ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ เมื่อจุดยืนเปลี่ยนไป...  (อ่าน 13941 ครั้ง)

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
Re: แชร์ เมื่อจุดยืนเปลี่ยนไป...
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 11:17:30 »
ชีวิตคนเรา เท่านี้จริงๆ...

0 ขวบ เปิดฉากชีวิต
10 ขวบ สนุกสนานเติบโต
20 ขวบ ลังเลไม่แน่
30 ขวบ เข็มมุ่ง เห็นชัด
40 ขวบ มุ่งมั่นให้สำเร็จ
50 ขวบ สร้างความมั่นคง
60 ขวบ เกษียณอายุ
70 ขวบ ดูแลลูกหลาน
80 ขวบ นั่งๆ นอนๆ รอคอยการกลับบ้าน

ดังนั้น
อยากกิน .. กิน
อยากเที่ยว .. เที่ยว
เรื่องกลุ้มอย่าเก็บไว้
สุขสบายทุกเพลา
เวลาที่ยังจับมือไหว ให้เชิญเพื่อนมาสังสรรค์
เวลาที่ยังกอดไหว ให้โอบกอด ให้ชื่นใจ
ทำหน้าที่พ่อ แม่ ลูก สามี ภรรยา พี่ น้อง เพื่อนที่ดีต่อไป
เวลาอยู่ด้วยกัน อย่าได้โกรธกันง่ายๆ ...
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: แชร์ เมื่อจุดยืนเปลี่ยนไป...
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 12:26:04 »
เข้ามาอีกรอบ

ผมว่าความชอบคนเรามันไม่เหมือนกัน
ใครชอบแบบไหน ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปครับ กระทู้นี้ จขกท ตั้งเพื่อแชร์ ปสก ส่วนตัว ซึ่งผมว่ามีประโยชน์นะครับ เผื่อบางคนจะเอาไปปรับใช้ได้ครับ
ส่วนตัวผม เคยโดนทางครอบครัวภรรยาบ่นเหมือนกันว่า ใช้เงินเปลือง ชอบหาของกินแพงบ้าง ไปเที่ยวหรือซื้อของอะไรกันบ้างครับ
แต่ผมกับภรรยาก็ไม่เคยเถียงอะไรเค้า เรามองเหมือนกันว่า ในเมื่อเราหาเงินมาได้ ก็ให้รางวัลตัวเองบ้างครับ
ตอนนี้มีตัวเล็ก อาจจะประหยัดมากขึ้น เพื่อเก็บเงินให้เขา แต่ก็ยังมีให้รางวัลตัวเองบ้างเหมือนเดิมครับ

ตอนซื้อรถปีที่แล้ว ก็คิดเหมือนกันว่าจะโดนบ่น แต่ก็คิดว่า ถ้าไม่ซื้อตอนนี้ แก่ตัวไปก็ไม่มีปัญญาขับแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 12:31:20 »
ยินดีด้วยกับทุกท่านที่ค้นพบความต้องการของตัวเองในขณะนั้นๆ
และเห็นด้วยกับคุณ raygun ครับ ว่าความสุขของคนเราไม่เหมือนกัน

ตัวผมก็ไม่ใช้นาฬิกา ตั้งแต่มีมือถือก็ใช้ดูจากมือถือเอา
แต่ก็ไม่เคยมองว่าคนที่ชอบนาฬิกาหรือสะสมนาฬิกา เป็นคนฟุ่มเฟือยหรืออย่างไร
โดยไม่เกี่ยวกับว่านาฬิกานั้นจะลดค่าหรือเพิ่มมูลค่าด้วย
แค่ผมมองว่าความสุขของคนเราไม่เหมือนกัน
คนมีความสุขกับนาฬิกาก็ซื้อนาฬิกา คนมีความสุขกับการท่องเที่ยวก็เดินทางท่องเที่ยว ฯลฯ
ประเด็นสำคัญอยู่ที่ทำแล้วไม่เดือดร้อนต่อทั้งตนเองและคนอื่น ทั้งในปัจจุบันและอนาคต

ซึ่งการ "ไม่เดือดร้อนต่อทั้งตนเองและคนอื่น ทั้งในปัจจุบันและอนาคต"
ก็ต่างกันไปตามแต่ละบุคคล เนื่องจากเหตุปัจจัยของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ทั้งทุนที่มีมาในอดีตของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน ทั้งความสามารถที่จะสร้างอนาคตก็ไม่เท่ากัน
จึงเอามาตรฐานของเราไปวัดคนอื่นไม่ได้

