ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามช่วงล่าง Nissan Tiida 1.8(MC)  (อ่าน 8021 ครั้ง)

ออฟไลน์ imshadow

• Newbie
  • *
สอบถามช่วงล่าง Nissan Tiida 1.8(MC)
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 21:24:08 »
ใช้ Tiida 1.8 ปี 2010 ซื้อมือสองมาจะสามปีละครับ
(ตอนซื้อไม่รู้เรื่องรถเลย ตอนนั้นหาแค่รถ 5 ประตูเกือบจบที่ยาริสด้วย)
ชอบที่ตัวไม่ใหญ่ ขับสบาย อัตราเร่งพึ่งพาได้ และขนของได้เยอะ(เบาะหลังพับและดันขึ้นหน้ามาได้)

คือตอนซื้อกะใช้งานเต็มที่ถึง ปี 2020
แต่ตอนนี้ชักลังเลว่าจะลากใช้ไปต่อเกินกว่านี้ดีไหม เพราะรู้สึก ว่าลงตัวกับการใช้งานดี(คล่องตัว+แบกของได้เยอะ)

เกริ่นซะนานเข้าคำถามเลยนะครับ
1.ตอนนี้ยางเป็น มิชลิน Primacy LC 205/60R15 ดอกยางถึงสะพานยางเหลือราวๆ 4 mm อยากทราบว่าควรจะเปลี่ยนหรือยังคับ ถ้าต้องเปลี่ยนเปลี่ยนเป็นอะไรดี
2.ช่วงปีหลังมานี้รู้สึกว่าเวลารถผ่านถนนที่ไม่เรียบ หรือผ่านรอบต่อทางด่าน มัน สะเทือนตึงตังเป็นพิเศษ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับโช๊คไหม หรือเป็นเพราะยางเริ่มแข็งเฉยๆ
3.ตอนแรกว่าจะเปลี่ยนรถปี 2020 จะเปลี่ยนรถ แต่ตอนนี้ลังเลว่าจะใช้น้องธิดาไปต่อแล้วซ่อมตามอาการเอา จะดีไหมครับ แล้วถ้าลากใช้ต่อควรจะใช้ซักกี่ปีเต็มที่(ปล. ถ้าต่อจากคันนี้ คงเล็งๆ พวก Cross Over/SUV/PPV แทน)

ปล. ปกติขับทางด่วนจาก สีลม-บางพูน 100-140 km/hr ตามสภาพจราจร เต็มที่ไม่เกิน 160 km/hr ถ้าถนนโล่ง ชอบสไตล์ขับมั่นใจ นุ่มนิดๆ ไม่โยนครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: สอบถามช่วงล่าง Nissan Tiida 1.8(MC)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 22:16:44 »
ใช้รถตามกำลัง ตามความจำเป็น ใช้ต่อไปครับ
ถ้าเงินเหลือ คันๆ เปลี่ยนรถตามกิเลสได้สบาย

ML Primary LC เค้าว่านุ่มกว่า Primacy3
เคยใช้ Primacy3st 100,000km. พอใจในความนุ่มเงียบ ทนทานครับ
เช็คขนาด LC ไม่เจอ 205-60-15ครับ

ถ้าลดความกว้างหน้ายางมาเป็น 195-60-15 มีตัวเลือกมากกว่า
ML Primacy4 2,700
BS Turanza TA005 3,000
TOYO Proxes CF2
YOKO Advance DB

รถเก่าหลายปี เช็คช่วงล่างครับ ลูกหมากต่างๆ Shockup เสื่อมสภาพไปตามการใช้งาน
มีอู่นิสสัน กทม เก่งๆหลายที่ครับ หรือเข้า0 สบายใจ(อะไหล่แพงกว่า) มีรับประกันงานหลังการซ่อม
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออนไลน์ kez

Re: สอบถามช่วงล่าง Nissan Tiida 1.8(MC)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 22:17:10 »
  ยางควรเปลี่ยนแล้ว ตอนนี้หน้าฝนด้วย  จะรีดน้ำไม่ได้   เจอน้ำให้เบาๆเลย

รถแปดปี แล้ว ถ้าไม่เคยเปลี่ยน โช้คก็จับเปลี่ยน น่าจะเสื่อมแล้ว

ถ้ารถยังใช้ได้ และไม่เบื่อซ่อมก็ใช้ต่อไป    แต่ถ้ามีทุนทรัพย์จะเปลี่ยนคันใหม่ ก็จัด

