ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการตอบคำถามในเวปนี้ควรเป็นแบบไหนครับ ?  (อ่าน 4874 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ไปเจอไลฟ์นี้มา https://www.facebook.com/darkcashyz/posts/2208477885858428?__tn__=C-R ใครโดนด่าก็ไปเคลียร์กันเอาเองนะครับ

ผมแค่สงสัยว่าจริงๆแล้วเราควรตอบคำถามแบบที่หัวข้อต้องการรึป่าว การไปเสริมอะไรแบบนี้คือไม่ควรทำเลยหรือครับ

ถ้าถามผมเอง จะตอบแบบไหนก็ได้ถ้าสิ่งที่ตอบเป็นข้อเท็จจริงที่พิสูจน์ได้ว่าเป็นความจริงที่ตอบไป เช่น อย่างมาถามว่าคันไหนเร็วกว่ากัน แต่ไม่เคยขับคันใดคันนึง แล้วมาตอบแบบมั่นใจว่าคันโน้นเร็วกว่า คันนี้เร็วกว่า ทั้งๆที่ดูแค่อัตตราการเร่งที่ HLM ทำไว้ ซึ่งจริงแค่ 0-100 80-120 แค่นั้นมันพิสูจน์อะไรไม่ได้เลย แบบนี้ผมก็ไม่ชอบ แต่ตอบแบบเสริมโน่นนี่ ผมว่ามีประโยชน์

สมาชิกเวปคิดเห็นกันว่าอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
Re: แนวทางการตอบคำถามในเวปนี้ควรเป็นแบบไหนครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 02:02:20 »
   ความเห็นส่วนตัวมองว่า เว็บบอร์ดคือพื้นที่สาธารณะที่กำกับดูแลความเรียบร้อยโดยเจ้าของเว็บ ให้สมาชิกพูดคุยอยู่ในกติกาตามกฏของเว็บ
ผมเลยมองว่าการที่สมาชิกตอบคำถามโดยเสริมหรือไม่เสริมนั้นเป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ

คงคล้ายๆเพื่อนที่ทำงานมาถามว่าจะซื้อรถรุ่นนี้ดีไหม ถ้าเรารู้สึกว่ารุ่นนี้มันมีดีเฟคเยอะหรืออะไรก็คงเสริมเพิ่มเติมว่ามันดีหรือไม่ดีในความคิดของเรา หรือจะไม่เสริมเลยก็ได้ถ้าไม่อยากสนิทด้วย ส่วนผู้รับฟังจะเชื่อหรือไม่นั้นก็คงแล้วแต่จะนำกลับไปคิดน่ะครับ

แต่ผมจะชอบอ่านกระทู้ที่เอาข้อมูลมาถกกัน ก็มีหลายกระทู้นะครับ ได้ความรู้ดีผมว่า
จริงๆอยากให้เว็บเรามีฟังก์ชั่นดึงคอมเม้นที่มีประโยชน์ขึ้นไปอยู่ใต้คำถามของกระทู้นั้นๆโดยให้คะแนนจากสมาชิกที่เข้ามาอ่านครับ

ปล.ส่วนตัวถ้าหาข้อมูลละเอียดคงไปเว็บต่างประเทศมากกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2018, 02:17:03 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
Re: แนวทางการตอบคำถามในเวปนี้ควรเป็นแบบไหนครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 02:12:57 »
ตอบอย่างใดก็ได้ครับ มันเป็นสิทธิเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็น ไม่ตอบยังได้เลย ตรงกันข้ามคนในคลิปอาจเข้าข่ายหมิ่นประมาทได้ คนเราอาจกระทบกระทั่งกันได้ ต่อให้ไม่พอใจแค่

ไหนแต่ก็ต้องอยู่ในกรอบของกฎหมาย การวิจารณ์หรือความเห็นที่ไม่ตรงกันย่อมทำให้เกิดความไม่พอใจอยู่แล้วครับ ส่วนความเห็นที่เลอะเทอะผมมองว่ามันไม่ผิดแต่ตัวเราต้องมี

วิจารณญาณในการเชื่อด้วย หากไม่กลั่นกรองอาจตกเป็นเหยื่อได้ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 02:15:31 »
เข้าไปอ่านในโพสต์ ถ้าเขาเข้ามาอ่าน ผมก็ขอเชิญให้เค้าไปเล่น Forum ต่างชาติละกันครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 03:21:54 »
ผมไปดูกระทู้ต้นทางก็ไม่มีอะไรนะครับ  ก็ตอบกันปกติอ่ะครับ   
แค่มีการเสริมขึ้นมาเฉยๆ เหมือนแนะนำกันเฉยๆ   
ส่วนคลิปพี่แกนั้นไปดูแล้วก็แบบไร้สาระครับ 

