ๆ ต่อเดือน ใกล้ ๆแสน แค่นั้น เงินเก็บมีแค่หลักแสน

ต้น ๆ  ผมมีความสุขกับการใช้เงิน  และไม่ค่อยสนใจการเก็บออม

เมื่อก่อน   รถยนต์  ต้องออกป้ายแดง  เงินไม่พอผ่อนเอา  5-8 ปี  ขายทิ้ง  แล้วออกใหม่    ไม่เคยมีรถสำรอง

จนปี 52 ไม่ต้องผ่อนรถและแฟนให้ซื้อรถมือสองมาลอง  และได้รถมือสองคันแรก...จากนี้ความคิดของผม

เปลี่ยนไป  รถป้ายแดงคันสุดท้าย ไม่ขายแล้ว  เอาไว้เป็นรถสำรอง  แล้วใช้รถมือสองเป็นหลัก  กะว่า มือสองเสีย

ก็ใช้คันป้ายแดง..  ทำไปทำมา  ผมซื้อรถมือสอง ทั้งหมด 8 คัน  ยังเหลืออยู่  3 คัน  ที่เหลือขายออกไป  รวม ๆ

ขาดทุนไม่เกินสองแสน... 

สิ่งที่พบเจอ  ครอบครัวเริ่มมีเงินเก็บ  แฟนผมเก็บเงินเก่งอยู่แล้ว  พอไม่มีหนี้สิน  เขาเก็บเงินได้ปีละหกหลัก

ใกล้ ๆ เจ็ดหลัก...  ผมมีความสุขกับการไม่เป็นหนี้  และใช้รถเก่า ๆ  แฟนผม มีความสุขในการเก็บเงิน..  ในแต่ละ

ปี  สิ้นปี  เขาจะถาม ปีนี้อยากได้อะไรไหม?  ถ้าบอกว่าไม่  เงินเก็บก็จะเข้าแช่แข็ง...ตอนนี้กำลังจะเข้าปีที่ 10...

ถ้าผมจะซื้อผมสามารถซื้อรถในฝัน(มัสแตง)ด้วยเงินสดได้แล้ว  ...แต่  ผมก็ปล่อยให้มันเป็นความฝันอยู่อย่างนั้น

ความเป็นจริง  ผมยังใช้รถมือสองคันละสองแสนอยู่ดี  สิบปีที่ผ่านมา  ทำให้ผมกลายเป็นคนงก  ...ขี้เหนียว....

ยิ่งกว่าแฟนแล้วซิครับ

มือถือผมหรือ ไอโฟนไหม?    หรือแบรนด์อื่นใช้รุ่นเรือธงหรือเปล่า  ไม่ครับ  ผมรอซื้อรุ่นที่ต้องการหลังจากมัน

ตกรุ่นแล้วโน่นเครื่องปัจจุบัน  ยังใช้ เคซูมอยู่เลย  (อย่าหัวเราะเยาะผมเลย)   ตอนนี้  กำลังมอง a6+  แต่ราคา

ยังสูงอยู่...

อยากรู้ท่านอื่นเมื่อมองย้อนหลังไปจุดยืนแต่ละเรื่องเปลี่ยนไปไหม?  แต่ผมเปลี่ยนไปเยอะมาก  อาจจะเป็น

เพราะความกลัว   เงินหายากขึ้นทุกวัน..

สุดท้ายเจ้า คันนี้ใช้มาเข้าปีที่ 6  ไมล์ไปแสนเจ็ด ก็ยังสวยดีอยู่  ใครจะลอกเลียนแบบไม่ว่ามีความสุขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2018, 10:34:41 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ Tien.W

Re: แชร์ เมื่อจุดยืนเปลี่ยนไป...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 10:53:27 »
แหม รายได้ต่อเดือนใกล้ๆแสน นี่ ไม่น้อยนะครับ

SAAB นี่ รถในฝันของผมเหมือนกัน อยากได้ อยากเอามาซน เหมือนกัน แต่นั่นแหละ ไม่มีที่จอด และกลัวไม่มีเวลาดูแลเค้า

.............

