ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการเปลี่ยนไซส์ยางกับความเร็ว,อัตราสิ้นเปลืองและระยะทางครับผม  (อ่าน 3659 ครั้ง)

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
ตอนแรกก็ไม่ได้สงสัย แต่พอคิดแล้วสงสัยเลยครับ  ::)

ยางเดิมติดรถมาสด้า2ดีเซล คือ 185/60 r16 ความเร็วที่ใช้เปรียบเทียบที่ 100km/hr
ถ้าผมเปลี่ยนยางเป็น 195/55 r16 จะทำให้ความเร็วลดลงเหลือ 98.81km/hr
ถ้าผมเปลี่ยนยางเป็น 195/60 r16 จะทำให้ความเร็วเพิ่มเป็น 101.91km/hr

คำถามคือ
1.ถ้าผมใช้ความเร็วที่100km/hrบนมาตรวัด ความเร็วจริงๆที่เกิดขึ้น จะเป็นตามความเร็วเปรียบเทียบข้างบนเลยใช่ไหมครับ

2.ต่อเนื่องจากข้อ1ครับ ถ้าผมใช้ความเร็วที่100km/hrบนมาตรวัด กับยางทั้ง3ขนาด เครื่องยนต์มันก็ทำงานที่ความเร็วที่เท่ากันที่100km/hrเหมือนเดิมใช่ไหมครับ

3.ถ้าผมใช้ความเร็วที่100km/hrบนมาตรวัด กับยางทั้ง3ขนาด จะส่งผลต่ออัตราสิ้นเปลืองไหมครับ แบบว่า ซีรี่55จะประหยัดสุด เพราะที่ความเร็ว100km/hr วิ่งจริงได้98km/hr

4.แบบนี้ระยะทางบนทริปของรถจะเพี้ยนตามไหมครับ เพราะยางเดิมใช้506รอบทำให้ได้1km ยางซีรี่55ใช้512รอบ/ยางซีรี่60ใช้497รอบ หรือไม่ได้ส่งผลอะไร เพราะระยะทางวัดตามระยะทางที่เกิดจริง ไม่ได้คำนวณจากจำนวนรอบการหมุนของล้อ

ขอบพระคุณมากๆเลยครับ  :-X
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
1. สมมุติว่าไมล์ Mazda 2 ตรงเป๊ะ.... วิ่ง 100 หน้าปัดก็แสดง 100 พอดี
    ความเร็วที่เปลี่ยนไปเมื่อเปลี่ยนยาง ก็จะเป็นตามนั้นครับ

2. ยางแต่และไซส์จะวิ่งให้ได้ 100 ด้วยจำนวนรอบที่ต่างกัน (เพราะเส้นรอบวงมันต่างกัน)
    เพราะงั้น เครื่องยนต์จะทำงานไม่เท่ากันครับ  แต่ความต่างนั้นมันน้อยมาก.....

3. จะประหยัดน้ำมันหรือไม่ ขึ้นอยู่กับ Load ที่เครื่องยนต์ต้องใช้ในการวิ่งให้ได้ 100 Km/h ครับ
    สมมุติยางเดิมวิ่งตาม GPS 100 รอบเครื่องอยู่ที่ 1800  พอเปลี่ยนยางเป็นไซส์เล็กลงถ้าจะวิ่งให้ GPS ขึ้น 100 เท่าเดิมรอบเครื่องมันอาจจะเพิ่มเป็น 1850 (เพราะมันต้องชดเชยวงล้อที่เล็กลง)

แต่รอบเครื่องสูงขึ้นอาจจะไม่ได้หมายความว่าจะกินน้ำมันกว่าเดิมเสมอไป อย่างที่บอกครับว่ามันต้องดูที่ Load เครื่องว่าใช้เยอะกว่าเดิมหรือเปล่า

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

เรื่องความเร็วต้องใช้ GPS วัดครับ ชัวร์สุด ถ้าคำนวนตามนั้นในความเป็นจริงมันไม่ตรงแน่นอน แต่แค่พอเป็นบรรทัดฐานได้ครับ
เพราะยางแต่ละรุ่นมันไม่เท่ากันเลย ทั้งหน้ายางและความสูงของแก้ม ต่อให้ขนาดเท่ากันก็ตาม

ออฟไลน์ sukhontha

คำถามคือ
1.ถ้าผมใช้ความเร็วที่100km/hrบนมาตรวัด ความเร็วจริงๆที่เกิดขึ้น จะเป็นตามความเร็วเปรียบเทียบข้างบนเลยใช่ไหมครับ

ถูกครับ  แต่เป็นครวามเร็วของรถ  ยังไม่ใช่ความเร็วจริง  อยู่ที่การออกแบบว่ามันจะอ่อนหรือแข็งแค่ไหน

2.ต่อเนื่องจากข้อ1ครับ ถ้าผมใช้ความเร็วที่100km/hrบนมาตรวัด กับยางทั้ง3ขนาด เครื่องยนต์มันก็ทำงานที่ความเร็วที่เท่ากันที่100km/hrเหมือนเดิมใช่ไหมครับ

ถูกครับ  รถคุณคำนวณมาจากพื้นฐานนั้น  รอบก็เท่านั้นครับ

3.ถ้าผมใช้ความเร็วที่100km/hrบนมาตรวัด กับยางทั้ง3ขนาด จะส่งผลต่ออัตราสิ้นเปลืองไหมครับ แบบว่า ซีรี่55จะประหยัดสุด เพราะที่ความเร็ว100km/hr วิ่งจริงได้98km/hr

มันจะส่งผลทางใจ มากกว่า เพราะ ถ้าวัดจาก gps  มันก็ใกล้เคียงของเดิม

4.แบบนี้ระยะทางบนทริปของรถจะเพี้ยนตามไหมครับ เพราะยางเดิมใช้506รอบทำให้ได้1km ยางซีรี่55ใช้512รอบ/ยางซีรี่60ใช้497รอบ หรือไม่ได้ส่งผลอะไร เพราะระยะทางวัดตามระยะทางที่เกิดจริง ไม่ได้คำนวณจากจำนวนรอบการหมุนของล้อ

เปลี่ยนไป ซิครับ  ยางที่ใหญ่กว่า  ทำให้ไมล์ขึ้นช้ากว่า

เอาว่าถ้ารถคุณปรับค่ายางได้  เรื่องเหล่านี้ก็คงไม่เกิดขึ้น  (รถรุ่นใหม่ ๆ ปรับค่ายางในกล่องได้ตามที่เราใช้นะครับ  ไมล์จะไม่เพี้ยนเลย)

ออฟไลน์ Deaw

ถูกตามความเข้าใจทั้ง 4 ข้อ แต่ที่จริงแล้ว ของโรงงานมันก็เพี้ยนความเร็วต่ำกว่าความเป็นจริงอยู่แล้ว และการเปลี่ยนยางที่ทำให้ +/- ไม่เกิน 2% แทบจะส่งผลน้อยมากๆ

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
ขอบคุณคอมเม้นทุกท่านครับ  :D
Mazda CX8 2.5 SP 2019