ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Nissan TERRA พอจะแบ่งเค้กตลาด PPV ได้ไหมครับ  (อ่าน 8384 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
จากน่าตาที่เห็นและออปชั่นที่จัดมาให้

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: คิดว่า Nissan TERRA พอจะแบ่งเค้กตลาด PPV ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 20:28:35 »
ช่วงเริ่มต้นคงกวาดไปได้พอสมควรครับ แต่ระยะยาวไม่รู้เหมือนกัน นิสสันในไทยช่วงหลังๆมานี้เปิดตัวออกมายอดขายถือว่าดีนะ แต่พออยู่ไปเรื่อยๆยอดขายมันก็หดลงไปเฉยๆซะงั้น

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
Re: คิดว่า Nissan TERRA พอจะแบ่งเค้กตลาด PPV ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 20:31:19 »
น่าจะพอได้ระดับนึง

สู้ Toyota , Isuzu , Mitsu ไม่น่าจะได้

แต่น่าจะดีกว่า Ford และ Chevrolet

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 21:37:56 »
คิดว่าไม่ได้ครับ
ไม่มีจุดเด่นอะไรเลย
แค่เห็นดรัมเบรคล้อหลังก็ส่ายหัวแล้วครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 21:47:12 »
ผมว่ายากมาก

พี่แกเล่นเครื่องใหญ่มาแต่ต้น ไม่มีเครื่องเล็ก ราคาถูกเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 21:50:32 »
คือถ้ามีตัวเริ่มต้นที่ถูกกว่านี้ ผมก็คงจัดมาใช้ซักคันแหละครับ

ตอนนี้แค่อยากได้รถ 7 ที่นั่งสไตล์ยกสูง
เบาะสามแถว ปรับได้ครบๆซึ่งจริงๆ fortuner ครบเหมือนกัน แต่ช่วงขาของแต่ละตำแหน่ง terra ทำได้ดีกว่า

คงแบ่งได้แหละครับ แต่จะยากก็เรื่องการสื่อสารการตลาดซึ่ง nissan ทำได้ด้อยมาก

ถ้ามาแนวสื่อสารเรื่องรถ suv เน้นครอบครัว ผมว่าน่าจะกินชาวบ้านได้มากกว่านี้

ผมนึกถึง mu7 เลยจริงๆ คนซื้อตอนนั้นไม่ได้ต้องการ สมรรถนะ ไม่ได้ต้องการความอัจฉริยะ​ แต่ต้องการรถที่นั่งสบายทุกตำแหน่ง ซึ่งอีซูสุทำได้ดีมากในตอนนั้น

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 22:11:40 »
ผมคิดว่ายากครับ ตอนนี้มี Toyota, Mitsubishi, Isuzu, Ford แย่งยอดขายกันอย่างดุเดือด

Nissan อาจจะขายดีในระยะสั้น แต่ระยะยาวอาจจะได้ได้ส่วนแบ่งน้อยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 22:17:42 »
ยากครับ ยอดขายน้อยแน่นอน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 22:36:00 »
ยาวๆน่าจะอยู่ที่ 5

ออนไลน์ imvile

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 22:51:25 »
พึ่งเอา j32 ไปเช็คระยะ อาทิตย์ที่ผ่านมา เลยลองถามหา Terra เล่นๆ ศูนย์จังหวัดผม ยังไม่มีรถมาโชว์เลยครับ

ขณะที่ ford everest mc มากันพรึ่บทุกตัวถังย่อย หลังวันเปิดตัวไม่ถึงสัปดาห์

เมื่อไหร่นิสสันจะจำว่า เหล็ก ต้องตีตอนร้อน

แถมเหล็กในมือที่มี ก็ไม่ได้ดูโดดเด่น

ถ้าดูจากออปชั่นแล้ว ถ้าขับ 2 ผมไป everest trend น่าจะคุ้มกว่ามาก ม้าต่างกัน 10 แต่ถูกกว่า ดูดีกว่า ความปลอดภัยพอๆกัน (ได้ถุงลม 6/7ใบ) แต่ วัสดุต่างกันหลายขุม แค่เปิดฝากระโปรงหน้าเป็นโช๊คค้ำของ eve กับ ค้ำเหล็กธรรมดา ก็รู้สึกเหมือนมวยคนละรุ่นละ คอนโซลหน้าบุนิ่มยื่งทำให้ต่างกันเข้าไปใหญ่

ละถ้าไม่มองออปชั่น หรือถุงลม แต่เอาราคาเป็นที่ตั้ง ก็โดนทั้ง trail และ mu x น๊อค k.o.

