ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ Daylight ของ HR-V MC จะมีปัญหาเหมือนกับ ACCORD G9 MC รึเปล่า  (อ่าน 8835 ครั้ง)

ออฟไลน์ cowarddemon

• Newbie
  • *
สังเกตว่าไฟ Daylight ของ HR-V MC น่าจะเป็นแบบหลอด Tube เหมือนกับ  ACCORD G9 MC
ไม่รู้ว่าจะพบชะตากรรมเดียวกันรึเปล่า ตอนนี้รถออกใหม่ๆคงยังไม่เป็นไร แต่ใช้ไปซักพักอาจจะขาดเหมือนกัน
หรือมีใครพบปัญหาแล้วบ้างครับ (G9ของผมขาดไปเรียบร้อยตั้งแต่ 9 เดือนแรก)

ถ้า HR-V มีปัญหา น่าจะเป็นพลังให้ HONDA ทำอะไรบ้าง (พลังชาว ACCORD อาจจะมีน้อย)   
ที่ผ่านมาผมว่า HONDA ก็น่าจะรู้ปัญหาแล้ว เพราะคนร้องเรียนไปเยอะ ไม่รู้ว่าพยายามปรับปรุงอะไรหรือยัง
แต่ถ้า HR-V ไม่มีปัญหา ก็เป็นนิมิตหมายอันดีว่า ของ ACCORD จะได้รับการแก้ไขในล็อตใหม่ๆ

เจ้าไฟ Daylight(แบบหลอด) นี่ผมเห็นยี่ห้ออื่นเป็นเหมือนกันแฮะ Pajero, Benz, BMW มีเหลืองบ้าง ขาดบ้าง  (อาจจะไม่เสียง่ายเท่า Accord)
สงสัยว่ารถประเทศอื่นที่ใช้ไฟแบบนี้มีปัญหานี้บ้างรึเปล่า? หรือเป็นเพราะอากาศร้อนในบ้านเราส่งผลให้เสียง่าย

ตอนนี้ยังคิดไม่ออกว่าถ้าหมดประกันแล้วจะทำยังไงต่อ เพราะราคาข้างละ 33,000 ให้เปลี่ยนทุกปีคงไม่ไหว

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: ไฟ Daylight ของ HR-V MC จะมีปัญหาเหมือนกับ ACCORD G9 MC รึเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 12:21:25 »
ผมก็สงสัยอยู่ครับ ตั้งแต่เริ่มมี drl ของ honda แบ่งเป็น2 กลุ่ม
 1.เริ่มเลยคือ accord g9 เดิมเป็นแบบเม็ดๆเรียงกัน ความสว่างเด่นชัดอยู่แล้ว hrv ตัวเก่าก็ได้ใช้แบบเดียวกัน พอ accord g9 mc เปลี่ยนเป็นแบบ tube hrv mc ก็หันไปใช้แบบ tube ตาม มันสวย แต่กลางวันแดดจ้ามันจะออกเหลืองๆไม่เด่นชัดเท่าพวก benz bmw ความคงทนต้องรอ
 2.คือกลุ่ม city jazz crv civic ใช้ drl แบบมุม คือไม่ได้สว่างเป็นเส้นแบบ tube สว่างแค่มุมแล้วแสงไล่ลงมาแค่นั้น กลางวันแดดจ้าๆไม่ต้องพูดถึง เหมือนเปิดไฟหรี่ที่สว่างแค่มุม ตอนครึ้มๆพอได่เห็นความสวยงามบ้าง
สรุป ผมว่าไฟ drl หรือไฟหน้าของ honda มันไม่เต็มระบบเหมือนยี่ห้ออื่น ขนาดไฟหน้า led crv ไฟเลี้ยวแถวบนยังไม่สว่างทั้งแถบ สว่างแค่ช่วงกลาง แบบ tube ก็ไม่ได้สว่างเหมือนพวก รถยุโรป อย่าง chr ไม่ได้เป็นแบบ tube แต่มองเห็นเป็นเส้นมาแต่ไกลชัดเจนดีครับ

ออฟไลน์ AkE

Re: ไฟ Daylight ของ HR-V MC จะมีปัญหาเหมือนกับ ACCORD G9 MC รึเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 13:09:58 »
รอดูครับผมใช้ G9 ตัวก่อน mc อยู่2 คันไม่เคยมีคันไหน drl มีปัญหาเลย จะสว่างไปหน่อยด้วยพอมารุ่น mc เสียกันเยอะเลยเท่าที่รู้จักก้ 4-5 คันละวิ่งอยู่เจอบนถนนเป็น 10 คัน

