ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถ SUV ไว้ใช้วิ่งงานให้คุณพ่อหน่อยครับ  (อ่าน 9724 ครั้ง)

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
Re: แนะนำรถ SUV ไว้ใช้วิ่งงานให้คุณพ่อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 20:51:24 »
แล้วถ้าลดลงมาเป็น CHR จะโอไหมครับ ตัว1.8 เบนซิน top

ถ้า hybrid เกรงว่าอาจจะจุกจิก

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: แนะนำรถ SUV ไว้ใช้วิ่งงานให้คุณพ่อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 10:01:12 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นครับ วันนี้ได้ไปลอง fortuner แต่เป็นตัว2.4 กับcrv 1.6 ดีเซล ตอนนี้ตัดสินใจจองcrv ไปแล้วครับ คุณพ่อชอบช่วงล่างcrvมากกว่า เบาะนั่งสบายกว่าครับ คิดว่าเจ้าตลาดน่าจะทนพอๆกันครับ
เจ้าตลาดน่าจะทนพอๆกัน ผมคิดว่าอาจจะคิดผิดก็ได้ครับ
จากประสบการณ์ที่ใช้ฮอนด้า และตามข่าวมาหลายๆรุ่น ปัญหาจุกจิกเยอะครับ
แค่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์

แล้วถ้าเทียบระหว่าง Fortuner กับ CRV ใช้งานระยะยาวๆ
Fortuner จะทนกว่าครับ เดี๋ยวระยะเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ให้เห็นเอง
CRV เครื่อง 1.6 สร้างแรงม้าได้ 170 ตัว ลองคิดดูว่าบูสต์หนักแค่ไหน
ระยะยาวๆมีผลแน่นอนเมื่อเทียบกับเครื่องใหญ่แต่บูสต์น้อย
แต่จากที่อ่านดู จขกท.ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องเงินที่จะใช้ในการบำรุงรักษาเท่าไหร่
CRV ก็น่าใช้อยู่ครับ สำหรับรถเดิม

ถ้ามุมมองผม จะเอา Fortuner ไปเปลี่ยนโช้คใหม่พวก Westcoast หรือ OME ไปเลย..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 13:23:33 »
จากโจทย์ SUV วิ่งปีละ 6 หมื่น วิ่งทั่วไทย

จากเดิมก็ใช้ SUV อยู่แล้วคือ CX-5 ถ้าจะแนะนำ CR-V ดีเซล ก็อาจจะมองว่า ก็ใช้ CX-5 ต่อไป ทำไมต้องซื้อใหม่ เพราะมันอาจจะต่างกันน้อยมาก จะไม่คุ้มที่จะซื้อใหม่

ผมมีคำตอบเดียวเลยคือ Fortuner ครับ

ส่วน MuX ไม่ชอบโดยส่วนตัวเลย เพราะ ส่วนตัว รู้สึกว่าไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายไป ส่วนใครจะบอก บริการดี ทน ถึก และราคาขายต่อดี ผมว่า คงไม่ต่างกับ Fortuner หรอก