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 06:13:20 »
ผมว่าก็ตอบกันไปตามสไตล์ตัวเองดีแล้ว ผมก็ไม่มีความรู้ ไม่เคยไปใช้อะไรทั้ง 2 ตัว อ่านก็ผ่านๆไป อะไรประดับความรู้ก็ดี ประดับความก็ฮาในบอร์ดก็จัดกันไป แต่คนที่ไม่รู้ แล้วเดาว่าน่าจะอย่างโน้น น่าจะอย่างนี้ เค้าก็พูดถูกแหละ ไม่ได้ว่าอะไรเกินเลย เค้าก็แค่สงสัยว่า พวกนี้เป็นอะไร
ผมมองเป็นเรื่องสนุกสนาน ไม่ได้ซีเรียสอะไร ^^

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 06:24:48 »
ผมว่า ตอบ ตาม แนวคิค ของแต่ละคนก็ไม่ได้เสียหายอะไร เพราะไม่ได้ด่า หรือหยาบคาย
การที่คนมาถาม ก็เป็นธรรมดาที่จะตรงบ้าง ไม่ตรงบ้าง ถูกใจไม่ถูกใจบ้าง เป็นธรรดา
คนถามต่างหากหละที่ต้องพิจารณา ไม่ใช่ไปตำหนิคนอื่น ควรรับฟังทุกประเด็นแล้วเอาไปคิดเองหาคำตอบเอง
จะได้ไม่ต้องไปโทษคนอื่น  จะบอกว่า บอร์ดต่าง่ประเทศดีกว่า นั่น ก็ยิ่งคิดไปเอง ก็มีทุกที่แหละครับ
คนอ่าน คนฟัง ต้องพิจารณาเอาเอง เอาหลักพระพุทธศาสนา มาใช้ดีกว่า พระพุทธเจ้าสอนว่า อย่าเชื่อใคร อย่าเชื่ออะไร จนกว่าจะพิสูจน์ได้นะครับ
นั่น ก็คือหลักวิทยาศาสตร์  การด่าคนอื่น เมื่อตอบไม่ตรงใจตัวเอง แล้วจะมาถามคนอื่นทำไมหละครับ อ่านเว็บบอร์ด อย่างสร้างสรรค์ อย่างสนุกดีกว่า
 :)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 07:05:06 »
เท่าที่เข้าไปดูรู้สึกเฉยๆ ไม่ให้ค่ากับข้อมูลแบบนี้ครับ
ผมว่าไม่สนใจแล้วปล่อยผ่านดีที่สุด อย่าไปเสียเวลาเลย

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 07:52:21 »
 8) 8) 8)......ควรตอบด้วยการรู้จริงจาก การทำงาน และทฤษฎี ที่ได้ค้นคว้ามีสถาบันรองรับ หรืออย่างน้อย จากคุณจิมมี่เล่าการทดสอบด้วยข้อเท็จจริง นี่คือความรู้สึกบางส่วนที่ผมคิดว่า นำมา sharing ในกลุ่มของชาว Headlightmag ครับ  :-X

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 08:06:29 »
ตอบตามวิญญูชนทั่วๆไปพึงกระทำเมื่อตอนอยุ่ในที่สาธารณะครับ คือสุภาพมาก่อนเลย ให้เกียรติซึ่งกันและกัน ไม่กวนกัน ไม่ละเมิดกัน

ส่วนที่ว่าจะตอบจะถูกจะผิด ตรงหรือไม่ตรงกับหัวข้อนั้นอีกเรื่องนึงครับ เพราะต้องยึดหลักว่าแต่ละคนประสบการณ์ การผ่านชีวิตมาไม่เหมือนกันครับ อันหลังนี้ต้องมากรองเองอีกทีครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 08:11:06 »
ออกความเห็นเท่าที่มีความรู้และประสบการณ์  (ไม่งั้นก็จะกลายเป็น "มั่ว" สิครับ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 09:31:29 »
บางทีการจะตั้งคำถามอะไรในเวบบอร์ดซักอย่าง ก้อคิดนานเหมือนกันนะครับ  ::) ::)

