ผู้เขียน หัวข้อ: สนิมน็อตหัวโช้ค ทำให้ปรับหนืดไม่ได้  (อ่าน 11857 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
หน้าฝนเล่นผมแล้ว
ผมใส่ TEIN แล้ววันนี้เปิดมาจะปรับให้นุ่มอีกหน่อย ปรากฏว่าปรับไม่ได้ แข็งมาก ทั้งคู่หน้าสองต้นเลย

ใครเคยประสบปัญหาแบบนี้บ้างครับ แล้วแก้กันยังไงครับ

ถ้าขันตัวปรับหนืดออกมาขัดสนิม จะเป็นปกติไหมครับ กลัวว่าสนิมมันลงไปถึงข้างในตัวปรับ

ค่าซ่อมที่ร้านก็แพงเหลือเกิน

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สนิมน็อตหัวโช้ค ทำให้ปรับหนืดไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 15:00:20 »
 Wd40 หรือ พวก เสปรย์หล่อลื่น

Re: สนิมน็อตหัวโช้ค ทำให้ปรับหนืดไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 15:03:40 »
Wd40 หรือ พวก เสปรย์หล่อลื่น

ตอนนี้ใช้ sonax พ่นแล้วแปรงขัดสนิมออกหมดแล้วแต่ก็ยังปรับไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 15:06:32 »
เอาคีมจับ หมุนได้ไหมครับ

ผมเคยเอาโช๊ค h-drive ไปให้เช็ค

เค้าคิดค่าถอดเช็คทำความสะอาดแล้วใส่กลับไป ถ้าจำไม่ผิด 1500 ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 15:21:26 »
เอาคีมจับ หมุนได้ไหมครับ

ผมเคยเอาโช๊ค h-drive ไปให้เช็ค

เค้าคิดค่าถอดเช็คทำความสะอาดแล้วใส่กลับไป ถ้าจำไม่ผิด 1500 ครับ

เดี๋ยวผมลองดูครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้าไม่ได้คงต้องขันมันออกมาทั้งดุ้น

เพราะต้องมีค่าบริการเนี่ยแหละครับ ผมถึงกลัว ห้าๆๆ ลองทำเองดูก่อนดีกว่า แพงเกินใจรับไหว

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 16:22:49 »
เตือน (จะทันมั้ยเนี่ย)
หมุนไม่ไปอย่าฝืน
แกนน๊อตเล็กมาก
หมุนขาดคามือมาหลายคน

วิธีแก้
ใช้ประแจเบอร์ 7 หรือ 8มั้ง
คลายน๊อตล๊อคฐาน ใต้หัวน๊อต
สังเกตดูดีๆ  ค่อยๆคลายออก
พอหลุดออกมา มันจะถอดออกได้
ทั้งหัวน๊อตปรับหนึด และฐาน
ที่เป็นจังหวะคลิกๆ

แล้วค่อยฉีดน้ำยา ไล่สนิม
ลงไปในรู ทิ้งไว้สัก สองสามวัน
ค่อยใส่หัวน๊อตปรับหนืด ตามลงไป

ถ้าไม่ได้อีก  ค่อยมาถามใหม่
เดี่ยวเหลาให้ฟัง

จำไว้ อย่าฝืน  ซวยมาหลายราย
ห้ามใช้คีบบีบเพื่อช่วยคลาย
หรือใช้ประแจหกเหลี่ยม ขันช่วย
เสดทุกราย  หัวน๊อตขาด.................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2018, 16:25:20 โดย mr_jub »
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 16:44:46 »
เคยเห็นน้ำยาละลายสนิมในเฟส ไม่แน่ใจว่าช่วยได้ไหมนะครับ ลองดูครับ ตอนนี้อย่าฝืนหมุนครับ แกนขาดงานจะงอก
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 16:53:51 »

วิธีแก้

ค่อยใส่หัวน๊อตปรับหนืด ตามลงไป

เสดทุกราย  หัวน๊อตขาด.................

ขอบคุณมากๆครับ

(ยังทันครับ ผมยังไม่เลิกงาน ฮ่าๆๆ)

เดี๋ยวกลับไปจะลองขันฐานดูครับ

ออฟไลน์ onbit40

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 17:17:13 »
แบบนี้ได้ไหม ทำให้หัวร้อนแล้วค่อยขัน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 17:23:26 »

วิธีแก้

ขอบคุณมากๆครับ

(ยังทันครับ ผมยังไม่เลิกงาน ฮ่าๆๆ)

