ผู้เขียน หัวข้อ: ได้นั่ง bmw f30 320d ครั้งแรก รู้สึกผิดหวังหลายเรื่องเลย มีใครคิดเหมือนผมไหม  (อ่าน 17604 ครั้ง)

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
วันนี้เรียก GRAB CAR  ได้นั่ง bmw f30 320d  ลองจับความรู้สึกตัวเองพบว่า

1.เก็บเสียงได้ไม่ดีเลย มอไซค์ จอดด้านหลังติดไฟแดง เสียงคุยดังเข้ามาในรถได้

2.พอจอดติดไฟแดงหรือหยุด พอจะขยับ เครื่องเหมือนสตาร์ทใหม่ กระตุกขึ้นมา  เหมือนเครื่องไม่สมูทตลอด
และเสียงเครื่องไม่ได้เงียบและสะเทือนนิดๆอยู่ตลอด

3.บรรยากาศเวลารถเคลื่อนตัวบนถนนรถแน่นไม่เร็ว ไม่รู้สึกต่างจากรถ japan เช่น mazda3  ตึงตัง เมื่อเจอพื้นไม่เรียบ เสียงสะเทือนต่างๆ  เข้ามาภายใน

จากที่กล่าวมา ทำให้รู้สึกผิดหวังมาก จากที่ได้ลองนั่ง bmw f30 320d  สภาพรถติดในเมืองครั้งแรก

เลยอยากถามสมาชิกว่า  มีรถรุ่นไหน ที่เคยคาดหวังไว้สูง แล้วหลังจากลองนั่งหรือขับแล้ว ผิดหวังจากที่คิด  แบบไม่ชอบเอาแล้วรุ่นนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2018, 11:17:05 โดย TABO9 »

ออฟไลน์ Minister of Joy

วันนี้เรียก GRAB CAR  ได้นั่ง bmw f30 320d  ลองจับความรู้สึกตัวเองพบว่า

1.เก็บเสียงได้ไม่ดีเลย มอไซค์ จอดด้านหลังติดไฟแดง เสียงคุยดังเข้ามาในรถได้

2.พอจอดติดไฟแดงหรือหยุด พอจะขยับ เครื่องเหมือนสตาร์ทใหม่ กระตุกขึ้นมา  เหมือนเครื่องไม่สมูทตลอด
และเสียงเครื่องไม่ได้เงียบและสะเทือนนิดๆอยู่ตลอด

3.บรรยากาศเวลาขับ ไม่รู้สึกต่างจากรถ japan เช่น mazda3  ตึงตัง เมื่อเจอพื้นไม่เรียบ เสียงสะเทือนต่างๆ  เข้ามาภายใน

จากที่กล่าวมา ทำให้รู้สึกผิดหวังมาก จากที่ได้ลองนั่ง bmw f30 320d  สภาพรถติดในเมืองครั้งแรก

เลยอยากถามสมาชิกว่า  มีรถรุ่นไหน ที่เคยคาดหวังไว้สูง แล้วหลังจากลองนั่งหรือขับแล้ว ผิดหวังจากที่คิด  แบบไม่ชอบเอาแล้วรุ่นนี้

1. Bm เก็บเสียงแบบ ambient noise ภายนอกไม่ค่อยดีครับ จากที่ใช้ในบ้านผม bm สู้ lexus ไม่ได้ แต่จะเก็บเสียงพื้นผิวถนนและลมได้ค่อนข้างพอใจ สำหรับผม

2. ระบบ start/stop ครับ และยิ่งเครื่อง diesel 4 สูบ จะไม่ smooth ครับ

3. ตึงตังในเมืองครับ low speed ride ไม่ดีเท่าไหร่ รถยุโรปจะมี issue นี้เยอะ แต่เมื่อทำความเร็วได้ระดับนึง ทุกอย่างก็จะดีขึ้น

ต้องลองขับครับ และจะลืมข้อด้อยที่คุณกล่าวมาไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ iamitman

รถคันนี้ ส่วนมากจะประทับใจเมื่อเป็นคนนั่งหลังพวงมาลัยมากกว่าเป็นคนนั่งเบาะหน้า หรือจะรู้สึกแย่กว่า ถ้านั่งเบาะหลังครับ  ;D

