ผู้เขียน หัวข้อ: ได้นั่ง bmw f30 320d ครั้งแรก รู้สึกผิดหวังหลายเรื่องเลย มีใครคิดเหมือนผมไหม  (อ่าน 17606 ครั้ง)

ออนไลน์ Peet Sayumpoo

• Hero Member
ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากยางรันแฟลตด้วยนะครับ อย่าลืม พวกรถยุโรปพวกนี้ชอบติดยางรันแฟลตมาให้
ถ้าเปลี่ยนเป็นยางธรรมดา non rft ชีวิตจะดีขึ้นไม่มากก็น้อยครับ ใครจะชอบก็แล้วแต่ครับ แต่ผมไม่ชอบเลยครับยางรันแฟลตเนี่ย

ออฟไลน์ AMG GT

เคยผิดหวังกับการเก็บเสียงของ Camry 2.0 G 2017 ที่น่าจะเป็น D-seg ที่เก็บเสียงดีอันดับต้นๆ ของ D-seg รองจาก Teana
ตอนนั่งรู้สึกว่าเก็บเสียงเครื่องยนต์+เสียงลมได้ดีนะ แต่เสียงรอบข้าง เสียงมอเตอร์ไซต์ เสียงรถกระบะ+รถบรรทุกที่วิ่งมาขนาบข้าง ได้ยิดชัดเจน
แต่จากที่ได้นั่ง All new fortuner 2.4 กลับรู้สึกว่าเงียบกว่า Camry อีก
เงียบกว่าแคมรี่จริงๆครับ เสียงยางก็เงียบกว่า  แต่เสียงลมดังครับ  แต่พอมันเงียบกลับรู้สึกรำคาญเสียงเครื่องเลยครับเพราะได้ยินเสียงเขก

ออฟไลน์ Nice

• Jr. Member
  • **
F30 มีคนมาทำ Grap Car ด้วยเหรอเนี้ย ?
ตอนแรกคิดว่าพวก B seg กับ Eco car อย่างเดียว
F30 จะคุ้มค่างวด+ค่าน้ำมันไหมเนี้ย

ส่วนมาก คนขับรถ แบบนี้ เขามาขับแก้เหงา ๆลๆ ครับ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าอยากได้ความสบาย ความหรูหราจริงๆ แนะนำให้ข้ามไปเล่น Series 5 , Series 7 ครับ

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
ถ้าอยากได้ความสบาย ความหรูหราจริงๆ แนะนำให้ข้ามไปเล่น Series 5 , Series 7 ครับ

คงไม่คิดซื้อแพงขนาดนั้นครับ แค่รู้สึกผิดหวัง ไปจากที่คิดไว้ก่อนหน้านั้นครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

สโลแกนเค้าก็บอกอยู่ Ultimate driving machine ไม่ใช่ Ultimate passenger machine

YES....... and Ultimate engine of the year in THAILAND ........ come with powerful 20d (2.0 lite+trubo 190hp)
3 F30
4 Pre LCI
5 G30
X1 F48
X3 G01
X4 G02

but THE BEST OR NOTHING have a 43 4MATIC (3.0 lite bi-turbo 367jp)
 ;D ;D ;D

จะว่าอย่างนั้นก็ไม่ถูก เค้าก็แค่มีตัวเลือกให้แล้วดันถูกจริตคนไทยแค่นั้นเอง พวกที่ไม่ใช่ 20d ทำไมไม่พูดถึงมั่งล่ะ 28i 30i พวกนี้หรือ 30e ที่วิ่งเร็วกว่าและวัดแรงม้าได้แยอะกว่า 350e ที่ในกระดาษเขียนไว้ซะเว่อเซียว หรือก่อน 43 ตัวฮ็อทจะมาก็เคยมี Active hybrid มาแล้ว แถมไม่ใช่คู่แข่งที่ 43 เคี้ยวง่ายๆด้วย