กัวจะโดนแถไปเรื่องอื่น กัวจะโดนด่าว่าโง่  ;D

เพราะโลกไซเบอร์ ขามั่วเยอะกว่าขาจริง

คนอ่านหาข้อมูลคงต้องวิเคราะห์แยกแยะกันเอาเองว่า ข้อมูลที่อ่านมาจากใคร (แต่ก้อวิเคราะห์ยากอยู่นะครับ)
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 09:38:10 »
ผมว่าก็ตอบไปตามที่เราคิดแหละครับ เพียงแต่อย่าไปจิกกัดคนอื่นให้เกินพอดี แซวกันได้บ้างนิดหน่อย

และที่สำคัญ ไม่โต้ตอบกันให้บานปลายครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 09:48:16 »
ตอบตามประสบการณ์จริง ตอบความรู้ที่เรามีที่จะสามารถตอบได้ ตอบตามความเป็นจริง อันไหนตอบได้ตอบ อันไหนตอบไม่ได้ก็โนคอมเม้นท์หรือรอขอความรู้ด้วยคน
ไม่ตอบแบบโลกสวยอยู่ในทุ่งลาเวนเดอร์ ไม่ตอบมั่ว ไม่ตอบแบบมโนเอาเอง

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 09:58:26 »
ตอบเท่าที่รู้ครับ ถ้าไม่รู้ก็ไม่ตอบอ่านอย่างเดียวดีกว่าครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 10:38:14 »
ผมตามอ่านเวป HLM มาตั้งแต่สมัยที่เวปเปิดใหม่ๆ แต่ไม่ได้สมัคร User ไว้ มาสมัครเอาก็ตอนที่เวลาผ่านไป 4-5 ปีได้
เรื่องของเรื่องคือ  เวลาผม search google ในเรื่องที่สนใจแล้วมักจะเจอหน้า HLM เด้งมาก่อนเสมอ

บรรยากาศในช่วงนั้นค่อนข้างชื่นมื่น มีผู้มีความรู้มีประสบการณ์ ผู้ใหญ่ เข้ามาตอบเข้ามาแนะนำอะไรต่างๆให้ฟัง
มันเหมือนเรานัดเจอคนรู้จักตามร้านกาแฟเพื่อมาคุยแลกเปลี่ยนเรื่องรถกันสนุกๆ มีมารยาท แบบที่ HLM ชอบจัด meeting กันทุกๆปีนั่นแหล่ะครับ
เวลามีอะไรก็แนะนำกัน พูดคุยกันดี อะไรจำเป็นอะไรไม่จำเป็นก็เตือนกัน

ทุกวันนี้เวปใหญ่ขึ้น ผู้คนเข้ามามากขึ้น มากหน้าหลายตา หลายจุดประสงค์
บรรยากาศการพูดคุยมันก็ถูกเจือจางไปด้วย.... กลายเป็นเวปบอร์ดสาธารณะที่ใครจะพิมพ์อะไรก็ได้
(หลายคนเข้าใจผิดนะว่าเวปนี้เป็นของสาธารณะ  จริงๆแล้วเจ้าของคือทีมงาน HLM ที่เปิดพื้นที่ให้เข้ามาแสดงความเห็นได้เท่านั้น)

.............
ถ้าถามผมว่าอยากให้การถามตอบพูดคุยปัญหาเป็นแบบไหน
ก็คงตอบง่ายๆว่าอยากได้บรรยากาศแบบเดิมที่เราพูดคุยแลกเปลี่ยนกัน สุภาพ มีมารยาท ไม่โจมตี ไม่อวดอ้างกัน
ฟังดูโลกสวย....แต่ลองเอาสำนวนการพิมพ์ในเวปตอนนี้ไปพูดคุยกับคนจริงๆดูสิ  รบรองว่าได้มีการตบ.กบาลกัน ต่อยกันตรงนั้นเลย
(บางทีผมก็รู้สึกว่าพวกที่ชอบบอกว่าตัวเองโลกไม่สวย  อาจจะเป็นพวกโลกสวยซะเอง  ถึงไม่รู้จักคิดว่าอะไรควรทำ อะไรไม่ควร อยากทำอะไรก็ทำโดยไม่รู้อิโหน่อิเหน่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น)

ปกติผมจะเข้าไปพูดคุยกับกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับรถที่ผมใช้อยู่เพราะพอจะมีประสบการณ์บ้าง
บางอย่างผมก็มีมั่วบ้าง ถูกบ้าง ถ้าใครไปอ่านตามกระทู้ที่ผมไปตอบก็จะเห็นตามนั้น
แต่ผมอยากจะเข้าไปพูดคุยเพื่อแลกเปลี่ยน ปรับความรู้ที่มีให้ถูกต้องเข้าใจกัน ไม่ได้เข้าไปเพื่อโม้หรือแสดงตนว่าเป็นผู้รู้