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
เรื่องเก็บเสียงนี่พูดยากนะครับ
1. จากที่เล่ามาตอนจอดเฉยๆ i stop ทำงาน ทุกอย่างมันก็เงียบไปหมด คนตะโกนคุยกันก็ได้ยิน ขนาด lexus es ที่ว่าเก็บเสียงดีๆ ยังมีเสียงลอดเข้ามาเหมือนกัน
2. น่าจะเกิดจาก i stop ทำงาน ซึ่งเครื่องดีเซลสตาตแรงกว่าเบนซิลอยู่แล้ว
3. รถ class นี้ไม่ว่าจะ benz bm ทำมาเน้นขับมากกว่า ส่วนเบนซ์ c class จะมีรุ่น executive ซึ่งจะสะเทือนน้อยกว่า amg ชัดเจน ถ้าอยากนั่งสบาย benz bm เขาไล่ไปใช้ s class series 7 เลย เพราะ series 5 กับ e class บรรยากาศต่างกันแค่ กว้างกว่า แต่นั่งแล้วไม่ค่อยสบายเหมือนกัน
อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

F30 มีคนมาทำ Grap Car ด้วยเหรอเนี้ย ?
ตอนแรกคิดว่าพวก B seg กับ Eco car อย่างเดียว
F30 จะคุ้มค่างวด+ค่าน้ำมันไหมเนี้ย

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ธรรมชาติของรถมันเป็นแบบนั้นน่ะครับ
แล้วที่คุณนั่งมันไม่ใช่รถใหม่ด้วย
เจ้าของดูแลรักษามาดีมากน้อยแค่ไหน ก็เป็นอีกประเด็นนึงด้วย

อยากรู้ว่ารถจริงๆเป็นยังไง
ควรไปลองรถ demo ในศูนย์นะครับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
320d ก็แบบนั้นหล่ะครับแข็งๆ start/stop เก็บเสียงก็ไม่ได้ดีขนาดนั้น จริงถ้าเป็น i จะดีขึ้นครับ สะเทือนน้อยลง start/stop สมูทหน่อย

ออฟไลน์ Vipvipvip

ในมุมมองคนนั่งน่าจะจริงทุกประการครับ
แต่ความรู้สึกพวกนี้จะหมดไปถ้าเป็นคนขับเอง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
F30 มีคนมาทำ Grap Car ด้วยเหรอเนี้ย ?
ตอนแรกคิดว่าพวก B seg กับ Eco car อย่างเดียว
F30 จะคุ้มค่างวด+ค่าน้ำมันไหมเนี้ย
[/quote ที่เป็นแบบนี้เพราะGrab ซื้อกิจการ Uber แล้วมาควบรวมเรียบร้อยแล้วครับ เมื่อก่อนจะมีแก๊ปพรีเมียม แค่แคมรี่ เทียน่ามากสุด ตอนนี้มีเบนซ์ บีเอ็มแล้วเพราะสาเหตุนี้ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Altima

ไม่มีค่างวดถ้าจ่ายสด

ออฟไลน์ AMG GT

คือผมว่าเสียงมอไซค์คุยกันเข้าในรถนี้ปกติมากเลยครับ  ถ้าตะโกนคุยกันก็จะประมานนี้แหละครับ
แต่พวกเสียงยางบดถนนอะไรพวกนี้เงียบดีนะครับ เงียบกว่าพวกรถญี่ปุ่นเยอะครับ F30ผมว่าไม่ตึงตังมากแล้วนะครับ 
เสียงสะเทือนผมว่าไม่ขนาด mazda3 นะ
ต้องเจอแบบ E90 ก่อน lci แบบตึงตังมากๆๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมเป็นครับ ตามที่ว่าเลย อีกคันคือ Accord G9 ครับ

ส่วน Lexus นี่ขึ้นชื่อเรื่อง Noise Isolation มากครับ ทำได้ดีสุดๆ

1. Bm เก็บเสียงแบบ ambient noise ภายนอกไม่ค่อยดีครับ จากที่ใช้ในบ้านผม bm สู้ lexus ไม่ได้ แต่จะเก็บเสียงพื้นผิวถนนและลมได้ค่อนข้างพอใจ สำหรับผม

