ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ lexus IS250 แปลงร่างเป็น IS350 daily drive  (อ่าน 50628 ครั้ง)

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
Re: แชร์ประสบการณ์ lexus IS250 แปลงร่างเป็น IS350 daily drive
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 22:26:33 »
ตอบจากใจนะครับ ขับได้นี่บุญล่ะครับ

IS รถปราบเซียนครับ ระบบคอมพ่วงทั้งคัน bypass จุดนี้ก็ไปเจออีกจุดต่อไปเรื่อยๆ

is250 คันเก่าผม หนักกว่าเยอะ ทำไม่จบ สุดท้ายขายรถทิ้งไปนะครับ

ปล. คันผมไม่ได้อู่นี้ครับ แต่เป็นอู่ดังทำรถแข่งในอดีต

ตอนนั้นไม่ทราบว่า ได้อะไหล่อะไรมาบ้างครับ ก่อนทำ

ถ้ามาแค่เครื่องกับเกียร อย่างเดียวอันนี้ลำบากแน่ๆ

ออฟไลน์ nzgul

• Newbie
  • *
Re: แชร์ประสบการณ์ lexus IS250 แปลงร่างเป็น IS350 daily drive
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2018, 22:05:12 »
จริงครับ is นี่รถ ปราบเซียนจริง แก้ตรงนี้ ไปโผล่ตรงโน้นต่อ
แต่ถ้าเปลี่ยนแบบศูนย์เปลี่ยนนะ ขับดีจริง

ผมขอถามหน่อยได้ไหมครับว่า อู่แรกไปทำที่ไหน ดูหน้าตาอู่จากรูปแรกคุ้นมากเลย ใช่อยู่แถวจอมทองหรือเปล่า

แล้วอู่ที่จบแล้วเชื่อใจได้ที่ไหนครับ พอแนะนำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 01:02:21 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ที่ผมอยากทราบคือ
การใช้งานช่วงตั้งแต่ซื้อมายันสองแสนโล เปลี่ยนอะไรไปบ้างครับ มีชิ้นส่วนแปลกๆเสียบ้างไหม
ค่าใช้จ่ายในการเช็คระยะศูนย์/อู่
กำลังสนใจมือสองรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ ราคาจับต้องได้ แต่กลัวจุกจิก
ผมชอบเจ้า 2IS นี่มาตั้งแต่ออกใหม่ ช่วงนั้นเป็น นศ ตาดำๆ ขอที่บ้านซื้อรถคันละสามล้านคงไม่เหมาะ :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 08:06:44 »
จริงครับ is นี่รถ ปราบเซียนจริง แก้ตรงนี้ ไปโผล่ตรงโน้นต่อ
แต่ถ้าเปลี่ยนแบบศูนย์เปลี่ยนนะ ขับดีจริง

ผมขอถามหน่อยได้ไหมครับว่า อู่แรกไปทำที่ไหน ดูหน้าตาอู่จากรูปแรกคุ้นมากเลย ใช่อยู่แถวจอมทองหรือเปล่า

แล้วอู่ที่จบแล้วเชื่อใจได้ที่ไหนครับ พอแนะนำได้ไหมครับ

แถวจอมทองครับ

ตอนเก็บงานผมทำหลายที่ ไปที่ๆ เชี่ยวชาญในเรื่องนั้นๆครับ ร้านช่วงล่าง ร้านเบรค ช่างเครื่อง

แต่ตอนนี้ถ้ามี service หรืออะไรมีปัญหาก็ grater 717 ครับ ไกลหน่อยแต่ช่างรับผิดชอบงานดีมากครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 08:19:08 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ที่ผมอยากทราบคือ
การใช้งานช่วงตั้งแต่ซื้อมายันสองแสนโล เปลี่ยนอะไรไปบ้างครับ มีชิ้นส่วนแปลกๆเสียบ้างไหม
ค่าใช้จ่ายในการเช็คระยะศูนย์/อู่
กำลังสนใจมือสองรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ ราคาจับต้องได้ แต่กลัวจุกจิก
ผมชอบเจ้า 2IS นี่มาตั้งแต่ออกใหม่ ช่วงนั้นเป็น นศ ตาดำๆ ขอที่บ้านซื้อรถคันละสามล้านคงไม่เหมาะ :-X

รถผมใช้ วิ่งประมาณ 3 เดือน 10000km

วิ่งเย้อะอยู่นะครับ

อะไหล่ที่เปลี่ยนไป

Motor พัดลมหน้าเครื่อง ( ยังไม่เสียนะครับ )
สายพานหน้าเครื่อง ( ตามระยะ )
ไดช้าต (ช่างทำช๊อต ตอน เปลี่ยน Header เซ็งโคตรครับ 555 ลืมถอดขั้วแบตตอนเช็คงาน)
คอมแอร์
หัวเทียน
หลอดไฟ Xenon
โช๊คฝากระโปรงหน้า

