ผู้เขียน หัวข้อ: --ข่าวปัญหา Ranger raptor เครื่องโอเวอร์ฮีท ฟอร์ดจบเรื่องเร็วมาก--  (อ่าน 24197 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
วันนี้ช่วงบ่ายเห็นแชร์ว่อนเน็ต แต่โพสในเฟสอยู่ได้ไม่นานต้นทางน่าจะลบไปละ ข่าวว่าจบด้วยดีฟอร์ดยอมเปลี่ยนรถคันใหม่เลยครับ เป็นประวัติศาสตร์ของฟอร์ดเลยก็ว่าได้นะครับ ถ้ามันเป็นเรื่องจริง จบแบบ happy แบบนี้ รถกำลังทำกระแสมาสะดุดเอาดื้อๆ แต่ก็อยากทราบสาเหตุเครื่องโอเวอร์ฮีทเหมือนกันว่ามาจากอะไรทำไมเครื่องใหม่ถึงได้ไปเร็วขนาดนั้น เครื่องดูจะเปราะไปหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2018, 09:53:07 โดย masuoka »

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
ก็ลองไม่ปิดเคสให้เร็วสิ

ออฟไลน์ Arado_kung

น้ำหล่อเย็นเป็นสีชานมมีน้ำมันเครื่องเข้าในระบบหล่อเย็นครับ ได้ข่าวว่ารถคันนี้จะเอาไปผ่าพิสูจน์ที่โรงงานมั้งว่าเกิดจากสาเหตุอะไร แต่เคสนี้ยอมรับว่าจบไวจริงจนสงสัยว่าฟอร์ดกินยาผิดรึเปล่าแต่ก็เป็นนิมิตรหมายที่ดีว่าเค้าเริ่มใส่ใจบริการหลังการขายแล้ว ตัวผลิตภัณฑ์ดีแล้วถ้าปรับปรุงบริการได้ยอดขายคงขึ้นไปเบียดเจ้าตลาดได้อีก

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
แผนการตลาดที่ทำมาทั้งหมด ลองไม่เคลมให้สิครับ

บรรลัยหมดแน่นอน ทำมาขนาดนั้น แค่ขาวนี้ข่าวเดียว พังกันเป็นแถบ นี่แหละ ยิ่งสูงมาก ถ้าตกจะเจ็บมาก

ออฟไลน์ recycleman

เปลี่ยนคันใหม่ให้จบๆดีกว่าต้องออกมาแก้ตัวตอนเป็นข่าวแบบครั้งก่อนๆ ฟอร์ดเขามีประสบการณ์กับเรื่องนี้มาแล้วครับ

แต่ขอให้เป็นแค่เคสเดียวคันเดียว ถ้ามีเคสเดียวกันคันที่2ที่3ตามมา แผนที่กำลังไปได้สวยต้องมีสะดุดแน่

ออฟไลน์ O_o"

ดีแล้วครับ ที่จบปัญหากันไว เพราะไทยถือเป็นประเทศแรกๆที่ ranger raptor จำหน่าย

ถ้าปล่อยเป็นปัญหาไว้นาน กระแสในโลกออนไลน์ไปไวมาก ไม่กี่วันข่าวก็ไปข้ามไปประเทศอื่นๆแล้ว

มีหวังได้เห็นแชร์กันเต็ม ไม่แพ้ ข่าวตอนนี้โดนชนท้ายก่อนหน้านี้

ออฟไลน์ No Trespassing

เคลมจบ อันนี้น่ายินดีครับ

แต่สงสัยทำไมเครื่องพังเร็วมาก เห็นในรูปต้นทางฝาหม้อน้ำเหมือนชาเย็นปั่น แสดงว่าน้ำมันเครื่องรั่วเข้าหม้อน้ำ

รีบๆแก้ปัญหานะครับ เอาใจช่วย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Powershift คงทำให้ฟอร์ดจำ

จบเร็วก็ปากต่อปากได้ และจะดียิ่งขึ้นไปกว่านี้ถ้าไม่มีปัญหาอีก

รอติดตามล่ะครับ ว่าจะเป็นแค่เฉพาะคันไหม
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
ถ้าฟอร์ดจริงใจกับแก้ปัญหารถลูกค้าซึ่งเป็นความหวังใหม่อย่างแรปเตอร์ได้ประทับใจและเร็วเช่นนี้

ที่เหลือก็เป็นการอบรมความรู้และเทคนิคตัวรถให้แก่ศูนย์หรือดีลเล่ออย่างจริงจังและเข้มข้นทุกด้านทุกจุดเพื่อไม่ให้ซ้ำรอยยุคที่ผ่านมา

และเมื่อถึงวันนั้นผมจะเป็นคนนึงที่จะอุดหนุนรถแบรนด์นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2018, 21:23:45 โดย RockmanJilly005 »

