ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีขาว เคลือบแก้วหรือล้างแล้วเคลือบสีบ่อยๆดีครับ  (อ่าน 5321 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.P_Lawman

• Newbie
  • *
  • Go go go
ตามหัวข้อเลยครับ รถสีขาว การเคลือบแก้วราคาประมาณสามหมื่นบาท กับล้างแล้วเคลือบสีบ่อยๆ อะไรดีกว่ากันครับ แล้วถ้าเคลือบสีดีกว่า ต้องทำบ่อยแค่ไหน
ปล.รถจอดในร่ม แต่แดดและฝนยังสาดเขาถึงบ้าง  บางครั้งก็ต้องจอดตากแดด ตากฝนทั้งวัน
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ล้างบ่อยดีกว่าครับส่วนเคลือบสีก้2เดือนครั้งก้พอ

ออฟไลน์ Ducat

• Newbie
  • *
ถ้าเทียบราคาแล้ว ขอเลือกเคลือบสีครับ

ล้างสัปดาห์ละครั้ง (แต่ถ้าไปลุยมา ก็รีบล้างเลยครับ ไม่ปล่อยทิ้งไว้ให้คลาบมลภาวะเกาะแน่น)
เคลือบสี เดือนละครั้ง
cleaner  wax  3 เดือนครั้ง  (แล้วก็เคลือบอีกชั้น)
ลูบดินน้ำมัน  6 เดือนครั้ง  (แล้วก็ลง cleaner , แล้วก็ เคลือบ)

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ล้างเคลือบบ่อยๆ ดีกว่า ดูแลรถง่ายกว่า
ผมเคยเคลือบเซรามิคมาแล้ว ดูแลรถยากกว่าเดิม ต้องใช้แชมพูล้างรถค่า ph ด้วย ถ้าใช้แชมพูทั่วไปล้างที่เคลือบจะหลุด
เวลาเข้าศูนย์ต้องแจ้งว่าอย่าล้างรถ หรือถ้าไปคาร์แคร์อื่นๆ ต้องเอาแชมพูไปเอง ขัดเครื่องก็ไม่ได้
ถ้ามีทำสีต้องไปทำเฉพาะชิ้นใหม่ด้วย

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
ไม่มีเวลา พื้นที่จำกัด/ไม่อำนวย มีงบ = เคลือบแก้ว
มีเวลาดูแล ล้างรถเองได้ ประหยัด = เคลือบสี

ส่วนตัวผมเคยเคลือบแก้วรู้สึกไม่คุ้มครับ สองหมื่น
หลังๆ ลงทุนซื้อแว๊กส์ดีๆ อุปกรณ์นู่นนี่นั่น ยังไม่ถึง 5000 เลยครับ แว๊กซ์ขวดนึง/กระป๋องนึงใช้ได้เป็นปีๆ
ต่อให้ล้างร้าน เคลือบสีแพงสุด 600 ให้ล้างเดือนละครั้งเลย ปีนึง มันก็ยังถูกกว่าเคลือบแก้วอยู่ดี

ผมล้างเอง เคลือบเอง เงา/ปกป้องสีได้ไม่แพ้เคลือบแก้วครับ
เชื่อมั้ยผมเคลือบทุกสองอาทิตย์มาตลอด 2 ปี แว๊กซ์ผมยังไม่หมดเลยครับ (แต่ใกล้ละ) 555 ขวดละพัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2018, 14:14:54 โดย Neshz »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดูแลรถสีขาวก็ต้อง ลูบดินน้ำมันบ่อยกว่าสีอื่น แล้วลงคลีนเนอร์แบบไม่มีผงขัดครับ

การดูแลรถให้ใหม่อยู่เสมอ ใหม่กว่าชาวบ้านเค้า มันเป็นดินแดนสนธยา ที่รอให้คุณไปเยือนอยู่ครับ

พอได้เข้าใจแล้ว ก็จะรู้ว่าที่ผ่านมาเราทำผิดหมดเลย   ;D 5555

สมัครสมาชิกเว็บ TWCC ครับ http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php

เรื่องมันยาวมาก ผมนี่นั่งอ่านเป็นอาทิตย์ก็ยังงง ก็ต้องอ่านของเมืองนอกด้วยครับ ของเมืองนอกก็ http://www.detailingworld.co.uk/forum/index.php ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าลงแว๊กปกติ เคลือบเดือนละครั้งก็พอละครับ

