ผู้เขียน หัวข้อ: บางทีก็เหนื่อยใจและงงกับการขับขี่บนถนนบ้านเราจริงๆ  (อ่าน 6977 ครั้ง)

ออฟไลน์ CTP22

• Newbie
  • *
ขออณุญาตระบายครับ
เหตุการณ์ตามภาพเลยเกือบจะชนละ พี่กระบะเหมือนต้องการจะตรงไปแต่หน้ารถผมเข้ามาแล้ว คิดว่าเค้าเลือกจะไม่เบรคเลยต้องเลี้ยวขวามาด้วย เค้าก็กดแตรใส่แล้วหยุดชะลอนิดนึง
คนนั่งเบาะนั่งข้างหันมามองผมอีกเหมือนผมเป็นฝ่ายผิด แต่ผมว่าผมก็เข้าถูกช่องตามลูกศรจราจรนะ
ตอนนั้นยอมรับเลยว่าอารมณ์ขึ้นมากๆเลยเร่งไปปาดทีนึงแล้วต่างคนต่างแยกไป ผมยอมรับผิดตรงนี้ครับ  :(

พอผมมานั่งคิดดู หรืออาจเป็นเพราะว่าเลี้ยวขวาได้2เลนจริงก็เลยสร้างแถวแล้วเบียดกันเข้าไปในช่องขวาสุดทั้ง2แถวกันแล้วผมไม่เข้าใจเอง
แต่ถ้าพี่กระบะจะตรงไปก็ไม่น่ามารอติดกันอยู่ฝั่งขวา เพราะเลนซ้ายที่ให้ตรงก็ไฟเขียวอยู่ถนนโล่งๆไปได้สบายเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2018, 14:42:16 โดย CTP22 »

ออฟไลน์ tum audi

• Newbie
  • *
เจอบ่อยมากเลยครับ พวกขับโง่ๆ  ถนนเขาก็ตีเส้น ป้าย็บอก ไอ้พวก เลนขวาสุดอยากจะตรง ก็ไมไปเลนซ้าย ทั้งๆที่โล่งกว่า ก็ไม่ไป เจอบ่่อยมาก  เกือบชนหลายทีละครับ เอาคนโง่บวกกะไม่ใส่ใจมาขับรถ

• Newbie
  • *
เจอบ่อยมากเลยครับ พวกขับโง่ๆ  ถนนเขาก็ตีเส้น ป้าย็บอก ไอ้พวก เลนขวาสุดอยากจะตรง ก็ไมไปเลนซ้าย ทั้งๆที่โล่งกว่า ก็ไม่ไป เจอบ่่อยมาก  เกือบชนหลายทีละครับ เอาคนโง่บวกกะไม่ใส่ใจมาขับรถ

เหมือนคนกลุ่มนี้เค้าไม่ได้สนใจป้ายจราจรเลยว่าเลนไหนให้ไปทางไหนได้บ้าง
แล้วมาฟอร์ม2แถวในเลนขวาเลนเดียวผมก็เข้าใจว่าจะเลี้ยวขวากันหมด พอไม่ใช่ก็เป็นเรื่องสิครับ
คราวหน้าผมคงไปเลนขวาสุดตลอดละครับ ตัดปัญหา

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
อยู่เลนเลี้ยว จะตรง
อยู่เลนตรง จะเลี้ยว

จากที่มันควรจะผิด กลายเป็นเกิดขึ้นทั่วไป

ออฟไลน์ Fly to dream

บ้านเราที่ถ้าเปลี่ยนแยกเป็นวงเวียนเยอะๆแบบยุโรป แล้วคุมกฎเข้มบอกเลยว่า เสียค่าปรับกันตายไปข้างนึง

นี่แค่แยกธรรมดามีเส้นทึบ มีลูกศรแบ่งทิศบอกยังขนาดนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sit: )

แยกนั้นมันมั่วๆ งงๆมานานแล้วครับ
ผ่านทุกวัน ยังต้องระวังยังกับไม่เคยมา
ทั้งเส้น ทั้งไฟ ชวนให้งง

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
ไม่ต้องบางทีหรอกครับ ออกนอกบ้านทุกวัน จะแค่ 100 เมตร ก็หงุดหงิดแล้วครับ ประเทศเราเป็นประเทศที่ขับรถ ! มากจริงๆครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คือถ้าคนไม่รู้จริงๆหรือมันหลุดเข้าเลนมาแล้ว แต่บังเอิญแยกนั้นดันไฟเขียวพร้อมกันทั้งตรงและเลี้ยว
ผมแนะนำให้ดูรถเลนข้างๆที่เหลื่อมอยู่หน้าเรา ให้เค้าเหลื่อมนำไปก่อน ดูท่าทีว่าจะเลี้ยวหรือตรง เอาให้ชัวร์ จะได้ไม่ชน
ส่วนใครที่ทำเป็นสันดาน ก็ขอให้เจริญๆ

