ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Forester ตัวไม่มี turbo น่าสนใจพอที่คุ้มค่าความเสี่ยงที่จะลองใช้ไหมครับ  (อ่าน 8196 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gunnn

• Newbie
  • *
กำลังสนใจเปลี่ยนรถให้ภรรยาใช้ครับ ดูๆ Forester ip ตัวปัจจุบันของไทย ที่ต่างประเทศตกรุ่นไปแล้วไว้ครับ เนื่องจากช่วงนี้เห็นส่วนลดดึงดูดใจมาก แต่พอเข้าไปสิงตามคลับ หรือ fb กลุ่มก็ชักหวั่นๆใจกับการบริการ อะไหล่บางชิ้นรอนานมาก ศูนย์บริการก็ชอบปิดตัวหนี ภาคตะวันออกที่อยู่ก็ไม่มีศูนย์บริการแล้ว (พัทยาปิดตัว , ชลบุรีมีแต่โชว์รูมขาย) และหลายๆจังหวัดก็ทยอยกันปิด ทั้งๆที่กำลังจะเปิดตัวรุ่นใหม่ประกอบในประเทศแท้อยู่แท้ๆ รู้ว่า Subaru เป็นรถที่ดีมาก ชอบในระบบ all wheel drive แท้ๆ ปัจจุบันภรรยาใช้ 320d e90 lci ตัวสุดท้ายอยู่ก็ happy ดีครับ ซื้อมือสองมาได้ 3 ปีครับ ตั้งแต่เลขไมล์ 7 หมื่น ตอนนี้แสนสองแล้ว ชอบทุกอย่าง รับได้กับการซ่อมบำรุงและค่าอะไหล่ครับ (เข้าอู่นอกตลอด) รถไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่เค้าอยากได้รถใต้ท้องสูง จะได้ขับไม่ต้องระมัดระวังมาก ประกอบกับว่าผมชอบ Subaru มานานแล้วเลยอยากจะลองมาใช้ดูครับ หรือว่าจะรออีกสักพักแล้วซื้อ X1 1.8d ตัวปัจจุบันมือสองดีครับ เพราะแฟนเค้าก็ติดใจในการใช้งาน BMW อยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
   ถ้าไม่มี 0 หรืออู่ที่เข้าใจ sabaru อยู่ใกล้กับตัว

ก็ผ่านเถอะ ใช้รถแล้วมีความทุกข์ก็อย่าใช้ ไปตัวอื่น

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้ามีอู่คู่ใจ  ชอบก็จัดได้เลยครับ

แต่ ถ้าไม่มีโบ  มันไม่ใช่ ซู  ซาบก็เหมือนกัน ถ้าไม่มีโบ ก็ไม่ใช่ซาบ..

ออฟไลน์ Devil13

ถ้ากลัวเรื่องอะไหล่และศูนย์ แนะนำเล่นรถตลาดครับ อาจจะขับไม่ดีเท่าแต่สบายใจกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ boogie2020

ถ้าละแวกบ้านไม่มีศูนย์เลย นี่ก็น่าห่วงแล้ว

แล้วมีอู่ซูละแวกบ้านหรือในจังหวัดหรือปล่าวคับ ? ....ถ้ายังไม่มีอีกเนี่ย  ผ่านเถอะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ akewizard

บ้านเรายึดติดว่า Subaru ต้องมีเทอร์โบมากเกินไปครับ เพราะสมัยก่อนนำเข้าแต่รถเทอร์โบเช่น WRX,Legacy เป็นส่วนใหญ่เนื่องจากราคาค่าตัวที่แพงมันสมกับความแรงที่ได้

แก่นแท้จริงๆของ Subaru คือรถบ้าน Boxer ขับสี่  เน้นการขับการเกาะถนนโดยที่ไม่ค่อยสนใจความแรง (เขาถึงเรียกรถ Indy )
ทำรถบ้านมาหลายสิบปี แล้วถึงมาทำรถ Turbo ก็ตอนที่จะลงแข่ง WRC นั่นแหล่ะ.......

