ผู้เขียน หัวข้อ: ฮุนไดในไทยนี่ใจคอจะขายแต่รถตู้อย่างเดียวจริงๆเหรอครับ  (อ่าน 9117 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
แปลกใจว่าฮุนไดในไทยเขาจะขายแต่รถตู้อย่างเดียวแบบนี้ไปอีกนานแค่ไหนครับ ทั้งที่ตัวเองก็มีของดีที่น่าสนใจอยู่ไม่น้อยในมือตอนนี้

ทั้งเก๋งและsuvตอนนี้ที่ดีไซน์ก้าวล้ำไปไกลกว่าค่ายญี่ปุ่นบางค่ายซะอีก ออฟชั่นก็จัดว่าเด็ด ดูแล้วถ้ากการตลาดดีไปได้ไม่ยากเลย

ลำพังแค่จะขายแต่รถตู้อย่างเดียวมันจะอยู่ได้นานแค่ไหนกันเชียว รึว่าเขามีแผนอยู่แต่ซุ่มๆไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เขาก็คงอยากทำรุ่นอื่นด้วยนะครับ แต่ทำแล้วไม่รุ่ง
เหมือน อีซูซุ เคยออกเก๋งทีนึง  8)

หรือไม่ก็ทำรถตู้ให้หลากหลายก็ดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถตู้คู่แข่งมันไม่เยอะ ราคาจับต้องได้ เครื่องดีเซล เลยเกิด
Kiaก็น่าสนใจ รถสวยๆเพียบ แต่ก็ดับเหมือนกัน

ออฟไลน์ tnp_super

Tucon เขาเลิกขายแล้วเหรอครับ

ออฟไลน์ kez

ก็เอามาแล้วไม่มีคนซื้อ  ก็ไม่เอามา

ออฟไลน์ holahola66

เป็นแบรนด์ที่น่าสนใจกว่า MG หลายเท่าตัว แต่ไม่มาลุยจริงจังซะทีครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
ก่อนหน้านี้เอา Elantra Sport มาขาย ออพชั่นก็ดี ตัวรถก็ดี ราคาไม่แพง ยังขายยากเลยอ่ะครับ ซึ่งตอนนั้นผมก็จะออกรถพอดี ไปดูรถมาแล้วก็พอใจจะซื้ออยู่แล้ว แต่กลัวเรื่องหลังการขาย เรื่องซ่อม เลยไม่เอา ส่วนคนอื่นที่ไม่ซื้ออาจจะมีเหตุผลอื่นๆ บริษัทต้องตีโจทย์ตรงนี้ให้แตก ไม่งั้นก็ขายแต่รถตู้ไปเรื่อยๆอ่า

ออฟไลน์ Stp

ขนาดรถตู้ยังโดนเกาหลีกั๊กภายในโฉมใหม่ ไม่รู้ว่าเกาหลีอยากให้ตัวแทนไทยขายของหรือเปล่าที่ทำแบบนี้ ช่วงกลับเข้ามาไทยใหม่ๆ ผมว่าสภาพดีกว่านี้เยอะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ earthster

• Newbie
  • *
เคยขายหลายรุ่น แต่มันขายไม่ออกครับ

ออฟไลน์ akewizard

หลายๆรุ่นส่วนใหญ่มันต้องนำเข้ามาครับราคาเลยค่อนข้างแรง ทำราคาขายแข่งลำบาก
สมมุติฮุนไดกล้าตั้งโรงงานในอาเซียนแล้วทำราคาชนพวก C-Sec D-Sec ญี่ปุ่นได้  ผมว่าก็มีลุ้นน่ะ

ออฟไลน์ alpha14

H1ตัวนี้ขายได้ฉลุยราคาน่าคบ ผมยังสนใจเลย ทุกอย่างดูดีหมด รุ่นอื่นๆเอามาขายแล้วหน้าแตก ไม่มาดีกว่า ลากขายตู้ไปเป็น1ในตลาด ดูเท่ห์กว่านะผมว่า  ::)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เสี่ยงมากถ้าจะขายแต่ H-1