พวงช่วงล่าง ถ้าโหลดเตี้ย ใส่ strut ก็จะไปเร็วหน่อยครับ
บุชปีกนก
ยางจับกันโคลง
ลูกหมากกันโคลง
ยางแท่นเกียร์
ยางแท่นเครื่อง

สิ่งที่ควรจะเปลี่ยนตามระยะ 150,000 KM แต่ทุกวันนี้มันยังไม่เสียผมเลยยังไม่เปลี่ยน ไม่อยากรื้อครับ

ปั้มน้ำ
วาวล์น้ำ

ที่เหลือก็ถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ตามปรกติครับ ทุก 10,000 กิโล ใช้ประมาณ 6 ลิตร และ 40,000 โล สำหรับน้ำมันเกียร์ ถ้าไม่เปิดอ่างก็ประมาณ 2 ลิตร ถ้าเปิด น่าจะประมาณ 1 แกลลอน ถ้าจำไม่ผิดครับ

แล้วก็พึ่งไม่นานมานี้ ที่ระยะ 210,000KM

กรองน้ำมันเบนซิน 
Catalytic converter อันเก่าเริ่มเสียเลย เปลี่ยนเป็น แบบ Highflow
ถอดหัวฉีดมาล้าง

สรุปคือ ถ้าเครื่องเดิมๆ ค่อนข้างทนเลย เสียหายไม่เย้อะครับ ถึงแม้ว่าจะวิ่งเย้อะเลย

อะไหล่ก็ยังพอหาได้ไม่ยากเย็น

แต่สิ่งที่ต้องระวังคือ แร๊คพวกมาลัยไฟฟ้า ถ้าน้ำเข้าเมื่อไหร่ก็สวัดดีครับ ต้องคอยเช็ค ยางหุ้มให้ดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 14:07:49 »
^
^
ขอบคุณครับ ตอบมาอย่างละเอียด เป็นประโยชน์มากๆเลย
พอจะเทียบราคาอะไหล่คร่าวๆ กับรถญี่ปุ่นบ้านๆ ได้ไหมครับ แพงกว่ากันมากไหม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nzgul

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 14:13:35 »
ผมนีแหละ โดนแรคไฟฟ้า ไปหาแร็คมือสองหาเปลี่ยนไม่ได้เลย
แล้วก็โดนอู่ที่จอมทองนี่แหละ บอกว่าไม่เป็นไร ยางหุ้มแร็คขาดนิดหน่อย อาการไม่หนัก รอได้ สัก2-3วัน ให้เข้ามาเปลี่ยน ระหว่างนี้อู่จะสั่งยางหุ้มไว้ให้
ก่อนวันนัดโทรไปถามบอกว่าของเข้ามาแล้ว ให้เข้ามาพรุ่งนี้9โมง พอไปถึง เข้าไปก็ไม่มีคนอยู่ แล้วก็ติดต่อไม่ได้
ผ่านไป 3อาทิตย์ก็แล้ว จะเข้าไปก็บอกว่าไม่ว่าง รับโทรศัพท์บ้าง ไม่รับบ้าง จนน้ำเข้าไปขังในแร็ค จนมีเสียงครืดคราด
ทำแล้วก็ทำไม่เสร็จ เสียงก็ยังมีอยู่  น่าเบื่อมาก

รถผมใช้ วิ่งประมาณ 3 เดือน 10000km

วิ่งเย้อะอยู่นะครับ

อะไหล่ที่เปลี่ยนไป

Motor พัดลมหน้าเครื่อง ( ยังไม่เสียนะครับ )
สายพานหน้าเครื่อง ( ตามระยะ )
ไดช้าต (ช่างทำช๊อต ตอน เปลี่ยน Header เซ็งโคตรครับ 555 ลืมถอดขั้วแบตตอนเช็คงาน)
คอมแอร์
หัวเทียน
หลอดไฟ Xenon
โช๊คฝากระโปรงหน้า

พวงช่วงล่าง ถ้าโหลดเตี้ย ใส่ strut ก็จะไปเร็วหน่อยครับ
บุชปีกนก
ยางจับกันโคลง
ลูกหมากกันโคลง
ยางแท่นเกียร์
ยางแท่นเครื่อง