บางทีผมก็จะไม่ชอบความเห็นแบบติเตียนกัน ด่ากัน เพราะผมก็แสดงตนชัดเจนว่าต้องการเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กัน
แบบตาหัวฟูในคลิปผมก็ไม่ชอบนะ ถามเรื่องเบรคก็ได้ความรู้เรื่องเบรคไปแล้วจะมีคนอื่นมาเสริมเรื่องอื่นบ้างมันจะเป็นอะไรนักหนา..................

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 10:42:36 »
ก่อนจะตอบคำถามต้องตระหนักครับ ว่าเจ้าของกระทู้ต้องการอะไร
1) Information(ข้อเท็จจริง)   
2) Opinion (ความคิดเห็น)

ต้องจำแนกให้ได้ก่อน กระทู้ที่ต้องการข้อเท็จจริงควรจะตอบให้ตรงคำถาม ตอบในสิ่งที่รู้จริง  ถ้าไม่มีความรู้ก็อย่าเข้าไปตอบ  ส่วนกระทู้ที่ถามความเห็น เช่นกระทู้ของคุณ ค่อยเข้ามาตอบแบบไหนก็ได้  คนในเว็บบอร์ดแห่งนี้มองไม่เห็นปัญหาของตน  หลายๆคนชอบเข้ามาพร่ำ บางคนก็เข้ามาโจมตีรถยี่ห้อที่ตัวเองไม่ชอบ เว็บแห่งนี้ก็เลยกลายสภาพเป็นเว็บของเด็ก 

ตัวอย่างกระทู้นี้ "สอบถามครับ เทียบ Civic 1.8 กับ 1.5Turbo " ต้องการ information ผมเห็นมีคุณ JF2KPNSX ตอบตรงคำถามตรงประเด็นเพียงคนเดียว

ถ้าหากทำให้ใครไม่พอใจก็ต้องขอโทษด้วย แต่สิ่งที่พิมพ์มาทั้งหมดเป็นเรื่องจริง

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 12:40:38 »
การตอบที่ดี ผมคิดว่าถ้าเราตอบตรงคำถามและมีมารยาท บรรยากาศก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 12:45:11 »
ว่าไป เว็บบอร์ดที่นี่เปลี่ยนไปเยอะ

เวลามีสมาชิกใหม่เข้ามาร่วมใช้พื้นที่สาธารณะ มันก็มีโอกาสที่จะเห็นบุคลิกลักษณะแปลกๆ ได้
เพราะดังนั้น "อย่าสำเร็จความใคร่ทางคีย์บอร์ด" เท่านั้นพอ

แค่การขยายความหรือพิมพ์ตอบกระทู้ปกติ มันจะออกทะเล เกิดการขยายความไปบ้าง
ไม่น่าจะผิดอะไร ประเด็นก็แค่อย่าล้ำเส้นความเป็นส่วนตัวคนอื่นมากเกินไป

และถ้าใครจะมั่ว หรือไม่รู้จริง หรือคิดแตกต่างจากผู้อื่น เว็บบอร์ดมันก็มีหน้าที่ของมันคือเอาไว้แลกเปลี่ยนความเห็น
การถกเถียงถ้ามันทำให้เกิดประโยชน์ในตอนท้ายสุด ก็ไม่น่าจะถือเป็นปัญหา ถ้าระหว่างทางไม่ได้เกิดความรุนแรงจนเกินไป

ดังนั้นการที่ จขกท. เอาพื้นที่ที่แสดงความเห็นเฉพาะตัวของเขามาวิจารณ์ ก็ต้องพิจารณาด้วยว่า

1. เขามีสิทธิ์ที่จะคิดไม่ตรงกันและวิจารณ์คนอื่น ก็ไม่แปลก นั่นพื้นที่ของเขา เฟซบุ๊คเขาเองนะ
ถ้าใครได้รับความเสียหายจากการหมิ่นประมาท กล่าวหา หรืออ้างเท็จ ก็ดำเนินการทางกฎหมายได้