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 13:14:07 »
ผมสังเกตตลอด  เรื่องไฟ DRL หลายๆยี่ห้อ   
มียี่ห้อนึง คือ โตโยต้า และ Lexus ไม่มีรุ่นใช้ไฟ DRL แบบ TUBE สักรุ่นนะครับ
ส่วนใหญ่จะเป็นไฟ DRL แบบโคมเป็นช่องสำหรับ DRL แล้วให้กระจายแสง ซึ่งจะทำให้สีที่ออกมาสว่างมาก และผมคิดว่าระยะยาวจะทนทาน และไม่เหลืองง่ายแบบ Tube    ถ้าใครนึกไม่ออก ให้ดูไฟ DRL ของ D max รุ่นล่าสุดก็ได้ครับ  ผมไม่รู้ว่ามันเรียก DRL แบบไหน  แต่ที่แน่ๆ มันไม่ใช่แบบ Tube  เรื่องความสวยอาจสู้ไม่ได้  แต่ความทนทาน น่าจะใช้ได้นานแน่ๆ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 14:13:21 »
ถ้ายังใช้supplierเจ้้าเดิมอยู่ผมว่าเดี๋ยวก็ขาดเหมือนเดิมครับ
ปล.เห็นในคลับว่ากันว่า ล๊อตใหม่ๆ เปลี่ยน part แล้วว่างั้นนะครับ accord นะครับ

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:09:07 »
นอกจากแอคคอร์ดกับเฮชอาร์วีแล้ว ผมยังเคยเจอซีอาร์วีกับซิตี้ไฟเดย์ไลท์ขาดเหมือนกัน งงมาก ทั้งที่รถใหม่ ผมใช้แอคคอร์ดก่อน MC 5 ปีกว่าผ่านไปยังไม่มีดวงไหนขาดสักดวงเลย เป็นเส้นนี่มันจะไม่ทนอะไรขนาดนั้น แต่เรื่องที่แปลกนะ แคมรี่แบบเป็นเม็ดผมก็เคยเห็นขาดรวมทั้งอัลติส
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:26:33 »
G9mcนี่ขาดเป็นว่าเล่นเลยครับ รถใหม่ๆได้ป้ายไม่กี่เดือน DRL2ข้างสว่างไม่เท่ากันแล้ว
เครมกันเยอะมาก บางคันเครมจนเบื่อก็มี ผมล่ะงงจริงๆ
HR-Vอาจจะปรับปรุงแล้วก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:48:01 »
ของผมถ้าหมดประกันเมื่อไหร่จะต่อสวิตปิด DRL ละครับของ hrv
แต่ชอบ DRL ของ Toyota พวก เซียนต้า ยาริส ที่แยกตัว DRL เป็นชิ้นๆออกมาจากโคมเลย หลอดขาดก็เบิกมาใส่ง่ายๆไม่ต้องเปิดโคมออกให้ยุ่งยาก

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 19:33:20 »
ผมเดานะ ว่าน่าจะ supplier เดียวกัน รวมทั้ง All new pjs ด้วย

ฝั่งมิตซูเค้าแก้พาร์ทไปแล้ว แต่ฝั่งฮอนด้ายังไม่แก้ เคลมมายังไงก็เหมือนเดิมครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

NyNyu Ssipal

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 21:01:03 »
ขอให้ทาง HONDA แก้ไข Part ทั้ง ACCORD และ HR-V ครับ จะได้ไม่เจอร้องเรียนปัญหา ACCORD คนร้องเรียนคงน้อย เพราะคนใช้น้อย แต่ถ้า HR-V เป็นนี่ โดนยับแน่ๆ คนซื้อใช้เยอะเลย
CIVIC CITY JAZZ CR-V ACCORD G10 เปลี่ยนไปเป็นแบบนี้เสียแล้ว หลอด LED Daytimme Running Lights ประมาณ 2,3 หลอด แล้วมีเส้นใยนำแสงเส้นนึง ทำให้ดูคล้ายๆ LED TUBE แบบ G9 ที่มีปัญหาขาดบ่อย ส่วนตัวดูลดต้นทุนไปหน่อย ทำแบบ ALTIS MC ไม่น่าเกลียดนะ เป็นเม็ดๆวางเรียงกัน แล้วครอบพลาสติกอีกชั้น
นาทีที่ 8:20 จะเห็นชัดเลยครับ เพราะแกะโคมออกมา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 09:50:31 »
ไฟมีปัญหากันมากจริงๆ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 11:53:59 »
อ่านใน Club G9 เห็นว่าเปลี่ยน supplier แล้วนะครับ รอดูรุ่นใหม่ๆว่าจะขาดอีกไหม ราคานี่แบบว่าโหดมาก ถ้าหมดประกัน เป็นผมไม่ต้องมี DRL ดีกว่า

