ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำอีกทีครับ มือ1 VS มือ2  (อ่าน 7927 ครั้ง)

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำอีกทีครับ มือ1 VS มือ2
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 16:14:16 »
Jazz มือ 1 เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ดาวน์ 4 แสน ผ่อนสบายนะ
ถ้าเอา honda มือสอง เลือกที่มี ultimate care จะดีมาก

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำอีกทีครับ มือ1 VS มือ2
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 18:28:43 »
รถมือสองระยะห้าปีเริ่มจะถึงเวลาซ่อมแล้วนะครับ เราไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมใช้อย่างไร ถึงจะเข้าศูนย์ตลอดก็ตาม

ยิ่งเงื่อนไขการใช้งานคือ 3 เดือนต่อหมื่นกิโล มากกว่ารถผมวิ่งรวมกันสองปีซะอีก (รถผมปีครึ่งเพิ่งห้าพันกิโล จอดอย่างเดียว เอาเวลาไปบินหมด)
และซี้อรถมือสอง มีค่าใช้จ่ายส่วนเกิน เช่น ค่ายาง ค่าถ่ายน้ำมันเกียร์ ค่าแรงจุกจิกที่จะตามมา

การซี้อรถมือหนึ่ง เราสามารถคุมค่าใช้จ่ายพวกนี้ได้ เพราะใช้รถเยอะ ต้องบำรุงรักษาประจำ เช่น ฟรีค่าแรง ก็ช่วยลดค่าใช้จ่ายได้
หรือการเคลมขี้นส่วนที่มีปัญหา ก็สามารถทำได้ฟรี ซึ่งรถมือสองถ้าไม่ซี้อวารันตีเพิ่ม ก็ไม่สามารถทำได้ ต้องเสียเงินเสียเวลาอีก

รถใหม่ เรารู้ว่าตัวเองขับยังไง ดูแลแบบไหน จะสามารถใช้งานได้สนิทใจมากกว่ามือสอง

รวมถึงดอกเบี้ยรถใหม่ที่น้อยกว่า เช่น 0% ก็ยิ่งช่วยลดค่าใช้จ่ายตรงนี้ลง เรียกว่าทุกครั้ังที่ผ่อนโดนต้นเงินตลอด

ลองดูครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 19:08:02 »
เอาจริงปกติผมจะแนะนำให้ซื้อมือสองตลอดนะ รถสมัยใหม่ยี่ห้อเจ้าตลาด ต่อให้เก่าแล้วโอกาสที่จะมีปัญหาจะน้อยมาก แต่กรณีนี้ผมจะแนะนำให้ซื้อใหม่ครับ ด้วยเหตุผล 2 อย่างด้วยกัน ทั้งสองตั้งอยู่บนสมมติฐานที่ว่าคุณจะเอา Honda Jazz เท่านั้น

1. Honda เป็นรถที่วัสดุเสื่อมไวมากครับ มันจะไม่เสื่อมจนวิ่งไม่ได้หรอก แต่อะไหล่เล็ก ๆ จุกจิกหลายอย่างจะเริ่มมีให้เห็นกันละว่ามันไม่แน่นเหมือนใหม่ ในขณะที่ Toyota ปีเดียวกัน วิ่งเยอะกว่า จะให้ความรู้สึกเหมือนรถใหม่มากกว่า
2. Honda เป็นรถที่มูลค่าเสื่อมน้อยมาก น้อยกว่ายี่ห้ออื่น ๆ ทั้งปวง ราคาแข็งแบบนี้ เหมาะกับการซื้อใหม่แล้วใช้ยาว ๆ เป็นสิบปีเสียมากกว่า ด้วยความที่ว่ามันเป็นรถที่เป็นที่นิยมในการเอาไปแต่งด้วย ทั้ง Jazz หรือ Civic ก็ตาม ในทางกลับกัน Accord กลับไม่ได้เป็นในระดับเดียวกันนั้น