สิ่งที่ควรจะเปลี่ยนตามระยะ 150,000 KM แต่ทุกวันนี้มันยังไม่เสียผมเลยยังไม่เปลี่ยน ไม่อยากรื้อครับ

ปั้มน้ำ
วาวล์น้ำ

ที่เหลือก็ถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ตามปรกติครับ ทุก 10,000 กิโล ใช้ประมาณ 6 ลิตร และ 40,000 โล สำหรับน้ำมันเกียร์ ถ้าไม่เปิดอ่างก็ประมาณ 2 ลิตร ถ้าเปิด น่าจะประมาณ 1 แกลลอน ถ้าจำไม่ผิดครับ

แล้วก็พึ่งไม่นานมานี้ ที่ระยะ 210,000KM

กรองน้ำมันเบนซิน 
Catalytic converter อันเก่าเริ่มเสียเลย เปลี่ยนเป็น แบบ Highflow
ถอดหัวฉีดมาล้าง

สรุปคือ ถ้าเครื่องเดิมๆ ค่อนข้างทนเลย เสียหายไม่เย้อะครับ ถึงแม้ว่าจะวิ่งเย้อะเลย

อะไหล่ก็ยังพอหาได้ไม่ยากเย็น

แต่สิ่งที่ต้องระวังคือ แร๊คพวกมาลัยไฟฟ้า ถ้าน้ำเข้าเมื่อไหร่ก็สวัดดีครับ ต้องคอยเช็ค ยางหุ้มให้ดี

ออฟไลน์ watprem

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2018, 17:44:11 »
เก่งมากๆเลยครับ อุปสรรคเยอะ แต่ทำจนจบได้
ปล ถ้าเจอคันนี้บนถนน อย่าล้อเล่นเลยทีเดียว
คล้ายๆ สลีปเปอร์คาร์ ...

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 20:42:03 »
อ่านจนจบ เครียดแทนเลยครับ  :(

และก็ยินดีด้วยครับที่ผ่านมาได้ และได้รถที่ถูกใจมากกว่าเดิม  :)

สำหรับผมคงใช้รถเดิมๆจากโรงงานละครับ ไม่ชอบเสียเวลาไปกับปัญหาเหล่านี้จริงๆ ถึงเวลาเปลี่ยนรถค่อยหาคันที่ชอบใหม่  ;)

ออฟไลน์ Fiiocolor

• Newbie
  • *
    • sbobet24hr
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2018, 15:18:17 »
เป็นรถที่สวยมากครับ เห็นแล้วอยากใช้เลยครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2018, 13:14:01 »
อัพเดท นิดนึงครับ

ช่วงสองสามอาทิตย์หลัง รถมีอาการ สต้าท์ ไม่ติด เวลาเครื่องร้อน

ขยายความ คือ สมมุติ ขับรถมาซัก ชั่วโมง หรือ สองชั่วโมง และจอดแวะ ซื้อของ เซเว่น เวลาขึ้นรถมาจะสต้าต ไม่ได้เลย Motor start ไม่ทำงาน แต่ ไฟในรถติดปรกติ ต้องรอ ซักพักถึงจะสต้าตติดครับ

ขั้นแรก เลย แกะ starter relay มาทำความสะอาดขา ล้างด้วย แอลกอฮอล์ สภาพ body ของ relay ไม่ค่อยสวย มีละลายบ้างตรงขั้วขา อาจเกิดจากการใช้งานมานาน

ใช้ได้ซัก2-3 วัน แล้วก็มีอาการแบบเดิมอีกครับ

เลยไปเบิก Relay ใหม่จากศูนย์ โดนไป 1700 บาท สลับเรียบร้อย นึกว่าจะจบ แต่อาการก็ยังมีอยู่ครับ

สุดท้าย เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ ไดสตาร์ท เลยไปถอดออกจากเครื่องเก่า สรุปว่าเป็น part เดียวกันครับ รอด

เลยเอาไปให้ช่ายคู่ใจ สลับให้ โดนค่าแรงไป 500 บาท ตอนนี้กลับมาใช้งานได้ปรกติ ไม่มีอาการอย่างว่า และเสียงสตาร์ท เมื่อตั้งใจฟังจะรู้ว่าแข็งแรงกว่าเดิมครับ จากเมื่อก่อนที่ไม่เคยสังเกตุ

รวมเงินที่เสียไป 2300 บาทครับ

25/08/18

ออฟไลน์ Fiiocolor

• Newbie
  • *
    • sbobet24hr
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 17:13:30 »
ใช่ครับเจ้าของรถใจถึงมากเลย

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 19:40:55 »
สุดยอดครับ IS นี่รถในฝันสมัยเรียนผมเลยครับ