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 22:33:46 »
1. ดูจากสภาพยาง เป็นผมเปลี่ยนละครับ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงิน+ขับเร็ว เปลี่ยนเถอะครับ

2. รถวิ่งมากี่หมื่นกี่แสนโลละครับ ข่วงล่าง โช๊คสปริง ได้ทำอะไรไปบ้างครับ ถ้าไม่ทำ ผมว่า ข่วงล่างมีส่วนมากกว่ายางครับ ควรเช็คครับ

- Camry โช๊ค ตาย4 ต้น ตอน 150000 โล อาการโคลงเป็นพรมอาละดินเลย 100 ก็มาละครับ
- Altis โช๊ครั่ว ตอน 200000 โล ไม่มีอาการให้รู้สึก
- Vios เปลี่ยนโช๊ค ตอน 270000 โล ขับเร็วๆแล้วหวิว ขับผ่านหลุมลูกระนาดสะเทือนกว่าปกติพอสมควร(อาการเดียวกับ จขกท)

3.ปกติ ดูแลรถยังไงครับ เข้าศูนย์ตลอด หรือมีช่างมีอู่ประจำ ถ้ามีอู่ประจำ ใช้ได้ยาวๆครับ อะไหล่ตัวนี้ ยังพอหาได้ ครับ

ปล. ถ้าไม่ติดเรื่องเงิน ซื้อเพิ่มก็ดีนะครับ ไว้ใช้สลับกัน ผมว่าtida มันยังดูสวยอยู่เลยครับ พอเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ ทำให้จบ ข่วงล่างให้ความรู้สึกเดียวกับตอนออกป้ายแดงเลยครับ

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2018, 22:38:00 »
ขอบอกเลยครับ
เท่าที่อ่านดู
ความชอบของคุณในสิ่งที่รถคันนี้มี
คล้ายกรณีผมมาก

แต่ของผม มีเหตุจำเป็นต้องเปลี่ยน (แบบไม่เจ็มใจเลย)
ตอนนี้ใช้ มาสด้า 3 2017 (หรือต่อให้ตัวอื่นก็ตาม)
บอกตามตรง คิดถึง ทีด้ามากครับ
ย้อนเวลากลับได้ จะไม่เปลี่ยนครับ
มันมีข้อดีที่คนรัก ก็รักมันเลย
ผมว่ารถมันมีเสน่ห์ของมันครับ

เรื่องยาง ผมคิดว่าน่าจะต้องเปลี่ยน
(ต้องดูว่าวิ่งมาเท่าไหร่แล้วด้วย
เนื้อยางแข็งหรือยัง)

และถ้าจะเปลี่ยน
อย่าเสียดายเงินครับ
สำหรับทีด้า ขอให้ลงทุน
ไปที่ยางนุ่มเงียบเป็นหลักครับ
และเลือกเกรดที่ดีหน่อย
เพราะจะได้เรื่องยึดเกาะเพิ่มด้วย

ทีด้ามีข้อดีมาก ๆ คือเงียบครับ
ยิ่งได้ยางเงียบเสริม ...สุทรีย์แท้ ๆ ครับ
ไซส์ยาง เท่าที่เปลี่ยนมาหลายรอบ
ผมว่าทีด้า เหมาะกับไซส์ 195-60-15 ที่สุดครับ

เรื่องโช็ค เท่าที่เคยมีหลายคนแนะนำในคลับ
เขาว่า (เขาว่านะครับ)
โช็คของ Sachs รุ่นไหนผมจำไม่ได้ละ
ค่อนข้างโอเคที่สุด
มันได้นุ่มเพิ่ม และยังทรงตัวดีครับ

เรื่องช่วงล่าง
ตามท่านบนแนะนำครับ
ถ้าไม่ติดเรื่องงบประมาณ
เปลี่ยนมันยกชุดไปเลยก็ได้ครับ
ทีเดียวสบายใจกว่า
ผมได้มาครัั้งแรก
ก็เปลี่ยนยกหมด (ยกเว้นโช็คอย่างเดียว)

