ผู้เขียน หัวข้อ: Accord G9 ก่อน Minor สามารถอัพเกรดเฟิร์มแวร์วิทยุให้รอบรับ CarPlay ได้ไหมครับ  (อ่าน 7629 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Accord G9 ก่อน Minor สามารถอัพเกรดเฟิร์มแวร์วิทยุให้รอบรับ Apple CarPlay ได้ไหมครับ

พยายามหาข้อมูล แต่ไม่เจอเลย เห็นว่าทำได้ แต่ก็ไม่เห็นมีใครเคยทำ

กำลังถามทางศูนย์ Honda อยู่ด้วยครับ กำลังรอคำตอบ (เหมือนคนรับเรื่องก็ยังงงๆ)

ท่านใดมีประสบการณ์ หรือได้ทำมาก่อน รบกวนด้วยครับผม
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Stp

จริงๆ ควรทำได้แต่อาจต้องจ่ายค่าอัพเกรดกับค่าลิขสิทธิ์ลงทะเบียน CarPlay/Android Auto เหมือนเครื่องเล่น HR-V ตัวรุ่นสเปคแรกสุดที่ไส้ในก็เป็น Android

ลองหาข้อมูลดูไหมครับว่าไส้ในเป็น Android ไหม เห็นพี่จีนทำสายต่อพ่วง USB เสียบแล้วใช้ CarPlay/Android Auto ได้เลย ราคาราว 6,000 บาท ร้านติดตั้งเครื่องเสียงบางร้านในไทยน่าจะมีขาย บอกเขาสายต่อเครื่องเล่น Android ให้รองรับ CarPlay/Android Auto แต่ควรไปทดลองที่ร้านว่าใช้ได้ไหมก่อนจ่ายเงินนะครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
ไม่น่าได้ คงต้องเปลี่ยนยกชุด ซึ่งไม่คุ้มแน่นอนครับ ในเว็บ apple ก็บอกไว้แค่ไม่กี่รุ่นที่รองรับ
2016 - 2018 Accord
2016 - 2018 Civic
2017 - 2018 Ridgeline
2017 - 2018 CR-V
2017 - 2018 Pilot
2018 Odyssey
2018 Fit
2019 Insight

https://www.apple.com/th/ios/carplay/available-models/

• Make a Choice and Don't Look Back
จริงๆ ควรทำได้แต่อาจต้องจ่ายค่าอัพเกรดกับค่าลิขสิทธิ์ลงทะเบียน CarPlay/Android Auto เหมือนเครื่องเล่น HR-V ตัวรุ่นสเปคแรกสุดที่ไส้ในก็เป็น Android

ลองหาข้อมูลดูไหมครับว่าไส้ในเป็น Android ไหม เห็นพี่จีนทำสายต่อพ่วง USB เสียบแล้วใช้ CarPlay/Android Auto ได้เลย ราคาราว 6,000 บาท ร้านติดตั้งเครื่องเสียงบางร้านในไทยน่าจะมีขาย บอกเขาสายต่อเครื่องเล่น Android ให้รองรับ CarPlay/Android Auto แต่ควรไปทดลองที่ร้านว่าใช้ได้ไหมก่อนจ่ายเงินนะครับ

ขอบคุณมากครับผม ถ้า Honda ทำได้และมีค่าใช้จ่าย ถ้าราคาพอสู้ไหวก็น่าทำครับ เพราะใช้งานง่ายกว่า(สำหรับผม)และไม่ต้องต่อ Mirror Link ให้วุ่นวายด้วยครับ

:D :D :D :D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nuntapon.s

ก่อนmcแต่ปีตั้งแต่2015มันเป็นจอใหม่แล้วน่าจะลุ้นได้  แต่ถ้าก่อน2015น่าจะหมดสิทธิ์

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ปี 2013-2015 ทำไม่ได้ครับ จอรุ่นแรก

แต่หลังจากนั้นได้ครับ
รองรับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
บางคนชอบ mirror link จะได้ดู youtube นั่นโน่นนี่

แต่ส่วนตัวผมชอบ Apple Carplay, Android Auto นี่แหละ ใช้ง่ายสุดแล้ว

ไม่ต้องการอะไรมาก มีแผนที่ดี ๆ สั่งการด้วยเสียง นั่นก็พอแล้วครับ

ปี 2013-2015 ทำไม่ได้ครับ จอรุ่นแรก

แต่หลังจากนั้นได้ครับ
รองรับ

ของผมเป็นปี 2015 ที่มีปรับอุปกรณ์และได้จอ 7" ใหม่อะครับ และปีต่อมาก็ MC และได้ Apple CarPlay
เลยยังหวังว่าจะ Upgrade ได้ ผมคงจะหมดหวังสินะครับ 555

ปล.ถามช่าง Honda ก็ได้รับคำตอบว่าไม่มีการแจ้ง Upgrade สรุปว่าน่าจะอดครับ 555

บางคนชอบ mirror link จะได้ดู youtube นั่นโน่นนี่

แต่ส่วนตัวผมชอบ Apple Carplay, Android Auto นี่แหละ ใช้ง่ายสุดแล้ว

ไม่ต้องการอะไรมาก มีแผนที่ดี ๆ สั่งการด้วยเสียง นั่นก็พอแล้วครับ

จริงครับ เราเป็นคนขับก็อยากได้แผนที่ดีดีกับเพลงใหม่ๆที่ไม่ต้องมา Download ลง USB เอง
ยิ่งตอนนี้ฟัง Spotify ผ่าน Apple CarPlay ได้เลย (จริงๆ Joox ก็ได้แต่ต้องเปิดบนมือถือก่อน จากนั้นก็คุมการเปลี่ยนเพลงที่พวงมาลัยได้)
แถม iOS12 ใช้ Google Map ได้อีก จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องการ Update แผนที่อีกต่อไป ดูการจราจรได้อีก

Youtube นี่ผมไม่ได้ต้องการเท่าไหร่ครับ เพราะไม่ต้องเจอรถติดนานแบบบนทางด่วนกรุงเทพฯ  :)