ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้powerbankจั๊มสตาร์ทมั่งคับ ใช้กันตัวไหนมั่ง  (อ่าน 4686 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeeppong

• Newbie
  • *
มีใครใช้powerbankจั๊มสตาร์ทมั่งคับ ใช้กันตัวไหนมั่ง

แล้วทนไหม กี่บาท มีประกันไหม

อยากหามาเผื่อฉุกเฉินสักตัวอะคับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ถ้าอยากได้จริงๆแนะนำซื้ออันที่หน้าตาคล้ายๆแกลลอลน้ำมัน 5 ลิตรดีกว่าครับเห็นศูนย์ฮอนด้าใช้อยู้ใช้ได้จริง

ส่วนอันที่หน้าตาเหมือนพาวเวอร์แบ็งเอาจริงๆ ใช้งานจั๊มสตาทไม่โอเค ผมเคยไปติดกันขโมยที่ร้านแต่งรถแห่งหนึ่ง เซลล์เชียร์ตัวนี้มาก จะเอามาลองโชว์ให้ดู ผมก็ตามน้ำ...ไหนๆลองดูหน่อยสิ สรุปสตาทไม่ติด หน้าแตก.... รีบเก็บกลับเลย 555+

ถ้าแบตออกอาการแล้วอายุถึงคราว แนะนำเปลี่ยนเลยครับ
หาสายพ่วงแบตใหญ่ๆยาวๆมาติดรถไว้ก็พอ

แต่ถ้ากลัวจริงๆและรถไม่เกิน B seg ซื้อแบตน้ำก้อนเล็กค่าแอปม์สูงใส่ท้ายรถไว้อุ่นใจกว่าครับ (แต่ก็ต้องเอามาชาทด้วยสัก 6เดือนครั้ง) อันนี้ไม่ได้พูดเล่นผมก็เคยทำแบบนี้

ออฟไลน์ Staples

ถ้าอยากได้จริงๆแนะนำซื้ออันที่หน้าตาคล้ายๆแกลลอลน้ำมัน 5 ลิตรดีกว่าครับเห็นศูนย์ฮอนด้าใช้อยู้ใช้ได้จริง

ส่วนอันที่หน้าตาเหมือนพาวเวอร์แบ็งเอาจริงๆ ใช้งานจั๊มสตาทไม่โอเค ผมเคยไปติดกันขโมยที่ร้านแต่งรถแห่งหนึ่ง เซลล์เชียร์ตัวนี้มาก จะเอามาลองโชว์ให้ดู ผมก็ตามน้ำ...ไหนๆลองดูหน่อยสิ สรุปสตาทไม่ติด หน้าแตก.... รีบเก็บกลับเลย 555+

ถ้าแบตออกอาการแล้วอายุถึงคราว แนะนำเปลี่ยนเลยครับ
หาสายพ่วงแบตใหญ่ๆยาวๆมาติดรถไว้ก็พอ

แต่ถ้ากลัวจริงๆและรถไม่เกิน B seg ซื้อแบตน้ำก้อนเล็กค่าแอปม์สูงใส่ท้ายรถไว้อุ่นใจกว่าครับ (แต่ก็ต้องเอามาชาทด้วยสัก 6เดือนครั้ง) อันนี้ไม่ได้พูดเล่นผมก็เคยทำแบบนี้

ผมมี power bank อยู่ตัว เสียบไว้นานหน่อย ซัก 5-10 นาที สตาร์ทติดนะครับ แบตของ Honda HRV คือ มันดีนะ ถ้าแบตคุณหมดกลางภูเขาอะไรแบบนี้ เซลล์คนนั้นคงไม่เข้าใจวิธีใช่อะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2018, 20:22:42 โดย Staples »

ออฟไลน์ bravo

ส่วนตัวคิดว่า พกแค่สายพ่วงแบตก็พอ

เพาเวอร์แบ๊งราคาแพง และมีอายุการใช้งาน

ถ้ารู้ว่าแบตเริ่มเสื่อม สังเกตุเข็มไมล์กวาด 2 รอบ (ปกติกวาดรอบเดียว) หรือเสียงสตาร์ทเริ่มอ่อนแรง +กับดูอายุเบต ผมก็จะเปลี่ยนก่อนที่จะสตาร์ทไม่ติด

