ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องกลิ่นหนูในรถครับ  (อ่าน 16215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yureka

• Newbie
  • *
ปรึกษาเรื่องกลิ่นหนูในรถครับ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 14:05:03 »
เนื่องจากผมจอดรถทิ้งไว้เป็นเวลานาน ประมาณ8เดือน โดยหลังจากกลับมาก็ได้พบว่าภายในรถโดนหนูเข้าไปทำรังและทำลายกัดสายไฟและฟองน้ำพื้นตัวรถ หลังจากทำการซ่อมระบบที่หนูทำลายไว้เสร็จหมดแล้ว ยังหลงเหลือกลิ่นพวกฉี่หนู ขี้หนู รวมทั้งหนูตายไว้ ดังนั้นจึงอยากปรึกษาท่านสมาชิกครับว่ามีวิธีการกำจัดกลิ่นพวกนี้แบบไหนดีครับ เพราะตอนนี้จะนำรถคันนี้มาใช้เป็นรถประจำแล้วครับ
ปล. ผมนึกได้แค่การอบโอโซนภายในครับ ไม่แน่ใจว่าจะได้ผลไหมครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
Re: ปรึกษาเรื่องกลิ่นหนูในรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 14:10:06 »
คาร์แคร์ ฟอกเบาะ ฟอกพรม
ล้างแอร์ อบโอโซน
ล้างห้องเครื่อง

เท่าที่คิดออกครับ

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาเรื่องกลิ่นหนูในรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 14:17:16 »

แล้วเรื่องกลิ่นของโอโซนหลังอบนี่มันจะไม่ค้างนานใช่ไหมครับ พอดีว่าตอนนี้รถอยู่ต่างจังหวัดครับ(สุพรรณบุรี) แต่จะขับรถเข้ามาในกทม. ถ้าหาร้านที่บริการดีๆได้ก่อนขับเข้ากทม. ก็คงจะดีมากครับ แต่ถ้ามีร้านมีร้านดีๆแนะนำในกทม. ก็จะพยายามขับเปิดกระจกเข้ามาทำที่กทม.แทน กลัวทำแล้วได้กลิ่นโอโซนค้างในรถมาแทนครับ

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 14:38:35 »
เนื่องจากผมจอดรถทิ้งไว้เป็นเวลานาน ประมาณ8เดือน โดยหลังจากกลับมาก็ได้พบว่าภายในรถโดนหนูเข้าไปทำรังและทำลายกัดสายไฟและฟองน้ำพื้นตัวรถ หลังจากทำการซ่อมระบบที่หนูทำลายไว้เสร็จหมดแล้ว ยังหลงเหลือกลิ่นพวกฉี่หนู ขี้หนู รวมทั้งหนูตายไว้ ดังนั้นจึงอยากปรึกษาท่านสมาชิกครับว่ามีวิธีการกำจัดกลิ่นพวกนี้แบบไหนดีครับ เพราะตอนนี้จะนำรถคันนี้มาใช้เป็นรถประจำแล้วครับ
ปล. ผมนึกได้แค่การอบโอโซนภายในครับ ไม่แน่ใจว่าจะได้ผลไหมครับ
จอด 8 เดือนนี่ ยางไปด้วยนะครับ ถ้าไม่มีการขยับเลย
ผมเคยเจอปัญหาเช่นกัน ขนาดคลอดลูกกันเลยทีเดียว หาที่อุ่นๆ ไม่ได้มั้งตอนหน้าหนาว
ต้องถอดแผงจิ้งหลีด ไล่ไปทางช่องลมแอร์ ดูว่ากัดช่องเปิดปิดไหม ไล่เปลี่ยนกันเลยครับ ถ้าโชคดีไม่กัดทะลุ ทางช่องร้อยสายไฟ  เพราะอันนี้อันตรายครับ สายไฟเคยลัดวงจร ขับๆอยู่ดับกลางทาง ดีใกล้ 0
ถ้าจอด นานๆ แนะวางขนมทิ้งไว้เลยครับ ถ้ารถจอดในร่ม เปิดฝากระโปรงครับ ให้มีคนเดินผ่านบ้าง