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 12:39:29 »
drl ที่เป็น tube นำแสง เห็นของรถยี่ปุ่่นขาดกันแทบทุกยี่ห้อ แต่ยังไม่เคยเห็นของ MB ขาดเลยสักคัน

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 13:14:26 »
drl ที่เป็น tube นำแสง เห็นของรถยี่ปุ่่นขาดกันแทบทุกยี่ห้อ แต่ยังไม่เคยเห็นของ MB ขาดเลยสักคัน
c200 ปี2012 แถวบ้านผม drlที่อยู่ตรงตำแหน่งตัดหมอกด้านซ้ายขาด ด้านขวาเหลืองอ่อนเหมือนปาเจโร่ที่มีปัญหาเรื่องdrlเหลือง อีกอย่างบนถนนใน กทม ผมเห็นไฟท้าย led tube benz ขาดเยอะกว่ารถญี่ปุ่นซะอีก ทั้งที่รถปีใหม่ๆไม่เกิน5ปีทั้งนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2018, 13:18:13 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ TonSL65

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 16:15:23 »
ไม่จริงคับ ยุโรปขาดกันเยอะเหมือนกัน แม้แต่ซีรี่ย์ 5 ป้ายแดงขาดแล้วยังเคยเจอเลย
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 16:43:05 »

ผมเห็นขาดบ้าง แต่ส่วนใหญ่ตอนนี้จะเหลืองแทบทุกคัน
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ champptv

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 21:30:41 »
รถรุ่นใหม่สวยทุกคัน! แต่ลดสเปกที่เราๆๆท่านๆๆไม่เห็นก็ไปโทษผู้ผลิตว่าห่วยผู้ผลิตอยากได้งานก็ต้องประมูลมาในราคาต่ำเลยเป็นเหตุและผลทำให้ผู้บริโภคได้รับของเกรด......

ออฟไลน์ ezyman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 21:33:59 »
ของ mazda สวยดี

ยิ่ง mazda 2 ไม่รู้ว่ามีขาดบ้างมั้ย แล้วเวลาเปลี่ยนนี่เปลี่ยนแต่หลอดรึเปล่า

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 23:33:53 »
ผมก็สงสัยอยู่ครับ ตั้งแต่เริ่มมี drl ของ honda แบ่งเป็น2 กลุ่ม
 1.เริ่มเลยคือ accord g9 เดิมเป็นแบบเม็ดๆเรียงกัน ความสว่างเด่นชัดอยู่แล้ว hrv ตัวเก่าก็ได้ใช้แบบเดียวกัน พอ accord g9 mc เปลี่ยนเป็นแบบ tube hrv mc ก็หันไปใช้แบบ tube ตาม มันสวย แต่กลางวันแดดจ้ามันจะออกเหลืองๆไม่เด่นชัดเท่าพวก benz bmw ความคงทนต้องรอ
 2.คือกลุ่ม city jazz crv civic ใช้ drl แบบมุม คือไม่ได้สว่างเป็นเส้นแบบ tube สว่างแค่มุมแล้วแสงไล่ลงมาแค่นั้น กลางวันแดดจ้าๆไม่ต้องพูดถึง เหมือนเปิดไฟหรี่ที่สว่างแค่มุม ตอนครึ้มๆพอได่เห็นความสวยงามบ้าง
สรุป ผมว่าไฟ drl หรือไฟหน้าของ honda มันไม่เต็มระบบเหมือนยี่ห้ออื่น ขนาดไฟหน้า led crv ไฟเลี้ยวแถวบนยังไม่สว่างทั้งแถบ สว่างแค่ช่วงกลาง แบบ tube ก็ไม่ได้สว่างเหมือนพวก รถยุโรป อย่าง chr ไม่ได้เป็นแบบ tube แต่มองเห็นเป็นเส้นมาแต่ไกลชัดเจนดีครับ

ผมชอบแบบเป็นเม็ดๆเหมือนกันครับ ใช้งานได้จริง
ประเด็นคือ ลดต้นทุนครับ แบบ Tube กระจายแสง ถูกกว่า