ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ เมื่อจุดยืนเปลี่ยนไป...  (อ่าน 13948 ครั้ง)

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
Re: แชร์ เมื่อจุดยืนเปลี่ยนไป...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 15:29:06 »
อ่อ  ถ้าแบบเปลียนไปก็คง  ผมแยกรถใช้งาน กับ boy toy ออกจากกันอย่างเด็ดขาด

สมัยก่อน  ผมจะซื้อแต่รถมือ 2  .....เน้นประสิทธิภาพ ประมาณว่าเงินเท่ากัน ซื้อทำไมป้ายแดง  ถ้าไปซื้อมือสอง ได้รถ segment สูงกว่า ดีกว่าทุกอย่าง  แต่มันก็ต้องแลกกับการดูแลรักษาที่มากขึ้น  นั่งเฝ้าบอร์ด ดูเคส ดูปัญหา ดูอู่

แต่

สมัยนี้พอมีครอบครัว มีลูก เวลาและธุรกิจเป็นเรื่องสำคัญ ....สิ่งที่ผมเน้นกลายเป็น รถต้องเป็นรถ !   เมือจะใช้ มันต้องใช้ได้  ตอนนี้กลายเป็น ผมจะต้องมีรถป้ายแดง อายุไม่เกิน 5 ปี ที่ไม่ต้องซ่อม ไม่ต้องนอนอู่เป็นรถหลักของบ้านเท่านั้น   ประสิทธิภาพเป็นเรื่องรองลงมาแทน ซื้อตามที่กำลังพอซื้อได้ และไม่ต้องซ่อมแค่นั้นเพียงพอ

รถที่ชอบ รถที่อยากได้  ก็จะกลายเป็น รถคันที่ 2 ที่ 3 ของบ้านแทน  ซึ่งจะเป็นรถมือ 2 มือ 3 อันนี้ ผมไม่แคร์  มีเงินเหลือเก็บ ก็สะสมมาซื้อ ถือว่าเป็น boy toy กันไป
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: แชร์ เมื่อจุดยืนเปลี่ยนไป...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 15:40:50 »
สุดยอดความสุขในชีวิตนี้ คือมีความสุขความสงบอิ่มเอมในทุกนาทีครับ

ลองนึกถึงคนบ้าไม่ค่อยเต็มบาท ไม่มีอะไรติดตัวเลย แต่มีความสุขในจินตนาการของตัวเองก็ดีพอแล้ว

ไม่ดีอย่างเดียวคือเป็นภาระต่อสังคมแค่นั้นจริง ๆ ครับ 5555

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 16:19:36 »
ไม่มีความรู้เรื่องรถทำแบบนี้ไม่ได้แน่ๆครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 16:37:26 »
คติผมอาจจะแปลกกว่าเพื่อนๆ ครับ คือ ใช้ชีวิตให้เต็มที่ อยากทำอะไร ก็ไปทำ อยากกินอะไรก็กิน ตายไป เงินก็เอาไปไม่ได้ ส่วนลูก ให้มันหาของมันเอง ผมยังทำด้วยตัวของผมเอง ทำไมมันจะต้องมีมรดกไว้อยู่อย่างเจ้าหญิง?

ผมกับแฟนชอบเดินทางครับ เปิดหูเปิดตา เกิดมาครั้งเดียว (มั้ง :)) ตายไปได้ไม่เสียดายว่าทำไมไม่ทำตามใจตัวเอง หนี้สินก็มีครับ หุ้น ทอง เงินสด ก็มี หนี้หมด เดี๋ยวมันก็มาใหม่ เงินหมด เดี๋ยวมันก็มาอีกรอบ

เงินมันก็ต้องมีบ้างครับ ถ้าอยู่ในสังคมโลกปัจจุบัน ไม่มีเงินก็ทำอะไรได้ยาก

Live life to the fullest and have no regrets...

ผมคิดเหมือนพี่ครับ 555 พ่อผมก็คิดแบบนี้ ปู่ผมก็คิดแบบนี้ ตระกูลผมเลยไม่มีมรดก มีแต่ความรู้ในการทำมาหากิน

เรียนจบมาคือเริ่มจากศูนย์แบบมือเปล่าๆเลย พร้อมกับหนี้กยศ.ก้อนนึง 555
ปล.เป็นกระทู้ที่ดีครับ สร้างแรงบันดาลใจได้เยอะเลย ผมเป็นสาวก BM E36แบบเข้าเส้น ใช้อยู่หลายปี จนแต่งงานถึงเปลี่ยนเป็นแจ้สป้ายแดง แต่ก็ยังฝันที่จะได้ E36 คูเป้มาใช้เท่ห์ๆสักคัน ตอนที่สภาพการเงินคล่องกว่านี้สักหน่อย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 16:50:05 »
อ่อ  ถ้าแบบเปลียนไปก็คง  ผมแยกรถใช้งาน กับ boy toy ออกจากกันอย่างเด็ดขาด

สมัยก่อน  ผมจะซื้อแต่รถมือ 2  .....เน้นประสิทธิภาพ ประมาณว่าเงินเท่ากัน ซื้อทำไมป้ายแดง  ถ้าไปซื้อมือสอง ได้รถ segment สูงกว่า ดีกว่าทุกอย่าง  แต่มันก็ต้องแลกกับการดูแลรักษาที่มากขึ้น  นั่งเฝ้าบอร์ด ดูเคส ดูปัญหา ดูอู่

แต่

สมัยนี้พอมีครอบครัว มีลูก เวลาและธุรกิจเป็นเรื่องสำคัญ ....สิ่งที่ผมเน้นกลายเป็น รถต้องเป็นรถ !   เมือจะใช้ มันต้องใช้ได้  ตอนนี้กลายเป็น ผมจะต้องมีรถป้ายแดง อายุไม่เกิน 5 ปี ที่ไม่ต้องซ่อม ไม่ต้องนอนอู่เป็นรถหลักของบ้านเท่านั้น   ประสิทธิภาพเป็นเรื่องรองลงมาแทน ซื้อตามที่กำลังพอซื้อได้ และไม่ต้องซ่อมแค่นั้นเพียงพอ