จุดยืนของแต่ละคนต่างไปครับ

ผมชอบใช้ของใหม่ ของตัวบนๆ ตัว Top แต่ผมใช้ยาวนะ ใช้จนพังไปข้างนึง แล้วถึงเปลี่ยนน่ะครับ

อย่าง มือถือ ผมใช้ flagship ของค่ายมาตลอด เพราะ ด้วยงานที่ผมใช้ ต้องลง app บริษัท หลายตัว ที่ต้องใช้ performance เครื่องเต็มๆ ซึ่งมันก็มีความสุขที่ได้ใช้มัน (เคยลองใช้ เครื่องละ 5 พัน ด้วยเหตุผลว่า เครื่องบริษัทเอาอะไรมาก ผลคือ 7 วันครับ ขายทิ้ง ทำงานไม่ได้เลย) มือถือผมก็ 3 - 4 ปี เปลี่ยนที เปลี่ยนเมื่อแบตเสื่อม เริ่มช้า เริ่มอืด น่ะครับ

หรือ อย่างอื่น เช่น เครื่องเสียงบ้าน ชุดลำโพง Hometheater ที่ใช้อยู่นี่ ตอนนั้นราคา 6 หลัก แต่ก็ใช้มาสิบกว่าปีนะ ไม่พัง ไม่เสีย ก็ไม่เปลี่ยน อุปกรณ์เครื่องเสียงแต่ละตัว ฟังราคาแล้วก็สะดุ้ง แต่ก็ใช้ยาวครับ มีแอมป์ตัวเดียวที่ซื้อมือสอง แต่เป็นมือสองอายุปีเดียว ราคามือสอง หกหลัก น่ะครับ

รถยนต์ก็เช่นกัน ซื้อป้ายแดงมา ถ้าถูกใจ พอใจ ผมก็ใช้ยาว อย่าง CRV ก็ 7 ปีละ หรือ pulsar ไปได้รถค้างสต็อค ส่วนลด 3 แสนมา ผมก็ว่าคุ้ม เพราะราคาเหลือพอๆ eco car ตัว top เอง

..............
สิ่งที่ผมเปลี่ยน ตอนอายุเริ่มเยอะขึ้น ก็คงเป็นมุมมองเรื่องการเก็บเงินนี่แหละ

แต่ก่อนผมเก็บเงินเก่งนะ อยากได้อะไร ผมเก็บอย่างเดียว ไม่ใช้ ไม่เที่ยว ไม่อะไรเลย แต่พอจะซื้อ ก็จัดหนัก จัดเต็มกันไป เงินออมเลยขึ้นๆลงๆ

พออายุเยอะขึ้น เริ่มเห็นคนเกษียณอายุ บางคนก็ไปได้ดี บางคนก็ไม่เหลืออะไร ก็เลยเริ่มคิด เริ่มวางแผนทางการเงินละ ด้วยอายุงานที่เหลือเกือบ 20 ปี เกษียณแล้ว อยากนั่งๆ นอนๆ มีเงินใช้ ขับรถเที่ยว เดือนละเท่าไหร่ แล้วต้องเก็บให้ได้ปีเท่าไหร่ เพื่อให้มีเงินใช้ตอนเกษียณไปอีกสัก 20 ปี อะไรประมาณนี้แหละ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: แชร์ เมื่อจุดยืนเปลี่ยนไป...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:18:53 »
น่าอิจฉาครับ ได้เล่นรถ เปลี่ยนรถ ได้ซ่อม ไม่แกะ ได้เกา น่าจะมีความสุขครับ

ผมก็อยากทำแบบนั้น เพราะจะมีความสุขเมื่อได้แก้ไขอะไรได้ด้วยตัวเอง

แต่หน้าที่ที่ต้องทำ ทำให้ไม่มีเวลาที่จะทำได้ตามที่คิด ก็ต้องใช้รถเล็กป้านแดงต่อไป เพราะจะได้ไม่ต้องซ่อม

ยินดีด้วยครับ ชีวิตเป็นสุขและมีเงินเก็บ  :) :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:24:06 »
ยินดีด้วยครับ  ค้นพบความสุขในแบบที่ตัวเองมีความสุขจริงๆ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:26:21 »
การไม่ต้องผ่อนอะไร นี่มันรู้สึกสบายใจจริงๆนะครับ

ตอนนี้ผมก็ใช้ชีวิตอยู่บนความเสี่ยงพอสมควร
ย่ามใจว่า 30 ต้นๆ ไม่มีครอบครัว ไม่มีภาระต้องเลี้ยงดูพ่อแม่
ก่อนหน้านี้ ผมใช้รถคันดียวลุยไปทุกที่มาตลอด 13 ปี
เพิ่งซื้อรถยุโรปมือสองมาใช้ ในราคาที่ยังต้องผ่อนต่ออีกปีนึง ส่วนรถคันเดิมก็เก็บไว้สำรอง
ก่อนซื้อคันนี้ก็อยากได้มาก
พอได้มาใช้ก็รู้สึกว่า เออ มันก็ดีนะ แต่ก็เสียดายเงินปนๆกันไป
เงินก้อนเดียวกันนี่ เอาไปทำอะไรได้หลายอย่าง
ตอนนี้ก็ผ่อนไปแบบ เงินเก็บไม่ได้เหลือมากมายเท่าไหร่นัก
แต่กลั้นใจเอา แค่ปีเดียว เดี๋ยวก็ครบแล้ว
จากเดิมที่กินใช้ไม่ต้องคิดอะไรมาก
ก็ต้องหันมาบันทึกรายจ่ายตัวเอง เข้าห้างกินหรูน้อยลง