ตอนนั้นผมทำ
บ่าวาวล์ใหม่ ช่วงล่างทั้งหมด ยาง
 หัวฉีด หัวเทียน
รวมแล้วประมาณเกือบแสน
แต่ใช้สบายใจไปอีกหลายปีเหมือนรถใหม่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 06:49:44 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ

Tiida คันนี้วิ่งมาราวๆ 120,000 โลครับ เคยโดนชนท้ายมา ซ่อมจบจับเหมือนเดิมแต่ฝาท้ายปิดต้องออกแรงนิดนึง

จากหลายๆ คำตอบ
ตอนนี้ เปลี่ยนยาง แน่ๆ

ทีนี้เรื่องช่วงล่าง
ผมคิดว่าจะให้ งบ ราว 20,000(ไม่รวมยางนะครับ)
ไม่อยากลงเยอะมากเพราะ พ่อตา ทำเต๊นรถมือสองอยู่ครับ ถ้ามีรถเข้ามาถูกใจ(อาจเป็น Tiida วิ่งน้อยๆ เคยโดน)ก็เปลี่ยนได้ทันทีเหมือนกัน

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 07:33:47 »
ผมเคยมีตัว 1.6MC อยู่คันนึงครับ ให้น้องสาวไปหลายปีละ มันเป็นรถที่ ดีเกินความคาดหวัง ครับ แต่ก้อแอบจุกจิกนิดนึง อายุอะไหล่สั้นไปหน่อย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 08:00:48 »
เคยใช้ tiida 1.8 (2010) มา 7 ปีกว่าเหมือนกันครับ
ตอบคำถาม
1) จริงๆยางติดรถแค่ 185 65 r15... ยางควรใช้ 195 60r15 ครับ ถ้าอยากให้นิ่มขึ้นจะใช้ 195 65 ก็ได้
2) ช่วงล่าง tiida แข็งเอาเรื่อง ถ้ามีอะไรเสียมันจะแข็งฟ้องขึ้นมาแบบที่คุณเจอ ลองหาดูครับ
3) ถ้าซ่อมจบ ใช้ต่อได้ครับ.... หลังจาก tiida ผมใช้รถมาอีก 2 คัน ซึ่งเป็น segment สูงกว่า  แต่ในภาพรวม tiida มันก็มีข้อดี ที่คันใหม่ให้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 08:20:50 »
มาช่วยตอบข้อ 3

รถอายุ 10-20 ปี ถ้าดูแลรักษาดีๆ ใช้ได้สบาย ... พยายามซ่อมให้ครบ ดูแลให้สมบูรณ์ แล้วจะไม่เซ็งครับ .. ส่วนใหญ่ที่เบื่อรถเก่ากัน เพราะ "ซ่อมตามอาการ" กันแค่เท่าที่เห็น ไม่ได้เก็บให้ครบจริงๆ ทำให้เหมือนมันเสียบ่อย

ปล. ตอนนี้รถ 3 คันในบ้าน ปี 05-08 ดูแลมาดี ก็ใช้สบายๆ ไม่มีงอแง จะมีก็แต่เจ้าของที่อาจจะมีนอกใจอยากได้รถใหม่เป็นพักๆ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 10:09:24 »
ใช้ต่อไปเถอะครับเพิ่งวิ่งแค่ 120,000 ขายไปก็ได้แค่แสนกว่าบาท แต่ตัวรถมีคุณค่ามากกว่านั้น  ส่วนยางก็เปลี่ยนได้แล้วครับ ก็ลองดู Michelin Primary 4 หรือ Bridgestone  Turanza T005A  ถ้าชอบแนวนุ่มเงียบ แต่ถ้าเน้นสมรรถนะนิดนึงก็แนะนำ BFGoodrich Advantage T/A drive เนื้อยางก็จะประมาณ Michelin Pilot Sport 3  ส่วนขนาดยาง 195/60 R15 หรือ 195/65 R15 ก็เพียงพอแล้วครับ ขนาด 205 ใหญ่ไปครับ 

ช่วงล่างก็ควรเปลี่ยนโช้ค ยางเบ้าโช้ค ปีกนก เหล็กกันโคงหน้า ยางกันโคลงหน้า  ควรหมั่นสังเกตอาการของมอเตอร์พัดลม ว่ายังทำงานได้ตามปกติดีหรือไม่ เพราะถ้าพัดลมตายเครื่องจะ Overheat  ตรวจสอบคอยล์จุดระเบิดอาจจะมีบางตัวที่ใกล้เสีย ราคาทั่วไปอยู่ที่อันละ 1100-1200 บาท แต่บางร้านถูกพิเศษ 770 บาท  หัวเทียนก็ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ NGK PLZKAR6A-11D หรือ DF6H-11B หรือ DENSO FXE22HR11