เพราะถ้ายี่ห้ออื่นออกรถตู้ที่ดีกว่าและถูกกว่าออกมา

ฮุนไดเอ้ยยยย 555

ออฟไลน์ Gordon Freeman

รอดูรถตู้ MG ออกก่อน เค้าคงขยับอีกซักนิด

อย่างน้อยๆ ให้ ESP ในทุกรุ่นย่อยก็ยังดี
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ AkE

เคยทำแล้วไม่รุ่งคงไม่มาทำเต็มที่อีกมั้งครับอันนี้ผมเคยคิดมาหลายปีละคิดเองส่วนตัวนะครับผมว่ารถเกาหลีไม่ค่อยเน้นตลาดประเทศที่รถขับพวงมาลัยฝั่งขวานะครับที่ขายได้ดีนี่ขับพวงมาลัยซ้ายเหมือนในชาติเค้าเองทั้งนั้น ไม่มีข้อมูลนะครับคิดเองล้วนๆ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ระวังฮุนไดถามกลับ

ใจคอลูกค้าคนไทยจะซื้อแต่รถตู้อย่างเดียวจริงๆเหรอ

ออฟไลน์ seeker

Tuscon มา 2 ล้านกว่าจะซื้อไหม
Elantra ราคาเท่า ซีวิค อัลติส จะซื้อไหม จะซื้อกันเท่าไหร่

ผมใช้ H1 ขับขี่ใช้ได้ แต่ถ้ามีรถญี่ปุ่นที่ราคาใกล้เคียง ขับได้พอๆกันก็คงไปค่ายญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ golf8023

คำตอบมันชัดเจนจากยอดขาย Elantra Sonata แล้วครับ
คนซื้อไม่มั่นใจใน0บริการที่น้อยนิด
คนขายเห็นยอดขายเท่านี้ จะเปิด0เยอะแยะไปทำไม
รถตู้ที่ตัวเองขาย แทบไม่ต้องพูดอะไรมาก ลูกค้ามาดูๆ เห็นราคา ลองขับนิดหน่อย จอง ขายง๊ายง่าย

ออฟไลน์ cadherin

ยอดขายในจีนต่ำลง กำไร ไตรมาสแรกหายไป 48%

เลยคิดว่าจะส่งรถที่ประกอบในจีนมาขายใน southeast asia ไม่รู้ข่าวลือ รึ ข่าวจริง

The experience exposed South Korean companies’ reliance on the Chinese market, pushing the Seoul government to court counterparts in Southeast Asia where the number of Korean cars is paltry compared with those of neighboring Japan.

“Hyundai is considering (exporting China-made vehicles) to emerging markets such as Southeast Asia,” the person said. “Europe may also be a consideration.”

https://www.reuters.com/article/us-hyundai-motor-china-asean-exclusive/exclusive-hyundai-to-ship-china-made-cars-to-southeast-asia-amid-erratic-sales-recovery-idUSKCN1LE135

https://phys.org/news/2018-04-hyundai-motor-quarter-net-profit.html

ออนไลน์ e:smart Hybrid

ที่ไม่ประกอบในไทย ไม่ขายเลย มันมีเหตุผลนิครับ

รถญี่ปุ่นผูกขาดตลาดในแถบนี้ไปแล้ว
ผูกขาดถึงขั้นโรงงานผลิตอะไหล่ แบบนี้ลองคิดดูสิครับ

ว่าเขาจะไปสั่งผลิตได้ไหม ถ้าผลิตมากๆ

ถ้าผลิตน้อย นำเข้าอะไหล่มาก ลูกค้า ก็จะไม่เอาอีก เพราะอะไหล่แพง

ทุกวันนี้ไปดูเลยครับ ฮุนไดที่มี stock อะไหล่ มีแต่ H1 เท่านั้น รุ่นอื่นยากครับ

ส่วนตัวผมว่า ทำตลาดแบบนี้ดีแล้วครับ...ฉลาดหลบดี ไปขายรถตู้นะ

และขอชม ฮุนไดฉลาดมากที่ให้คนญี่ปุ่นทำตลาด อย่างน้อยๆ ค่ายญี่ปุ่นยังเกรงใจคนประเทศเดียวกันเอง (บ้าง)