ออฟไลน์ TBJTBT

• Newbie
  • *
รถครอบครัวผม  ตั้งแต่ eco car ยันรถแพงๆ ไม่เคลือบแก้วเลยครับ
แต่ลงทุนกับชุด detailing ดีๆ กับ ขยันทำบ่อยๆแทน (ทำเองหรือให้ร้านทำก็ได้)
รถผมคันที่เก่าที่สุด 12 ปี เอาไปจอดข้างๆรถที่เพิ่งออกมา 2-3 ปีบางคัน ยังดูใหม่กว่าเลยครับ

แรกๆใช้เมกไกว์ หลังๆเปลี่ยนไปใช้ Chemical Guys แทน
Wax ขวดนึง  รถ 3 คัน  ขยันลงเกือบทุกสัปดาห์ ยังใช้ได้เกินครึ่งปีเลยครับ

รถสีขาว
ลงดินน้ำมันทุก 2 เดือน 
ลง cleaner ทุกเดือน
ลง Wax ทุก 2 สัปดาห์ (ถ้าขยันลงมันทุกสัปดาห์เลยยังได้)
และพยายามล้างบ่อยๆ อย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง
ทำได้อย่างนี้สม่ำเสมอ  ผ่านไป 10 ปี รับรองว่ายังสวยวิ้งๆเลยครับ

ออฟไลน์ plu

• Full Member
เคลือบสีเงาทุกเดือน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เคลือบแก้ว 10,000-15,000งานดีๆ มีเยอะมากครับเดียวนี้
ผมว่าพอๆกับ 3-4หมื่นที่ผมเคยทำสมัย 10ปีที่แล้วเลย
แต่วันนี้ 3-4หมื่นก็คงดีขึ้นไปอีก

ถ้าเวลาไม่ใช่เงินหรือเพื่อคนที่เรารัก หรือการลงwaxคืองานอดิเรกทำยามว่างแล้วไม่เป็นทุกข์ การทำให้รถที่รักเงางามด้วยตัวเอง 2-3ชั่วโมง++ คือที่สุดของความสุขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2018, 20:10:30 โดย U9WS »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เคลือบแก้ว 10,000-15,000งานดีๆ มีเยอะมากครับเดียวนี้
ผมว่าพอๆกับ 3-4หมื่นที่ผมเคยทำสมัย 10ปีที่แล้วเลย
แต่วันนี้ 3-4หมื่นก็คงดีขึ้นไปอีก

ถ้าเวลาไม่ใช่เงินหรือเพื่อคนที่เรารัก หรือการลงwaxคืองานอดิเรกทำยามว่างแล้วไม่เป็นทุกข์ การทำให้รถที่รักเงางามด้วยตัวเอง 2-3ชั่วโมง++ คือที่สุดของความสุขครับ

ใช่ครับ คนชอบรถก็ต้องใช้เวลาอยู่กับรถนอกเหนือจากการขับ บางคนชอบแกะเกามือดำ บางคนชอบดีเทลลิ่ง

ผมชอบล้างรถตอนเช้า ไม่ร้อน ไม่มีลม เปิดเพลง Jazz ละมุน เพลิน ๆ

เสร็จแล้วอาบน้ำอาบท่า จะเอารถออกไปขับเล่น แต่แฟนยังแต่งหน้าไม่เสร็จ แป่ววว  :P

ออฟไลน์ AT

ผมซื้อน้ำยาเคลือแก้ว มาทำเองครับงบพันกว่าๆ คุ้มเลย ศึกษานิดเดียวครับทำไม่อยาก ตอนนี้ก็จะครบปีละยังไล่น้ำดีอยู่เลย

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

รถผมสีขาวเคลือบแก้ว 2 หมื่นนิดๆ ดูแล2 ปี ผมเคลือบครับ เวลาล้าง เช็ดง่าย น้ำไม่เกาะ แตผมฉีด สเปรย์แว็ก ทุกครั้งที่ล้างทุก2- 3 วัน รถสียิ่งเงานะครับ ล้างเช็ดง่าย

ออฟไลน์ koko86

ใช่ครับ คนชอบรถก็ต้องใช้เวลาอยู่กับรถนอกเหนือจากการขับ บางคนชอบแกะเกามือดำ บางคนชอบดีเทลลิ่ง

ผมชอบล้างรถตอนเช้า ไม่ร้อน ไม่มีลม เปิดเพลง Jazz ละมุน เพลิน ๆ

เสร็จแล้วอาบน้ำอาบท่า จะเอารถออกไปขับเล่น แต่แฟนยังแต่งหน้าไม่เสร็จ แป่ววว  :P

สุนทรีย์ สุดๆ