ขับ 4 อาจจะเมียนมองบ้าง ค่อนข้างคุ้มในราคา 1.4x m

แต่นิสสันคงลืมว่าคนไทยชอบลูกเล่น (ที่ไม่จำเป็นมากนัก) อย่างฝาท้ายไฟฟ้า หรือจอมองภาพถอยหลังใหญ่ๆ หรือพาโน ซันรูฟ

ถ้ามี 2-3 อย่างนี้ เพิ่มราคาเป็น 1.49m (แต่ซันรูฟอาจไม่ได้) คนอาจหันมาดูก่อน แล้วค่อยเลือกดูรุ่นย่อยที่เหมาะกับตัวเรา กล่าวคือเรียกลูกค้าให้หันมามองก่อนนั่นแหล่ะ

สุดท้าย เครื่องเสียงพวก kenwood เลิกได้ไหม? ดูละเหมือนตัว navara ซึ่งทั้งช้า อินเตอร์เฟสแบบไม่มี user friendly ใดๆ android auto carplay ก็ไม่มี ดู after market มากๆอีก

รถ เปิดตัวใหม่ 2018 น่าจะมี interface ของตัวเองได้แล้วมั้ง

ละถ้าผมเป็นนิสสันเอง ผมจะเอา micra มาตั้งประกอบในไทยให้เร็วสุด ละเอาเครื่อง 1.0t ใส่คู่กับ e power จูนผ่าน eco car phase 2 ขาย 2 เครื่องเหมือน 2 ไปเลย

อย่างนี้ค่อยเป็นสีสันหน่อย ละพลิกโฉมแบรนด์ที่ดีไซน์หน้าเบื่อได้ด้วย ยอดขายดูจาก march โฉมที่แล้ว คงน่าจะไปได้อยู่มั้ง ไปไฟต์กับ 2 ส่วน note ก็เก็บไว้ให้คนที่อยากได้รถโล่งๆโปร่งๆ

ตอน micra ออกมาใหม่ๆ ผมนี่หูวเลย ตอนนี้เริ่มเฉยๆ แล้ว swift ใหม่ ดูไปดูมาก็เริ่มสวยดี

ถ้าเจ้าพ่อตลาดวายต่อไป  ตลาด eco car ที่นิสสันถนัด ก็อาจไม่เหลือช่องว่างแล้ว ละตลาดอื่นของนิสสัน ก็ อืม นะ เห็นๆยอดขายอยู่

ยังรัก nissan อยู่ จุ๊บๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2018, 22:55:49 โดย imvile »
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 22:54:16 »
ผมว่ายากมาก

พี่แกเล่นเครื่องใหญ่มาแต่ต้น ไม่มีเครื่องเล็ก ราคาถูกเลย

2.3L 4สูบ คือเครื่องเล็กแล้วนะครับ

ออนไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 22:55:41 »
น่าจะได้สักชิ้น แต่เค้กชิ้นนั้นอาจจะแหว่งๆไปบ้าง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2018, 23:12:12 »
น่าจะแย่งยอด ปาเจโรมากกว่าใครนะ
รองมา ก็ Mu-X
ราคาใกล้เคียงกัน คนซื้อจะมองเทียบกันก่อนใคร
Everest forjuner ราคา ก้าวข้ามไปมาก คนที่ซื้อเขาไม่มองแน่ โดยที่ตัวแพงๆ ล้านแปดยังขายดีเลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 00:50:39 »
ไม่ค่อยมีจุดเด่นให้น่าสนใจเลยครับ อาจจะชนะแค่ Chev
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 02:31:46 »
ผมว่า จะเหมือน note หรือไม่ก็ x-trail หรือ อาจจะรุ่นถูกลืมอื่นๆ สุดท้ายถอดใจ และไม่ขายในที่สุด