โอโซนก็ช่วยได้ครับ กลิ่นทิ้งไม่นาน แต่อบใหม่ๆ ใช้นี่แสบจมูกเลย ต้องเปิดหน้าต่างช่วยระยายก่อน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 14:53:10 »
จอด 8 เดือนนี่ ยางไปด้วยนะครับ ถ้าไม่มีการขยับเลย
ผมเคยเจอปัญหาเช่นกัน ขนาดคลอดลูกกันเลยทีเดียว หาที่อุ่นๆ ไม่ได้มั้งตอนหน้าหนาว
ต้องถอดแผงจิ้งหลีด ไล่ไปทางช่องลมแอร์ ดูว่ากัดช่องเปิดปิดไหม ไล่เปลี่ยนกันเลยครับ ถ้าโชคดีไม่กัดทะลุ ทางช่องร้อยสายไฟ  เพราะอันนี้อันตรายครับ สายไฟเคยลัดวงจร ขับๆอยู่ดับกลางทาง ดีใกล้ 0
ถ้าจอด นานๆ แนะวางขนมทิ้งไว้เลยครับ ถ้ารถจอดในร่ม เปิดฝากระโปรงครับ ให้มีคนเดินผ่านบ้าง

โอโซนก็ช่วยได้ครับ กลิ่นทิ้งไม่นาน แต่อบใหม่ๆ ใช้นี่แสบจมูกเลย ต้องเปิดหน้าต่างช่วยระยายก่อน
ผมรู้ตัวนะครับว่าจอดรถทิ้งนานๆมันต้องทำแบบไหนบ้าง อุตส่าห์จอดรถแบบขึ้นคานล้อลอยเลย แต่เจ้ากรรม สุนัขผมเจ้าไซบีเรียนฮัสกี้และผองเพื่อน มันทำหน้าที่ดีเกิน มันขับไล่หนูจากนอกรถ ให้เข้าไปอยู่ในรถแทน คราวนี้ก็บันเทิงเลยสิครับ ผมกลับมาถึงครั้งแรกซื้อแบตใหม่มาเปลี่ยนเลย เพราะแบตเจ๊ง แล้วก็ลองสตาร์ทเครื่อง ก็โอเคนะครับ สตาร์ทติด แต่น้ำมันเบนซินรั่วหยดเลยครับ สุดท้ายเรียกรถสไลด์ไปอู่ประจำ ก่อนไปอู่สังเกตหน้าจอไฟแจ้งเตือนขึ้นเพียบเลยครับ ทั้งไฟSRS ไฟเบรคท้าย ไฟเบรคดวงที่3 หลังจากไปถึงอู่เพื่อทำการซ่อม ก็ได้รับแจ้งจากช่างว่า ครอบครัวหนูทำรังใต้พื้นพรม กัดฟองน้ำใต้พื้นออกมากองเพื่อทำรัง เจอซากหนู น่าจะเป็นลูกๆ 5-6ตัวครับ ก่อนหน้านี้ผมเก็บทิ้งไป4ตัวละครับ เพราะเห็นนอนตายบนพื้นรถ สุดท้ายช่างรื้อพื้นทั้งหมด ซ่อมและต่อสายไฟที่ขาดจนใช้งานได้ครบปกติละครับ ถ้าหนูกัดถุงลมในเบาะนี่ ผมไม่อยากคิดถึงค่าซ่อมเลย คงสยองน่าดูครับ
ปล. ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เดี๋ยวผมจะเอารถไปทำการอบโอโซนและขัดล้างพวกพรมต่างๆครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:14:38 »
เรื่องการจัดการ เท่าที่ทราบก็คล้ายๆความเห็นบนๆที่แนะนำไปแล้วครับ ยางนี่สำคัญ ขับไปเลยทั้งยางชุดนั้นไม่ดีแน่ๆ
แต่ผมอยากเสริมเรื่องนึง คือ ยกรถไปเถอะครับ เพราะสิ่งสกปรกสะสมอยู่นานมากๆ ไม่อยากให้ขับไป เกรงว่าจะเสียสุขภาพครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:19:01 »
เรื่องการจัดการ เท่าที่ทราบก็คล้ายๆความเห็นบนๆที่แนะนำไปแล้วครับ ยางนี่สำคัญ ขับไปเลยทั้งยางชุดนั้นไม่ดีแน่ๆ
แต่ผมอยากเสริมเรื่องนึง คือ ยกรถไปเถอะครับ เพราะสิ่งสกปรกสะสมอยู่นานมากๆ ไม่อยากให้ขับไป เกรงว่าจะเสียสุขภาพครับ
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวเสาร์นี้จัดการครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:21:19 »
ผมเคยเจอหนูเข้าไปทำรังในช่องแอร์ เหม็นแทบอ้วก ต้องไปให้ร้านแอร์ถอดคอนโซล ล้างรังผึ้ง เปลี่ยนไส้กรองแอร์ใหม่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 17:25:59 »
ผมเคยเจอหนูเข้าไปทำรังในช่องแอร์ เหม็นแทบอ้วก ต้องไปให้ร้านแอร์ถอดคอนโซล ล้างรังผึ้ง เปลี่ยนไส้กรองแอร์ใหม่ครับ
ขอบคุณครับ แต่ที่ผมสำรวจในช่องแอร์ไม่มีกลิ่นเน่าครับ กลิ่นอยู่ภายในตัวรถครับ
ปล. รื้อคอนโซลเพื่อล้างแอร์นี่สยองจริงครับ เพราะเคยรื้อเปลี่ยนคอยเย็น เนื่องจากคอยรั่ว ต้องรื้อทุกชิ้นจนโล้นเลยครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 18:20:16 »
     ของผมก็มีกลิ่น  ผมไปซื้อถ่าหุงข่าวมา 1 ถุง หนักประมาณ 1 กิโล  ใส่ถุงพลาสติกเปิดฝาทิ้งไว้ในรถ กลิ่นแทบไม่เหลือครับ  ใช้หลักการเดียวกับตู้เย็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 19:14:30 »
     ของผมก็มีกลิ่น  ผมไปซื้อถ่าหุงข่าวมา 1 ถุง หนักประมาณ 1 กิโล  ใส่ถุงพลาสติกเปิดฝาทิ้งไว้ในรถ กลิ่นแทบไม่เหลือครับ  ใช้หลักการเดียวกับตู้เย็น
ขอบคุณมากครับ วิธีนี้ผมลืมไปสนิทเลยครับ เดี๋ยวจะเอาถุงถ่านมาวางไว้หลังจากอบโอโซนครับ เผื่อกลิ่นยังไม่หมดครับ