สถานการณ์ของตัวแทนจำหน่ายตอนนี้ไม่สู้ดีนักครับ  หลักๆจะมีตันจงเป็นตัวแทนหลักและมี Dealer เจ้าอื่นๆมารับอีกทอดนึง
บาง Dealer ทุนไม่ไหวก็ทะยอยปิดตัวไปตามที่เห็น

ถ้าสนใจ Subaru ให้ทำใจว่าเหมือนเล่นรถนำเข้าน่ะครับ  เข้าศูนย์บ้าง เข้าอู่นอกบ้าง....
บางทีก็เข้าเวปสั่งของแต่งจากต่างประเทศบ้าง (ของแต่งในไทยไม่ค่อยมี)  อยากได้อะไหล่ถูกต้องหาเอาตามเวปเพราะของศูนย์ค่อนข้างแพง เป็นต้น
คนที่ใช้พวก XV ,Forester ในตอนนี้ส่วนใหญ่ก็เริ่มจะรับกันได้แล้วก็ใช้รถกันปกติสุขดีครับ  แต่ควรมีรถสำรองไว้อีกคัน เวลามีอะไรขึ้นมาแล้วอาจจะรอซ่อมนานหน่อย

เรื่องการขับขี่แนะนำว่าไปลองให้รู้ครับ หลายคนยอมมาลำบากกับ Subaru ส่วนหนึ่งก็มาจากเรื่องนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าไม่มีปัญหาว่า ต้องขับรถเข้ามาเช็คระยะที่กรุงเทพ รับได้กับราคาอะไหล่ ที่แพงกว่าค่ายตลาดแน่ๆ มีอู่ซูบารุอยู่ใกล้ๆ ก็เล่นได้ครับ

ลองพาภรรยาไปลองขับดูครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
ชินกับอัตราเร่ง 320d มา 3 ปีแล้ว ผมว่า x1 1.8d มือสอง น่าจะเหมาะกับคุณภรรยามากกว่านะครับ

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
คิดดูว่า  ศูนย์หายปุ๊บ  ผมรีบไปซื้อ Brio มา สำรองใช้เลย  :-X

หมดภาระ  คงย้ายไป BM แล้ว ไม่อยากลุ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2018, 12:26:24 โดย Civic_FD »
Wave Z

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
รถดีๆ ที่ไม่ค่อยเห็นบนถนน นานน๊านน จะเจอสักคน

โจทย์นี้ คนทำตลาดยังแก้ไม่ได้สักที

ออฟไลน์ tumsung

• Jr. Member
  • **
แนะนำ CX-5 ไว้เป็นตัวเลือกอีก 1 ตัว ที่ไม่ใช่ตัวดีเซล ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมก็ชอบนะอยากได้Forester แต่เห็นแต่ละคนรออะไหล่กันหลายเดือนมาก

ออฟไลน์ Sit: )

แนะนำ CX-5 ไว้เป็นตัวเลือกอีก 1 ตัว ที่ไม่ใช่ตัวดีเซล ครับ

พิมพ์แบบนี้ไว้
แต่กดลบไป เพราะไม่เห็นถามถึง mazda
แต่ก็มีคนคิดแบบผมจริงๆด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถดีๆ ที่ไม่ค่อยเห็นบนถนน นานน๊านน จะเจอสักคน

โจทย์นี้ คนทำตลาดยังแก้ไม่ได้สักที
ผมเจอทุกวัน และทุกครังที่ขับออกนอกบ้านครับ ส่วนมากจะเป็น xv  8)

ถ้ามีเงินก็ขับไปเถอะครับ หรือ มือสอง turbo ก็น่าจะดี

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ วันนี้ก็เพิ่งได้ข่าวว่าศูนย์บริการขอนแก่น และศูนย์แถวห้างแฟชั่นไอแลนด์ก็ประกาศจะปิดตัวแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2018, 20:40:56 โดย Gunnn »

ออฟไลน์ golf8023

ราคามันเย้ายวนมากครับ ลูกค้าผมเพิ่งถอยมาคันนึง แต่มี0ใกล้บ้านครับ ในกทม.ด้วย ไม่น่าห่วง แล้วเขามีรถหลายคันอยู่ครับ

ออฟไลน์ BN`

Forester รออะไหล่นานหน่อยครับ แต่ถ้ารับได้ก็โอเค

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ตวรถดีครับ ผมใช้ xv อยู่ ถูกใจในสมรรถนะ
แต่อะไหล่แพงบ้าบอ คุณภาพบางชิ้นไม่ค่อยดี
ทุกวันนี้ผมสั่งอะไหล่จากต่างประเทศมาใช้เองครับ ราคาถูกกว่าเบิกศูนย์ไทยด้วย
ที่จริงจะมาบ่นให้subaru ราคายิ่งตกทำไมหว่า น่าจะอวยๆให้คนมาใช้เยอะๆเผื่อราคาขายต่อจะดี555
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ superest