สิ้นปีนี้ ผมก็จะผ่อนหมดแล้ว จะได้รู้สึกเป็นไทเสียที
คันนี้กะว่าจะใช้ยาวๆ อาจจะแบ่งเงินไว้ทำนู่นทำนี่กับรถบ้าง นอกเหนือจากดูแลรักษาทั่วไป

ผมคงหายซ่าไปพักใหญ่ๆ ในการที่คิดจะผ่อนอะไรแพงๆ
อย่างน้อยถ้าจะผ่อนอะไร ต้องมั่นใจว่ามีเงินสดมากกว่าก้อนที่ต้องผ่อนสัก 4-5 เท่า
ส่วนเรื่องการซื้อรถมือสอง รถมือสองคันที่ซื้อมานี่ ก็รู้สึกมีประสบการณ์ไม่ดีเท่าไหร่
ซื้อรถบ้าน แต่เจ้าของไม่ค่อยจริงใจ บอกไม่หมด
ตัวเองก็ดูรถไม่ค่อยเป็น ไม่ละเอียดพอ
พอมาอยู่กับเรา ก็มาเจอตำหนิตรงนู้นตรงนี้ที่เจ้าของเดิมใช้งานแบบไม่ค่อยดูแล ต้องมาตามเก็บให้รำคาญใจ
ถ้าจะซื้อมือสองคันถัดไป อย่างน้อยตอนนี้ก็พอจะมีประสบการณ์เพิ่มเติมในการดูรถ แต่ซื้อจากคนรู้จักที่สนิทกัน รู้ประวัติ น่าจะดีสุด

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:50:28 »
รายได้ใกล้แสน ถือว่าปานกลางค่อนข้างต่ำ แล้วถ้ารายได้ 2-3หมื่นนี่จะขนาดไหนนี่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:59:16 »
ผมก็เปลี่ยนไปเมื่อมีลูกครับ

ก่อนหน้านี้ ไม่เคยคิดว่าจะซื้อรถเกิน B-Segment เลย ด้วยว่ามันก็ไปถึงจุดหมายได้เหมือนกัน เมื่อก่อนคิดว่าผมซื้อรถเล็ก 2 คัน ใช้คนละคันกับแฟนก็พอละ
พอมีลูก เริ่มมองถึงความปลอดภัยมากขึ้น ต้องขนของมากขึ้น ปลายปีที่แล้วเลยตัดสินใจเปลี่ยนรถใหม่ หลังจากคันเก่าใช้มา 11 ปี เริ่มต้องซ่อม ด้วยภาระงานประจำ ทำให้ต้องลางานไปซ่อมรถหลายรอบ เลยตัดสินใจเปลี่ยนดีกว่า

ตอนแรกกะว่าอยากจะได้รถราคาไม่เกิน 7 แสน แต่มันก็หาตรงสเปคยากเหลือเกิน สุดท้ายก็ได้ออกรถราคาเกินล้านคันแรกในบ้านจนได้ เริ่มเข้าสู่วังวนมนุษย์เงินผ่อนอีกรอบ เฮ้อ แค่คิดก็เหนื่อย เหลืออีกร่วม 50 งวด 5555

ผมมองว่าชีวิตมันมีความเสี่ยงเยอะ ยิ่งผมใช้รถวันละเกือบ 100 ก.ม. เวลาไปเที่ยวก็ไปทีละหลายร้อยก.ม. หรือบางทริปไป-กลับ ร่วม 2,000 ก.ม. เลยตัดสินใจเลือกรถที่ให้ความปลอดภัยกับครอบครัวและความสบายมากขึ้นครับ ถือเป็นรางวัลชีวิตด้วย ก็คงใช้ยาวเป็น 10 ปีแหละครับ

ตัวผม บอกตรงๆ ไม่มีเงินเก็บเลยครับ เพราะให้ภรรยาจัดการหมด เงินมีเท่าไหร่ตอนนี้ผมก็ไม่รู้หรอก ครอบครัวผมมีลงทุนซื้อที่ดินเก็บไว้ 3 แปลงไว้เมื่อ 2 ปีก่อน ตอนนี้ก็พยายามมองว่าจะหาอะไรทำเพิ่มเติม กรณีไม่อยากทำงานประจำกันแล้ว แต่ก็ยังไม่รู้จะทำอะไร ที่ให้ผลตอบแทนใกล้กับเงินเดือน เลยต้องทำงานประจำกันต่อไปก่อน

