ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ออโต้ HONDA CIVIC FB แล้วรู้สึกแปลกๆ หรือคิดไปเอง  (อ่าน 15192 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigboss99

• Newbie
  • *
รถ honda civic fb  นำไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้วรู้สึกว่า เวลาขึ้นเนินจะเข้าบ้าน รถไหลลงเร็วกว่าปกติ เวลาจอดใส่ n หรือ p เหมือนเกียร์มีเสียงดังไม่เงียบ ครืดเบาๆ

เวลาใส่เกียร์เสียงถึงเงียบ น้ำมันที่ใส่ไม่ใช่ของศูนย์ นำรถไปฟลัชน้ำมันเกียร์มา รบกวนท่าใด มี fb ช่วยเทสให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ เวลาติดเครื่องใส่ n หรือ p มีเสียงมั้ย

เวลาใส่ D แล้วเสียงเงียบลงมั้ย ไม่เปิดแอร์ครับ

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
ไม่ทราบได้เช็คระดับน้ำมันเกียร์มั้ยครับว่าอยู่ในระดับปรกติมั้ย
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• Jr. Member
  • **
ของผมไม่มีเสียงนะครับ ปกติใช้ของศูนย์ตลอด ไม่กล้าใช้ข้างนอก ยกเว้นน้ำมันเครื่อง

• Newbie
  • *
ไม่ทราบได้เช็คระดับน้ำมันเกียร์มั้ยครับว่าอยู่ในระดับปรกติมั้ย
ปกติเลยครับ

• Newbie
  • *
ของผมไม่มีเสียงนะครับ ปกติใช้ของศูนย์ตลอด ไม่กล้าใช้ข้างนอก ยกเว้นน้ำมันเครื่อง
ช่วยเทสตอนขึ้นเนินให้หน่อยได้มั้ยครับ อยู่บนเนินเหยียบเบรคแล้วปล่อยเบรค รถจะไหลลงเร็วมั้ยอะไรแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
แนะนำน้ำมันเกียร์ฮอนด้า จะดีที่สุดครับ

• **
ช่วยเทสตอนขึ้นเนินให้หน่อยได้มั้ยครับ อยู่บนเนินเหยียบเบรคแล้วปล่อยเบรค รถจะไหลลงเร็วมั้ยอะไรแบบนี้ครับ

ผมคิดว่าอยู่ที่ความชันนะครับ ปกติเวลาปล่อยเบรคถ้าไม่ชันมากกำลังเครื่องมันก็ทำให้ไม่ไหลหรือไหลช้า แต่ถ้าชันๆแบบขึ้นสะพานก็ไหลลงปกติอะครับ

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
ได้ใช้น้ำมันเกียร์ของฮอนด้า ไหมครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

• Newbie
  • *
น้ำมัน aisin ครับ

ออฟไลน์ CNX

FB 1.8 เกียร์ธรรมดาและเกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด และ 2.0 ลิตร เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด

FB เป็นเกียร์AT 5จังหวะ
ผมเข้าถูกต้องไหมครับ?

ใช้ AISINตัวAFW+ไหมครับ?
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
อาการเหมือนยางแท่นเกียร์เสื่อมเลยนะ

ออฟไลน์ testmaster

น้ำมัน aisin ครับ

ก็ตามนั้นครับ รถญีปุ่นผมหล่ะไม่เข้าใจทำไมเวลาเปลี่ยน นมก ทำไมไม่ชอบใช้ของ 0 ทั้งๆที่ราคาถูกกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Polonium

ผมเคยได้ยินแต่ว่ารถฮอนด้าต้องใช้น้ำมันเกียร์ของฮอนด้าเท่านั้น
ตอนฟลัชชิ่งเกียร์สามารถหิ้วของฮอนด้าไปให้อู่เค้าทำได้นะครับ

• **
ผมเคยได้ยินแต่ว่ารถฮอนด้าต้องใช้น้ำมันเกียร์ของฮอนด้าเท่านั้น
ตอนฟลัชชิ่งเกียร์สามารถหิ้วของฮอนด้าไปให้อู่เค้าทำได้นะครับ

+1 ครับ เซฟๆ เหมือนผ่านตามาเหมือนกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

การฟลัสน้ำมันเกียร์ ถ้าหาข้อมูลดีๆ ทำตอนอายุรถหรือเลขไมล์เยอะๆ แทนจะดี กลับกลายเป็นผลเสียนะครับ ลองหาข้อมูลประกอบ หรือ กูเกิ้ล ดูละครับ

ส่วนน้ำมันเกียร์ของฮอนด้า ผมว่าของศูนย์ฯ เหลือๆ แล้วครับ ไม่ต้องไปวิ่งหายี่ห้อ หรือ ร้าน ให้ปวดหัว

ออฟไลน์ I-PULSE

ถ้ารถเก่าอย่าไปฟลัซเกียร์ครับ มันจะลื่น

ออฟไลน์ ks75

• **
ได้เสียเงินฟลัชอีกรอบละมั้งครับ กลับไปใช้น้ำมันเกียร์ของฮอนด้าดีกว่า