• Full Member
Subaru เปิดตัวโรงงานประกอบ Forester ในบ้านเรา แล้วครับ ที่ นิคมฯ ลาดกระบัง  แต่ น่าจะประกอบเป็นรุ่นใหม่เลย ไม่รู้ พอจะช่วยอะไรได้บ้างไหม

• Newbie
  • *
Subaru เปิดตัวโรงงานประกอบ Forester ในบ้านเรา แล้วครับ ที่ นิคมฯ ลาดกระบัง  แต่ น่าจะประกอบเป็นรุ่นใหม่เลย ไม่รู้ พอจะช่วยอะไรได้บ้างไหม
นั่นสิครับ เพิ่งเริ่มเปิดลายประกอบ forester ในประเทศแท้ๆ แต่ศูนย์บริการกลับทยอยปิดตัวกันเป็นแถว

ออฟไลน์ FyGI

ก่อนซื้อ ผมก็เคยกังวลแบบ จขกท. ครับ

แต่พอมาใช้จริงลืมข้อกังวลไปเลย
ตอนนี้ใช้มาได้เกือบ 3 ปี 8 หมื่นโล ก็ยังปกติดี
อะไหล่รอนานคือ อะไหล่ที่เคลมซะส่วนใหญ่
เรื่องแบบนี้ ต่างกรรมต่างวาระ บางคนเคลมนาน บางคนเคลมแป๊บเดียว

แต่ผมกลับไม่กล้าใช้ รถยุโรป นะ กลัวตอนหลังหมดระยะประกันครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้ากลัวเรื่องอะไหล่และศูนย์ แนะนำเล่นรถตลาดครับ อาจจะขับไม่ดีเท่าแต่สบายใจกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ -Brian

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ วันนี้ก็เพิ่งได้ข่าวว่าศูนย์บริการขอนแก่น และศูนย์แถวห้างแฟชั่นไอแลนด์ก็ประกาศจะปิดตัวแล้วครับ

จริงหรือครับ ศูนย์ข้างแฟชั่น เพิ่งเปิดทำการไปเองไม่ใช่เหรอครับ

จริงหรือครับ ศูนย์ข้างแฟชั่น เพิ่งเปิดทำการไปเองไม่ใช่เหรอครับ

ศูนย์ สควอญ่ามอเตอร์ครับ  เมื่อก่อนนำเข้า Skoda  ต่อมาก็มาขาย Mazda แล้วปิดไป
ไม่นานมานี่พึ่งมาเปิด Subaru ยังไม่เท่าไหร่ก็มีข่าวว่าจะปิดครับ  สงสัยทุนไม่ถึงจริงๆ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เข้ามาดูครับ ฟังดูค่อนข้างน่ากังวลนะครับ เรื่องศูนย์

อย่างแถวบ้านผม นี่มีศูนย์ Subaru พอสมควรครับ (ใกล้ด้วย)

ยังพอจะพึ่งพาได้ครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็ดูๆ อยู่ ดีหน่อยอยู่ในกทม ไป 0 บางนา หรือ 0 เสรีไทยก็พอๆกัน แต่เหมือนที่สุทธิสารจะบริการดี
แต่จะเอามาเป็นรถใช้งาน กลัวเรื่องอะไหล่เนี่ยแหละ

ออฟไลน์ yod artstu

เรื่องศูนย์ ตอนที่รถเข้าเช็คระยะปกติ ก็ไม่มีอะไรแตกต่างจาก
toyota และ honda ที่ใช้นะครับ ยกเว้นค่าใช้จ่ายเรื่องของเหลวที่สูงกว่า
เคลมอะไหล่ในระยะประกันก็รอนานจริงครับ ผมก็รอมาแล้ว