รถที่ชอบ รถที่อยากได้  ก็จะกลายเป็น รถคันที่ 2 ที่ 3 ของบ้านแทน  ซึ่งจะเป็นรถมือ 2 มือ 3 อันนี้ ผมไม่แคร์  มีเงินเหลือเก็บ ก็สะสมมาซื้อ ถือว่าเป็น boy toy กันไป

ผมคิดแบบนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 17:05:35 »
พออายุเยอะขึ้น เริ่มเห็นคนเกษียณอายุ บางคนก็ไปได้ดี บางคนก็ไม่เหลืออะไร ก็เลยเริ่มคิด เริ่มวางแผนทางการเงินละ ด้วยอายุงานที่เหลือเกือบ 20 ปี เกษียณแล้ว อยากนั่งๆ นอนๆ มีเงินใช้ ขับรถเที่ยว เดือนละเท่าไหร่ แล้วต้องเก็บให้ได้ปีเท่าไหร่ เพื่อให้มีเงินใช้ตอนเกษียณไปอีกสัก 20 ปี อะไรประมาณนี้แหละ

ความตายจริงๆ ไม่น่ากลัวนะครับสำหรับคนหมดภาระ หรือ  เกษียณแล้ว

น่ากลัวกว่าถ้า ไม่ตายแต่ไม่มีเงินทำให้ชีวิตหลังเกษียณ อยู่สบายๆ

สูงอายุ รายจ่ายจะมากกว่าตอนทำงานมากนัก  ค่าดูแลสุขภาพ ของที่ใช้ช่วยอำนวยความสะดวก ฯลฯ

มีใช้ก็ต้องออมนะครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ i-dine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 17:24:48 »
รายได้ใกล้ๆกับจขกท.ครับ

เงินเก็บตอนนี้ไม่มาก เพราะเมื่อก่อนสร้างหนี้ไว้เยอะเหมือนกัน ตอนนี้เกือบหมดแล้ว รถก็ผ่อนหมดทุกคันแล้ว

ใจอยากได้คันใหม่อยู่ แต่ก็ห้ามใจไว้ตลอด  เพราะถ้าซื้อคันใหม่ก็ทำใจขายคันเก่าไม่ลง

ตอนนี้เน้นเก็บเงินไว้ใช้ยามแก่ดีกว่าครับ  โชคดีที่บ้าน มีที่ทางเยอะพอสมควร อยากกลับไปใช้ชีวิตที่บ้านเกิด นอนใช้ชีวิตท่ามกลางอากาศดีๆ ภูเขาล้อมรอบ น่าจะฟินพอควรเลยละครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 17:39:33 »
อยากคิดแบบนั้นได้อยู่เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ยังรู้สึกว่าทำงานเหนื่อยมากๆ ครับ ขอใช้เงินกับสิ่งที่ชอบไปก่อน อายุสัก 35 ค่อยเริ่มเก็บเงินและซื้ออสังหาครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 17:45:50 »
ผมเน้นเลือกของให้เข้ากับการใช้งานของตัวเองครับ ให้เหมาะที่สุด ในราคาที่เหมาะสมครับ

อย่างเช่น นาฬิกา เมื่อก่อนพกเรือนละหลายร้อยบาท แต่พอใช้มือถือก็ไม่พก เพราะผมคิดแค่ว่ามีไว้ดูเวลา ไม่ใช่เครื่องประดับ ไม่ได้รู้สึกยินดียินร้ายเมื่อครอบครอง
มือถือ ไว้เล่นเนต โทรศัพท์ แชท ไม่ต้องเอาสเปคแรงสุดดีสุด ณ เวลานั้น เอาแค่พอใช้ได้ราบรื่น และราคาไม่แพงจนเกินไป อย่างพวกเรือธงที่ตกรุ่นแล้วเป็นต้น เพราะเท่าที่เคยลอง ตัวที่ไม่ใช่เรือธงมันพังง่ายกว่าเยอะ
กาต้มน้ำ อันละ 3-4 ร้อยใช้สี่เดือนพัง ขี้เกียจมาเจอปัญหาบ่อยๆ ก็ตามหาอันที่ดีขึ้น เป็นอันละ 9 ร้อย ใช้มาสองปีไม่งอแงอย่างนี้เหมาะครับ
คอม ซื้อสเปคไว้ทำงาน เมื่อไม่ได้เล่นเกมก็ไม่ต้องมีการ์ดจอ ใช้ PC เพราะไม่ต้องย้ายที่หรือพกไปไหนมาไหน และทนทานกว่าโน๊ตบุ๊ค
รถยนต์ ชอบแบบที่เดินทางสบายผ่อนคลาย เก็บเสียงภายนอกดี ภายในไม่มีเสียงกวนใจ การเดินทางใช้ความเร็วต่ำอยู่แล้ว(รถติดมากมาย) ขอเน้นช่วงล่างนุ่มสบาย ก็ไป D-Seg ครับ มีดีกว่านั้นแต่แค่นี้ก็พอกับความต้องการแล้ว

ว่าง่ายๆใช้ให้พอเพียงกับความต้องการของตัวเองนั่นล่ะครับ ในราคาที่เหมาะสมด้วยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 18:27:18 »
คติผมอาจจะแปลกกว่าเพื่อนๆ ครับ คือ ใช้ชีวิตให้เต็มที่ อยากทำอะไร ก็ไปทำ อยากกินอะไรก็กิน ตายไป เงินก็เอาไปไม่ได้ ส่วนลูก ให้มันหาของมันเอง ผมยังทำด้วยตัวของผมเอง ทำไมมันจะต้องมีมรดกไว้อยู่อย่างเจ้าหญิง?