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 20:00:31 »
ไปทำความสะอาดห้องโดยสารเลยครับ   นอกจากกลิ่นก็มีเชื้อโรคอีกนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 20:26:40 »
ไปทำความสะอาดห้องโดยสารเลยครับ   นอกจากกลิ่นก็มีเชื้อโรคอีกนะครับ
ทำความสะอาดเบื้องต้นไปแล้วครับ รอเข้า carcare อบโอโซนครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 20:27:37 »
รื้อทั้งหมดทำความสะอาดครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 20:32:47 »
รื้อทั้งหมดทำความสะอาดครับ
รับทราบครับ เดี๋ยวอบโอโซน และล้างพรม ฟอกเบาะด้วยครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 20:34:43 »
กลิ่นหนู ไม่เท่าไหร่ครับ 

แต่ถ้ากลิ่นหนูๆ. ต้องระวังให้ดี อย่าให้ฉีดน้ำหอมแรงเกินไป เดี๋ยวเป็นเรื่อง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 20:42:27 »
กลิ่นหนู ไม่เท่าไหร่ครับ 

แต่ถ้ากลิ่นหนูๆ. ต้องระวังให้ดี อย่าให้ฉีดน้ำหอมแรงเกินไป เดี๋ยวเป็นเรื่อง
อันนี้ผมบอกแฟนทุกครั้งครับ ส่วนมากก็น้องๆที่บริษัท นั่งรถไปตีแบดแค่นั้นครับ นอกนั้นก็คนที่บ้าน สนับสนุนรักเดียวคนเดียวครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 01:10:52 »
มันมีจุดที่หนู ฉี่ ใส่ คุณยังหาไม่เจอครับ ถ้าเจอทำความสะอาดกลิ่นจะหมดไปครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 07:41:12 »
มันมีจุดที่หนู ฉี่ ใส่ คุณยังหาไม่เจอครับ ถ้าเจอทำความสะอาดกลิ่นจะหมดไปครับ
คงต้องให้พนักงานร้านคาร์แคร์ช่วยค้นหาแล้วจัดการละครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 07:47:23 »
โห จอดนานถึง 8 เดือนเลยเหรอ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 07:49:23 »
โห จอดนานถึง 8 เดือนเลยเหรอ
ไปทำงานต่างประเทศครับ ต้องจอดแบบขึ้นคานเลยทีเดียวครับ คนที่บ้านก็ไม่มีคนนำไปขับครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 09:32:02 »

แล้วเรื่องกลิ่นของโอโซนหลังอบนี่มันจะไม่ค้างนานใช่ไหมครับ พอดีว่าตอนนี้รถอยู่ต่างจังหวัดครับ(สุพรรณบุรี) แต่จะขับรถเข้ามาในกทม. ถ้าหาร้านที่บริการดีๆได้ก่อนขับเข้ากทม. ก็คงจะดีมากครับ แต่ถ้ามีร้านมีร้านดีๆแนะนำในกทม. ก็จะพยายามขับเปิดกระจกเข้ามาทำที่กทม.แทน กลัวทำแล้วได้กลิ่นโอโซนค้างในรถมาแทนครับ

