ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ Camry Hybrid AVC41 ปี 10 ขอคำแนะนำคับ อยากทราบระบบการทำงานของรถ  (อ่าน 3060 ครั้ง)

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Newbie
  • *
จากเดิมสามห่วงที่บ้านงอแงบ่อยเริ่มไม่อยากขับ เดียวไปตายเอากลางทาง เลยจอดไว้ก่อนค่อยมาบูรณะทีหลัง  จึงมีแพลนจะออกรถมาแทนใหม่คือ Civic 1.8el แต่มาคิดๆดูแล้วไม่อยากเสียเงินเยอะ เลยมองหามือสอง ซึ่ง Camryโฉมนี้ดูสวยที่สุดสำหรับผม อยากจะเล่นตัว 2.4V แต่ไม่อยากติดแก๊ส เปลืองน่ำมัน เลยสนใจตัว Hybrid Top เพราะจะได้เซฟค่าน้ำมัน ราคารถประมาณ 490000 ไมล์แสนต้นๆ ยังไม่ได้ต่อ ดอก 2.99

1. แบตประกัน 10 ปีใช่ไหมครับ
2. พวกอินเวอร์เตอร์ ปั๊ม ABS น่าเป็นห่วงมีวิธีเช็คไหมครับ
3. สมัยรถออกใหม่ๆ แบตเต็มๆ วิ่งแบบใช้แบตล้วนได้ถึงความเร็วเท่าไหร่ ยาวกี่กิโลครับ เผื่อผมจะใช้เป็นข้อมูลในการเช็ครถ
4. ใช้งานในเมืองปริมณฑล อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ประมาณกี่โลลิตรครับ

:) สุดท้ายนี่คือกระทู้แรกของผม อยากขอคำแนะนำครับในการเช็ครถ หรือถ้ามีรุ่นไหนที่เหมาะสมกว่าก็แนะนำได้เลยนะครับ ขอบคุณมากครับ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2018, 21:53:28 โดย เบิร์นเนอร์ »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

อุปกรณืส่วนควบของ hybrid ราคาสูง  inverter ปั้ม abs คอมแอร์

ต้องลอง check ประวัติดูว่าซ่อมอะไรไปบ้าง

ออฟไลน์ TITLE41

• Sr. Member
ถ้าผมจำไม่ผิด เคยมีคนมารีวิวไว้น่ะครับ ว่าอัตราการบริโภคน้ำมันแทบไม่ต่างกัน ไม่เกิน 11-12 โลลิตรครับ แต่ที่ได้มาคือัตราเร่งดีขึ้น ประมานนี้มั้งครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เพื่อนผมเพิ่งซื้อมือสองมาครับ ไมล์แก่ 22x,xxx แต่สภาพรถดีมาก
1.แบตประกัน 10 ปี ไม่จำกัดระยะทาง
2. Abs ประกัน 10 ปีหรือ 240,000 กม
สองอันนี้เช็คศูนย์เลยครับ ว่าเคลมมาหรือยัง  รถที่เพื่อนผมมันซื้อมาเคลมแบตตอน 16x,xxx กม
Abs ตอน 20x,xxx กม
3. บอกไม่ได้เพราะรถเก่าแล้ว
4. ขับในตัวเมืองเชียงใหม่ผสมชานเมือง 15-16 โล-ลิตร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
มี hybrid ภายในดำด้วยหรอครับ แอบไปเห็นมา

มี hybrid ภายในดำด้วยหรอครับ แอบไปเห็นมา
Hybrid Extremo โฉมสุดท้ายก่อนรุ่นปัจจุบันเปิดตัวครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ @ Krishna @

• รถที่ดี คือรถที่ขับแล้วมีความสุข

มีสิครับ ถ้าภายนอกขาว ภายในดำครับ
อยากให้เล่นตัว 2.4 ดีกว่าครับ
หรือไม่ก็ accord g9 มือสอง หล่อ ๆ เลย  8)

• Newbie
  • *
ปัจจุบันผมขับ FB เป็นรถหลัก ได้ลองขับ G9 แล้วไม่ประทับใจ ช่วงล่างติดกระด้างไม่ต่างจาก FB ยอมรับว่าเป็น Accord ที่สวยที่สุดเหมือนกัน แต่เบื่อกับความกระด้างของช่วงล่าง แต่ลองขับ Civic FC กลับเป็นว่าช่วงล่างซัพแรงสะเทือนได้ดีเลยคิดจะซื้อ แต่แคมรี่มือสองก็ถูกดีครับ