เรื่องการขับขี่อันนี้ จขกท คงพอทราบดีอยู่แล้ว แต่เรื่องเก็บเสียง
ต้องลองให้ ผบ. ไปลองขับครับ การเก็บเสียงยังห่างจาก BMW ครับ
e34 ปี 1990 ผมยังเงียบกว่า xv เยอะ ขนาดผมรื้อแดมป์ในรถเก่าๆทิ้งตอนทำภายในใหม่
ออกไปหลายกิโลกรัมแล้ว มันก็ยังเก็บเสียงดีกว่ามากๆ เรื่องเสียง forester ตัวปัจจุบันก็ไม่ได้เงียบครับ
ดีกว่า xv นิดเดียว แต่ยังห่างจาก bmw e34 กับ camry ahv41
แต่ตัวใหม่ที่จะประกอบไทย ไม่รู้นะครับว่าเสียงจะเป็นยังไง และก็รอลุ้นกันดีกว่าครับว่า
ตัวรถที่เครื่องแรงน้อยกว่าคู่แข่งแล้ว นอกจากระบบ eye sight แล้ว จะมีราคาพอสู้กับคู่แข่งได้ไหม
เพราะเครื่อง 2.0 ตัวนี้จัดว่าอืดเพราะเกียร์อมครับ
: )

ออฟไลน์ mpo360

• Newbie
  • *
ผมพึ่งออก Forester มา วันนี้ก็ครบ 1 เดือนพอดี ศูนย์ชลบุรี ตอนแรกก็อุ่นใจว่าศูนย์พัทยามี Service พอได้ข่าวปิดตัวก่อนระยะเช็ค 1,000 โล กังวลเลยกลัวหาศูนย์เข้าไม่ได้ สุดท้ายวิ่งไปศูนย์บางนา ก็สะดวกดีครับ ไม่ไกลมาก รถน้องชาย XV ก็เอาเข้าศูนย์นี้ วิ่งใช้งานชลบุรี ก็ไม่ได้บ่นอะไรน่ะครับ จะมีบ่นก็แค่เรื่องราคาอะไหล่ เรื่องการขับขี่ชอบครับ ขับสนุก ใช้วิ่งมาทำงาน Happy ครับ ส่วนอู่นอก ได้ข่าวว่ามีอู่ทำ Subaru แถวๆ อ.พนัส ชลบุรี ครับ (ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ อยู่โซนภาคตะวันออก ครับ)

ทุกวันนี้ผมสั่งอะไหล่จากต่างประเทศมาใช้เองครับ ราคาถูกกว่าเบิกศูนย์ไทยด้วย

บางทีก็เข้าเวปสั่งของแต่งจากต่างประเทศบ้าง (ของแต่งในไทยไม่ค่อยมี)
สอบถามเรื่องสั่งอะไหล่จากต่างประเทศหน่อยครับ ไม่ทราบมีเว็บไหนแนะนำบ้างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2018, 09:50:57 โดย mpo360 »

ผมพึ่งออก Forester มา วันนี้ก็ครบ 1 เดือนพอดี ศูนย์ชลบุรี ตอนแรกก็อุ่นใจว่าศูนย์พัทยามี Service พอได้ข่าวปิดตัวก่อนระยะเช็ค 1,000 โล กังวลเลยกลัวหาศูนย์เข้าไม่ได้ สุดท้ายวิ่งไปศูนย์บางนา ก็สะดวกดีครับ ไม่ไกลมาก รถน้องชาย XV ก็เอาเข้าศูนย์นี้ วิ่งใช้งานชลบุรี ก็ไม่ได้บ่นอะไรน่ะครับ จะมีบ่นก็แค่เรื่องราคาอะไหล่ เรื่องการขับขี่ชอบครับ ขับสนุก ใช้วิ่งมาทำงาน Happy ครับ ส่วนอู่นอก ได้ข่าวว่ามีอู่ทำ Subaru แถวๆ อ.พนัส ชลบุรี ครับ (ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ อยู่โซนภาคตะวันออก ครับ)

บางทีก็เข้าเวปสั่งของแต่งจากต่างประเทศบ้าง (ของแต่งในไทยไม่ค่อยมี)
สอบถามเรื่องสั่งอะไหล่จากต่างประเทศหน่อยครับ ไม่ทราบมีเว็บไหนแนะนำบ้างครับ

ลองเข้าไปในห้อง Forester Market ใน facebook ดูก่อนครับ  มีคนหิ้วของแต่งจากต่างประเทศเข้ามาพอสมควร
หรือ search ใน facebook ชื่อ "ห้องซื้อขายแลกเปลี่ยน subaru เท่านั้น" ก็ได้ จะเจอของแต่งหลายๆรุ่น แต่บางอย่างก็ใช้กับ Forester ได้

ออฟไลน์ Nattasetsk

• Newbie
  • *
ผมผิดหวังครับ เคยไป tesr drive มาละ ช่ามาก