2. ระบบ start/stop ครับ และยิ่งเครื่อง diesel 4 สูบ จะไม่ smooth ครับ

3. ตึงตังในเมืองครับ low speed ride ไม่ดีเท่าไหร่ รถยุโรปจะมี issue นี้เยอะ แต่เมื่อทำความเร็วได้ระดับนึง ทุกอย่างก็จะดีขึ้น

ต้องลองขับครับ และจะลืมข้อด้อยที่คุณกล่าวมาไม่มากก็น้อย

ถ้าได้ขับแบบได้กด คงลืมปัญหาที่ว่า แต่ในเมืองมักเจอรถติดบ่อยๆ เจอสภาพแบบนี้ก็ผิดหวังไม่น้อย 555

ธรรมชาติของรถมันเป็นแบบนั้นน่ะครับ
แล้วที่คุณนั่งมันไม่ใช่รถใหม่ด้วย
เจ้าของดูแลรักษามาดีมากน้อยแค่ไหน ก็เป็นอีกประเด็นนึงด้วย

อยากรู้ว่ารถจริงๆเป็นยังไง
ควรไปลองรถ demo ในศูนย์นะครับ

ดูจากลายล้อ และภายใน ก็เหมือนตัวนี้ครับ ภายในยังใหม่ สะอาด เบาะนั่งยังเรียบตึงดีเลยครับ
http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=2120363

ครั้งแรกเจอยังงงเลย ว่ามาได้ไง แต่ค่าเกรปเดี๋ยวนี้แพงน่าดู  เรียกจากวัดปรก ไป รพ รามา 167 ไม่รวมทางด่วนอีก 50

ผมเป็นครับ ตามที่ว่าเลย อีกคันคือ Accord G9 ครับ

ส่วน Lexus นี่ขึ้นชื่อเรื่อง Noise Isolation มากครับ ทำได้ดีสุดๆ

Accord G9 (ยังไม่เคยลองนั่งนะครับ )  คันนี้ผมก็ผิดหวัง จากที่ชอบมาก เจอสมาชิกในนี้ บ่นถึงข้อเสียเยอะมาก จนเลิกมองไปอีกเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2018, 17:34:33 โดย TABO9 »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
F30, W205 ผมนั่งไม่ได้เลย รวมถึงขับด้วย มันไม่สบายเอามากๆ ครัง ถ้า G30 อันนี้ขับโอเค นั่งหน้าได้ แต่ถ้าให้นั่งเบาะหลัง ผมขอนั่งเบาะหลัง Camry ดีกว่าครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออนไลน์ voyager

ความสมบูรณ์ของช่วงล่างและสภาพถนนตอนขับ ก็มีผลมากกับเสียงรบกวน
สำหรับผมคิดว่ามันเก็บเสียงใช้ได้  ยกเว้นจะวิ่งเร็วๆ 160+ เสียงลมอื้ออึงไปหน่อย
จะเอาดีหน่อยก็ต้อง series5 ขึ้นไป

320d ถ้าสภาพเครื่องสมบูรณ์ผมไม่รู้สึกสั่นหรือไม่สมู๊ทเลยนะ เสียงเบากว่ากระบะหรือ PPV เยอะ
ต่อให้เทียบกับ altis หรือ camry ที่เป็นเบนซิน เสียงเครื่อง320dยังรบกวนน้อยกว่า
เพราะขับรอบแค่ 1200-2000 หรือเร่งเต็มที่ชั่วขณะ 2200 รอบ ก็เพียงพอต่อการใช้งาน
แต่รถ altis camry บ่อยๆเลยตอนเร่งแซงต้องลากรอบ 4000 ขึ้นไป ไม่งั้นไม่แรง แต่ก็แถม lag และหนวกหูให้หงุดหงิดมาด้วย

ออฟไลน์ No Trespassing

- เรื่องเก็บเสียง แล้วเพราะเสียงดัง+มีหมวกกันน็อคครอบอยู่ ทำให้การได้ยินลดลง เค้าเลยต้องตะโกนคุยกันอยู่
ไม่ใช่เสียงปกติที่อยู่ในห้องแล้วคุยกัน

- Start & Stop ทำงาน เครื่องจะติดและดับอยู่ตลอด และไดสตาร์ทเป็นแบบเฟือง เลยทำให้ไม่ราบเรียบ
นอกจากมอเตอร์ไซค์ Aerox / Click / PCX ที่ใช้ Motor Generator โดยการเอาขดลวดไฟฟ้าไปหมุนข้อเหวี่ยง แบบนี้เงียบแน่นอน