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
ที่บ้านใช้อยู่ครับ

1.แบตประกัน10ปี ตั้งแต่ออกรถมาปี2010 ตอนนี้แบตลูกใหญ่ยังปกติดี แต่แบตลูกเล็กเพิ่งเปลี่ยนไปครั้งแรกตั้งแต่ออกรถมาเมื่อประมาณปลายปีที่แล้ว(แบตติดรถใช้มาเกือบ 8 ปี)
2.เป็นห่วงอยู่เหมือนกันว่าจะเสียเมื่อไหร่ ไม่ทราบว่าเช็คอย่างไรได้บ้าง
3.แบตเต็มๆถ้าวิ่งปกติจะเลยสัญลักษณ์ - + มาขีดหนึ่งครับ จะไม่เต็มแบบเต็มหลอด (ยกเว้นกรณีที่วิ่งลงดอยยาวๆ) วิ่งความเร็วที่ใช้ไฟฟ้าสูงสุงประมาณ 70 กม/ชม แต่ต้องแตะคันเร่งเบามากๆ ถ้าแบตเยอะวิ่งไฟฟ้าล้วนๆประมาณ 2 กม +- (ที่เคยวิ่งใช้ความเร็วประมาณ 30-40 กม/ชม วิ่งในหมู่บ้าน ระยะทางประมาณ2กม) แต่ขับปกติจะอยู่ในระดับสัญลักษญ์ - +
4.รถใช้อยู่จังหวัดเชียงใหม่ วิ่งได้ 14-15กม/ลิตร เทียบกับ accord g9 2.4 ตกประมาณ 9-10กม/ลิตร วิ่งสลับในเมือง นอกเมือง

ปล. แรคพวงมาลัยดัง เวลาเลี้ยงซ้ายขวา จะดังครึกๆ มีวิธีแก้อยู่ครับ ลองหาๆดู แต่รถที่ใช้ยังไม่ได้เอาไปจัดการกับเสียงแรคดังเลยครับ
ตอนออกรถ ถ้าจะออกด้วยไฟฟ้าก็ต้องแตะคั้นเร่งเบาๆ ประมาณ30-40 เครื่องก็จะติด แต่ถ้าความเร็วสูงกว่านี้ เช่น 60 ถ้าอยากขับ mode ev ต้องยกคันเร่งก่อน ให้เครื่องดับแล้วก็แตะคันเร่งเบาๆ ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2018, 23:16:18 โดย Mike:D »

• Newbie
  • *

1.แบตประกัน10ปี ตั้งแต่ออกรถมาปี2010 ตอนนี้แบตลูกใหญ่ยังปกติดี แต่แบตลูกเล็กเพิ่งเปลี่ยนไปครั้งแรกตั้งแต่ออกรถมาเมื่อประมาณปลายปีที่แล้ว(แบตติดรถใช้มาเกือบ 8 ปี)
2.เป็นห่วงอยู่เหมือนกันว่าจะเสียเมื่อไหร่ ไม่ทราบว่าเช็คอย่างไรได้บ้าง
3.แบตเต็มๆถ้าวิ่งปกติจะเลยสัญลักษณ์ - + มาขีดหนึ่งครับ จะไม่เต็มแบบเต็มหลอด (ยกเว้นกรณีที่วิ่งลงดอยยาวๆ) วิ่งความเร็วที่ใช้ไฟฟ้าสูงสุงประมาณ 70 กม/ชม แต่ต้องแตะคันเร่งเบามากๆ ถ้าแบตเยอะวิ่งไฟฟ้าล้วนๆประมาณ 2 กม +- (ที่เคยวิ่งใช้ความเร็วประมาณ 30-40 กม/ชม วิ่งในหมู่บ้าน ระยะทางประมาณ2กม) แต่ขับปกติจะอยู่ในระดับสัญลักษญ์ - +
4.รถใช้อยู่จังหวัดเชียงใหม่ วิ่งได้ 14-15กม/ลิตร เทียบกับ accord g9 2.4 ตกประมาณ 9-10กม/ลิตร วิ่งสลับในเมือง นอกเมือง

ปล. แรคพวงมาลัยดัง เวลาเลี้ยงซ้ายขวา จะดังครึกๆ มีวิธีแก้อยู่ครับ ลองหาๆดู แต่รถที่ใช้ยังไม่ได้เอาไปจัดการกับเสียงแรคดังเลยครับ
ตอนออกรถ ถ้าจะออกด้วยไฟฟ้าก็ต้องแตะคั้นเร่งเบาๆ ประมาณ30-40 เครื่องก็จะติด แต่ถ้าความเร็วสูงกว่านี้ เช่น 60 ถ้าอยากขับ mode ev ต้องยกคันเร่งก่อน ให้เครื่องดับแล้วก็แตะคันเร่งเบาๆ ประมาณนี้ครับ