ออฟไลน์ :P

สโลแกนเค้าก็บอกอยู่ Ultimate driving machine ไม่ใช่ Ultimate passenger machine

YES....... and Ultimate engine of the year in THAILAND ........ come with powerful 20d (2.0 lite+trubo 190hp)
3 F30
4 Pre LCI
5 G30
X1 F48
X3 G01
X4 G02

but THE BEST OR NOTHING have a 43 4MATIC (3.0 lite bi-turbo 367jp)
 ;D ;D ;D

จะว่าอย่างนั้นก็ไม่ถูก เค้าก็แค่มีตัวเลือกให้แล้วดันถูกจริตคนไทยแค่นั้นเอง พวกที่ไม่ใช่ 20d ทำไมไม่พูดถึงมั่งล่ะ 28i 30i พวกนี้หรือ 30e ที่วิ่งเร็วกว่าและวัดแรงม้าได้แยอะกว่า 350e ที่ในกระดาษเขียนไว้ซะเว่อเซียว หรือก่อน 43 ตัวฮ็อทจะมาก็เคยมี Active hybrid มาแล้ว แถมไม่ใช่คู่แข่งที่ 43 เคี้ยวง่ายๆด้วย
เห็นด้วยครับ รุ่นที่แรงๆอย่าง Active Hybrid นี่ก็ไม่ธรรมดานะครับ ::)
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

3 F30
4 Pre LCI
5 G30
X1 F48
X3 G01
X4 G02

;D ;D ;D

เห็นด้วยครับ รุ่นที่แรงๆอย่าง Active Hybrid นี่ก็ไม่ธรรมดานะครับ ::)
มะก่อนใช่ครับ แต่ดูตลาดตอนนี้สิครับ มีไม่กี่รุ่นเองส่วนใหญ่มีแต่ 20d 30e 30i(บางรุ่น) ควรจะเอารหัส M40i มากระตุ้นตลาดได้แล้ว

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
320d F30
ช่วงล่างหลังดิ้นๆ เด้งๆ นั่งไม่สบายครับ เบาะก็แข็งๆ

ออฟไลน์ RachyNoom

• Newbie
  • *
ถ้าในมุมคนนั่งก็คงอย่างงั้นมั้งครับ ผมมีทั้งแคมรี่ แอคคอร์ด F30 320D นุ่มก็แคมรี่ แล้วก็แอคคอร์ดขับสนุกกว่าแคมรี่ แต่ขับสนุก ชอบสุด F30 ครับ ไอ้ระบบสตาร์ทสต๊อปมันไม่ใช่ข้อเสียหรอก เพียงแต่คุณไม่ชินกับไม่ชอบ

ออฟไลน์ the kit

วันนี้เรียก GRAB CAR  ได้นั่ง bmw f30 320d  ลองจับความรู้สึกตัวเองพบว่า

1.เก็บเสียงได้ไม่ดีเลย มอไซค์ จอดด้านหลังติดไฟแดง เสียงคุยดังเข้ามาในรถได้

2.พอจอดติดไฟแดงหรือหยุด พอจะขยับ เครื่องเหมือนสตาร์ทใหม่ กระตุกขึ้นมา  เหมือนเครื่องไม่สมูทตลอด
และเสียงเครื่องไม่ได้เงียบและสะเทือนนิดๆอยู่ตลอด

3.บรรยากาศเวลาขับ ไม่รู้สึกต่างจากรถ japan เช่น mazda3  ตึงตัง เมื่อเจอพื้นไม่เรียบ เสียงสะเทือนต่างๆ  เข้ามาภายใน

จากที่กล่าวมา ทำให้รู้สึกผิดหวังมาก จากที่ได้ลองนั่ง bmw f30 320d  สภาพรถติดในเมืองครั้งแรก

เลยอยากถามสมาชิกว่า  มีรถรุ่นไหน ที่เคยคาดหวังไว้สูง แล้วหลังจากลองนั่งหรือขับแล้ว ผิดหวังจากที่คิด  แบบไม่ชอบเอาแล้วรุ่นนี้