มันก็จะค้างอยู่สักพักนะครับ ซึ่งไม่เหม็นนะครับ ผมอบโอโซนทุก 10000 โล ออกจะหอมๆด้วยซ้ำ
คืออบโอโซนเป้าหมายหลักคือฆ่าเชื้อครับ
แต่ก็ต้องถอดทุกชิ้นส่วนที่เป็นพรม/ผ้ามาซักฟอกด้วยครับ ซึ่งมีหลายร้านทำอยู่ครับ จะรื้อออกมาหมดเลย
พวงช่องแอร์ คอมแอร์ก็ต้องทำความสะอาดหมดเลยครับ
รวมถึงห้องเครื่อง ยันแผงประตูเลยครับ
เรียกง่ายๆ งานใหญ่เลยครับ รื้อทั้งคันแน่ๆ
เพราะหนูมันร้ายครับ ปัสสาวะ อุจจาระไว้ทุกซอกทุกมุม ถ้ากำจัดไม่หมด กลิ่นมันจะยังอยู่ครับ แล้วเผลอๆกลับมาอีก

แต่ไม่แนะนำให้ขับมานะครับ หารถยก ไม่ก็ร้านใกล้ๆ แถวสุพรรณฯ ดีกว่าครับ มันเสียสุขภาพ
แล้วเกรงว่าถ้าซักพรมรถยนต์ มันต้องทิ้งค้างที่ร้านคืนนึงแล้วกลับมาเอาครับ น่าจะลำบากถ้าต้องมาจาก สุพรรณฯ ลงมากทม.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 09:43:03 »

มันก็จะค้างอยู่สักพักนะครับ ซึ่งไม่เหม็นนะครับ ผมอบโอโซนทุก 10000 โล ออกจะหอมๆด้วยซ้ำ
คืออบโอโซนเป้าหมายหลักคือฆ่าเชื้อครับ
แต่ก็ต้องถอดทุกชิ้นส่วนที่เป็นพรม/ผ้ามาซักฟอกด้วยครับ ซึ่งมีหลายร้านทำอยู่ครับ จะรื้อออกมาหมดเลย
พวงช่องแอร์ คอมแอร์ก็ต้องทำความสะอาดหมดเลยครับ
รวมถึงห้องเครื่อง ยันแผงประตูเลยครับ
เรียกง่ายๆ งานใหญ่เลยครับ รื้อทั้งคันแน่ๆ
เพราะหนูมันร้ายครับ ปัสสาวะ อุจจาระไว้ทุกซอกทุกมุม ถ้ากำจัดไม่หมด กลิ่นมันจะยังอยู่ครับ แล้วเผลอๆกลับมาอีก

แต่ไม่แนะนำให้ขับมานะครับ หารถยก ไม่ก็ร้านใกล้ๆ แถวสุพรรณฯ ดีกว่าครับ มันเสียสุขภาพ
แล้วเกรงว่าถ้าซักพรมรถยนต์ มันต้องทิ้งค้างที่ร้านคืนนึงแล้วกลับมาเอาครับ น่าจะลำบากถ้าต้องมาจาก สุพรรณฯ ลงมากทม.
ขอบคุณมากครับ ผมคงทำแถวบ้านที่สุพรรณแหละครับ ไม่ไหวที่จะต้องทนดมกลิ่นตลอด2ชม.ครับ เดี๋ยวจะไปร้านคาร์แคร์แต่เช้าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 10:02:52 »
ลองไปทำตามที่ว่าดูก่อนครับ ถ้าไม่หมด อาจจะต้อง อบโอโซน ซ้ำอีกรอบ แต่บางคนก็ใช้เปิดรถ จอดตากแดดไว้