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 07:35:58 »
ไม่ได้ครับ

การตลาดที่แสนจะงดงามขนาดนี้

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 08:01:31 »
อ่านๆ หลายๆ ประเด็น TERRA จากหลายๆท่านแล้ว ผมว่า จุดเด่นเหนือคู่แข่งคือ

รถTERRA จะหน้าตา "ไม่โหล" หาดูยาก กลายเป็นรถแปลกอีกคันนึงได้สบายๆ เลยถ้ายอดขายน้อย 

*** ข้อนี้นี่ กรุณามองเป็นจุดเด่นนะ **

ออฟไลน์ AirborneTH

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 08:53:52 »
ให้เดือนหลังๆต่ำสิบ มันดูไม่น่าจะจำเลยสักนิก

ออฟไลน์ edward_jong

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 09:23:52 »
เท่าที่คุยกับเพื่อนผม
ในวงในนิสสัน  ไทยแลนด ย่านสาธร

การปรับเปลี่ยน modelให้ ถุกใจคนไทยนั้นยากเพราะ
เขาอิงตาม ตลาดรวมในกลุ่ม south east asia ครับ
ไม่เหมือน อิสุสุ ที่ฐานแม่ อยุ่ไทย

รุ้ใจคนไทยอย่างดี

นิสสันไทยคงได้แค่นี้@#@

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 09:38:07 »
ธรรมชาติของ Nissan

ยอดขายเยอะตอนแรกๆ รอคิวกันหลายเดือน หลังจากนั้นก็เงียบลงเรื่อยๆ จนเข้าขั้น เงียบกริบ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 10:05:00 »
ยากมาก
ไปดูตัวเป็นๆมา2ครั้ง ครั้งแรกงานBig เห็นหน้าตาแล้วผมส่ายหัว พ่อแม่ผมอายุ60ยังส่ายหน้า เห็นตรงกันว่าไม่สวยเลย
อีกครั้งไปเห็นที่ห้าง เดินดูรอบๆคันอยู่นานมาก จนเซลล์คิดว่าผมจะมาจอง ก็ยังหาจุดสวยไม่เจอ จุดที่ผมชอบมีแค่เบาะแถว2นั่งสบายมากๆ แต่คู่แข่งมันก็ไม่ได้แย่ แค่นั่งสบายไม่เท่าเจ้านี่
แล้วดูรอบบูธจะในห้างหรือในง่นBig แทบไม่มีใครสนใจเลย ยิ่งห้างที่ผมไปดูวันนั้นมีExpanderมาโชว์ด้วย มองจากมุมบนนี่คนแห่ไปรุมExpanderกันหมด Terraจอดสงบนิ่งไม่มีใครเหลียวแล คิดดูว่าปาปอดที่จอดใกล้ๆยังมีคนสนใจมากกว่าด้วยซ้ำ
ผมคิดว่าTerraหน้าตาไม่โดนคนส่วนใหญ่ เทียบกับคู่แข่งเจ้าอื่นเขาสวยๆเฉี่ยวๆกัน ราคาอาจจะดูคุ้มค่าถ้าเทียบกับออฟชั่น แล้วดันเจอคู่แข่งรับน้องด้วยดอก0มั่ง ส่วนลดมั่ง Nissanเหนื่อยเลยครับงานนี้