ผมกับแฟนชอบเดินทางครับ เปิดหูเปิดตา เกิดมาครั้งเดียว (มั้ง :)) ตายไปได้ไม่เสียดายว่าทำไมไม่ทำตามใจตัวเอง หนี้สินก็มีครับ หุ้น ทอง เงินสด ก็มี หนี้หมด เดี๋ยวมันก็มาใหม่ เงินหมด เดี๋ยวมันก็มาอีกรอบ

เงินมันก็ต้องมีบ้างครับ ถ้าอยู่ในสังคมโลกปัจจุบัน ไม่มีเงินก็ทำอะไรได้ยาก

Live life to the fullest and have no regrets...

ผมเมื่อก่อนก็แบบนี้แหละ  ใช้เงินเป็นเบี้ย  แต่เมื่อถึงจุดหนึ่ง  มันจะเปลี่ยนแปลงเอง

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 18:30:58 »

แต่

แสดงว่าจุดยืน แต่ละคนไม่ตายตัว พร้อมจะเปลี่ยนเมื่อสถานการณ์เปลี่ยนไป  แต่คล้าย ๆกันครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 18:36:28 »
.
.
ผมคิดต่างออกไปครับ
สำหรับผมชีวิตกับการเก็บออมต้องไปด้วยกัน มีเงินต้องใช้บ้าง
เกิดเป็นอะไรไปมีเงินเก็บไว้ก็เท่านั้น มีคนเคยกล่าวไว้ว่า
เป็นคนรวยทำตัวเหมือนคนจน จะรวยทำไม ซึ่งผมเห็นด้วย
เราต้องบาลานซ์ดีๆ

อย่างผมชอบรถ เวลาผมซื้อรถ ผมไม่เคยมองความคุ้มค่าใดๆ
มองเป็นความสุขทางใจล้วนๆ บางคนอาจจะชอบไปเที่ยว
กินของแพงๆ แต่ผมชอบรถ เวลาขับไปทำงานก็มีความสุข
เป็นความสุขเล็กๆน้อยๆระหว่างวัน เช้า-เย็น

เงินเก็บ / เงินลงทุน ผมกันไว้เลย 40% ของรายได้
ไม่มากกว่านั้น ที่เหลือใช้เกลี้ยงครับ

ยังไม่มีสิ่งเร้ามากระทบครับ  เมื่อเจอ  มันจะเปลี่ยนเอง

เอาเป็นว่าถ้าคุณเห็นเพื่อนรุ่นน้องผม  แล้วผมบอกว่า ทำธุรกิจพันล้าน  คุณคงไม่เชื่อ  ใส่กางเกงสายรูด  ถอดเสื้อ  มีเสื้อยืดพาดบ่าตัวหนึ่ง  ใช้รถโตโยต้า  บิ๊กฟุค(ทำเอง ยกเอง  มีใครซื้อก็ขาย แล้วทำใหม่) เป็นหลัก  งานในออฟฟิต ให้ลูกน้องทำ..นั่นก็เพราะเขาทำแล้วมีความสุข

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 18:40:44 »
พออายุเยอะขึ้น เริ่มเห็นคนเกษียณอายุ บางคนก็ไปได้ดี บางคนก็ไม่เหลืออะไร ก็เลยเริ่มคิด เริ่มวางแผนทางการเงินละ ด้วยอายุงานที่เหลือเกือบ 20 ปี เกษียณแล้ว อยากนั่งๆ นอนๆ มีเงินใช้ ขับรถเที่ยว เดือนละเท่าไหร่ แล้วต้องเก็บให้ได้ปีเท่าไหร่ เพื่อให้มีเงินใช้ตอนเกษียณไปอีกสัก 20 ปี อะไรประมาณนี้แหละ

ความตายจริงๆ ไม่น่ากลัวนะครับสำหรับคนหมดภาระ หรือ  เกษียณแล้ว

น่ากลัวกว่าถ้า ไม่ตายแต่ไม่มีเงินทำให้ชีวิตหลังเกษียณ อยู่สบายๆ

สูงอายุ รายจ่ายจะมากกว่าตอนทำงานมากนัก  ค่าดูแลสุขภาพ ของที่ใช้ช่วยอำนวยความสะดวก ฯลฯ

มีใช้ก็ต้องออมนะครับ

เห็นด้วยครับ   ผมตั้งใจว่าเมื่อแก่ ทำอะไรไม่ได้ เงินที่เก็บ ๆ คงจ้างพยาบาลส่วนตัวดูแลแบบตัวต่อตัวครับ  ตั้งใจไม่ให้เป็นภาระกับลูก

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 18:43:57 »
รายได้ใกล้ๆกับจขกท.ครับ

เงินเก็บตอนนี้ไม่มาก เพราะเมื่อก่อนสร้างหนี้ไว้เยอะเหมือนกัน ตอนนี้เกือบหมดแล้ว รถก็ผ่อนหมดทุกคันแล้ว

ใจอยากได้คันใหม่อยู่ แต่ก็ห้ามใจไว้ตลอด  เพราะถ้าซื้อคันใหม่ก็ทำใจขายคันเก่าไม่ลง

ตอนนี้เน้นเก็บเงินไว้ใช้ยามแก่ดีกว่าครับ  โชคดีที่บ้าน มีที่ทางเยอะพอสมควร อยากกลับไปใช้ชีวิตที่บ้านเกิด นอนใช้ชีวิตท่ามกลางอากาศดีๆ ภูเขาล้อมรอบ น่าจะฟินพอควรเลยละครับ

เดี๋ยวพอมีหมดหนี้  แล้วจุดยืนยังไม่เปลี่ยน  เงินจะไหลมาเองครับ  แต่ไม่อยากให้เข้าสู่เกษตรกรรมเต็มตัว  (ทำสนุก ๆ ออกกำลังได้)  เป็นธุรกิจที่ราคาผันผวนมาก  อันตราย  ปลูกต้นไม้ยืนต้นดีกว่า...