ปล.บางแยกถ้าคนไม่รู้มันดูยากเหมือนกัน ป้ายตรงสองเลนเลี้ยวหนึ่งเลน แต่ตรงพื้นถนนบอกเลี้ยวสองเลนตรงหนึ่งเลน

ออฟไลน์ Koong

ภาพวาดถูกเปล่าครับ
ทำไมเลนขวาสุด วิ่งได้ 2 คันคู่
ถ้าวิ่งกันตามเลนจริงๆ รถ จขกท ควรจะอยู่เลนที่ 3 จากขวามือ ซึ่งก็คือเลนตรงไป
ส่วนคู่กรณี.  เป็นคันที่ 2 จากขวามือ อยู่เลน 2 จะตรงหรือจะเลี้ยวก็ได้

• Newbie
  • *
อยู่เลนเลี้ยว จะตรง
อยู่เลนตรง จะเลี้ยว

จากที่มันควรจะผิด กลายเป็นเกิดขึ้นทั่วไป
ใช่ครับ ขับแบบมีช่องไปได้ก็ไป

บ้านเราที่ถ้าเปลี่ยนแยกเป็นวงเวียนเยอะๆแบบยุโรป แล้วคุมกฎเข้มบอกเลยว่า เสียค่าปรับกันตายไปข้างนึง

นี่แค่แยกธรรมดามีเส้นทึบ มีลูกศรแบ่งทิศบอกยังขนาดนี้
ผมเคยอยู่ยุโรปมาสักพักนึง ต้องขับแบบรู้ว่าหลักว่าใครไปก่อนไปหลังตามหลักการเป๊ะๆ
เช่นคนในวงเวียนไปก่อน หรือถ้าเข้าเลนไม่ทันก็ต้องยอมเลยไปกลับรถกลับมา ไม่ใช่แถเบียดกันดื้อๆหรือจอดขวางมันไปเลย
ปล.ค่าปรับโหดมากครับ แค่จอดรถผิดที่ก็5000บาทแล้ว

แยกนั้นมันมั่วๆ งงๆมานานแล้วครับ
ผ่านทุกวัน ยังต้องระวังยังกับไม่เคยมา
ทั้งเส้น ทั้งไฟ ชวนให้งง
น่าจะเพราะมีช่องเดินรถBRTด้วยล่ะครับ

ไม่ต้องบางทีหรอกครับ ออกนอกบ้านทุกวัน จะแค่ 100 เมตร ก็หงุดหงิดแล้วครับ ประเทศเราเป็นประเทศที่ขับรถ ! มากจริงๆครับ
ยืนยันได้จากสถิติอุบัติเหตุท็อปๆของโลกครับ 555+
ผมก็พยายามใจเย็นที่สุด วันไหนถ้าผมเครียดมากๆเป็นทุนอยู่แล้วต้องนั่งให้สงบก่อนไม่งั้นเสร็จแหงๆ

คือถ้าคนไม่รู้จริงๆหรือมันหลุดเข้าเลนมาแล้ว แต่บังเอิญแยกนั้นดันไฟเขียวพร้อมกันทั้งตรงและเลี้ยว
ผมแนะนำให้ดูรถเลนข้างๆที่เหลื่อมอยู่หน้าเรา ให้เค้าเหลื่อมนำไปก่อน ดูท่าทีว่าจะเลี้ยวหรือตรง เอาให้ชัวร์ จะได้ไม่ชน
ส่วนใครที่ทำเป็นสันดาน ก็ขอให้เจริญๆ

ปล.บางแยกถ้าคนไม่รู้มันดูยากเหมือนกัน ป้ายตรงสองเลนเลี้ยวหนึ่งเลน แต่ตรงพื้นถนนบอกเลี้ยวสองเลนตรงหนึ่งเลน
ขอบคุณที่แนะนำเทคนิคครับ อันนี้คิดว่าที่พื้นไม่มีลูกศรบอกครับ มีแต่ป้ายข้างบน
และถ้าจำไม่ผิดตอนนั้นที่ติดรอกันอยู่ พอไฟเขียวแล้วเลนพี่กระบะคันแรกๆเค้าก็เลี้ยวขวากัน แต่มีคันที่อยู่หน้ากระบะขับตรงไปแต่เค้าอยู่หน้าผมเลยเห็นง่ายก็รอให้เค้าไปก่อนค่อยหักเข้าขวา ผมก็ไม่คิดว่าพี่แกที่ต่ออยู่จะพุ่งไปทางตรงด้วย