ตอนนี้เริ่มใช้จ่ายเงินประหยัดขึ้น เพราะต้องเตรียมไว้สำหรับเจ้าตัวน้อย ครอบครัวผมถือคติจ่ายให้ลูกก่อน พ่อแม่ว่ากันทีหลัง 5555

ออฟไลน์ El Hombre

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:04:59 »
ที่บ้านผมเดิมทีก็เล่นรถยุโรปมาตลอดนะครับ
มาตอนนี้ฐานะดีขึ้นหลายสิบเท่าแต่กลายเป็นว่าขับรถญี่ปุ่นธรรมดาๆกันทั้งบ้าน แพงสุดคือ Alphard
แต่เวลาซื้อคือแบบสั่งกับข้าวไลน์แมน คือคุณพ่อเห็นโฆษณานึกอยากได้ปุ๊บ ถามที่บ้านเอามั้ยแล้วโทรหาเจ้าของศูนย์ให้เอารถมาส่ง
จะตัวทอปตัวรองก็ตัดสินใจตอนโทรสั่ง ส่วนสีรถมาลุ้นว่าได้สีอะไรเอาตอนเอารถมาส่ง เรื่องเอกสารเรื่องอะไรให้คุยกับเลขากับการเงิน
มาล่าสุดเกือบจะสอยรถราคา 4ล้านกว่า แต่ทำไปทำมาใช้งบเท่ากันเอาเงินไปเปลี่ยนกระบะบริษัทแล้วซื้อเก๋งญี่ปุ่นให้ตัวเองอีกคัน

ประเด็นคือเคสพ่อผมคือสร้างตัวด้วยตัวเอง มาตอนนี้เห็นคุณค่าของเงิน พอมีก็เอาไปลงทุนต่อดีกว่าซื้อรถแพงๆ
ไม่มีผิดถูกหรอกครับ ถ้าไม่ได้ใช้เงินเกินตัว สุดท้ายแล้วรถมันก็แค่ยานพาหนะ แต่จะใช้แบบไหนก็แล้วแต่ความต้องการ

ออฟไลน์ diamond4me

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:07:25 »
ถ้าเงินหาง่ายขึ้น(เช่น ถูกลอตเตอรี่)  ...จุดยืนก็คงเปลี่ยนอีก   จุดยืนมันเปลี่ยนได้เสมอตามเงิน+อารมณ์ครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:11:21 »
.
.
ผมคิดต่างออกไปครับ
สำหรับผมชีวิตกับการเก็บออมต้องไปด้วยกัน มีเงินต้องใช้บ้าง
เกิดเป็นอะไรไปมีเงินเก็บไว้ก็เท่านั้น มีคนเคยกล่าวไว้ว่า
เป็นคนรวยทำตัวเหมือนคนจน จะรวยทำไม ซึ่งผมเห็นด้วย
เราต้องบาลานซ์ดีๆ

อย่างผมชอบรถ เวลาผมซื้อรถ ผมไม่เคยมองความคุ้มค่าใดๆ
มองเป็นความสุขทางใจล้วนๆ บางคนอาจจะชอบไปเที่ยว
กินของแพงๆ แต่ผมชอบรถ เวลาขับไปทำงานก็มีความสุข
เป็นความสุขเล็กๆน้อยๆระหว่างวัน เช้า-เย็น

เงินเก็บ / เงินลงทุน ผมกันไว้เลย 40% ของรายได้
ไม่มากกว่านั้น ที่เหลือใช้เกลี้ยงครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:31:51 »
รายได้ใกล้แสน ถือว่าปานกลางค่อนข้างต่ำ แล้วถ้ารายได้ 2-3หมื่นนี่จะขนาดไหนนี่  ;D ;D ;D

ของผมรายได้ครัวเรื่อนครึ่งแสนเรียกว่าไงดีน้อ ต่ำปานกลางละกัน  :) :) :) ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:35:13 »

ผมงงตรงนี้มากกว่า รายได้ต่อเดือนใกล้แสน แต่มีเงินเก็บต่อปี เกือบล้าน
แสดงว่าหามาไม่ใช้เลยหรอครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 13:24:03 »
ผมมีรถหลายคันนะ อย่างรถใช้งานทั่วไปนี่อายุปาเข้าไปสิบกว่าปีแล้ว แต่รถเอาไว้เดินทางจะซื้อป้ายแดงผ่อน 4-5 ปี ขายตอน 8-10 ปี ถามว่าคุ้มมั้ยก็คงคุ้มเพราะพึ่งรอดตายจากอุบัติเหตุมา ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าผมอาจจะไม่รอดมาตอบกระทู้นี้แล้ว เงินเก็บไม่ค่อยมีครับ เพราะพอมีเงินเอาไปลงอสังหาหรืออย่างอื่นมากกว่า 555 เอาจริงๆก็แล้วแต่ความชอบความถนัดแต่ละคนล่ะครับ