หม้อน้ำ 150,000 กม. ก็เปลี่ยนได้แล้วครีบ อย่าเสี่ยงให้หม้อน้ำรั่วไม่คุ้มกัน ใช้ของเทียบเกรด OEM เช่น ADR ราคาประมาณ 2,800 บาท  คูลแลนท์ น้ำมันเบรคใช้ของนิสสันดีกว่าครับ  อะไหล่รถนิสสันหาง่าย หลายๆอย่างราคาไม่แพง  และอย่าลืมเช็คผ้าเบรคหน้าด้วยครับ  น้ำมันเกียร์ถ้าไม่เคยเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนทันที ใช้ Nissan Matric D หรือ Valvoline Maxlife

http://www.rlaid.com/product.detail_366642_th_6382758 เอาไว้เปรียบเทียบราคา

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 12:09:44 »
ยางสภาพควรเปลี่ยนครับ หากมีงบ  ;D

ทีด้า อะไหล่ยังหาได้เรื่อยๆ บางอย่างราคาลดลงมาพอสมควร(พอกับคุณภาพมันนั่นแหละ) ยังพอเก็บใช้ได้อีกหลายปีครับ  ;)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 12:19:33 »
1 นุ่มสบายแนะนำ nt860 ถ้า มากกว่านั้น v552 เลย ครับ

เสริม BF t/a drive เป็นยางที่อยู่ถนนแห้งแล้วเกาะถนน แต่พอเจอน้ำ เกาะกว่าแห้งอีก ไม่กลัวน้ำเลย รูดน้ำได้สบาย อาการเหินน้ำ ออกน้อยมากๆ แต่แลกมาด้วยเสียงที่ค่อนข้างจะกลางๆถึงดึงนิดๆ เวลาเจอถนนเป็น รอนๆ ผมเปลี่ยนมา 8000 โลแล้ว โคตรประทับใจ เรื่องเกาะ แต่เรื่องเบรคยังอยู่ในระดับดี แต่ไม่ได้ดีที่สุด เวลาก่อนที่ล้อจะล็อก ตัวยางจะมีเสียงเตือนขึ้นมา ให้รู้ว่าใกล้ตายแล้วนะเฟ้ย อย่าเบรคอีกนะเมิงเดียวไหล

2เปลี่ยนโช๊ค ยางรองเบ้า เปลี่ยนยางกันฝุ่น ดูบูชปีกนก

เปลี่ยนโช๊คเห็นชัดมากๆ ผมใช้โช๊คเก่ามา 280000 โล พอเปลี่ยนแล้ว อาการร่อนขอบถนน พวงมาลัยยวบยาบ หายไปหมดเลย

3 ใช้ไปเถอะครับ อะไหล่นิสสัน ไม่แพง บางชิ้นถูกแบบตกใจ เกียร์พังก้ overhaul เอา เครื่องถึกทน แถมห้องโดยสารรุ่นนี้เงียบโคตร
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 14:26:52 »
1.  ควรเปลี่ยน  ยาง  ถ้าคุณจะใช้ยางกลุ่มสูง ๆ เหล่านั้นก็ได้  แต่ถ้าเลือกใช้ยางอินดียก็ได้  แต่เลือกหน้ากว้างขึ้น แก้มต่ำลง  ตอนนี้ รถผม เปลี่ยนมาใช้ยางอินเดีย 3 คันแล้ว.

2.  ถ้าทำข้อ 1 แล้ว ยังมีอาการ  ก็ตรวจสอบช่วงล่างโดยอู่เฉพาะทาง

3.  ใช้ไปเถอะครับ เก็บเงินไว้  เงินหายากขึ้นทุกที    รถคุณยังใหม่กว่ารถผมนะครับ..