แต่ถ้าสตาร์ทไม่ติดจริงๆ ก็ขอคันอื่นพ่วง(บางคนก็ช่วย บางคนก็ไม่ช่วย) แต่ถ้าเจอรถแท๊กซี่ ก็จะขอพ่วงแล้วให้ค่าเสียเวลาเขาครับ

แต่ส่วนตัวผม ถ้าเจอรถสตาร์ทไม่ติด ผมจะเข้าไปช่วยโดยไม่รอให้เขาร้องขอครับ

ออฟไลน์ yod artstu

ของผม อายุ 4 ปีละครับ ของจีนซื้อจากไหนไม่รู้ก้อนสีขาวๆ มีไฟฉายด้วย
 เอาออกมาชาร์ต 2 เดือนครั้ง
ล่าสุด แบตหมด เอามาจั๊มสตาร์ทกับ subaru XV ก็ติดนะครับ
มีไว้ดีกว่าครับตัวไม่กี่ตังค์ ถ้าชอบไปเที่ยวตามอุทยาน หรือ ตจว บ่อยๆ
เวิร์คเลยครับ
: )

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
มีใช้อยู่ครับ ซื้อมาหลายปีแล้ว เกรดจีนพันกว่าบาท   

แบตแอม์สูงๆในรถยุโรป แทบไม่เหลือไฟ ก็สตาร์ทติดรอดมาได้ครับ

แนะนำให้ซื้อพกติดไว้ครับ  ดูตัวที่กระแสสูงๆหน่อย แล้วก็คอยชาร์ตให้เต็มๆไว้ครับ ส่วนใหญ่ไม่ติดเพราะพอเราพ่วงติดแล้วก็ไม่ได้ไปสนใจมัน ปล่อยทิ้งไว้

พอจะมาพ่วงอีกที ไฟมันก็อ่อนเกินที่จะไปขับไดสตาร์ทซะแล้ว

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
พึ่งใช้บริการ Roadside Assistance จัมพ์แบตเมื่อวานนี้ครับ รถ PPV ชึ่งเดียวติด เขาใช้ยี่ห้อนี้พ่วงสจาร์ทครับ
http://volcano-jumpstart.com/products

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
ใช้อยู่ของจีน เคยจัมพ์ไป 2 ครั้ง ครั้งนึงไฟ PowerBank เหลือขีดเดียวก็จัมพ์ได้ครับ
เอาออกมาชาร์จ อาทิตย์ละครั้ง เตรียมความพร้อม และจากประสบการณ์ที่เคยเจอจนต้องซื้อ
ปกติจะมีสายจัมพ์ติดรถอยู่เสมอ แต่ก่อนที่จะซื้อ PowerBank แบตหมด โบกเท่าไหร่ก็ไม่มีใครจอดช่วย
ขนาดอยู่ในที่จอดรถ แต่มันหลังเที่ยงคืนไปแล้ว สุดท้ายก็ต้องโทรหาร้านมาเปลี่ยนแบต
ก็เลยคิดว่า ต้องพึ่งต้วเองก่อนที่จะพึ่งใคร อย่าคาดหวังไปตายเอาดาบหน้า
ในเมืองยังพอหาทางได้ ยิ่งเข้าป่าขึ้นดอย ยิ่งกลางค่ำกลางคืน ใครจะมาช่วย อันนี้แล้วแต่
ความคิดใครความคิดมันครับ แค่ความเห็นส่วนตัว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้กันตัวไหนมั่ง
- ตามภาพครับ อันนึงได้จากเซียร์รังสิต แต่ร้านซีเอ็ดก็มีขายแบบนี้

แล้วทนไหม กี่บาท มีประกันไหม
- อันแรกใช้มาตั้งแต่ครึ่งหลังปี 15 ใช้จั๊มให้ eco car ได้สบาย และเคยใช้กับรถหกสูบสองลิตรเก่าๆได้ถ้าแบตไม่หมดเกลี้ยง ใช้ครั้งสุดท้ายน่าจะปี 17 ป่านนี้แบตอาจเสื่อมจนไม่พอจั๊ม แต่ยังใช้ชาร์จโทรศัพท์และแลปทอปได้อยู่ ราคาตัวขวาถ้าจำไม่ผิดอยู่ที่ประมาณ 2000 บาท +- ถูกกว่ารุ่นดังที่ห้างครึ่งต่อครึ่ง (คุณภาพไม่แน่ใจ) ประกันมีแต่หมดไปแล้วครับ

อยากหามาเผื่อฉุกเฉินสักตัวอะคับ