ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องกัดยางมั้ยครับ  (อ่าน 6744 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
น้ำมันเครื่องกัดยางมั้ยครับ
« เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 08:31:59 »
พอดีเจอข้อมูลในเน็ตมาว่า ไม่ควรให้น้ำมันเครื่องสัมผัสยางรถยนต์หรือยางอะไรก็แล้วแต่ในรถยนต์เพราะน้ำมันเครื่องมันกัดยาง จริงมั้ยครับ ถ้าจริงอย่างนี้ฝาปิดช่องเติมน้ำมันเครื่องมันมีซีลยางหรือกรองน้ำมันเครื่องมันมีโอริง ยางก็บวมหมดสิครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: น้ำมันเครื่องกัดยางมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 08:40:20 »
ยางก็น่าจะทนได้ระดับนึงครับ

ผมเคยมีสายนาฬิกาเป็นยาง คนขาย (ไซโก้) บอกว่าเป็นมันกันน้ำมันเครื่องได้ด้วย คงเพราะซี่รี่ย์นาฬิกาตัวนี้ออกแนวเรซซิ่ง

ลองมานึกดู สายแก๊สมักจะเป็น PVC

ส่วนสายน้ำมันมักจะเป็นยางครับ

มันหมายความว่าไงล่ะทีนี้ ผมก็เริ่มจะงงแล้ว 555

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: น้ำมันเครื่องกัดยางมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 09:00:49 »
น้ำมันเครื่องหมดสภาพ+ความร้อน ทำให้คุณสมบัติการยืดหยุ่นของยางเสีย ยางจะแข็งและกรอบ

น้ำมันใหม่ไม่เป็นครับ 

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 09:02:28 »
มีส่วนถูกแต่ไม่ทั้งหมด 

ถ้าเป็นยางรถยนต์ซึ่งไม่ได้ทำมาป้องกัน  ก็ย่อมมีผล  แต่พวกซีล  ไม่มีผล   แต่ละอย่างมันมีข้อจำกัดของมัน  คุณลองเอาหนังยาง แช่ในเบนซินสักนาทีซิครับ  จะเห็นว่ามันเปลี่ยนแปลง  แต่ถ้าคุณเอายางอีกประเภทที่ทนน้ำมันนี้  แช่เป็นเดือน  มันก็คงสถานะเดิม

ดังนั้น ไม่มีถูกทั้งหมดหรือผิดทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 10:33:14 »
น้ำมันใหม่ ที่ยังไม่ผ่านการใช้งาน ไม่กัดแน่นอนครับ ไม่ว่ายางนั้นจะถูกผสมด้วยอะไรที่ให้ทนต่อน้ำมันเครื่องหรือไม่ก็ตาม

แต่ถ้าผ่านการใช้งาน น้ำมันเครื่องจะไม่บริสุทธิ์(ไม่ใช่ส่วนผสมเดิม) น้ำมันเครื่องจะปะปนด้วยสิ่งที่เกิดขึ้นเพราะความร้อนหรือสิ่งที่เกิดจากการเผาไหม้เชื้อเพลิง จะทำให้น้ำมันเครื่องมีคุณสมบัติเปลี่ยนไป  แต่ยางรถยนต์สบายใจได้  แค่ขับทับ หรือกระเด็นใส่  ล้างให้สะอาดก็ใช้ได้แล้ว แต่ล้างเพื่อให้สัมผัสถนนดีนะ ไม่ใช่ล้างเพราะกลัวว่าจะกัดยาง  ส่วนชิ้นส่วนยางอื่นๆ ก็ทนได้แน่ๆ ครับ  ฝนกรด(ฝนที่ตกจะจากฟ้าชะล้างสิ่งสกปรก ก๊าซพิษ ฯลฯ)อันตรายกว่ายังทนได้

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 20:54:28 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้ครับ