จริงตาม จขกท. ว่าทุกประการ  ผมเห็นด้วยทุกข้อ

ยังคิดอยู่ว่า ถ้าไม่มีตราและศักดิ์ศรี BMW ติด จะมีคนต่อว่ามากกว่านี้ไหม
รถ jap หลายยี่ห้อ ยอดนิยม เก็บเสียงและอื่นๆ ดีกว่านี้เยอะ
ถ้าคนแบบปกติทั่วไป ผมชอบรถ jap มากกว่า มัน "ไว้ใจ" ได้เสมอ
"Make It Count"

ออฟไลน์ :P

3 F30
4 Pre LCI
5 G30
X1 F48
X3 G01
X4 G02

;D ;D ;D

มะก่อนใช่ครับ แต่ดูตลาดตอนนี้สิครับ มีไม่กี่รุ่นเองส่วนใหญ่มีแต่ 20d 30e 30i(บางรุ่น) ควรจะเอารหัส M40i มากระตุ้นตลาดได้แล้ว
คงต้องรอดูว่าจะปล่อยให้คู่แข่งกินยอดขายต่อไป หรือจะเอาตัวแรงๆเข้ามาสู้ครับ
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ว่ากันตามตรง  ผมว่า F30  Overrated ครับ  ไม่รู้ซินะครับ   :-\ :-\ 

เก๋ง C-segment  ค่ายเมกัน  ผมว่าขับดีกว่าอีก
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Vipvipvip

เครื่อง20dนี่เป็นเครื่องที่ขายดีที่สุดของBMWแล้วนะครับ มันคงมีความสมดุลที่สุดทั้งในเรื่องความแรงความประหยัด ต้นทุน อะไหล่ การซ่อม
ไม่งั้นรถมือ2คนจะชอบเล่นตัวดีเซลตัวนี้หรอครับ
ถ้ายอดขายยังดีอยู่เค้าคงไม่เอาเครื่องอื่นมาทำCKDแน่ๆ
คงวนๆกันอยู่ที่ 18i 20d 30e

ความฝันคืออยากเห็น 30d 40i 50i มาCKDและราคาจับต้องได้จริงๆ

ออฟไลน์ chaithawat

ตึงตัง หลักๆเลยมาจากช่วงล่างแบบสปอร์ต ประกอบกับยางรันแฟลตส่วนนึงน่าจะลากยาวหรือหมดอายุแล้วแบบนี้จะแข็งมากครับ เช่นขอบ 17 แต่แข็งกว่ายางธรรมดา 18 หรือ 19 ยางธรรมดาเกรดดีๆกลับนิ่มซะกว่า
ส่วนเรื่องเก็บเสียงด้วยบอดี้ที่หนากว่าแดมป์มาดีกว่ารถญี่ปุ่นคงไม่แย่แบบญี่ปุ่นแน่ๆ รถยุโรปทั้งนั่งและขับมาหลายคันแย่ยังไงก็ดีกว่าญีปุ่นครับ เทียบตอนฝนตกนี่ชัดเจนที่สุดคนละชั้นกันเลย

ออฟไลน์ SM.

นั่งไม่ค่อยสบายจริงๆครับ C-Seg ของ BMW และ Benz

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

เหมาะสำหรับ ขับเองครับ ลองขับเองจะรู้ว่า สนุกครับแป้ปๆ ขึ้น 200 แบบ นิ่มๆ กับล้อ 19" แรง และประหยัด ไปด้วยกันได้ครับ

ออฟไลน์ RL1234

• **
เห็นด้วยครับ เคยบ่นกับเพื่อนเลยว่า ราคาขนาดนี้แต่ทำได้แค่คนขับ ขับสนุกอย่างเดียว คนใช้รถคันเดียวแต่ไปกันทั้งครอบครัวบ่อยๆ คงทำใจซื้อลำบากยกเว้นชอบจนทนไม่ไหวจริงๆ