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 18:46:19 »
ผมเน้นเลือกของให้เข้ากับการใช้งานของตัวเองครับ ให้เหมาะที่สุด ในราคาที่เหมาะสมครับ

อย่างเช่น นาฬิกา เมื่อก่อนพกเรือนละหลายร้อยบาท แต่พอใช้มือถือก็ไม่พก เพราะผมคิดแค่ว่ามีไว้ดูเวลา ไม่ใช่เครื่องประดับ ไม่ได้รู้สึกยินดียินร้ายเมื่อครอบครอง
มือถือ ไว้เล่นเนต โทรศัพท์ แชท ไม่ต้องเอาสเปคแรงสุดดีสุด ณ เวลานั้น เอาแค่พอใช้ได้ราบรื่น และราคาไม่แพงจนเกินไป อย่างพวกเรือธงที่ตกรุ่นแล้วเป็นต้น เพราะเท่าที่เคยลอง ตัวที่ไม่ใช่เรือธงมันพังง่ายกว่าเยอะ
กาต้มน้ำ อันละ 3-4 ร้อยใช้สี่เดือนพัง ขี้เกียจมาเจอปัญหาบ่อยๆ ก็ตามหาอันที่ดีขึ้น เป็นอันละ 9 ร้อย ใช้มาสองปีไม่งอแงอย่างนี้เหมาะครับ
คอม ซื้อสเปคไว้ทำงาน เมื่อไม่ได้เล่นเกมก็ไม่ต้องมีการ์ดจอ ใช้ PC เพราะไม่ต้องย้ายที่หรือพกไปไหนมาไหน และทนทานกว่าโน๊ตบุ๊ค
รถยนต์ ชอบแบบที่เดินทางสบายผ่อนคลาย เก็บเสียงภายนอกดี ภายในไม่มีเสียงกวนใจ การเดินทางใช้ความเร็วต่ำอยู่แล้ว(รถติดมากมาย) ขอเน้นช่วงล่างนุ่มสบาย ก็ไป D-Seg ครับ มีดีกว่านั้นแต่แค่นี้ก็พอกับความต้องการแล้ว

ว่าง่ายๆใช้ให้พอเพียงกับความต้องการของตัวเองนั่นล่ะครับ ในราคาที่เหมาะสมด้วยครับ

ผมว่าดีแล้วครับ  ปัจจุบัน  ผมไม่ใช้นาฬิกา.. อยากดู ก็ในโทรศัพท์..

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 19:18:20 »
แต่ก่อนอยากแต่รถซิ่งๆ แข็งๆ 2 ประตู

เดี๋ยวนี้ SUV ไม่ก็ Luxury sedan ร่างกายไม่ไหวแล้ว

แต่ถ้ามีตังก็ยังจะซื้ออยู่ดีครับ แต่ไม่ใช้ประจำวัน
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 20:45:39 »
.
.
สำหรับผมชีวิตกับการเก็บออมต้องไปด้วยกัน มีเงินต้องใช้บ้าง
เกิดเป็นอะไรไปมีเงินเก็บไว้ก็เท่านั้น มีคนเคยกล่าวไว้ว่า
เป็นคนรวยทำตัวเหมือนคนจน จะรวยทำไม ซึ่งผมเห็นด้วย

อย่างผมชอบรถ เวลาผมซื้อรถ ผมไม่เคยมองความคุ้มค่าใดๆ
มองเป็นความสุขทางใจล้วนๆ บางคนอาจจะชอบไปเที่ยว
กินของแพงๆ แต่ผมชอบรถ เวลาขับไปทำงานก็มีความสุข
เป็นความสุขเล็กๆน้อยๆระหว่างวัน เช้า-เย็น

เงินเก็บ / เงินลงทุน ผมกันไว้เลย 40% ของรายได้
ไม่มากกว่านั้น ที่เหลือใช้เกลี้ยงครับ

ยังไม่มีสิ่งเร้ามากระทบครับ  เมื่อเจอ  มันจะเปลี่ยนเอง

เอาเป็นว่าถ้าคุณเห็นเพื่อนรุ่นน้องผม  แล้วผมบอกว่า ทำธุรกิจพันล้าน  คุณคงไม่เชื่อ  ใส่กางเกงสายรูด  ถอดเสื้อ  มีเสื้อยืดพาดบ่าตัวหนึ่ง  ใช้รถโตโยต้า  บิ๊กฟุค(ทำเอง ยกเอง  มีใครซื้อก็ขาย แล้วทำใหม่) เป็นหลัก  งานในออฟฟิต ให้ลูกน้องทำ..นั่นก็เพราะเขาทำแล้วมีความสุข

.
.
ผมว่าผมไม่เปลี่ยนหรอกครับ 5555
เผลอๆผมอายุมากกว่าคุณอีก ไม่ใช่เด็กๆ เอาง่ายๆก่อน ถ้าคุณผ่านอะไรมามากกว่านี้
คุณจะรู้เองว่าทุกคนไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน ต่อให้มีสิ่งเร้าเหมือนกัน
ผลที่ทำในแต่ละคนยังไม่เหมือนกันเลย และอย่าไปคิดว่าสิ่งที่ตัวเองทำแล้วมีความสุข
คนอื่นก็จะมีความสุขเหมือนกัน มันไม่ใช่ครับ ความสุขคนเราไม่เหมือนกัน

เงินในบัญชีผมมีมากพอแล้ว ใช้ยันลูกยังใช้ไม่หมด ไม่ต้องถึงพันล้านหรอก
แล้วผมก็ไม่สนด้วยว่าใครจะรวยแล้วจะทำตัวสังๆยังไง เพราะมันเรื่องของเค้า
แต่ผมไม่ทำครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน ไม่งั้น Ferrari คงต้องผิดบริษัทไปนานแล้ว

บางคนเจอสิ่งเร้าเรื่องโน้นเรื่องนี้ก็เปลี่ยน เพราะอาจจะไม่มั่นคงในจุดยืนที่เลือก
แต่ผมเป็นแบบนี้ตั้งแต่เด็กยันแก่ ผมไม่เปลี่ยนครับ และมีความสุขดี  ;)

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 21:29:18 »
.
.