เดี๋ยวกลับไปจะลองขันฐานดูครับ
ใครใช้สตรัท ที่ปรับหนึดได้
ถ้าปุ่มปรับหนึดอยู่ด้านบน
ควรถอดหัวปรับหนึด ออกมา
แบบที่ผมอธิบายไว้
หยอด นมค.ลงรู ปีละ 2-3 หยด
หรือถ้ามีจ๊อยปรับแคมเบอร์
หยอด นมค.ใส่หัวลูกปืนจ๊อย
ทุก3-4เดือนครั้ง ช่วยไ้ด้เยอะคับ

ส่วนพวกโช้คโมโนทู๊ป
หัวปรับหนืดอยู่ด้านล่าง
บ้านเราเมืองชื้น และฝุ่นเยอะ
หัดลองปรับหมุน ฉีดน้ำมัน
หล่อลื่นซะบ้าง

เพราะอะไหล่พวกนี้
ถึงมีเงิน ถ้าไม่รู้จักแหล่ง
พอเสีย หายากนะคับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 17:25:48 »
แบบนี้ได้ไหม ทำให้หัวร้อนแล้วค่อยขัน

อย่าทำเด็ดขาด
รับรองแกนน๊อตขาดทุกราย คับ

และอย่าให้ช่างที่ไม่เคย
รู้จักโครงสร้างของสตรัท
มาถอดหมุนเด็ดขาด
ผมเจอมาหลายรายคับ

แกนน๊อตขาดซ่อมไม่ได้
เบิกใหม่ ของแท้อย่างเดียว......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2018, 17:31:11 โดย mr_jub »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 17:38:50 »

เบิกใหม่ ของแท้อย่างเดียว......

รบกวนนิดนึงครับ ไอ้ฐานคลิกๆ ถอดออกยังไงครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 20:56:15 »
กำลังชั่งใจระหว่าง New SR กับ Tein Street Advance อยู่เลย อย่างนี้ขอผ่านดีกว่า

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 21:40:52 »

รบกวนนิดนึงครับ ไอ้ฐานคลิกๆ ถอดออกยังไงครับ
พรุ่งนี้ลงรูปให้ดูนะคับ
บนมือภือมันลำบาก

กำลังชั่งใจระหว่าง New SR กับ Tein Street Advance อยู่เลย อย่างนี้ขอผ่านดีกว่า
อย่าเอาโช้คฐาน
มาเทียบกับสตรัทปรับเกลียว
มันตอบโจทย์เรื่องปรับแต่งได้
โดยเจ้าของรถทำได้เอง
ใส่โช้คฐานเข้าไป
มันต่อยอดไม่ได้เลย
ยิ่งถ้าใส่เข้าแล้วไม่ชอบ
อย่าไปเสียเวลา ยำใหม่
ยุคนี้ เวลานี้ มันหมดสมัย
ไปกับการซ่อมโช้ค อัดน้ำมัน
แถมมีบางร้านเอาโช้คฐาน
ไปทำสตรัทปรับเกลียว
โธ่ อย่าเลย มันเลยยุคไปแล้ว
ผมเจอคนเจ็บมาเยอะ

ย้อนยุคไปเมื่อยี่สิบปีกว่าก่อนโน้น
มีแต่โช้คฐาน  สปริงโหลด
ต่อมาเจ้าสำนักของแต่งต่างๆ
เช่น โอลีน บิลสไตล เทอินเริ่มทำ
ฐานรองสปริงที่ปรับขึ้นลงได้
จนถึงปัจจุบันก็กลายมาเป็น
สตรัทปรับเกลียวใส่สปริงหลอด
แบบที่ได้พบเห็นกัน

ดังนั้นถ้าพอมีงบ และอยาก
ปรับแต่งช่วงล่าง ได้ทุกมิติ
แนะนำ สตรัทปรับเกลียว

แต่ถ้าอยากเล่นแค่ new sr
แนะนำรุ่นกระบอกสีฟ้าจากยุ่นนะคับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 07:18:30 »
ผมใช้ tein superstreet ในรถ 2 คัน / h drive spec s ในรถ 1 คัน .. ไม่เคยเจอแบบนี้นะครับ อย่าเพิ่งกลัวครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 08:26:37 »

พรุ่งนี้ลงรูปให้ดูนะคับ
บนมือภือมันลำบาก

อย่าเอาโช้คฐาน
มาเทียบกับสตรัทปรับเกลียว
มันตอบโจทย์เรื่องปรับแต่งได้
โดยเจ้าของรถทำได้เอง
ใส่โช้คฐานเข้าไป
มันต่อยอดไม่ได้เลย
ยิ่งถ้าใส่เข้าแล้วไม่ชอบ
อย่าไปเสียเวลา ยำใหม่
ยุคนี้ เวลานี้ มันหมดสมัย
ไปกับการซ่อมโช้ค อัดน้ำมัน
แถมมีบางร้านเอาโช้คฐาน
ไปทำสตรัทปรับเกลียว
โธ่ อย่าเลย มันเลยยุคไปแล้ว
ผมเจอคนเจ็บมาเยอะ