แต่ถ้าเราตัดว่า ไม่จำเป็นต้องเป็น Honda ออกไป ทีนี้การซื้อมือสอง ก็น่าสนใจมากขึ้นครับ ในงบ 4 แสน คุณสามารถซื้อ Corolla Altis ปี 11-13 สภาพสวย ๆ ได้เลย ถ้าเลือกคันที่ดีมา แล้วรุ่นนี้ปัญหาไม่ค่อยเยอะอยู่แล้ว มันจะไม่จุกจิกกวนใจใด ๆ ไปอีกนานมาก ต่อให้มีปัญหา ซ่อมก็ไม่แพง ซ่อมแล้วจบ

ซึ่ง Honda ถ้าเอาคันที่ดี ๆ มา มันก็ดีเหมือนกันนั่นแหละ แต่ไม่น่าสนใจเท่าด้วยเหตุผล 2 ข้อตามข้างบนนั้น ถ้าต้อง Honda จริง ออกใหม่ไปเลยครับ แต่ถ้าไม่ซีเรียสว่าไม่จำเป็นต้อง Honda ดูรถมือสองเอาไว้ก็น่าสนใจไม่น้อยเลย มันประหยัดเงินกว่ามาก ๆ ครับ ยิ่งเก่า แล้วจับรถที่ดีเป็น ยิ่งประหยัดมากขึ้นเท่านั้น

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 19:53:31 »
มีสดมา 4แสน รายรับก็ราวๆ 40k

ทำไมไม่เก้บอีกนิด สดมือ 1 ไปเลยหละครับ ที่ผ่านมาก็น่าจะมีเงินเก็บบ้าง

แต่เห็นว่าดอก 0% ที่ไปคุยมา เป็นผมคงเลือกมือ 1 ครับ

มือ 2 ใครขับมายังไงบ้างก็ไม่รู้บางอันก็ถึงเวลา maintenance ใหญ่ หรืออะไรที่เราไม่รู้

สำหรับผมให้ค่ากับเวลามากกว่า ซื้อมือสองมาต้องมานั่งเก็บนั่งซ่อมเสียเวลาชีวิตไปหน่อย

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 20:20:12 »
ดอกรถใหม่เดี๋ยวนี้ไม่แพง รถเก่าไป 4-5 ปี กัยส่วนต่างมือ 2 3-4 แสน ผมแนะนำ ลดความเสี่ยง จัดมือ 1 โลดครับ รถระดับนี้ราคาตกน้อยมาก ถ้ามีงบพอ น่าจะเสี่ยงน้อยกว่าเอารถวิ่งเกือบแสนที่กำลังจะถึงช่วงซ่อมบำรุงใหญ่ อุปกรณ์ความปลอดภัยรุ่นใหม่กะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 22:04:21 »
มือ 2 ก็น่าสนใจ ถ้ารถ รู้ประวัดิแน่นอน (ไม่เคยชนหนัก - ไม่เคยซ่อมระบบสำคัญๆ มา)
แต่... มือ 2 ที่ว่านั้น  ควรซื้อเงินสด / ใช้เงินก้อน 400,000 ซื้อเลย

เพราะ ถ้ามือ 2 ก็ยังต้องดาวน์แค่ 1-2 แสน แล้วผ่อนอีก 2-4 ปี ... อัตราดอกเบี้ยจะแพงกว่ารถป้ายแดงพอสมควร จน...
ไม่คุ้มที่จะซื้อมือ 2  เมื่อมาเทียบกับ ดาวน์ + ผ่อนรถป้ายแดง รุ่นเดียวกัน-รุ่นพอๆ กัน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 08:03:09 »
มาสด้า2
1.3 ประหยัดน้ำมันดี