.
.
ผมว่าผมไม่เปลี่ยนหรอกครับ 5555
เผลอๆผมอายุมากกว่าคุณอีก ไม่ใช่เด็กๆ เอาง่ายๆก่อน ถ้าคุณผ่านอะไรมามากกว่านี้
คุณจะรู้เองว่าทุกคนไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนกัน ต่อให้มีสิ่งเร้าเหมือนกัน
ผลที่ทำในแต่ละคนยังไม่เหมือนกันเลย และอย่าไปคิดว่าสิ่งที่ตัวเองทำแล้วมีความสุข
คนอื่นก็จะมีความสุขเหมือนกัน มันไม่ใช่ครับ ความสุขคนเราไม่เหมือนกัน

เงินในบัญชีผมมีมากพอแล้ว ใช้ยันลูกยังใช้ไม่หมด ไม่ต้องถึงพันล้านหรอก
แล้วผมก็ไม่สนด้วยว่าใครจะรวยแล้วจะทำตัวสังๆยังไง เพราะมันเรื่องของเค้า
แต่ผมไม่ทำครับ คนเราชอบไม่เหมือนกัน ไม่งั้น Ferrari คงต้องผิดบริษัทไปนานแล้ว

บางคนเจอสิ่งเร้าเรื่องโน้นเรื่องนี้ก็เปลี่ยน เพราะอาจจะไม่มั่นคงในจุดยืนที่เลือก
แต่ผมเป็นแบบนี้ตั้งแต่เด็กยันแก่ ผมไม่เปลี่ยนครับ และมีความสุขดี  ;)

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 21:35:07 »
ผมเป็นคนเรียนเยอะมากครับ อายุ 30 กว่าๆ ก็ยังเรียนอยู่เลย

รายได้ไม่ต้องพูดถึง เหมือนถูกแช่เเข็งเอาไว้

ตอนนี้เหลือตัวสุดท้ายแล้ว จะจบสักที ตอนนี้ผมตั้งใจไว้ว่า จะเดินสายทำงาน อิสระงานนึง ซึ่งรายได้ดี (มาก) พอสมควร

น่าจะเริ่มปีหน้าครับ...ก็หวังว่าจะได้ และอาจจะได้ทำงานพวกที่ถนัด อีกงาน คือ ตามหนี้ ฟ้องคดี

ขอให้ทุกท่านช่วยเป้นกำลังใจให้ผมด้วยนะครับ

...ต่อมา ตอบ จขกท ผมก็คล้ายๆ กันครับ แต่ผมมีก้าวนึงที่พลาดมากๆ

คือ ตอนจากคันแรก AE100 ไป March

เป็นความผิดพลาดที่ร้ายแรง (มากที่สุด) ในชีวิตผมครั้งนึงครับ...ผมจะจำไปจนวันตาย สำหรับ Nissan

รถมันห่วยและมีปัญหามาก ตั้งแต่ศูนย์บริการ ที่ยัดรายการมั่วๆ ไม่ยอมให้ใช้คูปองเช็คระยะ ช่างขี้โกง+อู่เอาเปรียบ
รถเอามาวิ่งงานพอเก่า มันเริ่มงองแง พาผมกินข้าวลิง (เสียกลางทางไป 2 รอบ)

ผมเรียนตามตรง เสียดายมากที่ต้องมาขายรถตอน ปีที่ 6 นิด จากราคา 459,000 เหลือ 203,000 บาท (เหลือ 40 กว่า %)

เป็นบทเรียนทีทรงคุณค่ามาก...ถ้าเมื่อ 7 ปีที่แล้ว ผมตัดสินใจ ซื้อ Vios J Eco AT โง่ๆ ที่ไม่มี ABS Airbag ราคาตั้ง 5.49 แสน

ผมก็ไม่ต้องเสียตังซื้อรถ 2 รอบ (ไม่ต้องมาซื้อ Ativ อีก) ยังใช้รถวิ่งงานต่อไปได้อย่างสบายๆ

มันคงเหมือนรักครั้งแรก ที่ผมเจอ ซึ่งทำให้ผมเสียอะไรไปมาก Nissan ก็เช่นกัน (...ฟิวเดียวกันครับ)

คนเราเจ็บแล้วจำ และจะไม่ทำผิดซ้ำครับ...ผมเลือกแล้วว่า อนาคต ผมก็คงจะใช้รถ บ้านๆ พวก Toyota Honda Isuzu
แต่คงเน้น Toyota มากกว่า เพราะผมชอบที่ คนขายเยอะ ตัวเลือกมาก

อนาคตผมเล็งๆ ไว้ครับ ว่า จะใช้คันนึงไปจึงถึงปีที่ 9 ย่าง 10 หลังจากนี้ ถ้ามีเงิน ผมอยากขับ Lexus ตัวล่างๆ
หรือไม่ถ้าเสียดังตัง ผมอาจจะไปเอา Toyota Sure (Vios หรืออะไรก็ได้ที่ราคาไม่สูงมาก เกียร์ AT) ที่อายุรถสัก 1-2 ปี ซึ่งราคาจะตกลงมา 20% เป็นทางเลือกที่น่าสนใจมากๆ ครับ

ส่วนรถกระบะ ผมคงออก Revo ตัวเตี้ย...แต่ดูตามสถานะการณ์ว่า งานที่ผมทำจะต้องขนของหรือไม่ (ดูแล้วไม่จำเป็นมาก เพราะเพื่อนผมจะซื้อรถให้ใช้ครับ)