- มันเป็นธรรมชาติของ 3-Series ตั้งนานแล้ว รถแนววัยรุ่น สะเทือนนิดๆแต่แลกกับการเกาะถนน
ถ้าอยากนุ่ม 5-Series / 7-Series ถึงจะตอบโจทย์ได้ครับ

ออฟไลน์ -Brian

ต้องลอง 4 series ครับ แล้วจะรู้สึกว่า 3 series นุ่มกว่าเยอะครับ

ส่วนเรื่องการสตาร์ท ถ้าเป็นตัวเบนซินจะสั่นน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ CarameLon

F30 ฟิลลิ่งคนนั่งจะประมาณที่คุณกล่าวมาถูกต้องทั้งหมด
เรื่องของเรื่องคือ ประเด็นมันอยู่ตรงที่เจ้าบีเอ็มคันนี้ไม่เน้นคนนั่งครับ

มันเน้นฟิลลิ่งคนที่อยู่หลังพวงมาลัย ดังนั้นทุกอย่างมันจะเอื้อมาที่คนขับ
แนะนำว่า ถ้าสายนั่งสบาย มีคนขับรถให้ ให้เลือกจิ้ม CAMRY ในครั้งต่อๆไปครับ
ปล. หรือ TEANA , ฮุนไดH1 ก็ฟินไม่แพ้กันสำหรับสายชอบนั่ง
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Alcatraz

สโลแกนเค้าก็บอกอยู่ Ultimate driving machine ไม่ใช่ Ultimate passenger machine

ออฟไลน์ puo

ผมว่าระยะห่างจากเบาะหน้าไปเบาะหลังมันกว้างดีนะ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

สโลแกนเค้าก็บอกอยู่ Ultimate driving machine ไม่ใช่ Ultimate passenger machine

YES....... and Ultimate engine of the year in THAILAND ........ come with powerful 20d (2.0 lite+trubo 190hp)
3 F30
4 Pre LCI
5 G30
X1 F48
X3 G01
X4 G02

but THE BEST OR NOTHING have a 43 4MATIC (3.0 lite bi-turbo 367jp)
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Minister of Joy

555

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้แต่ 5 กับ 7 มาเจอ E90 กับ f30 เข้าไปใครถามผมจะเล่นยุโรป ผมจะแนะนำไป 5 หรือ E ขึ้นไปเท่านั้น ยิ่งถ้าใช้พวก Accord กับ แคมรี่ หรือ เทียน่า มาก่อน อาจจะรู้สึกผิดหวังได้สูง

ถ้าได้ขับออกต่างจังหวัด วิ่งยาวๆ คงดี อย่างที่คิด

แต่เจอในเมือง สภาพรถติด เครื่องกระตุกสตาร์ทตลอด ตอนนรถจอด เครื่องสั่นนิดๆ  ไม่เป็นอย่างที่คิด

ออฟไลน์ superest

ต้องลืม ภาพลักษณ์ Benz Bmw เมื่อ หลายสิบปีก่อน ออกไปก่อน เพราะ ปัจจุบัน รถยุโรป เหล่านี้ แตกแขนง segment ออกมา เยอะมาก  รถรุ่นกลางเล็กเหล่านี้ ไม่ได้เน้น เงียบ สบาย เหมือนรถยุโรปคันโต อีกต่อไป แต่ก็แลกมา ด้วยความสนุกสมรรถนะที่ดีขึ้นเช่นกัน ถ้า เน้น นุ่ม เงียบ แรงปานกลาง ในงบใกล้ F30 ต้องเป็น รถ d segment  อย่าง Camry HV และ Teana 2.5 จะตอบโจทย์ มากกว่า