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 22:25:04 »
ความคิดผม ไม่ชอบรถเก่ามาก มันจะเจ็บออด ๆ แอดๆ ไปทีละน้อย ๆ เสียเวลาไปติดตามงานซ่อม วุ่นวายครับ เอาเวลาไปหาเงินดีกว่า (กรณีรายได้คุ้มกว่าเวลานะครับ)

เท่าที่ 3 คันว่ามา ถ้าจะซื้อมือสอง swift RX ก็ดีครับ ไปดูว่าไม่ชน ไม่เปลี่ยนเกียร์ เปลี่ยน แรค ก็น่าจะโอเคแล้ว

ไม่งั้นก็ออก yaris มือ 1 ครับ จะ 4 หรือ 5 ประตูก็แล้วแต่เลย วิ่งเยอะ คิดเรื่องเงินเยอะ อย่าไปซื้อมือ 1 ยี่ห้อไม่ตลาดครับ เจ็บหนักเปล่า ๆ

ออฟไลน์ imshadow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 07:00:38 »
ต้องถามตัวเองก่อนว่า เวลารถมีอาการแปลก มีคนใกล้ตัวที่สามารถมาดูคร่าวๆ ว่ารถน่าจะเป็นอะไรได้ไหม?

ถ้ามีก็แนะให้มองๆ รถที่ไม่ใช่เจ้าตลาด เพราะราคาจะถูกม๊าก อย่าง Sylphy ก็ได้
แต่ถ้าไม่มี แนะห่วงเรื่องราคาขายต่อด้วย แนะนำมือหนึ่ง Toyota, Honda เลยครับ

แชร์ประสบการณ์ ผมละกันนะครับ คล้ายๆ คุณเลย แต่ตอนนั้นผมทำงานนอกได้เงินมาก้อนนึง

โจทย์ตอนนั้นคือชอบรถ 5 ประตูใช้งานแบบรอบด้าน
ตอนแรกคิดว่าจะเอา Yaris มือหนึ่งดาวน์แล้วผ่อนเอา
สุดท้ายมาจบที่ Nissan Tiida 1.8 อายุ 5 ปี เพราะพ่อแฟนทำเต้นรถแล้วมีไอ้เจ้าหนูนี่เข้ามาพอดี

- อาการแรกมาตอนปีที่ 2 แบตไปก่อน (จอดรถทิ้งไว้ ศ. ส.​ อา.​ ไม่ได้ไปไหน เช้า จ. สตาร์ตไม่ติด) เปลี่ยนแบตจบ
- อาการ 2 ไฟท้ายดับ ไปเบิกใหม่มาเปลี่ยน จบ
- อาการ 3 มาตอนปลายปีที่แล้ว ตู้แอร์รั่ว (มีกลิ่นแปลกๆ ออกมาจากแอร์ สักพักแอร์เริ่มไม่เย็น)
- ล่าสุดยางพึ่งไปเปลี่ยน ใหม่ 4 เส้น แล้วช่างเช็คช่วงล่างให้ บู๊ซปีกนกพังเลยเปลี่ยน (แต่แอบดีใจตรงที่ชิ้นอื่นยังอยู่ดีโดยเฉพาะโช๊ค)

ที่เหลือน้ำมันเครื่อง, น้ำมันเกียร์, ไส้กรอง เปลี่ยนตามระยะตลอด

ซื้อรถมือสองถ้าเลือกดีๆ มันก็จะประหยัดเงินได้เยอะครับ แต่ก็ต้องคอยสังเกตุอาการรถเหมือนกัน
แต่ถ้าใช้อย่างเดียว ไม่อยากทำไรมากเข้าศูนย์ 5 ปีเปลี่ยนทีก็ได้ เอาเวลาไปทำอย่างอื่น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 09:21:00 »
ซื้อมือ1 ไปดีกว่าครับ ใช้ยาวๆไป

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 13:02:06 »
เลือกมือสองที่ยังอยู่ใน warranty ครับ

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 16:50:38 »
ราคามือ2 ค่อนข้างสูงไป เชียร์เอามือ1