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 22:03:01 »
ผมเคยเป็นแบบคุณนะ มีความสุขกับการเก็บเงิน มีความสุขกับการที่เห็นตัวเลขในบัญชีมันเพิ่มขึ้นในแต่ละปี

จนกระทั่งผมไปตรวจสุขภาพ พบว่าไต และ ตับ ผมไม่ค่อยดี รวมทั้งโรคประจำตัวทั้งโรคเก๊า ไขมันในเลือดสูง ภูมิแพ้
ด้วยวัยเพียงแค่สามสิบกลางๆ ผมกับมีโรคภัยแฝงมาขนาดนี้ เพราะทางบ้านผมมีกรรมพันธุ์เป็นโรคเกี่ยวกับหัวใจ เรียกว่าเป็นทำบอลลูนที่หัวใจกันทุกคน

ผมเลยมานั่งทบทวนดู ถ้าอยู่ดีๆ ผมตาย  มันจะมีประโยชน์อะไรกับการที่ผมตั้งหน้าตั้งตาทำงานเก็บเงินมาขนาดนี้
ผมรู้สึกว่าตัวเองตกเป็นทาสของเงินตรา ที่จริงแล้วเงินเป็นเพียงสิ่งสมมติในการแลกเปลี่ยน ตัวเลขในบัญชีก็ไม่มีความหมายอะไร ถ้าผมไม่ได้ใช้มัน

ผมจึงสร้างสมดุลใหม่ โดยการใช้เงินมากขึ้นกว่าเดิม  คิดถึงอนาคตบ้าง แต่ไม่ใช่คิดแต่เรื่องอนาคต จนละเลยปัจจุบัน
ผมกลับพบว่า ชีวิตผมโอเคขึ้นเยอะ 

คุณลองถามตัวเองว่า ถ้าคุณใช้เงินแค่เดือนละ3หมื่นอย่างที่คุณบอก แถมขับรถมือสองเก่าๆคันละแสนกว่าบาท คุณจะมีเงินมากมายไปเพื่ออะไร

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 22:14:17 »
ผมเคยเป็นแบบคุณนะ มีความสุขกับการเก็บเงิน มีความสุขกับการที่เห็นตัวเลขในบัญชีมันเพิ่มขึ้นในแต่ละปี

จนกระทั่งผมไปตรวจสุขภาพ พบว่าไต และ ตับ ผมไม่ค่อยดี รวมทั้งโรคประจำตัวทั้งโรคเก๊า ไขมันในเลือดสูง ภูมิแพ้
ด้วยวัยเพียงแค่สามสิบกลางๆ ผมกับมีโรคภัยแฝงมาขนาดนี้ เพราะทางบ้านผมมีกรรมพันธุ์เป็นโรคเกี่ยวกับหัวใจ เรียกว่าเป็นทำบอลลูนที่หัวใจกันทุกคน

ผมเลยมานั่งทบทวนดู ถ้าอยู่ดีๆ ผมตาย  มันจะมีประโยชน์อะไรกับการที่ผมตั้งหน้าตั้งตาทำงานเก็บเงินมาขนาดนี้
ผมรู้สึกว่าตัวเองตกเป็นทาสของเงินตรา ที่จริงแล้วเงินเป็นเพียงสิ่งสมมติในการแลกเปลี่ยน ตัวเลขในบัญชีก็ไม่มีความหมายอะไร ถ้าผมไม่ได้ใช้มัน

ผมจึงสร้างสมดุลใหม่ โดยการใช้เงินมากขึ้นกว่าเดิม  คิดถึงอนาคตบ้าง แต่ไม่ใช่คิดแต่เรื่องอนาคต จนละเลยปัจจุบัน
ผมกลับพบว่า ชีวิตผมโอเคขึ้นเยอะ 

คุณลองถามตัวเองว่า ถ้าคุณใช้เงินแค่เดือนละ3หมื่นอย่างที่คุณบอก แถมขับรถมือสองเก่าๆคันละแสนกว่าบาท คุณจะมีเงินมากมายไปเพื่ออะไร

คล้ายๆ กันครับ ผมเองก็เป็นโรค ภูมิแพ้ ความดัน ไขมัน

ตอนนี้ค่าตับอักเสบ งดกินยาไขมันไปครับ

พยายามใช้เงินเหมือนกันครับ เลยตัดสินใจ ไม่ทนกับรถคันเก่า ออกรถใหม่ที่อยากได้ครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 22:15:52 »
ผมเองก็เริ่มจะประหยัดมาได้ 2-3 ปีแล้วครับ เมื่อก่อนยอมรับว่าใช้เงินฟุ่มเฟือยมากครับ

iPhone ต้องซื้อรุ่นใหม่ ซื้อเสื้อผ้า กางเกง รองเท้า เป็นพันๆ กินข้าวบนห้างร้านแพงๆอาทิตย์ละ 3-4 วัน

ปัจจุบันคุณพ่อคุณแม่ผมอายุมากขึ้น แล้วก็เลิกทำงานแล้ว ทำให้ผมเริ่มคิดได้ และเริ่มใช้เงินประหยัด

ปัจจุบันผมซื้อโทรศัพท์ที่ตกรุ่นแล้วไปสักพักเพราะทำให้ราคาถูกลงเกือบครึ่ง

เสื้อผ้า กางเกง ก็ซื้อเปลี่ยนแค่ปีละ 1 ครั้ง ส่วนรองเท้าก็ใส่คู่ละ 1-2 ปี

ส่วนเรื่องของการกิน ผมก็กินบนห้างเหมือนเดิม แต่เลือกกินเฉพาะใน Food Park ที่มีราคาไม่แพง

และช่วงเย็นก็กลับมากินข้าวที่บ้าน มีนานๆทีเดือนละ 1-2 ครั้ง ที่จะกินร้านดีๆบ้างตามโอกาส