ออฟไลน์ bluecef169

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 13:27:13 »
ผมกับแฟนรายได้รวมกันก็ไม่ถึงแสนครับ เงินเก็บก็แสนต้นๆเหมือนกัน แต่ไม่สามารถออกรถใหม่ได้อีก เพราะมีภาระต้องผ่อนบ้าน(ยันเกษียร)+ค่าเลี้ยงดูลูกน้อย
ใจที่อยากเปลี่ยนรถ เพราะคันเดิมเข้าปีที่7แล้วและคันเล็กเวลาไปไหนมาไหนทั้งบ้าน ขนของกันทีเต็มคันรถ(ของเจ้าตัวน้อยทั้งนั้น) เลยอยากเปลี่ยนเป็นคันใหญ่ขึ้นและเพื่อความปลอดภัยด้วย แต่แฟนไม่อนุมัติและไม่ชอบเป็นหนี้ เธอคงกะเก็บเงินซื้อสดเลย ตัวผมเองแค่เอาเงินเดือนมาผ่อนบ้าน ก็แทบไม่เหลือให้เก็บละครับ ต้องใช้ของแฟนเก็บเอาและให้ตัวเล็กด้วย ส่วนเรื่องรถมือสอง ก่อนนี้ก็เคยใช้นะ แต่พอเริ่มต้องซ่อมบ่อยๆเข้า ผมก็มองว่ามันยุ่ง+เยอะ มากกว่าซื้อรถป้ายแดง เลยอยากมองที่รถป้ายแดงอย่างเดียวสำหรับคันใหม่และใช้ไปยาวๆเช่นกันครับ
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 13:31:14 »
จุดยืนเดิมตลอดครับ เก็บก่อนใช้ ใช้เท่าที่มี

ออมก่อนใช้ บ้าน/คอนโด ต้องมาก่อนรถ รถเอาเท่าที่ใช้

มีครบๆ พอแล้ว(รวมออมสำหรับเกษียณ) ก็ซื้อเท่าที่ใช้ ที่ชอบ ไม่ผ่อน เพิ่มจำนวนคัน

มีสองคัน ดีกว่าคันเดียว มีสำรองใช้ แบ่งประเภทรถที่ใช้ได้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 13:32:35 »
บุญ กรรม คนเราต่างกัน ถ้าผมไม่มีหนี้ ผมก็น่าจะสุขสบายไม่ต่างจาก จขกท. พ่อแม่ผม ไม่มีสมบัติให้ แต่ก็ไม่ได้เสียใจ สร้างด้วยตัวเองก็ได้

ตอนนี้มีหนี้ต้องผ่อนบ้าน  2 หลัง รถ 1 คัน กองทุนที่ทำงาน เหลือเงินเดิอนๆ นึงไม่เท่าไหร่ แต่ไม่คิดมากยังงัยสุดท้ายก็มีมูลค่า เป้นทรัพย์สิน

การซื้อรถ แต่ละคนมีแนวคิดที่แตกต่างกัน ความรู้ต่างกัน โอกาสก็ต่างกัน อย่าเอามาเปรียบเทียบว่าทำไมไม่ทำเหมือนกัน เพราะมันไม่มีทางเหมือน

ที่เล่ามาก็ดูภูมิใจ อยากอวดให้รู้กัน ไม่แปลกใจ นิสัยคนไทยทั่วไป บางคนมีความสุขจากการเก็บเงิน บางคนมีความสุขจากการใช้เงิน

พ่อท่าน สอนเราเรื่องทางสายกลาง และ การใช้ชีวิตแบบพอเพียง ใช้ให้สมฐานะ สุขภาพสำคัญกว่าเงินครับ ดูจาก สติฟ จ็อบ รวยขนาดนั้นยังยื้อชีวิตไม่ได้

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 13:39:42 »
พี่ครับ.....

รูปกลับหัวอ่ะครับ 🙏🙏 😊😊

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 13:58:01 »
ผมงงตรงนี้มากกว่า รายได้ต่อเดือนใกล้แสน แต่มีเงินเก็บต่อปี เกือบล้าน
แสดงว่าหามาไม่ใช้เลยหรอครับ

ใช้เดือน ๆ ราว ๆ สามสี่หมื่นแค่นั้น 

ผม  ห้าพัน /เดือน -  ค่าน้ำมันรถ -ส่วนตัว

แฟน  หมื่นห้า/เดือน 

กับช้าว- ห้าพัน/เดือน

ที่เหลือ  ลูก...

