ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรคดรัมเบรค ปกติใช้งานกี่ปีหรือกี่กิโลเมตรครับ  (อ่าน 16775 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
ปกติอายุการใช้งานของผ้าเบรคแบบดรัมเบรค มันใช้ได้นานแค่ไหนครับ

คือรถผมใช้มา 6 ปีกว่า 310,000 กว่าโลแล้วยังไม่เคยเปลี่ยนเลย
แต่ผ้าเบรคดิสเบรคหน้าเปลี่ยนมาแล้ว 2 ครั้งแล้วครับ   เอารถเข้าศูนย์
ครั้งที่แล้วช่างก็บอกว่ายังไม่หมด

ถ้ามันหมดมีวิธีสังเกตยังไงครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เบรคแล้วท้ายลื่น  หรือถ้าไม่สบายใจ ก็เปลี่ยน  ราคาไม่สูง ใช้คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
Vios วิ่งมาเป็นแสนโล แกะดูยังเหลืออยู่ครับ แต่เลือกที่จะเปลี่ยน เพื่ออัพเกรดคุณภาพผ้าเบรค

หลักของผมคือ สัก 1-2ปีหรือเช็คระยะครบ20000โลหรือ  เวลาเปลี่ยนผ้าเบรคหน้า จะให้ช่างแกะเบรคหลังเช็คให้ด้วยครับ

ผมยังไม่เคยใช้จนมันเตือนหรือเหยียบเบรคแล้วมันร้องอะครับ ถ้าแกะดูหายเกิน50% จับเปลี่ยนดีกว่าครับ  1000-2500 ก็ได้เบรคดีๆละครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ใช้ไม่เคยหมดครับ เพราะขายรถก่อน 555
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ดรัมหลังทนมากๆ ครับ คันเก่าผม ยังได้ตั้ง แสนกว่าโล ถึงเปลี่ยน

รุ่นใหม่ๆ ผมว่าอาจได้ 2-3 แสนโล เป็นสิบปียังไม่ต้องเปลี่ยน

แต่แนะนำ ถ้าจานเบรคมีเสียง หรือมีคราบสีแดงๆ ควรเปลี่ยนแล้วครับ

คันเก่าผมผ้าเบรคไม่หมดแต่มันมีสีแดงๆ เป็นผงออกมามาก เลยเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ toonze

ต้องถอดออกมาดูครับว่าเหลือแค่ไหน แต่ 300000 กว่าแล้วผมว่าเปลี่ยนก็ดีนะครับ ดีกว่ารอให้มันเกิดปัญหา  ยิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าไป 2 ครั้งแล้ว ครั้งที่ 3 เปลี่ยนยกชุดเลยดีกว่า

ออฟไลน์ CNX

ถอดทำความสะอาด ไล่ฝุ่น เศษโลหะ สนิมออกจากระบบเบรก เพื่อความมั่นใจครับ

รถผมตอน200,000กม. เหลืออีก50%
แต่เปลี่ยนใหม่ เพราะราคาไม่แพง B quik 8-900บ
+ สเปรย์ล้าง380บ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SLuang

ของผม Ranger 2.2 AT ใช้มา 6 ปี 1.5 แสนโล เปิดดู ทำความสะอาด ก็ยังเหลืออีกเกินครึ่งครับ
ส่วนหนึ่งเพราะไม่ใช่คนขับรถเร็ว และไม่ได้บรรทุกอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

ดรัมเบรค ใช้งานทั่วๆไปถึง 100,000 กิโล ขึ้นไป
ขับเร็วๆ เบรคบ่อยๆ 50,000 กิโล
ควรถอดดรัมเบรค ทำความสะอาด เป่าฝุ่นผงเศษผ้าเบรค ทุกๆ 6 เดือนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สมัยหนุ่มๆ ขับรถเร็ว เบรคบ่อย ห้าหมื่นโลหมด

แก่หน่อยแล้วขับช้า เบรคน้อย ดิสก์หน้าแสนกว่าโลยังเหลือ ดิสก์หลังถ้ารถมีESP DSC TRC จะราวๆ 2แสนโล คันไหนไม่มีมีแค่ ABS หลังไม่เคยเปลี่ยนจนขายรถ

แก่มากอีกนิดนึงมีรถหลายคัน แบ่งๆคันใช้สิบปีผ้าเบรคไม่เคยได้เปลี่ยน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ของผม 210,000 กม.ล่ะ ยังไม่หมด
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ holahola66

Tiida เคยเปลี่ยนตอนแสน กม.ครับ ไม่ทนเลย รถกระบะนิสสันตอนเดียวสองแสนกว่าโล ยังไม่เปลี่ยน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ  ที่แชร์ประสบการณ์และคำแนะนำ

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเปลี่ยนไป 1 ครั้ง ตอนวิ่งไปสามแสนกว่าก.ม. ครับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ปกตินี่แค่ถอดล้อแล้วเอาค้อนยางตอกๆ ฝาครอบดรัมใช่ไหมครับ เปิดออกมาทำความสะอาด เป่าแห้ง ปิดกลับ?

ออฟไลน์ YenChar

รถผม 3 ปี 7 หมื่นกว่าโล ตั้งระยะผ้าดรัมทุกหมื่นโล ทุกวันนี้ยังเกินครึ่งครับ
ผ้าเบรคหน้า ชุดที่ 2 แล้ว

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
โอ้ ดรัมหลังทนขนาดนี้เลยหรือนี่ เพิ่งทราบเลยครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18