ช่วงปลายปีที่ผ่านมา ผมอยากจะเปลี่ยนรถคันใหม่ แต่พอผมคิดไปคิดมา ก็คิดได้ว่าจะใช้คันเดิมต่อดีกว่า

ซึ่งรถคันปัจจุบันก็อายุใกล้จะ 12 ปีแล้ว พร้อมกับเลขไมล์ 150,000 โล คิดว่าจะใช้ต่อไปเรื่อยๆ

เป้าหมายในอนาคตคือ การลงทุน อย่างเดียวเท่านั้น ผมคิดว่าจะลงทุนไปเรื่อยๆจนกว่าจะถึงเป้าหมาย

หลังจากนั้นคิดว่าจะซื้อรถในฝัน 1 คันมาจอดเป็นรางวัลชีวิตเพื่อความสุขของตัวเอง เพียงแค่ครั้งเดียว

แล้วก็คิดว่าจะไม่ใช้เงินทำอะไรอีกแล้ว เก็บเงินรอกินปันผลยาวๆไปตลอดชีวิตครับ :D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 23:15:48 »
ผมขับมือสอง 4 คัน / ใช้รถบริษัทฟรีช่วงนึง  / มือหนึ่ง 3 คัน

เอาจริง ๆ ชีวิตถ้าอยู่กทม.แล้วไม่ค่อยได้ใช้รถอย่างผม
ควรซื้อมือสอง เพราะปีนึงใช้รถไม่เกิน 8000 โล
หรือไม่ต้องซื้อรถส่วนตัว โบกแท็กซี่ เช่ารถตู้ก็ได้

ก่อนที่จะมาซื้อคันปัจจุบัน ใจอยากได้รถมือสอง หล่อ ๆ ราคาสัก 6 แสน +- ซื้อสดไปเลย
แต่พ่อแม่พี่น้อง บังคับให้ซื้อแต่มือ 1 เท่านั้น
ด้วยเหตุผลทีว่า สบายใจ รู้รถ ญาติพี่น้องครูบาอาจารย์ เพื่อน ๆ แต่ละท่านก็ซื้อแต่มือ 1
ซื้อมาก็ใช้ยาว 5-10 ปี  ทุกคน

ซึ่งผมมีประสบการณ์ที่เลวร้ายเกี่ยวกับมือสอง ซึ่งไม่สบายใจอย่างแรง เข็ด!!
รถเสียกลางถนน ตอนรถติด ๆ อากาศร้อน ๆ  มีแต่ปัญหาจุกจิก เจอแต่รถไม่ดีครับ
เพราะดูรถไม่เป็น + ไม่ค่อยรู้จักอู่นอกที่ไว้ใจได้ +อะไหล่ การซ่อมบำรุงรถยุโรป แพงโคตร :'(
ขับ ๆ ซ่อม ๆ
คุณ เจ้าของกระทู้ โชคดีจริง ๆ ที่เจอรถดีครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 03:21:52 »

คล้ายๆ กันครับ ผมเองก็เป็นโรค ภูมิแพ้ ความดัน ไขมัน

ตอนนี้ค่าตับอักเสบ งดกินยาไขมันไปครับ

พยายามใช้เงินเหมือนกันครับ เลยตัดสินใจ ไม่ทนกับรถคันเก่า ออกรถใหม่ที่อยากได้ครับ

งดอาหารหวาน,มัน,เค็ม นับแคลลอรี่ด้วยว่าวันนึงกินไปเท่าไหร่ มื้อเย็นกินให้น้อยลงถ้าเป็นไปได้สลัดผักจานเดียว ออกกำลังกายวันละนิดหน่อย 3 เดือนน้ำหนักผมลงมา 10 โลล่ะ ค่าทุกอย่างดีขึ้นหมดเหลือกินยาความดันตัวเดียว หมอบอกถ้าทำได้เรื่อยๆแบบนี้อีกไม่นานก็ปกติไม่ต้องกินยาแล้ว คุณเขียมทุกอย่างอยู่แล้วก็เขียมให้ได้เรื่องสุขภาพด้วย ถ้าไม่รีบจัดการเดี๋ยวเจอเบาหวานตามมาอีกนะ รุ่นน้องผมคนนึงเป็นก่อนผมแต่มันไม่ดิ้นรนอะไรเลย กินยาอย่างเดียวทุกวันนี้มันกินยาหนักกว่าเดิม

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 07:27:50 »

ก็ไม่แปลกครับ  ถ้าเปลี่ยนแล้วมีความสุขมากขึ้น   อะไรที่ทำแล้วมีความสุข  และไม่สร้างปัญหาให้ตัวเองในอนาคต ทำเลยครับ

เมื่อก่อน  ผมมีความสุขในการทำงานเพื่อส่วนรวมมาก  ไม่มีเงิน  ผมกู้เงินทำให้  ทุ่มเททั้งกาย-ใจ
  อายุมากขึ้นเริ่มทำงานเพื่อตัวเอง  ทุ่มเท แต่ไม่ประสบผลสำเร็จ  ทำมาก แต่ใช้มาก  เหนื่อยมาก..
  ผมเลิกทำงานหนัก ๆ กลับมาทำงานปกติ  ลดการใช้จ่ายเงิน 
  สิบห้าปีที่ผ่านมา  ที่ทำงานผมห่างบ้าน150เมตร  ปั่นจักรยานไปทำงาน  ข้าวที่บ้านเป็นหลัก  ถ้าอยากกินสเต็ก  นั่งรถไป เทพประทาน.. แล้วก็กลับ..ก็มีความสุขดี  สุขภาพดี -ดีมาก

ถ้าผมตายก่อน  ไม่ได้ใช้เงินที่เก็บไว้  เสียดายไหม  ไม่เสียดายครับ  ทุกวันนี้  ผมมีความสุขกับกิจกรรมที่ทำมากกว่าเมื่อก่อนที่ผมใช้เงินเป็นเบี้ยเสียอีก 

ว่างผมปลูกต้นไม่  ตัดหญ้า  ล้างรถ  ดูแลส่วนควบรถแต่ละคัน อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ดีไหม?  รถผมทุกคัน แม้จะเก่าแต่ มีปัญหาระหว่างทางน้อยมาก  ถึงมีก็เล็กน้อยกลับบ้านได้  และสิ่งที่ผมทำนี่คือความสุขของผมครับ  มีความสุขมาก

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 07:33:59 »
.
.