เมื่อมีเงินเก็บ  ยอดเงินมันย่อมงอกขึ้นมาช่วยด้วยอีกทาง..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2018, 14:03:44 โดย sukhontha »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 13:59:28 »
พี่ครับ.....

รูปกลับหัวอ่ะครับ 🙏🙏 😊😊

ผมก็งง  ของผม ปกติดีครับ  ไม่ได้หงายท้องนะ.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:02:46 »
บุญ กรรม คนเราต่างกัน ถ้าผมไม่มีหนี้ ผมก็น่าจะสุขสบายไม่ต่างจาก จขกท. พ่อแม่ผม ไม่มีสมบัติให้ แต่ก็ไม่ได้เสียใจ สร้างด้วยตัวเองก็ได้

ตอนนี้มีหนี้ต้องผ่อนบ้าน  2 หลัง รถ 1 คัน กองทุนที่ทำงาน เหลือเงินเดิอนๆ นึงไม่เท่าไหร่ แต่ไม่คิดมากยังงัยสุดท้ายก็มีมูลค่า เป้นทรัพย์สิน

การซื้อรถ แต่ละคนมีแนวคิดที่แตกต่างกัน ความรู้ต่างกัน โอกาสก็ต่างกัน อย่าเอามาเปรียบเทียบว่าทำไมไม่ทำเหมือนกัน เพราะมันไม่มีทางเหมือน

ที่เล่ามาก็ดูภูมิใจ อยากอวดให้รู้กัน ไม่แปลกใจ นิสัยคนไทยทั่วไป บางคนมีความสุขจากการเก็บเงิน บางคนมีความสุขจากการใช้เงิน

พ่อท่าน สอนเราเรื่องทางสายกลาง และ การใช้ชีวิตแบบพอเพียง ใช้ให้สมฐานะ สุขภาพสำคัญกว่าเงินครับ ดูจาก สติฟ จ็อบ รวยขนาดนั้นยังยื้อชีวิตไม่ได้

ครับ  ต่อไป  บ้านหมด ก็จะดีขึ้นเยอะ   ส่วนทางสายกลาง  ก็คงปฎิบัติ  และต้องไม่ลืมความประมาทด้วยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:05:15 »
จุดยืนเดิมตลอดครับ เก็บก่อนใช้ ใช้เท่าที่มี

ออมก่อนใช้ บ้าน/คอนโด ต้องมาก่อนรถ รถเอาเท่าที่ใช้

มีครบๆ พอแล้ว(รวมออมสำหรับเกษียณ) ก็ซื้อเท่าที่ใช้ ที่ชอบ ไม่ผ่อน เพิ่มจำนวนคัน

มีสองคัน ดีกว่าคันเดียว มีสำรองใช้ แบ่งประเภทรถที่ใช้ได้

ถูกต้องครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:09:01 »
ผมกับแฟนรายได้รวมกันก็ไม่ถึงแสนครับ เงินเก็บก็แสนต้นๆเหมือนกัน แต่ไม่สามารถออกรถใหม่ได้อีก เพราะมีภาระต้องผ่อนบ้าน(ยันเกษียร)+ค่าเลี้ยงดูลูกน้อย
ใจที่อยากเปลี่ยนรถ เพราะคันเดิมเข้าปีที่7แล้วและคันเล็กเวลาไปไหนมาไหนทั้งบ้าน ขนของกันทีเต็มคันรถ(ของเจ้าตัวน้อยทั้งนั้น) เลยอยากเปลี่ยนเป็นคันใหญ่ขึ้นและเพื่อความปลอดภัยด้วย แต่แฟนไม่อนุมัติและไม่ชอบเป็นหนี้ เธอคงกะเก็บเงินซื้อสดเลย ตัวผมเองแค่เอาเงินเดือนมาผ่อนบ้าน ก็แทบไม่เหลือให้เก็บละครับ ต้องใช้ของแฟนเก็บเอาและให้ตัวเล็กด้วย ส่วนเรื่องรถมือสอง ก่อนนี้ก็เคยใช้นะ แต่พอเริ่มต้องซ่อมบ่อยๆเข้า ผมก็มองว่ามันยุ่ง+เยอะ มากกว่าซื้อรถป้ายแดง เลยอยากมองที่รถป้ายแดงอย่างเดียวสำหรับคันใหม่และใช้ไปยาวๆเช่นกันครับ

ค่อย ๆ เก็บไปครับ  ผมกว่าจะมายืนตรงนี้  เพราะแฟนผมเก่ง  ดึงผมเข้ามาอยู่ในกรอบได้ 
ส่วนใช้รถเก่า ใหม่  ไม่ใช่ประเด็น  ประเด็น  คือถ้าเราไม่เป็นหนี้  เงินเก็บเราจะเพิ่มขึ้นเร็วมาก  ..

