ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนเช้า เกียร์ธรรมดา เข้าเกียร์1ยากเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 18921 ครั้ง)

เกียร์อื่นเข้าได้ปกติครับ ยกเว้นเกียร์1ตอนเช้า เข้ายากกว่าเพื่อน
{

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
ระยะคลัทช์น้อยไปหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
รถรุ่นไหนครับ ที่บ้านเคยใช้เชฟโด้ เกียร์ธรรมดา ก็ใส่เกียร์ 1 ยากเช่นกัน ไม่รู้เพราะอะไร
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ panjap

รถรุ่นไหนครับ ที่บ้านเคยใช้เชฟโด้ เกียร์ธรรมดา ก็ใส่เกียร์ 1 ยากเช่นกัน ไม่รู้เพราะอะไร
  Ranger T6  ครับ
{

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
เหยียบคลัชสุดไหมครับ
สำหรับเกียร์1 ต้องเหยียบสุดจริงๆ แทบทะลุพื้น
เกียร์ธรรมดาทุกรุ่น เข้ายากครับ

ออฟไลน์ flat6

ตอนอุนหภูมิน้ำมันเกียร์ต่ำๆ จะเข้าเกียร์ยากครับ ไม่แปลก
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Darkart

เช็คระบบครัชท์ ปั้มบนและล่าง
ดูระยะครัชท์
เช็คน้ำมันครัชท์
เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ยัง
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Ao_Chosi

MC ก็เป็นครับ ของผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วก็ยังเป็นน่ะ
แต่ของผมนานๆจะเป็นที และจะเข้ายากตอนรถยังไม่หยุดนิ่ง
เคยลองไปถามศูนย์ และอู่นอกที่ทำฟอร์ด ที่ผมใช้บริการ เขาก็บอกเป็นอาการปกติน่่ะ

ออฟไลน์ johnlee

ลองใหม่ ไม่ติดเครื่อง  ถ้าเข้าได้ คือคลัทช์มีปัญหา

ถ้าไม่ติดเครื่องก็ยังเข้ายาก  แหวนวิงโครเมว อาจจะมีปัญหา
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Mp4_007

เหยียบคลัชสุดไหมครับ
สำหรับเกียร์1 ต้องเหยียบสุดจริงๆ แทบทะลุพื้น
เกียร์ธรรมดาทุกรุ่น เข้ายากครับ
ไม่น่าจะใช่นะ มันไม่ได้เข้ายากนะ รถผม รีโว่ กับ ดีแมค ไม่เห็นเข้ายากเลย ไม่ต้องเหยียบครัชจนสุดด้วย เหยียบเท่าเกียร์อื่นๆนั้นละ  ปกติผมไม่เคยเหยียบครัชสุดเลย เหยียบสุดครั้งเดียวตอนสตาร์ท แค่นั้น

ออฟไลน์ TheRoadToHell

ถ้าแต่ก่อนมันเข้าง่าย แล้วตอนหลังๆมาเข้ายาก ก็แปลว่ามีปัญหา​ครับ

รถที่บ้านเกียร์​ MT  มี dmax vigo bigm vios. เข้าเกียร์​1 ง่ายทุกคันครับ  มี bigm เข้ายากเพราะน้ำมันครัชหมดครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

เช็คระบบครัชท์ ปั้มบนและล่าง
ดูระยะครัชท์
เช็คน้ำมันครัชท์
เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ยัง
พึ่งเปลี่ยนไปครั้งแรกตอน180000ครับ ตอนนี้ หลังเปลี่ยนวิ่งไป2000โล
{