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 11:01:20 »
โอโซนเอาไว้อบตอนหน้าฝนกลิ่นอับๆ หรือกลิ่นอาหารติดเล็กๆน้อยๆดีกว่าครับ แบบนี้ได้ผลแต่ถ้าถึงขนาดกลิ่นหนูอบเป็นสิบเที่ยวก็ไม่มีประโยชน์ครับ กลิ่นฉี่มันนี่รุนแรงมากเลยนะครับเรียกกว่าฉี่ใส่พื้นนี่ทิ้งไว้นานๆถ้าไม่เจอน้ำยาแรงๆพวกChloroxylen, hydrochorideเช่น ไฮเตอร์ เดทตอล นี่เอาไม่อยู่นะครับ ขัดถูล้างธรรมดาหลายรอบยังไม่หายเลย  เพราะกลิ่นมันเกิดจากเชื้อแบคทีเรีย เชื้อรา ต้องรื้อพรมมาซักให้หมดครับไม่งั้นไม่หายเพราะมันดูดกลิ่นเอาไว้ และสำคัญที่สุดหาต้นตอให้เจอแล้วเอาน้ำยาทำความสะอาดรับรองหายครับ งดเปิดแอร์ก่อนไม่งั้นตู้แอร์ดูดกลิ่นเข้าไปสะสมอีกต้องล้างตู้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2018, 11:04:49 โดย chaithawat »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 11:59:20 »
ลองไปทำตามที่ว่าดูก่อนครับ ถ้าไม่หมด อาจจะต้อง อบโอโซน ซ้ำอีกรอบ แต่บางคนก็ใช้เปิดรถ จอดตากแดดไว้
ตอนนี้รอร้านคาร์แคร์จัดการครับ ทั้งฟอกเบาะ พรม อบโอโซน ทำทุกอย่างก่อนครับรอบแรก ถ้าไม่หายคงต้องหาวิธีอื่นเพิ่มเติมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 12:01:29 »
โอโซนเอาไว้อบตอนหน้าฝนกลิ่นอับๆ หรือกลิ่นอาหารติดเล็กๆน้อยๆดีกว่าครับ แบบนี้ได้ผลแต่ถ้าถึงขนาดกลิ่นหนูอบเป็นสิบเที่ยวก็ไม่มีประโยชน์ครับ กลิ่นฉี่มันนี่รุนแรงมากเลยนะครับเรียกกว่าฉี่ใส่พื้นนี่ทิ้งไว้นานๆถ้าไม่เจอน้ำยาแรงๆพวกChloroxylen, hydrochorideเช่น ไฮเตอร์ เดทตอล นี่เอาไม่อยู่นะครับ ขัดถูล้างธรรมดาหลายรอบยังไม่หายเลย  เพราะกลิ่นมันเกิดจากเชื้อแบคทีเรีย เชื้อรา ต้องรื้อพรมมาซักให้หมดครับไม่งั้นไม่หายเพราะมันดูดกลิ่นเอาไว้ และสำคัญที่สุดหาต้นตอให้เจอแล้วเอาน้ำยาทำความสะอาดรับรองหายครับ งดเปิดแอร์ก่อนไม่งั้นตู้แอร์ดูดกลิ่นเข้าไปสะสมอีกต้องล้างตู้อีก
ตอนนี้ได้แต่รอร้านคาร์แคร์จัดการครับ ทั้งฟอกซักพรม เบาะ ทั้งอบโอโซน ถ้ากลิ่นยังหลงเหลือก็คงต้องหาวิธีอื่นตีดการต่อครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 08:19:39 »
ตอนนี้ได้แต่รอร้านคาร์แคร์จัดการครับ ทั้งฟอกซักพรม เบาะ ทั้งอบโอโซน ถ้ากลิ่นยังหลงเหลือก็คงต้องหาวิธีอื่นตีดการต่อครับ ขอบคุณครับ

เรียบร้อยยมั้ยครับ อัพเดทกันด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 08:34:24 »

เรียบร้อยยมั้ยครับ อัพเดทกันด้วยนะครับ
ตอนนี้กลิ่นหนูไม่ได้กลิ่นนะครับ มาแทนที่ด้วยกลิ่นแว็กขัดคอนโซลแทน ผมเลยใช้ถ่านไม้ใส่ถุงเปิดปาก วางไว้ดูดกลิ่นสองถุงครับ ที่ผมเข้าคาร์แคร์ก็ทำพวก ฟอกเบาะ ขัดพรม อบโอโซนครับ เหลือแค่ล้างแอร์ ถ้ากลิ่นหมดแล้วคงไม่ล้างต่อครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 12:02:07 »
รถผม ก็ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง หนูเข้าไปขี้เต็มห้องเครื่องเลยครับ

คือเป็นคนไม่ค่อยสนใจเปิดห้องเครื่องดูเท่าไหร่  เวลาได้กลิ่นเหม็น ๆ ผมก็นึกว่า มาจากคันอื่น
พอไปเช็คระยะ  ช่างศูนย์เปิดมา กลิ่น แรงเลย ถึงรู้ว่ามีขี้หนูเยอะ

ผมให้ทางศูนย์ ล้างห้องเครื่อง  ( แต่กลิ่นไม่หมด )

เลยไปให้คาร์แคร์ ล้างห้องเครื่องอีกรอบ และฉีดน้ำมันดีเซลครับ   แล้วกลิ่นก็หายเลย

ทุกวันนี้ว่าง ๆ จะนำดีเซล / ไบก้อน ไปฉีดในห้องเครื่อง กันหนูครับ  8)