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:11:33 »
ของแบบนี้ก็แล้วแต่มุมมองอะคับ พีทำแล้ว happy ก็ทำไป  มันไม่มีถูกผิดหรอกคับ

บางคนชอบเห็นเลขเงินในบัญชี
บางคนชอบเห็นเงินในพอร์ทหุ้นโต
บางคนชอบเห็นโฉนดที่ดินเป็นปึก ๆ
บางคนชอบเห็นยอดปันผลเยอะ ๆ
บางคนชอบมีรถสะสมเยอะ ๆ
บางคนชอบมีพระสะสมเยอะ ๆ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:12:22 »

ของผมรายได้ครัวเรื่อนครึ่งแสนเรียกว่าไงดีน้อ ต่ำปานกลางละกัน  :) :) :) ;D ;D ;D

ผมอาจจะใช้คำผิด  แต่เห็นหลาย ๆ ท่าน(ในเวปฯ)รายได้เกินแสนกันทั้งนั้นนี่ครับ  ผมก็คิดว่า ผมค่อนข้างต่ำครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:15:39 »
แหม รายได้ต่อเดือนใกล้ๆแสน นี่ ไม่น้อยนะครับ

SAAB นี่ รถในฝันของผมเหมือนกัน อยากได้ อยากเอามาซน เหมือนกัน แต่นั่นแหละ ไม่มีที่จอด และกลัวไม่มีเวลาดูแลเค้า

.............

จุดยืนของแต่ละคนต่างไปครับ

ผมชอบใช้ของใหม่ ของตัวบนๆ ตัว Top แต่ผมใช้ยาวนะ ใช้จนพังไปข้างนึง แล้วถึงเปลี่ยนน่ะครับ

อย่าง มือถือ ผมใช้ flagship ของค่ายมาตลอด เพราะ ด้วยงานที่ผมใช้ ต้องลง app บริษัท หลายตัว ที่ต้องใช้ performance เครื่องเต็มๆ ซึ่งมันก็มีความสุขที่ได้ใช้มัน (เคยลองใช้ เครื่องละ 5 พัน ด้วยเหตุผลว่า เครื่องบริษัทเอาอะไรมาก ผลคือ 7 วันครับ ขายทิ้ง ทำงานไม่ได้เลย) มือถือผมก็ 3 - 4 ปี เปลี่ยนที เปลี่ยนเมื่อแบตเสื่อม เริ่มช้า เริ่มอืด น่ะครับ

หรือ อย่างอื่น เช่น เครื่องเสียงบ้าน ชุดลำโพง Hometheater ที่ใช้อยู่นี่ ตอนนั้นราคา 6 หลัก แต่ก็ใช้มาสิบกว่าปีนะ ไม่พัง ไม่เสีย ก็ไม่เปลี่ยน อุปกรณ์เครื่องเสียงแต่ละตัว ฟังราคาแล้วก็สะดุ้ง แต่ก็ใช้ยาวครับ มีแอมป์ตัวเดียวที่ซื้อมือสอง แต่เป็นมือสองอายุปีเดียว ราคามือสอง หกหลัก น่ะครับ

รถยนต์ก็เช่นกัน ซื้อป้ายแดงมา ถ้าถูกใจ พอใจ ผมก็ใช้ยาว อย่าง CRV ก็ 7 ปีละ หรือ pulsar ไปได้รถค้างสต็อค ส่วนลด 3 แสนมา ผมก็ว่าคุ้ม เพราะราคาเหลือพอๆ eco car ตัว top เอง

..............
สิ่งที่ผมเปลี่ยน ตอนอายุเริ่มเยอะขึ้น ก็คงเป็นมุมมองเรื่องการเก็บเงินนี่แหละ

แต่ก่อนผมเก็บเงินเก่งนะ อยากได้อะไร ผมเก็บอย่างเดียว ไม่ใช้ ไม่เที่ยว ไม่อะไรเลย แต่พอจะซื้อ ก็จัดหนัก จัดเต็มกันไป เงินออมเลยขึ้นๆลงๆ

พออายุเยอะขึ้น เริ่มเห็นคนเกษียณอายุ บางคนก็ไปได้ดี บางคนก็ไม่เหลืออะไร ก็เลยเริ่มคิด เริ่มวางแผนทางการเงินละ ด้วยอายุงานที่เหลือเกือบ 20 ปี เกษียณแล้ว อยากนั่งๆ นอนๆ มีเงินใช้ ขับรถเที่ยว เดือนละเท่าไหร่ แล้วต้องเก็บให้ได้ปีเท่าไหร่ เพื่อให้มีเงินใช้ตอนเกษียณไปอีกสัก 20 ปี อะไรประมาณนี้แหละ