ดีกว่ามาทำตลาดเองมากครับ ที่ชนคือ ญี่ปุ่นกับเกาหลี

ค่ายญี่ปุ่นคงไม่ปล่อยช่องว่างให้คนเกาหลีแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

ใจคอเขาก็อยากขายหลายๆ รุ่นแหละ เคยลองเอาหลายๆ รุ่นมาขาย แต่ก็ไปไม่รอดสักรุ่น เพราะราคามันสู้รถประกอบในประเทศไม่ได้ทั้งๆ ที่มันก็ class เดียวกัน Sonata ลองทำตลาดดู 2 gen Tucson อีก 2 gen elantra ก็ไม่รอดเพราะราคาสูงกว่า option น้อยกว่า พอเขาเอาตัวประกอบมาเลย์เข้ามา ราคาสู้ได้ ทุกอย่างสู้ได้ ให้ประกันตัวรถอีก 7 ปี ก็ยังไปไม่รอด ล่าสุดเอา Ioniq เข้ามา น่าจะไปไม่รอดเหมือนหลายๆ รุ่นที่กล่าวมา สรุป มีแต่คนในอินเตอร์เน็ทเชียร์ แต่ในชีวิตจริง ผู้บริโภคส่วนมากเลือกซื้อรถญี่ปุ่น 

ออฟไลน์ Fly to dream

อยากให้มาจริงจังโดยควบ Kia มาเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BN`

ถ้าไม่ประกอบใน ผมคิดว่ายากที่จะสู้ยี่ห้อเจ้าตลาดจากญี่ปุ่นได้ครับ

ผมเองก็อยากให้ฮุนไดทำตลาดรถเก๋งบ้างเหมือนกัน จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เขาเคยขายรถประเภทอื่นครับ แต่ที่เหลือเท่านี้คงเดาได้ไม่ยากว่าเพราะอะไร

ถ้าผมเป็นคนทางฝั่งฮุนไดแล้วเจอคำถามแบบนี้คงได้แต่ยิ้มแห้งๆ  ;D 
ประมาณว่าปู่บอกให้ปลุกตี 4 ด้วย แล้วเราไปปลุกปุ๊บ ไม่ตื่น ปลุกแทบตาย แกงัวเงียแล้วด่าใส่ พอ 6 โมงแกตื่น เฮ้ยสายแล้ว ทำไมไม่ปลุก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2018, 01:17:11 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ประวัติไม่ดี  รุ่งยากครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ kiwiwi

ที่ไม่ประกอบในไทย ไม่ขายเลย มันมีเหตุผลนิครับ

รถญี่ปุ่นผูกขาดตลาดในแถบนี้ไปแล้ว
ผูกขาดถึงขั้นโรงงานผลิตอะไหล่ แบบนี้ลองคิดดูสิครับ

ว่าเขาจะไปสั่งผลิตได้ไหม ถ้าผลิตมากๆ

ถ้าผลิตน้อย นำเข้าอะไหล่มาก ลูกค้า ก็จะไม่เอาอีก เพราะอะไหล่แพง

ทุกวันนี้ไปดูเลยครับ ฮุนไดที่มี stock อะไหล่ มีแต่ H1 เท่านั้น รุ่นอื่นยากครับ

ส่วนตัวผมว่า ทำตลาดแบบนี้ดีแล้วครับ...ฉลาดหลบดี ไปขายรถตู้นะ

และขอชม ฮุนไดฉลาดมากที่ให้คนญี่ปุ่นทำตลาด อย่างน้อยๆ ค่ายญี่ปุ่นยังเกรงใจคนประเทศเดียวกันเอง (บ้าง)

ดีกว่ามาทำตลาดเองมากครับ ที่ชนคือ ญี่ปุ่นกับเกาหลี

ค่ายญี่ปุ่นคงไม่ปล่อยช่องว่างให้คนเกาหลีแน่ๆ ครับ

เคยได้อ่านข่าวเมื่อนานมาแล้วว่า ฮุนไดต้องใช้เม็ดเงินถึง4พันล้านบาทเพื่อมาลงทุนสต๊อกอะไหล่ให้เจ้า h1