ย้อนยุคไปเมื่อยี่สิบปีกว่าก่อนโน้น
มีแต่โช้คฐาน  สปริงโหลด
ต่อมาเจ้าสำนักของแต่งต่างๆ
เช่น โอลีน บิลสไตล เทอินเริ่มทำ
ฐานรองสปริงที่ปรับขึ้นลงได้
จนถึงปัจจุบันก็กลายมาเป็น
สตรัทปรับเกลียวใส่สปริงหลอด
แบบที่ได้พบเห็นกัน

ดังนั้นถ้าพอมีงบ และอยาก
ปรับแต่งช่วงล่าง ได้ทุกมิติ
แนะนำ สตรัทปรับเกลียว

แต่ถ้าอยากเล่นแค่ new sr
แนะนำรุ่นกระบอกสีฟ้าจากยุ่นนะคับ

ขอบคุณครับ เผอิญยังไม่ได้ลองขันออกมา เมื่อวานกว่าจถึงบ้านก็มืดแล้ว ยังไงรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 09:13:50 »
รอฟังอยู่ครับว่าขาดหรือเปล่า

ขอให้โชคดี กลับมาใช้ได้ปกติ ไม่ต้องเสียเงินนะครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 13:23:36 »
ผมใช้ tein superstreet ในรถ 2 คัน / h drive spec s ในรถ 1 คัน .. ไม่เคยเจอแบบนี้นะครับ อย่าเพิ่งกลัวครับ

ขอบคุณครับ พอดีไม่อยากให้รถเตี้ยลงด้วยครับ
ใช้ new sr มา 3 ปีกว่าๆละ น่าจะใกล้ถึงคราวเปลี่ยนอีกรอบ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 15:27:44 »

รูปไปก็อบเค้ามานะคับ ลองขยายดูเองคับ

จากรูปจะเห็นรูหกเหลี่ยมด้านบนปุ่มปรับหนึด
มีไว้เพื่อใช้ประแจหกเหลี่ยมเสียบด้านบน
เพื่อไว้ปรับก็ได้ แต่ถ้าฝืดอย่าฝืน

ตรงกลางปุ่ม สามารถใช้ประแจ (แบบแบนๆอย่าหนา)
ขันคลายปุ่มปรับหนึดยกขึ้นมาได้ทั้งตัว
แบบในรูป 

ตรงปลายสุด แกนจะเป็นหกเหลี่ยม
เหมือน ประแจหกเหลี่ยม
เสียบเข้าไปในรูแกนโช้ค
เพื่อหมุนตัวหนอนสีดำ (ไม่มีรูปอ่ะ)
ตัวหนอนสีดำ สามารถใช้ประแจหกเหลี่ยม
หมุนออกมาได้ทั้งตัว
หรือ กรณีมี มอเตอร์EDFC
ปลายมอเตอร์ ก็หกเหลี่ยมเหมือนกัน
เพื่อกดแกนเหล็กยาวลงไปในกระบอกโช้ค
หมุนเข้าออกปรับเปลี่ยนความหนึดของวาว์ลโช้ค

แกนเหล็กยาวในโช้ค
สามารถเอาออกมาได้
โดยถอดทั้งหมดที่ผมเล่ามา
และคว่ำโช้ค แกนเหล็กยาวจะหลุดออกมา
ถ้าถอดได้ทั้งหมด  คุณก็สามารถ
ทำความสะอาดภายใน โดยฉีดน้ำมัน
ทำความสะอาดสนิมในแกนปรับหนึดได้เลย

ถ้าอธิบายแล้วงง
ผมว่า เคยเห็น มีคนรีวิวไว้
ลองหาดูคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2018, 15:29:30 โดย mr_jub »

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:59:18 »
มีวิธีป้องกันสนิมตรงจุดที่ว่านี่ไหมครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 18:55:33 »
มีวิธีป้องกันสนิมตรงจุดที่ว่านี่ไหมครับ
ปกติของใหม่ๆ ไม่ได้เป็นสนิมกันง่ายๆ
ส่วนมากจะเป็นของเก่ายุ่นนะ

ประแจเบอร์ 8 นะคับ
ใช้สำหรับถอดหัวปรับหนึด
สตรัทยี่ห้อเทอิน

วิธีป้องกัน
อย่าให้โดนความชื้น ละอองน้ำ
หรือง่ายที่สุด  เอาจาระบีทาเคลือบไว้

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 08:25:19 »