ถ้าจะเน้นขับกับนั่งต้องไปลอง 3GT ครับ ผมไปลองมานี่แบบเกือบใจอ่อนซื้อเลยทีเดียว นุ่ม แน่น เนียน หนึบ เบาะข้างหลังอาจจะแข็ง แต่กว้างและ leg room ยาวมาก รวมกับช่วงล่างที่นั่งสบาย ผมลองตัว M Sport ยังงงว่ายางขอบขนาดนี้ set มาให้นิ่มขนาดนี้ได้ยังไง

ออฟไลน์ TABO9

เหมาะสำหรับ ขับเองครับ ลองขับเองจะรู้ว่า สนุกครับแป้ปๆ ขึ้น 200 แบบ นิ่มๆ กับล้อ 19" แรง และประหยัด ไปด้วยกันได้ครับ

เรื่องขับ การควบคุม น่าจะดีจริง วิ่งยาวๆ ไม่ติแน่นอน แต่เจอในสภาพในเมือง เลยขับหยุดขับหยุด เจอสภาพเสียงภายนอก เลยผิดหวัง

เห็นด้วยครับ เคยบ่นกับเพื่อนเลยว่า ราคาขนาดนี้แต่ทำได้แค่คนขับ ขับสนุกอย่างเดียว คนใช้รถคันเดียวแต่ไปกันทั้งครอบครัวบ่อยๆ คงทำใจซื้อลำบากยกเว้นชอบจนทนไม่ไหวจริงๆ

ถ้าจะเน้นขับกับนั่งต้องไปลอง 3GT ครับ ผมไปลองมานี่แบบเกือบใจอ่อนซื้อเลยทีเดียว นุ่ม แน่น เนียน หนึบ เบาะข้างหลังอาจจะแข็ง แต่กว้างและ leg room ยาวมาก รวมกับช่วงล่างที่นั่งสบาย ผมลองตัว M Sport ยังงงว่ายางขอบขนาดนี้ set มาให้นิ่มขนาดนี้ได้ยังไง

ได้ลองนั่งเทียบแบบนี้ เวลาจะเลือกซื้อหรือแนะนำใคร  เห็นภาพได้ชัดเลยครับ ว่าจะเลือกแบบไหนที่เหมาะกับเรา

ออฟไลน์ golf8023

ขอถามนิดนึงครับ ผมไม่เคยนั่ง/ขับ320d แต่เคยนั่งเบาะหลัง X1 2.0d ตัวปัจจุบัน
อาจจะคาดหวังเยอะไปแต่รู้สึกมันแข็งไปนิด และเก็บเสียงได้ไม่ดีนัก มีเสียงยางจากซุัมล้อหลังเข้ามาพอควร
320dมันดีหรือแย่กว่าX1ครับ เห็นราคาพอๆกัน

ออฟไลน์ Alcatraz

แปปๆขึ้น 200 แปปๆของคุณนี่กี่วินาทีครับ คำว่าแปปคุณกับผมคงไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ 7777777

เพิ่งได้ F30 320d iconic มาประจำที่บ. ปกติผมเป็นคนนั่งหลัง

1.) ก็ไม่รู้ว่าเทียบกับรถอะไรนะครับ แต่ผมว่าเก็บเสียงจากภายนอกได้ดีกว่ายุ่นทั้ง C/D seg แย่แค่เสียงเครื่องที่น่าจะเบากว่านี้

2.) มันปิดได้ แต่ถ้าไม่ปิดนี่ห่วยจริงจัง กระตุกหนักมาก

3.) เจอถนนแย่ๆ คลานช้าๆในเมือง ช่วงล่างไม่ต่างกับLancer EX เท่าไหร่ (EX เวลากระแทกจะรู้สึกกลวงๆกว่านิดๆ แต่ก็ไม่มีนัยยะ)

แต่ถ้าเทียบกับCX5 นั่งแล้วจะอ้วก MZ3ไม่เคยนั่งครับ (ตอนนี้แอบแปลกใจมากว่าทำไมคนอวยช่วงล่างMZ ผมว่าแย่มากสำหรับคนนั่งหลัง)