ออฟไลน์ BigCat

เค้ามาถูกทางเรื่องกระบะแล้ว ถ้าจะทำแบบเดิม คงมีแต่ฆ่าตัวเองตาย

จบเคสเร็ว เปลี่ยนคัน ใจปล้ำ ก็ได้ภาพลักษณ์ที่ดีไปอีก ปรบมือรัวๆครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ lorenzo

ในเฟสผมยังเห็นอยู่เลย คันสีน้ำเงิน กำลังขึ้นยานแม่
ข่าวฟาดว่า ขับมาดีๆจากแอร์เย็นกลายเป็นร้อน เข็มความร้อนขึ้นสูงแล้วกำลังเครื่องหายแล้วก็จอด

ว่าไปอาจต้องให้เวลากับ down size สักพักละครับกว่าจะเข้าที่เข้าทาง ขนาดอีซุคนในยังปวดหัวกับ 1.9 บ่นว่ามี error defect เยอะกว่า 2.5 มาก แต่นั้นเขาคุยกับลูกค้าค่อนข้างดี มันก็เลยจบ win ๆ

ค่ายอื่นยังไงก็คงต้องตาม down size อยู่แล้ว ถ้ามีปัญหายังไงต้องเครียให้จบในมุ้งแบบนี้แหละ

คำถามคือถ้ามันไม่ใช่ raptor  เป็นรุ่นปกติจะเปลี่ยนให้มั้ยน้อ

ในเฟสผมยังเห็นอยู่เลย คันสีน้ำเงิน กำลังขึ้นยานแม่
ข่าวฟาดว่า ขับมาดีๆจากแอร์เย็นกลายเป็นร้อน เข็มความร้อนขึ้นสูงแล้วกำลังเครื่องหายแล้วก็จอด

ว่าไปอาจต้องให้เวลากับ down size สักพักละครับกว่าจะเข้าที่เข้าทาง ขนาดอีซุคนในยังปวดหัวกับ 1.9 บ่นว่ามี error defect เยอะกว่า 2.5 มาก แต่นั้นเขาคุยกับลูกค้าค่อนข้างดี มันก็เลยจบ win ๆ

ค่ายอื่นยังไงก็คงต้องตาม down size อยู่แล้ว ถ้ามีปัญหายังไงต้องเครียให้จบในมุ้งแบบนี้แหละ

คำถามคือถ้ามันไม่ใช่ raptor  เป็นรุ่นปกติจะเปลี่ยนให้มั้ยน้อ
เครื่องตัวนี้มีใน Wildtrack กับ Limited แต่เป็นโบเดี่ยวอีก2รุ่น คงต้องรอดูครับว่าจะมีเคสอื่นตามมามั้ย

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่เข้าใจจริงๆ ว่าตอนวิ่งทดสอบ ทำไมไม่เจอ

เวลาทดสอบอะไรใหม่ๆ ก็เห็นใช้ระยะเป็นปีๆ

งงกับ r&d จริงๆนะครับ

ปล.ที่งง ไม่ใช่กับของฟอร์ดเจ้าเดียว​นะ แต่งงกับอีกหลายค่ายเลย

ออฟไลน์ Nocomment

• Newbie
  • *
ตกใจจังเลยครับ โอโห

Nonlamer

แก้ไขรวดเร็วมาก ได้ประสบการณ์จากอดีตแน่เลยครับ หวังว่าทางฟอร์ดจะหาทางป้องกันปัญหาเครื่องฮีตนี้ได้ต่อไปครับ  :D

ออฟไลน์ bodin

ลองไม่รีบจบก็ม้วนเสื่อกลับบ้านครับ
เก๋งจบไปแล้วเหลือแค่กระบะกับPPV ที่ลงทุนไปหลายหมื่นล้านกับรถล้านเจ็ดเลือกไม่ยาก

ซื้อรถล็อตแรกๆทำใจครับโดนก่อนแน่ๆ ::)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
คล้ายๆ กรณีของ Captiva ที่ออยล์น้ำมันเครื่องเกิดการรั่ว ทำให้น้ำมันเครื่องไหลไปปนกับน้ำยาหล่อเย็น หรือเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ขอลิ๊งค์ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Newhang

จริงเคสฟอร์ดปิดเคสซื้อคืนอะไรพวกนี้ นี่ไม่ใช่เคสแรกนะ มีมาหลายเคสแล้วแต่ไม่เป็นข่าว
ผมว่าฟอร์ดปิดเคสดีกว่าหลายๆค่าย ยกเว้นพวกปัญหาหมู่แบบเฟียสต้า

ออฟไลน์ tiger12r

ลองคิดดูรถคันละเกือบล้านเจ็ด ใช้ไม่ถึงเดือนมีปัญหาถ้าไม่ยอมเปลี่ยนคันใหม่ คงโดนคืนเงินจองกันเพียบบบ 8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ MUK

แล้วเจ้าของรถไปทำอะไรกับรถหรือยังครับหมายถึง ใส่กล่องหรือโปรแกรมใหม่อะไรประมาณนั้นครับ