.
.

เคารพในความเห็นครับ

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 07:41:09 »
เปลี่ยนไปเหมือนกันครับ สมัยก่อนต้องได้ของใหม่แกะกล่องเท่านั้น ต้องเป็นคนแกะกล่องแกะห่อแกะพลาสติกเองด้วย ไม่งั้นโกรธงอแงเลย 555 พอโตขึ้น หาเงินเอง เดี๋ยวนี้ใช้แต่ของมือสองสภาพดีแทบทั้งนั้นครับ อันไหนมีคนปล่อยมือ 2 รีบคว้าเลย หาไม่ได้ค่อยซื้อมือ 1 เอา กล้อง นาฬิกา กระเป๋า รถยนต์ มอเตอร์ไซค์ ด้วยความที่เป็นคนอยากรู้ อยากลองอะไรใหม่ๆ ด้วยมั้งครับ อันไหนไม่ถูกใจก็ขายไป หาใหม่มาลองใช้แทน มันไม่เจ็บตัวดีครับ  ::)
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 09:21:10 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  ผมไล่ตอบไม่ได้หมด  เริ่มมั่ว อันไหนตอบแล้ว อันไหนยัง...

อยากจะแชร์ว่า   การก้าวเดินจากฐานรากของปิรามิดนั้นมันยาก  ยอดของปิรามิดแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน 

ผมเองปฏิสัมพันธ์ในแนวดิ่ง  และเคยทำงานตั้งแต่ เกษตรกร กุลี รับจ้าง ราชการ รับเหมา ผมเข้าใจพื้นฐานของชีวิตในระดับล่าง  จนถึงระดับกลาง 

การจะก้าวเข้าสู่ความมั่นคง(ของตนเอง)  มันยากลำบาก  โชคดีที่ผมพบทางของตัวเอง  ไม่จำเป็นที่จะต้องหาให้มาก  แต่ใช้จ่ายให้น้อย  มันก็จะพอกพูนขึ้นมาเอง   

สำหรับผม  ณ ปัจจุบัน   คิดว่าความมั่นคงในชีวิตตน -ครอบครัว  น่าจะไม่ต้องห่วงนัก  และผมยังคงปฏิบัติตนเองเช่นเดิม  แต่ละปีที่ตรวจสุขภาพ  ร่างกายยังสมบูรณ์  แข็งแรงดี แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว

ท่านอื่นอาจจะไม่เดินแบบผม  แต่ถ้าเดินแล้วสามารถเข้าสู่เป้าหมายตัวเองได้  นั่นก็ประสบความสำเร็จแล้วครับ

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 10:04:21 »
จุดเปลี่ยนทางความคิดคนมักจะไม่ค่อยเหมือนกันครับ

จุดเปลี่ยนของผมคือเมื่อผมและแฟนป่วยกระทันหันกันทั้งคู่ครับ

ปีที่ผ่านมาเข้าออก รพ.กันเป็นว่าเล่น แฟนออกผมเข้า ผมออกแฟนเข้าต่อกันแบบนี้

เลยมามองอีกเรื่องนึงว่า ชีวิตมันสั้น ผมสองคนอายุไม่เยอะทั้งคู่ครับ ราวๆ30 ปลาย

ผมเลยมีคติว่า อยากทำอะไรที่ทำแล้วมันไม่เดือดร้อนตัวเอง จงทำเสียก่อนที่จะไม่มีโอกาสได้ทำครับ

เก็บบ้างใช้บ้าง หาความสุขใส่ตัวเข้าไว้ครับ โรคภัยมันไม่แน่ไม่นอน

ชีวิตจะตายวันไหนก็ไม่รู้ ใช้ชีวิตให้ดีที่สุดดีกว่าครับ ดีกว่ามานั่งเสียใจทีหลังว่า "ถ้าวันนั้นเราได้......"

แต่ต้อง base ที่เงินของเรานะครับ ต้องไม่เดือดร้อนตัวเองและครอบครัวด้วย

ออฟไลน์ MyBabe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 10:20:28 »
ความฝันของผมตั้งแต่วัยหนุ่มๆคือเมื่อมีครอบครัวมีลูกก็อยากมีรถบ้านที่เดินไปเดินมาได้ทั่ว เวลาไปเที่ยวจะได้สบาย จะลุกมานั่งหน้าข้างคนขับบ้าง ลุกไปนอนด้านหลังบ้างก็ได้ มองหาก็ไม่เจอสักที (ราวๆสิบกว่าปีก่อน แต่เดี๋ยวนี้มีในไทยเยอะแยะเลย) แต่พอมามีลูกจริงๆ จุดยืนเลยต้องเปลี่ยนไป เพราะไม่มีเวลาพาไปเที่ยวเลย แถมต้องใช้เงินเยอะมาก เลยต้องหาแต่เงิน 555 กู้มาทำเงินอย่างเดียว มีเท่าไรก็ส่งให้กิจการหมด เลยซื้อได้แต่กระบะกับเก๋งเล็กสักคัน ไม่แน่พอลูกโตขึ้น อะไรๆเริ่มเข้าที่เข้าทาง จุดยืนอาจจะเปลี่ยนมาเหมือนแต่แรกก็เป็นได้ รถบ้านในฝัน คันใหญ่แบบ6ล้อไปเลย อิอิอิ