2. ณ เว็บบอร์ดนี้ จขกท. ไม่เปิดเผยตัวตน อาจมีเฉพาะคนใกล้ชิดที่รู้ว่า จขกท. เป็นใคร แต่โพสต์ที่เอามานั่น
เป็นพื้นที่ที่ระบุข้อมูลส่วนตัวของเขา การนำมาวิจารณ์เช่นนี้ อาจมีโทษต่อเว็บบอร์ดแห่งนี้มากกว่าประโยชน์

และเพิ่มเติม ผมชอบ คห. คุณ G.K ตรงนี้มากๆ ขอเน้น

อ้างถึง
คนในเว็บบอร์ดแห่งนี้มองไม่เห็นปัญหาของตน  หลายๆคนชอบเข้ามาพร่ำ บางคนก็เข้ามาโจมตีรถยี่ห้อที่ตัวเองไม่ชอบ เว็บแห่งนี้ก็เลยกลายสภาพเป็นเว็บของเด็ก

ปัญหาสมัยนี้คือ มักมีคนที่พูดในบอร์ดย้ำสม่ำเสมอว่าพูดจริง ย้ำใส่คนอื่นว่าต้องเชื่อ ตัวฉันเองคือความถูกต้อง
แต่เวลาอยู่ต่อหน้าคนอื่นในชีวิตจริง แค่ยืนยันความคิดตนเองยังไม่กล้า แบบนั้นถือว่าใช้ไม่ได้แหละ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 13:51:32 »
ผมกดไปดูผ่านๆ ไม่กดดูคลิปเพราะท่าทางจะไม่ทำให้ชีวิตผมดีขึ้น หรือได้ความรู้เพิ่มขึ้นแต่อย่างใด

ผมก็ตอบตามที่ผมรู้ ถ้าไม่รู้ก็ไม่ตอบ ถ้าได้ใช้จริงก็จะตอบ ตอบแบบสุภาพชนและปัญญาชน

อาจจะมีขำขันบ้าง แต่ก็พยายามจะไม่ให้กระทบใคร

ถ้าเกิดความไม่พอใจเนื่องจากความเข้าใจคลาดเคลื่อน ผมก็ยินดีขอขมาและอธิบายเพิ่มเติม

หากอธิบายแล้วยังไม่ดีขึ้น ก็แค่ปล่อยวาง เดี๋ยวเขาก็เงียบไปเอง

เมื่อความพยายามของเราหมดลง เราก็ควรจะลงด้วยครับ ไม่งั้นเราก็จะ"ขึ้น" แทน เป็นอะไรที่อันตรายมากครับ

ด้วยความเคารพ   :D :D :D :D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 16:22:26 »
คนพวกนี้ดูภาษาก็รู้ครับ โดนสั่งสอนมาน้อย ใช้คำหยาบคายคิดว่าแน่

คนบ้าไรถ่ายคลิปจอตัวเองบ่นเรื่องคนตอบเม้นในเว็ปอื่น โคตรโรคจิต เกิดมาไม่เคยเจอคนบ้าแบบนี้

ดูรายชื่อคนมาคอมเม้นก็พอจะรู้จักบางคน ไม่แปลกใจ 55 แทนที่จะบ่นในนี้ไปบ่นในเฟสหาพวก

ส่วนตอบอย่างไร ผมคิดว่าควรคุยกันดีๆ มีหางเสียงครับ ใครพิมพ์ไม่มีหางเสียงผมก็ไม่คุยด้วย

ส่วนถูกมั่งผิดมั่ง มันก็ทุกที่แหละ คุณหาความเห็นจากคนอื่น จะให้ตรงใจคุณทุกอย่างคงไม่ใช่

เพราะฉนั้นก็ต้องคิดเองเป็นด้วยครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 17:36:29 »
ควรแยกแยะตามหัวข้อครับว่าเจ้าของหัวข้อต้องการอะไร เป็นหัวข้อแบบไหน
และการใส่ความเห็นแทรกตามสมควรนั้นก็ควรทำครับ และควรใช้ภาษาที่เป็นกลาง สุภาพ

ว่าไป เว็บบอร์ดที่นี่เปลี่ยนไปเยอะ

เวลามีสมาชิกใหม่เข้ามาร่วมใช้พื้นที่สาธารณะ มันก็มีโอกาสที่จะเห็นบุคลิกลักษณะแปลกๆ ได้
เพราะดังนั้น "อย่าสำเร็จความใคร่ทางคีย์บอร์ด" เท่านั้นพอ

แค่การขยายความหรือพิมพ์ตอบกระทู้ปกติ มันจะออกทะเล เกิดการขยายความไปบ้าง
ไม่น่าจะผิดอะไร ประเด็นก็แค่อย่าล้ำเส้นความเป็นส่วนตัวคนอื่นมากเกินไป