ขอบคุณท่าน "เด็ก..."  หลาย ๆ เรื่องได้มาจากท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:20:00 »
บางคนชอบเห็นโฉนดที่ดินเป็นปึก ๆ

ผมชอบหมดเลยครับเนี่ย ทุกวันนี้เลยหาจุดยืนไม่ค่อยได้  ::)
แต่เอาเป็นว่าอยู่สบายๆ มีเงินเก็บ ผมว่าพอเพียงสำหรับตัวผมและครอบครัวแล้วครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:30:11 »
ของแบบนี้ก็แล้วแต่มุมมองอะคับ พีทำแล้ว happy ก็ทำไป  มันไม่มีถูกผิดหรอกคับ

บางคนชอบเห็นเงินในพอร์ทหุ้นโต

อันนี้ทุกคนชอบครับ  แต่ขีดจำกัดมีครับ  ผิดพลาดก็ย่อมมี  ความเสียงก็มี 

ยังไม่เห็นคำตอบที่ผมถาม  "ในรอบสิบปีที่ผ่านมา  ใครมีจุดยืนในเรื่องใดเปลี่ยนไปบ้าง  หรือเหมือนเดิม"  เพราะผมเปลี่ยนไปเยอะ 

ออฟไลน์ Minister of Joy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 14:42:22 »
คติผมอาจจะแปลกกว่าเพื่อนๆ ครับ คือ ใช้ชีวิตให้เต็มที่ อยากทำอะไร ก็ไปทำ อยากกินอะไรก็กิน ตายไป เงินก็เอาไปไม่ได้ ส่วนลูก ให้มันหาของมันเอง ผมยังทำด้วยตัวของผมเอง ทำไมมันจะต้องมีมรดกไว้อยู่อย่างเจ้าหญิง?

ผมกับแฟนชอบเดินทางครับ เปิดหูเปิดตา เกิดมาครั้งเดียว (มั้ง :)) ตายไปได้ไม่เสียดายว่าทำไมไม่ทำตามใจตัวเอง หนี้สินก็มีครับ หุ้น ทอง เงินสด ก็มี หนี้หมด เดี๋ยวมันก็มาใหม่ เงินหมด เดี๋ยวมันก็มาอีกรอบ

เงินมันก็ต้องมีบ้างครับ ถ้าอยู่ในสังคมโลกปัจจุบัน ไม่มีเงินก็ทำอะไรได้ยาก

Live life to the fullest and have no regrets...

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 15:08:32 »

แหะๆ ไม่ได้ว่าอะไรครับแซวนิดหน่อย

ตอนผมได้เงินเดื่อนๆละ 9000 ก็คิดว่าได้ 15000 แล้วจะสบาย พอ 15000 ก็คิดว่า 20000 จะสบาย พอ 20000 ก็คิดว่า 30000 จะสบาย คิดมาเรื่อยๆจนตอนนี้ 50000 ทำไมยังรู้สึกว่าลำบากอยู่เลยหว่าคงเพราะความต้องการของคนเรานั้นไม่สิ้นสุดกระมังครับ สุดท้ายผมมองแค่ว่าสิ่งที่ต้องการจริงๆคืออะไรนั่นคือครอบครัวได้อยู่ด้วยกันพ่อแม่ลูกๆ (ญาติเห็นเราลำบากก็อยากจะขอลูกผมไปเลี้ยงหลายคนละแต่ปัดไปหมดใครอยากช่วยส่งตังมาก็พอ 555) จากนั้นก็อยู่กันแบบไม่อดอยาก จากนั้นก็มีคุณภาพชีวิตที่ดีและมีความสุข

ผมอาจจะใช้คำผิด  แต่เห็นหลาย ๆ ท่าน(ในเวปฯ)รายได้เกินแสนกันทั้งนั้นนี่ครับ  ผมก็คิดว่า ผมค่อนข้างต่ำครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 15:20:04 »
ยินดีด้วยครับที่หาจุดยืนเจอ ผมเองยังหาไม่เจอเลย ตอนหนุ่มอยากได้รถสปอร์ต เห็นพ่อตัวเองประหยัดไม่กล้าซื้อรถแพงๆ ไม่กล้าเที่ยวตปท.แพงๆ ทั้งที่เขาอยากได้ใจจะขาด ผลสุดท้ายตายไปแบบไม่ทันได้ใช้เงิน ตอนนี้ตัวผมเองอายุมากแล้ว ฐานะมั่นคง ชักเสียดายเงินซะงั้น เริ่มคิดเหมือนพ่อตัวเองมากขึ้นเรื่อยๆ ...เฮ้อ