ความเร็วสูง ผมให้กินขาดครับ นั่งสบาย วันที่ไปลอง ลองCX5 -> Civic RS จบด้วย 320d  320ชนะเลิศสำหรับคนนั่งหลังครับ

นั่งหลังถ้าจะเอาสบายจริงๆ ไปDยุ่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ caton

เพิ่งได้ F30 320d iconic มาประจำที่บ. ปกติผมเป็นคนนั่งหลัง

1.) ก็ไม่รู้ว่าเทียบกับรถอะไรนะครับ แต่ผมว่าเก็บเสียงจากภายนอกได้ดีกว่ายุ่นทั้ง C/D seg แย่แค่เสียงเครื่องที่น่าจะเบากว่านี้

2.) มันปิดได้ แต่ถ้าไม่ปิดนี่ห่วยจริงจัง กระตุกหนักมาก

3.) เจอถนนแย่ๆ คลานช้าๆในเมือง ช่วงล่างไม่ต่างกับLancer EX เท่าไหร่ (EX เวลากระแทกจะรู้สึกกลวงๆกว่านิดๆ แต่ก็ไม่มีนัยยะ)

แต่ถ้าเทียบกับCX5 นั่งแล้วจะอ้วก MZ3ไม่เคยนั่งครับ (ตอนนี้แอบแปลกใจมากว่าทำไมคนอวยช่วงล่างMZ ผมว่าแย่มากสำหรับคนนั่งหลัง)

ความเร็วสูง ผมให้กินขาดครับ นั่งสบาย วันที่ไปลอง ลองCX5 -> Civic RS จบด้วย 320d  320ชนะเลิศสำหรับคนนั่งหลังครับ

นั่งหลังถ้าจะเอาสบายจริงๆ ไปDยุ่นดีกว่าครับ

ขนาดตัว Iconic นี่เอาเหล็กกันโคลงออกนะครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Benzecar

• **
Auto start/stop น่ารำคาญมากครับ ขึ้นรถแล้วผมกดปิดเป็นอันดับแรก
แต่ทุกอย่างจะลืมไปได้เมื่อได้ขับเองครับ

จากคนใช้ F30 320d
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Auto start/stop น่ารำคาญมากครับ ขึ้นรถแล้วผมกดปิดเป็นอันดับแรก
แต่ทุกอย่างจะลืมไปได้เมื่อได้ขับเองครับ

จากคนใช้ F30 320d

CX-5xdl กับ 320d ขับบู๊แอบสนุกๆหน่อย ห่างกันเยอะมากมั้ยครับ ประมาณกี่%
เข้าใจว่ารถคนละประเภท แต่อยากรู้เฉยๆครับ

ออฟไลน์ Benzecar

• **
CX-5 xdl - F30 320d
คู่นี้ถ้าให้เทียบกันตรงๆ ส่วนตัวคิดว่าห่างกันไม่มากครับ
เทียบยากด้วยเพราะรถคนละประเภท555 ให้ซัก30%น่าจะได้ครับ
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CX-5 xdl - F30 320d
คู่นี้ถ้าให้เทียบกันตรงๆ ส่วนตัวคิดว่าห่างกันไม่มากครับ
เทียบยากด้วยเพราะรถคนละประเภท555 ให้ซัก30%น่าจะได้ครับ

ขอบคุณครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ voyager

ขอถามนิดนึงครับ ผมไม่เคยนั่ง/ขับ320d แต่เคยนั่งเบาะหลัง X1 2.0d ตัวปัจจุบัน
อาจจะคาดหวังเยอะไปแต่รู้สึกมันแข็งไปนิด และเก็บเสียงได้ไม่ดีนัก มีเสียงยางจากซุัมล้อหลังเข้ามาพอควร
320dมันดีหรือแย่กว่าX1ครับ เห็นราคาพอๆกัน
ในแง่ฟิลลิ่งการขับขี่ ความนุ่มสบาย การเก็บเสียง เบาะนั่งสบาย 320d ดีกว่าทุกมิติครับ