ความต้องการของผมในแต่ละช่วงก็เปลี่ยนไป
เว็บนี้เว็บรถ ก็ขอยกตัวอย่างเรื่องรถ

สมัยมัธยม มหาลัย ผมก็ชอบรถซีดานยุโรปใหม่ๆ 5 series , 7 series , e class ประมาณนี้
หลังจากนั้นก็ชอบรถคูเป้ เวลาผ่านไปก็ชอบรถสปอร์ต supercar
(แต่ในระหว่างช่วงเวลาข้างบน ก็มีช่วงที่ไปชอบรถตู้ด้วย เพราะช่วงนั้นเดินทางต่างจังหวัดทั้งครอบครัวบ่อย อยากให้คนในครอบครัวหลายคนได้นั่งสบายๆ)
แล้วพออยู่กับการลงทุนนานเข้า ก็ติดเอานิสัยในการลงทุนมาเป็นความชอบในรถด้วย
คือ ชอบเป็นพิเศษในรถที่มูลค่าไม่ค่อยตก หรือถ้ามูลค่าขึ้นด้วยก็ยิ่งชอบมากขึ้นไปอีก

ผมก็คล้ายๆคุณ sukhontha เรื่อง mustang
สมัยก่อนผมมีรถที่ชอบรุ่นนึง ตอนนั้นคิดว่าในอนาคตเมื่อมีเงินเกินราคารถป้ายแดงรุ่นนั้น
จะซื้อรถป้ายแดงรุ่นนั้นด้วยเงินผ่อน (อ้าว ทำไมอย่างนั้นล่ะ 55 คือ เอาเงินที่เหลือไปลงทุน มันได้ผลตอบแทนมากกว่าดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายไฟแนนซ์)

พอเวลานั้นมาถึงจริง ปัจจุบัน มีเงินเกินราคารถป้ายแดงรุ่นนั้นแล้วเช่นกัน
แต่ปรากฎเป้าหมายเปลี่ยนไปอีก กลายเป็นว่าตั้งเป้าในการลงทุนขยับขึ้นไปอีก
ความชอบในรถก็มีอยู่ แต่ตอนนี้เป้าหมายเรื่องการลงทุนมาก่อนรถ
พอถึงเป้าแล้วคงมาซื้อรถในฝันซักคัน ตอนนี้ก็ใช้รถที่มีอยู่ไปก่อน  :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 15:39:27 »
ผมก็เปลี่นยไปนะ ตามอายุ ตามสิ่งที่ต้องรับผิดชอบที่เข้ามาในชีวิต แต่บางอย่างก็ไม่เปลี่ยน

ผมเชื่อเสมอว่าคนเรามีความบ้าทุกคน บ้าคนละเรื่อง แต่คนในนี้ คงบ้ารถเหมือนๆกัน อาจจะต่างกันที่ความเข้มข้น และแนวทางบ้าง เช่น บ้าแต่งรถ บ้าเครื่องเสียง บ้าโมดิฟายรถ บ้าดูรถ และบ้าติดตามเรื่องรถ เป็นต้น

และด้วยความบ้านี่เองครับ อาจจะทำให้คนเรายอมจ่ายเงินในเรื่องที่เราบ้าได้มากกว่าคนอื่นที่เค้าไม่ได้บ้าเรื่องเดียวกับเรา

เราอาจจะเคยได้ยินคนอื่นพูดว่า รถแพงๆ supercar ซื้อมาทำไม แพง ไร้สาระ ผมไม่เคยว่าคนพวกนั้นเลย เพราะเข้าใจ เค้าไม่ได้บ้ารถ แต่ถ้าถามผม ถ้าผมมีเงินเหลือเฟือ ผมก็ซื้อ ซื้อมาจอดเล่นๆ ผมก็จะซื้อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 17:48:26 »
รถมือสองถ้าได้สภาพดียังไงก็คุ้ม เพราะซื้อถูก
ตอนขายก็ไม่เจ็บตัวเยอะเพราะเจ้าของมือแรกเจ็บมาให้แล้ว

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 13:10:30 »
นุึกว่ามีผมคนเดียวที่คิดแบบนี้   รายได้พอๆกับเจ้าของกระทู้ ทุกอย่างที่พูดมามันจริง 555 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 14:44:55 »
ทำที่ชอบแล้วมีความสุขครับ ดีที่สุด ไม่เดือดร้อน เก็บตามสมควร ใช้ตามสมควรครับ