รูปไปก็อบเค้ามานะคับ ลองขยายดูเองคับ

จากรูปจะเห็นรูหกเหลี่ยมด้านบนปุ่มปรับหนึด
มีไว้เพื่อใช้ประแจหกเหลี่ยมเสียบด้านบน
เพื่อไว้ปรับก็ได้ แต่ถ้าฝืดอย่าฝืน

ตรงกลางปุ่ม สามารถใช้ประแจ (แบบแบนๆอย่าหนา)
ขันคลายปุ่มปรับหนึดยกขึ้นมาได้ทั้งตัว
แบบในรูป 

ตรงปลายสุด แกนจะเป็นหกเหลี่ยม
เหมือน ประแจหกเหลี่ยม
เสียบเข้าไปในรูแกนโช้ค
เพื่อหมุนตัวหนอนสีดำ (ไม่มีรูปอ่ะ)
ตัวหนอนสีดำ สามารถใช้ประแจหกเหลี่ยม
หมุนออกมาได้ทั้งตัว
หรือ กรณีมี มอเตอร์EDFC
ปลายมอเตอร์ ก็หกเหลี่ยมเหมือนกัน
เพื่อกดแกนเหล็กยาวลงไปในกระบอกโช้ค
หมุนเข้าออกปรับเปลี่ยนความหนึดของวาว์ลโช้ค

แกนเหล็กยาวในโช้ค
สามารถเอาออกมาได้
โดยถอดทั้งหมดที่ผมเล่ามา
และคว่ำโช้ค แกนเหล็กยาวจะหลุดออกมา
ถ้าถอดได้ทั้งหมด  คุณก็สามารถ
ทำความสะอาดภายใน โดยฉีดน้ำมัน
ทำความสะอาดสนิมในแกนปรับหนึดได้เลย

ถ้าอธิบายแล้วงง
ผมว่า เคยเห็น มีคนรีวิวไว้
ลองหาดูคับ

ขอบคุณมากครับ เมื่อวานลองแล้ว กลายเป็นว่าประแจหนาไป นี่ขนาดซื้ออันบางสุดจาก homepro แล้วครับ จนปัญญาเลย 555 สงสัยต้องให้อู่เทอินทำ
ผมหาประแจเบอร์ 8 แบบบางกว่าที่ผมซื้อมาไม่ได้เลย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 08:28:09 »
ปกติของใหม่ๆ ไม่ได้เป็นสนิมกันง่ายๆ
ส่วนมากจะเป็นของเก่ายุ่นนะ

ประแจเบอร์ 8 นะคับ
ใช้สำหรับถอดหัวปรับหนึด
สตรัทยี่ห้อเทอิน

วิธีป้องกัน
อย่าให้โดนความชื้น ละอองน้ำ
หรือง่ายที่สุด  เอาจาระบีทาเคลือบไว้

ของผมของใหม่เลยครับ อายุ 1 ปี
TEIN Street Advance Z
น้ำมันชอบไปขังอยู่ในเบ้าโช้ค ปกติจะเป่าออกตลอดหลังล้างรถครับ พอหน้าฝนมาเริ่มขี้เกียจเลยเป็นเช่นนี้ครับ
ขนาดเอาพวก WD-40 พ่นตลอด ก็ยังเป็น แถมสุดท้ายต้องเสียเงินเองอีก ทางเทอินก็ไม่ยอมผลิตยางครอบเบ้ามา ทั้งๆที่รู้ว่าปัญหามันมี

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 08:44:04 »
ของผมปรับไฟฟ้า ไม่เคยมีปัญหาแบบนี้เลย tein นี่แหละ ใช้มา แปดปีแล้ว

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 09:05:14 »

ขอให้โชคดี กลับมาใช้ได้ปกติ ไม่ต้องเสียเงินนะครับ

ขอบคุณครับ

ปรากฏว่าประแจเบอร์ 8 ผมซื้อมาจากโฮมโปรว่าบางสุดเท่าที่หาได้แล้ว ยังหนาไปครับ
ว่าจะไปดูแอสโทรโปรดัคหาซื้อใหม่

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 19:00:35 »

ขอบคุณครับ

ปรากฏว่าประแจเบอร์ 8 ผมซื้อมาจากโฮมโปรว่าบางสุดเท่าที่หาได้แล้ว ยังหนาไปครับ
ว่าจะไปดูแอสโทรโปรดัคหาซื้อใหม่

วิธีแก้เรื่องประแจเบอร์8
ให้บางๆ  ไม่หนาไป

เอาประแจลับกับ
หินลับมีด  หรือ
ถ้ามีหินเจียร์ จัดการ
แป๊ปเดียว  บางแน่ๆคับ
ของผมก็ทำวีธีนี้คับ

ลงทุนครั้งเดียวคุ้มคับ
ดีกว่าไปเสียเงินให้คนอื่น