??? ข้อมูลแน่นมากครับ แรคดังเป็นทุกคันหรอครับ ไม่ทราบแบตติดรถลูกเล็กเปลี่ยนฟรี หรือเสียค่าแบตไปเท่าไหร่ครับ

• Newbie
  • *
เพื่อนผมเพิ่งซื้อมือสองมาครับ ไมล์แก่ 22x,xxx แต่สภาพรถดีมาก
1.แบตประกัน 10 ปี ไม่จำกัดระยะทาง
2. Abs ประกัน 10 ปีหรือ 240,000 กม
สองอันนี้เช็คศูนย์เลยครับ ว่าเคลมมาหรือยัง  รถที่เพื่อนผมมันซื้อมาเคลมแบตตอน 16x,xxx กม
4. ขับในตัวเมืองเชียงใหม่ผสมชานเมือง 15-16 โล-ลิตร

แบตประกัน 10 ปี ส่วนปั๊ม ABS ให้ 10 ปีด้วยหรือครับ ถามต่อเลย Inverter ประกันกี่ปีครับหรือหมดไปพร้อมกับตัวรถปกติ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

แบตประกัน 10 ปี ส่วนปั๊ม ABS ให้ 10 ปีด้วยหรือครับ ถามต่อเลย Inverter ประกันกี่ปีครับหรือหมดไปพร้อมกับตัวรถปกติ ขอบคุณครับ
ปั้ม ABS เฉพาะรุ่นไฮบริดเคลมฟรีเหมือนไม่จำกัดระยะเวลาครับ แต่ปั้มต้องเสียก่อนเท่านั้นนะครับ เปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันที

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member

??? ข้อมูลแน่นมากครับ แรคดังเป็นทุกคันหรอครับ ไม่ทราบแบตติดรถลูกเล็กเปลี่ยนฟรี หรือเสียค่าแบตไปเท่าไหร่ครับ

ประมาณ8พันครับ เปลี่ยนที่ศูนย์

ออฟไลน์ 0%

แบตก้อนเล็กรุ่นนี้เปลี่ยนข้างนอกได้นะครับ บอกว่าเป็นรถไฮบริดรุ่นนี้ สองพันกว่า

ปั้ม ABS เฉพาะรุ่นไฮบริดเคลมฟรีเหมือนไม่จำกัดระยะเวลาครับ แต่ปั้มต้องเสียก่อนเท่านั้นนะครับ เปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันที
Abs รุ่นนี้ 240,000 กม หรือ 10 ปีครับ ขยายเวลาประกันให้เพราะมีปัญหากันเยอะ
Inverter 5 ปี ไม่จำกัดระยะทาง ปกติ
http://www.camryclub.com/forum.php?mod=viewthread&tid=22843
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2018, 15:06:42 โดย NONT4477 »

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ วันนี้ไปเช็คราคาอะไหล่มา
- แบตลูกเล็กท้ายรถ 8,980 จากเมื่อก่อน 18,000
- แบตไฮบริด 79,900 เมื่อก่อนน่าจะแสนกว่า
แต่ลืมดูราคาอินเวอร์เตอร์

ตอนนี้ยังหวั่นๆหากต้องซ่อมเอง รถยังไม่เคยเครมไรเลย กะว่าจะขับสัก 3 ปี หมดประกันขาย

ออนไลน์ Paul sa

• Jr. Member
  • **
รุ่นเบนซิน 2.4 ในช่วงปีที่ว่า มีปัญหา ABS ด้วยไหม แล้ว Toyota รับประกันเหมือน Hybrid หรือเปล่าครับ

• Newbie
  • *
รุ่นเบนซิน 2.4 ในช่วงปีที่ว่า มีปัญหา ABS ด้วยไหม แล้ว Toyota รับประกันเหมือน Hybrid หรือเปล่าครับ

มีปัญหาแค่บางคันแหละคับ ทั้งแบตทั้ง ABS ให้ถึง 10 ปี ตามที่พี่ด้านบนบอกครับ

• Newbie
  • *
วันนี้ไปเช็คประวัติซ่อมมาละครับ เหมือนโดนชนท้ายเต็ม รายการที่เปลี่ยนคือ
1.กันชน 2.คานกันกระแทกหลังกันชน 3.ฝ้าท้าย 4.เคาะพ่นสีเบ้าไฟท้าย 5. เคาะพ่นสีบังโคลนหลัง
แต่ไม่ถึงยางอะไหล่ครับไม่มีรายการเคาะหรือเปลี่ยนชิ้นนี้ อย่างนี้ถือว่าหนักไหมครับ รถมีรายการเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะตลอด มีเปลี่ยนโช็คหน้าไปแล้ว ถือว่าเล่นได้ไหมครับ ราคานี้ ขอบพระคุณอย่างยิ่ง