ออฟไลน์ TORA

จากที่เคยใช้ Mazda3 ตัวปัจจุบัน
กับเคยขับ F30 แต่เป็น 330e  M sport
ผมว่ายังไงเรื่องการเก็บเสียงต่อให้เป็น Camry,Teana ก็สู้ไม่ได้นะครับ
ถ้าเทียบกับ Mazda3 นี้ยิ่งคนล่ะเรื่อง เก็บเสียงโคตรห่วย
ส่วนเรื่องตึงตังผมว่าก็ยังดีกว่า Mazda3 นะ
เพราะขนาดแฟนผมมานั่งครั้งแรกยังบอกดีกว่าเลย
ส่วนที่ความเร็วสูงๆก็ดีกว่ารถญี่ปุ่นมากมาย
แต่ผมว่า F30 พวงมาลัยเบาไปหน่อยของ M3 ดีกว่า

และ istop ของ BM ผมว่าทำงานได้ห่วยมากๆอะ
ผมนั่งรถเจ้านายที่เป็น G30 520d บ่อยๆ
รถแค่ชลอยังไม่ทันหยุดเลยเครื่องดับแล้ว
พอข้างหน้าขยับ บ่อยเบรคเครื่องติดก็กระตุกแรงอีก
ในขณะที่ CX5 ที่ผมใช้อยู่มันต้องกดเบรคจนสุดจริงๆ
istop ถึงจะทำงาน มันกะจังหวะให้มันทำงานง่ายกว่ามากๆ

ส่วนอย่างอื่นที่ไม่ชอบของ F30 ก็เรื่องวัสดุ
อย่างแผงข้างประตูสีดำเงาๆ ก็พลาสติกๆ
กับเครื่องเสียงที่ไม่ค่อยสมราคารถเท่าไร

ออฟไลน์ axister

3.บรรยากาศเวลาขับ ไม่รู้สึกต่างจากรถ japan เช่น mazda3  ตึงตัง เมื่อเจอพื้นไม่เรียบ เสียงสะเทือนต่างๆ  เข้ามาภายใน

1. lexus rx ก็ได้ยินนะ พวก s class/ 7series ไม่เคยนั่งด้วยสิ
2. เวลาขับผมปิดอะ เลยไม่ได้รู้สึกอะไรมาก คือระบบ auto start stop มันไวเกินอะ แตะเบรคแปบเดียวก็ดับแล้ว ตอนรถรอยูเทินงี้
3. ไม่เคยขับเทียบกะ mz3 แต่เทียบกะ vios เก่าที่บ้าน น้อยกว่าเยอะชัดเจน เทียบกับ rx ตึงตังไม่แพ้กันนุ่มกว่านิดนึง แต่โคลงกว่ามาก ด้วยที่รถยกสูง

เอาจิงถ้าเทียบกันโดยรวมผมยังรุ้สึกว่า f30 ขับดีกว่า rx ปี 2013 นะ คงต้องหันมองพวก sport หรือ s กับ 7 แล้วแหละผมว่าน่าจะตอบโจทย์ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ glc ตัวล่าง รู้สึกแย่กว่า 2 ตัวที่กล่าวมาแทบจะทุกด้าน ยกเว้น interior ที่สวยงาม

ออฟไลน์ Nerdys

เคยผิดหวังกับการเก็บเสียงของ Camry 2.0 G 2017 ที่น่าจะเป็น D-seg ที่เก็บเสียงดีอันดับต้นๆ ของ D-seg รองจาก Teana
ตอนนั่งรู้สึกว่าเก็บเสียงเครื่องยนต์+เสียงลมได้ดีนะ แต่เสียงรอบข้าง เสียงมอเตอร์ไซต์ เสียงรถกระบะ+รถบรรทุกที่วิ่งมาขนาบข้าง ได้ยิดชัดเจน
แต่จากที่ได้นั่ง All new fortuner 2.4 กลับรู้สึกว่าเงียบกว่า Camry อีก

ออฟไลน์ raygun

YES....... and Ultimate engine of the year in THAILAND ........ come with powerful 20d (2.0 lite+trubo 190hp)
3 F30
4 Pre LCI
5 G30
X1 F48
X3 G01
X4 G02

but THE BEST OR NOTHING have a 43 4MATIC (3.0 lite bi-turbo 367jp)
 ;D ;D ;D

555555 อันนี้ตลกดีครับ

ออฟไลน์ kenny523

ทุกข้อพอๆกับ w205 ครับ ยิ่งพวก ดีเซลไฮบริด นี่ตกใจเลยแหละเวลาเครืองติด555  แต่เวลาขับเร็วๆนี่สู้กับ c seg ญี่ปุ่นได้แบบสบายๆนะครับ