และถ้าใครจะมั่ว หรือไม่รู้จริง หรือคิดแตกต่างจากผู้อื่น เว็บบอร์ดมันก็มีหน้าที่ของมันคือเอาไว้แลกเปลี่ยนความเห็น
การถกเถียงถ้ามันทำให้เกิดประโยชน์ในตอนท้ายสุด ก็ไม่น่าจะถือเป็นปัญหา ถ้าระหว่างทางไม่ได้เกิดความรุนแรงจนเกินไป

ดังนั้นการที่ จขกท. เอาพื้นที่ที่แสดงความเห็นเฉพาะตัวของเขามาวิจารณ์ ก็ต้องพิจารณาด้วยว่า

1. เขามีสิทธิ์ที่จะคิดไม่ตรงกันและวิจารณ์คนอื่น ก็ไม่แปลก นั่นพื้นที่ของเขา เฟซบุ๊คเขาเองนะ
ถ้าใครได้รับความเสียหายจากการหมิ่นประมาท กล่าวหา หรืออ้างเท็จ ก็ดำเนินการทางกฎหมายได้

2. ณ เว็บบอร์ดนี้ จขกท. ไม่เปิดเผยตัวตน อาจมีเฉพาะคนใกล้ชิดที่รู้ว่า จขกท. เป็นใคร แต่โพสต์ที่เอามานั่น
เป็นพื้นที่ที่ระบุข้อมูลส่วนตัวของเขา การนำมาวิจารณ์เช่นนี้ อาจมีโทษต่อเว็บบอร์ดแห่งนี้มากกว่าประโยชน์

และเพิ่มเติม ผมชอบ คห. คุณ G.K ตรงนี้มากๆ ขอเน้น

อ้างถึง
คนในเว็บบอร์ดแห่งนี้มองไม่เห็นปัญหาของตน  หลายๆคนชอบเข้ามาพร่ำ บางคนก็เข้ามาโจมตีรถยี่ห้อที่ตัวเองไม่ชอบ เว็บแห่งนี้ก็เลยกลายสภาพเป็นเว็บของเด็ก

ปัญหาสมัยนี้คือ มักมีคนที่พูดในบอร์ดย้ำสม่ำเสมอว่าพูดจริง ย้ำใส่คนอื่นว่าต้องเชื่อ ตัวฉันเองคือความถูกต้อง
แต่เวลาอยู่ต่อหน้าคนอื่นในชีวิตจริง แค่ยืนยันความคิดตนเองยังไม่กล้า แบบนั้นถือว่าใช้ไม่ได้แหละ

+1 ครับ

ช่วงหลังๆมานี้หลายๆครั้งที่ผมเห็นเข้ามาโพสเพียงเพื่อจะโจมตีระบายอารมณ์หรือเอาแค่ความสะใจโดยไม่เกิดประโยชน์แต่ก่อให้เกิดดราม่า
หลายๆครั้งเริ่มมันตั้งแต่หัวข้อเลยครับ เหมือนคนหัวร้อนมาระบายอารมณ์ หรือไม่ก็พยายามปลุกปั่นโดยมีจุดประสงค์แอบแฝง ซึ่งต่างกับตอนแรกๆที่เข้ามาอ่านเวปนี้มากๆครับ

ผมเห็นด้วยที่ว่าบรรยากาศดีๆที่เป็นสเน่ห์ของเวปบอร์ดนี้ในอดีตนั้นไม่ค่อยได้เห็นแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2018, 17:48:19 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 12:43:09 »
อ้าวผมโดนคนแรกเลยนี่ครับ 5555
ก็คำถาม มาแปลกๆ ก็ ถาม ดีกว่า
ก็ตอบไปตามความเห็นผม เพราะผม ก็ใส่เบรค อัพเกรดจากรถเดิมอยู่
แต่ไม่มีปัญญา ไปใส่ หรอก 6 Pot  เบิกศูนย์ ก็เลยเกิดคำถาม ว่าใช้รถอะไร
ประเด็นคือการเลือกเบรค ไม่ใช่แค่เอา รุ่นเบรคมาถามแล้วบอกอันไหนดีกว่า นี่
แหม ไอ้คนโพส Facebook ก็ โชว์สติปัญญาตัวเองเหลือเกิน เป็นใครในบอร์ด ก็ขอเหยียดไว้ตรงยนี้ละกัน