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 15:39:16 »
ถนนไม่เรียบแล้วมีเสียงสะเทือน ชอแชร์อาการคล้ายๆที่เกิดกับรถที่บ้านนะครับ เป็นรุ่นอัลเมร่า ใช้มา 6 ปี มือเดียวถอยห้าง มีอาการตกหลุมหรือวิ่งทางไม่เรียบเหมือนช่วงล่างหน้าหลวมๆ สะเทือนเบาๆ ไม่ดังมาก เลยเอารถไปที่ศูนย์นิสสัน ช่างถอดล้อเช็คแล้วบอกว่าเป็นที่เบรค  ตอนแรกก็งงๆ ช่างเลยพาไปที่รถแล้วถอดชุดคาลิปเปอร์เบรคให้ดู เป็นแท่งกดเบรคสึก ช่างอธิบายว่าต้องเปลี่ยนทั้งชุด แต่ถ้าไม่พร้อมจะเอาแผ่นทองแดงบางๆเสียบเข้าไปอุดช่องว่าง คิดค่าใช้จ่าย 200 บ. ผมก็เลยลองให้ใช้แผ่นทองแดงก่อน ขับออกมาอาการหายทันที กี่หลุม กี่เนิน ก็เงียบครับ ยังไงลองเช็คจุดนี้ดูด้วยครับ ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 16:59:17 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2018, 17:20:23 »
ใช้ต่อไปเถอะครับเพิ่งวิ่งแค่ 120,000 ขายไปก็ได้แค่แสนกว่าบาท แต่ตัวรถมีคุณค่ามากกว่านั้น  ส่วนยางก็เปลี่ยนได้แล้วครับ ก็ลองดู Michelin Primary 4 หรือ Bridgestone  Turanza T005A  ถ้าชอบแนวนุ่มเงียบ แต่ถ้าเน้นสมรรถนะนิดนึงก็แนะนำ BFGoodrich Advantage T/A drive เนื้อยางก็จะประมาณ Michelin Pilot Sport 3  ส่วนขนาดยาง 195/60 R15 หรือ 195/65 R15 ก็เพียงพอแล้วครับ ขนาด 205 ใหญ่ไปครับ 

ช่วงล่างก็ควรเปลี่ยนโช้ค ยางเบ้าโช้ค ปีกนก เหล็กกันโคงหน้า ยางกันโคลงหน้า  ควรหมั่นสังเกตอาการของมอเตอร์พัดลม ว่ายังทำงานได้ตามปกติดีหรือไม่ เพราะถ้าพัดลมตายเครื่องจะ Overheat  ตรวจสอบคอยล์จุดระเบิดอาจจะมีบางตัวที่ใกล้เสีย ราคาทั่วไปอยู่ที่อันละ 1100-1200 บาท แต่บางร้านถูกพิเศษ 770 บาท  หัวเทียนก็ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ NGK PLZKAR6A-11D หรือ DF6H-11B หรือ DENSO FXE22HR11

หม้อน้ำ 150,000 กม. ก็เปลี่ยนได้แล้วครีบ อย่าเสี่ยงให้หม้อน้ำรั่วไม่คุ้มกัน ใช้ของเทียบเกรด OEM เช่น ADR ราคาประมาณ 2,800 บาท  คูลแลนท์ น้ำมันเบรคใช้ของนิสสันดีกว่าครับ  อะไหล่รถนิสสันหาง่าย หลายๆอย่างราคาไม่แพง  และอย่าลืมเช็คผ้าเบรคหน้าด้วยครับ  น้ำมันเกียร์ถ้าไม่เคยเปลี่ยนก็ควรเปลี่ยนทันที ใช้ Nissan Matric D หรือ Valvoline Maxlife

http://www.rlaid.com/product.detail_366642_th_6382758 เอาไว้เปรียบเทียบราคา

พึ่งเห็นลิ้งที่แนบไว้ ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์ มากเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 09:47:20 »
Update ครับ ไปเปลี่ยนยางมาเรียบร้อย
ให้ช่างเช็คช่วงล่างเจอ บู๊ซปีกนกแตก เปลี่ยนเรียบร้อย และที่เหลือช่างบอกยังอยู่ดีโล่งไป

วันนี้ลองขับมาทำงานรู้สึก
- พวงมาลัย เบาขึ้น
- เสียงจากการกระเทือนน้อยลง
- ลองใช้ความเร็วสูง รู้สึกเหมือนรถเบาขึ้นเล็กน้อยด้วย

แต่โดยรวมถือว่าใช้งานได้ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ครับ