JONNY

เรนเจอร์ ธรรมดาแก้ไม่หาย เปลี่ยนคันใหม่ให้มีให้เห็นแล้วครับ เรื่องมันจบแล้วเลยไม่มีข่าว

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ไม่ฮีทได้ยังไง.  ขับบี้ฟอจุนเนอร์ทางด่วนแจ้งวัฒนะ เอาเป็นเอาตาย.
ขำๆนะคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ฮีทได้ยังไง.  ขับบี้ฟอจุนเนอร์ทางด่วนแจ้งวัฒนะ เอาเป็นเอาตาย.
ขำๆนะคับ

คือยังไงครับ ผมไม่ได้ตาม

ออฟไลน์ Fly to dream

Everest 2.0 ก็เปลี่ยนคันเร็วนะ ในคลับเค้าเอามาถามอยู่วันนึงบอกให้เอาเข้าไปศูนย์ดู ก็ได้เปลี่ยนเลย มีหนังสือขออภัยให้ด้วย บอกเลข Vin ใหม่ให้เลย แค่ไม่ได้ถูกคนแคปไปแชร์แบบ Raptor อันนี้โพสต์ต้นเรื่องเค้าโดนแคปไปกระจายเลยคนเห็นเยอะ เพราะเป็นรุ่นที่คนสนใจอยู่ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2018, 01:47:43 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Everest 2.0 ก็เปลี่ยนคันเร็วนะ ในคลับเค้าเอามาถามอยู่วันนึงบอกให้เอาเข้าไปศูนย์ดู ก็ได้เปลี่ยนเลย มีหนังสือขออภัยให้ด้วย บอกเลข Vin ใหม่ให้เลย แค่ไม่ได้ถูกคนแคปไปแชร์แบบ Raptor อันนี้โพสต์ต้นเรื่องเค้าโดนแคปไปกระจายเลยคนเห็นเยอะ เพราะเป็นรุ่นที่คนสนใจอยู่ด้วย

คันสีดำ 2.0bi ใช่ป่ะครับ ผมเห็นอยู่ เคสนี้ก็ได้คันใหม่

คันสีดำ 2.0bi ใช่ป่ะครับ ผมเห็นอยู่ เคสนี้ก็ได้คันใหม่

ใช่ครับ มีอีกคันสีแดงด้วย แค่ไฟโชว์ตอนเร่งหนัก ก็ได้เปลี่ยนเหมือนกัน รู้สึกหัวฉีดที่สามไม่เรียบร้อย แค่เปลี่ยนก็จบแต่ศูนย์เปลี่ยนคันเลย จบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ masuoka

ใช่ครับ มีอีกคันสีแดงด้วย แค่ไฟโชว์ตอนเร่งหนัก ก็ได้เปลี่ยนเหมือนกัน รู้สึกหัวฉีดที่สามไม่เรียบร้อย แค่เปลี่ยนก็จบแต่ศูนย์เปลี่ยนคันเลย จบ

นี่แค่ช่วงแรก แต่ถ้านานกว่านี้หรืออีกซักปีนึง ฟอร์ดจะยังรับไหวมั้ยกับเคสต้องเปลี่ยนคันใหม่ให้ทุกรายที่มีปัญหาครับ

นี่แค่ช่วงแรก แต่ถ้านานกว่านี้หรืออีกซักปีนึง ฟอร์ดจะยังรับไหวมั้ยกับเคสต้องเปลี่ยนคันใหม่ให้ทุกรายที่มีปัญหาครับ
คงรับคืนเอารถไปรื้อดูชิ้นส่วนครับ ต่อมาก็ออกชิ้นส่วนที่แก้ไขแล้วออกมา รุ่นหลังๆก็คงเปลี่ยนแค่ชิ้นส่วนที่มีปัญหาอย่างเดียวถ้าเจออีก นึกถึงเคสอีซุซุแจกเครื่องใหม่สมัยก่อนน่ะครับ ใครมีปัญหาช่วงแรกจับเปลี่ยนเครื่องหมดเอาเครื่องที่มีปัญหาไปผ่าดูสาเหตุแต่พอช่วงหลังก็เปลี่ยนแต่เฉพาะชิ้นส่วนที่มีปัญหาเช่นกัน

แล้วมียี่ห้อไหนให้เปลี่ยนบ้างครับ ถ้ารถปีนึงแล้วให้เปลี่ยนคัน มิตซูฯก็ไม่เห็นเปลี่ยนคันให้รถที่พวงมาลัยคลอนที่อายุรถเยอะๆ

ตอนนั้นคงซ่อม ไม่ก็เปลี่ยนอะไหล่ให้แค่นั้นแหละ คันที่เป็นปัญหาเค้าเอากลับไปตรวจดูอยู่แล้วว่าอะไรพัง แล้วเปลี่ยนพาร์ทแก้เอา

เอามาจากคันที่พังไปศึกษานั่นแหละ ไม่งั้นอะไหล่ชนิดเดียวกันมันจะมีหลายพาร์ททำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2018, 06:44:15 โดย Fly to dream »