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 10:31:38 »
ยากมาก
ไปดูตัวเป็นๆมา2ครั้ง ครั้งแรกงานBig เห็นหน้าตาแล้วผมส่ายหัว พ่อแม่ผมอายุ60ยังส่ายหน้า เห็นตรงกันว่าไม่สวยเลย
อีกครั้งไปเห็นที่ห้าง เดินดูรอบๆคันอยู่นานมาก จนเซลล์คิดว่าผมจะมาจอง ก็ยังหาจุดสวยไม่เจอ จุดที่ผมชอบมีแค่เบาะแถว2นั่งสบายมากๆ แต่คู่แข่งมันก็ไม่ได้แย่ แค่นั่งสบายไม่เท่าเจ้านี่
แล้วดูรอบบูธจะในห้างหรือในง่นBig แทบไม่มีใครสนใจเลย ยิ่งห้างที่ผมไปดูวันนั้นมีExpanderมาโชว์ด้วย มองจากมุมบนนี่คนแห่ไปรุมExpanderกันหมด Terraจอดสงบนิ่งไม่มีใครเหลียวแล คิดดูว่าปาปอดที่จอดใกล้ๆยังมีคนสนใจมากกว่าด้วยซ้ำ
ผมคิดว่าTerraหน้าตาไม่โดนคนส่วนใหญ่ เทียบกับคู่แข่งเจ้าอื่นเขาสวยๆเฉี่ยวๆกัน ราคาอาจจะดูคุ้มค่าถ้าเทียบกับออฟชั่น แล้วดันเจอคู่แข่งรับน้องด้วยดอก0มั่ง ส่วนลดมั่ง Nissanเหนื่อยเลยครับงานนี้
จริงครับ จังหวัดผมก็เหมือนกัน ในห้างมี nissan และ mitsu  มาออกบู้ท คนไป ดู Expander หมดส่วน Terra คนมาดูน้อยมาก Terra ดีไซด์มัน ล้าหลังไป 10 ปีแล้ว ขนาดพ่อแม่ผม ยังบอกเลยทรงโบราณมากและหันไปดู Expander แทน

ออฟไลน์ somchai496

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 11:00:19 »
น่าจะเป็นรถที่ดี แต่ขายได้น้อย เพราะ ภายในเหมือนกะบะ อุปกรณ์ให้ขาดๆคิดว่าตัวเองคือเจ้าตลาด สมัยนี้ควรมีคู่หน้าไฟฟ้า ประตูท้ายไฟฟ้า ถ้ามีเพิ่มแค่นี้ขายได้อีกเท่าตัว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 11:19:05 »
รอดูหลังส่งมอบจริงๆสัก 3 เดือน หรือดูหลังงาน Motor expo ปลายปีนี้สักสอง-สาม เดือนดูครับ ถ้ายอดแพ้ Everest ตั้งแต่เปิดตัว อนาคตดูออกนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 12:28:59 »
 ผมน่าจะเป็นคนไทยส่วนน้อยของประเทศที่มอง navara กับ terra สวย ตอนแรกมอง navara ยังงัยก็ไม่มีมุมใหนสวยเลย พอเวลาผ่านไปเรื่อยๆกลับมองว่าสวยไม่เข้าใจเหมื่อนกัน

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 13:45:35 »
ปกติรถออกใหม่ ผมอยากไปดู อยากลองขับ แต่นี่ไม่เลย
เพื่อนก็จะออกรถใหม่ ไม่เห็นพูดถึงเลย  จะได้เกิดไหมเนี่ย

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 15:41:13 »
ผมว่ายากมาก

2.3L 4สูบ คือเครื่องเล็กแล้วนะครับ

2.3 Twin Turbo

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 17:14:53 »
ได้ครับ market share 4-7% ผมว่า

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 20:19:15 »
ตอนแรกๆก็อยากไปดูนะ แต่มาอ่านเจอ ขับ4 Part-time, ดรัมเบรคหลัง, ค้ำโช้คแทงเหล็ก
เครื่อง 2.3cc.(ใหญ่ไปสำหรับผม), เกียร์7สปีด ชาวบ้านบางยี่ห้อไปถึง10สปีดแล้ว หมดความอยากเดี๋ยวนั้นเลย

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 20:35:29 »
สายตาห่วยๆของผม
กระบะNavaraสวยเป็นอันดับต้นๆของตลาดเลยครับ
แต่พอมาเป็นTerra.... ;D