เพื่อให้คนใช้รถสามารถใช้ได้ถึง 10 ปี และเกิดการซื้อขายวนไปสู่รถมือ2

นี่แค่โมเดลเดียว

ตลาดบ้านเราและอื่นๆใน south east asia ส่วนใหญ่ไม่ใช้รถแบบ 5 -​7ปีทิ้ง ดังนั้นการเริ่มอะไรๆมันลำบากมากๆครับ

สองทางที่ค่ายรถจะเอามาแข่งกับรถญี่ปุ่นที่มีพื้นฐานดีมากๆได้คือ

1.ตั้งราคาให้ถูก ถูกกว่า segment เดียวกันทีนึง 1- 2แสน โดยที่สต๊อกแค่อะไหล่วิ่ง

2.ลงทุนระบบสต๊อกอะไหล่ให้ได้ 10ปีต่อคัน จะในรูปแบบไหนก็ได้...

ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกพอควรครับ ผมแค่วิเคราะห์ตามที่เห็น

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ตอนนี้ที่อยู่ได้ก็เพราะราคาไม่ไปชนกับญี่ปุ่น และแต่งตั้งให้ญี่ปุ่นดำเนินงานแทน เท่าที่เคยมีประสบการณ์กับเกาหลี เขามักจะไม่ลงทุนเอง หรือทำตลาดเอง แต่จะให้คนท้องถิ่นทำ ถ้าเจ๊งก็เปลี่ยนตัวแทนใหม่

ออฟไลน์ Lammerison

ได้ข่าวมาว่า ตระเวณหาโรงงานประกอบอยู่ครับ ไปหลายที่แล้ว แต่ก็ไม่ตัดสินใจ หรือ สรุป ซะที

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ถ้าจะลงมาทำตลาดต้องเงินถึงละครับ เปิดตัวทำราคาให้น่าสนใจจริงๆ เครื่องบริการหลังการขายต้องพร้อม อะไหล่ต้องมีสำรองพอสมควร แล้วก็ต้องรักษาความดีของแบรนด์ไว้อย่างน้อย 5ปี คนจะเริ่มหันมามองเพิ่มขึ้น ถ้าสายป่านไม่ยาวจริง ถอยดีกว่า ไม่เจ็บตัว ขนาดรถ H1 ผมก็เห็นคนบ่นบ้างแต่ความคุ้มค่ามันมีมากกว่า รถแบบนี้คู่แข่งไม่เยอะเลย commuter ก็แนวรถขนส่ง Alphard velfire ก็แพงเกิน ส่วนรถเก๋งค่อยๆหายไปจากถนนจริงไปครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
เค้าคงอยากplay safeมากกว่าครับ

ออฟไลน์ axister

คงต้องลงเงินเยอะๆเหมือน mg audi มั้งครับ คงไทยยานแม่นิเค้าก็ไม่ได้สนใจ ตั้งแต่ไหนแต่ไร แบบขายขำๆ นำเข้ามาแบบทิ้งๆขว้างๆ ตั้งแต่ bmw จนปัจจุบัน audi ไปฟูมฟักกะอีกเจ้าแล้ว

แต่ส่วนตัวผมมองต่าง ที่บ้านเคยใช้ excel กับ sonata ปัญหาเยอะมากมาย ศูนย์บริการก็ meh รุ่นใหม่ๆ ผมเคยใช้ที่ยุโรป สเปคอาจจะไม่เหมือนกันรึเปล่ายังไง เพราะผมใช้ละรู้สึกว่าชอบโตต้ามากกว่านะ มี kia ที่มองว่าโอเคน่าใช้

อ้อ excel สมัยก่อนไม่แน่ใจใครเอาเข้ามาตอนนั้นเด็กมาก ที่ศูนย์มันอยู่ตรงปิ่นเกล้า ตอนนั้นกลับจากโรงเรียน ควันขึ้นหน้ารถ เข้าศูนย์ทันที ออกมาอยู่บนคู่ขนานลอยฟ้า ก็ขึ้นอีกวัยเด็กขมขื่นมากจิงๆกะฮุนได