ออฟไลน์ Symphonic

พี่ต้องเปิดไฟเลี้ยวขวาด้วย มันจะช่วยได้ครับ (นิดนึงก็ยังดี)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
บนถนนบ้านเราเจอเรื่องแปลกๆเป็นปกติครับ คนขับขี่ที่มักง่ายและไม่เข้าใจสัญลักษณ์บนถนนเยอะมาก ทำได้แค่ระวังตัวเองครับ

ถ้าเราอยู่เลนที่มีสัญลักษณ์ให้ไปตรงและเลี้ยวได้ เปิดไฟเลี้ยวจะช่วยบอกเพื่อนร่วมทางได้ไม่มากก็น้อยครับ เพราะหลายๆคนเค้าก็ไม่สังเกตลูกศรบนเลน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2018, 17:40:41 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

คนสมัยนี้ ถนน สามเลน

เลนขวาสุด บังคับเลี้ยวขวา ต้องรอสัญญาณไฟ เวลาเข้ามาแล้ว ต้องเลี้ยวขวา แต่ก็แถขอไปตรง  ทำไม่รู้มิชี้

เลนกลาง ต้องตรงไปอย่างเดียว ก็เลี้ยวซ้ายบ้าง เลี้ยวขวาบ้าง ล่าสุดเลนกลาง กูอยากกลับรถ กูก็กลับ

เลนซ้ายสุด ต้องเลี้ยวซ้าย มีป้าย ผ่านตลอด ขอตรงไปก่อน  รอสัญญาณไฟ พวกรอเลี้ยวซ้าย ก็แย่ เพราะ ต้องรอพวกความไปตรงที่จอดขวางไปก่อน

This is THAILAND only  เจอทุกวัน เศร้าใจทุกวัน 

ออฟไลน์ bravo

ผมก็เจอบ่อยครับ

ถนนเลนขวาสุด บังคับเลี้ยว

เลนที่ 2  เลี้ยวขวาหรือตรงไปก็ได้

ผมอยู่เลนที่  2 ผมจะเลี้ยวขวา เปิดไฟเลี้ยวก่อนจะเลี้ยวทุกครั้ง ก็เกือบจะชนกับรถเลนขวาที่วิ่งตรงไป

เคสที่หนักกว่าก็คือ บางครั้งผมอยู่เลขขวาสุด และผมก็เลี้ยวขวา แต่รถเลนที่ 2 ตัดหน้าผมเพื่อจะกลับรถ
>:( >:( >:(

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ประเทศไทยขับตามความสะดวก (ของตัวเอง) ครับ ไม่สนใจกฎอะไรใดๆทั้งสิ้น สนใจอยู่อย่างเดียวจริงๆ

คือ

กูต้องได้ไปก่อนนนนน
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

• Newbie
  • *
ภาพวาดถูกเปล่าครับ
ทำไมเลนขวาสุด วิ่งได้ 2 คันคู่
ถ้าวิ่งกันตามเลนจริงๆ รถ จขกท ควรจะอยู่เลนที่ 3 จากขวามือ ซึ่งก็คือเลนตรงไป
ส่วนคู่กรณี.  เป็นคันที่ 2 จากขวามือ อยู่เลน 2 จะตรงหรือจะเลี้ยวก็ได้

ขออนุญาตเอารูปจากกูเกิ้ลเพื่ออธิบายนะครับ

ตรงนี้จะมีที่กั้นระหว่างรถBRTกับรถทั่วไปทำให้ทะลักเข้าไปไม่ได้ แต่พอถึงไฟแดงจะไม่มีที่กั้นเพื่อให้รถเลี้ยวขวาได้ครับ
ทีนี้ตรงนี้แหละครับที่เป็นปัญหาคือผมก็เห็นมี2แถวที่อัดกันเข้าไปในเลนขวาสุดของทางรถปกติซึ่งแน่นอนครับรถแถวขวาสุดก็คงโดนเเบียดเข้าไปเลนBRTบ้าง แต่ถ้าเคยมาตรงนี้จะนึกออกครับว่าพอเลยไฟแดงแล้วก็ต้องตรงไปอีกหน่อยกว่าจะถึงจุดเลี้ยวจริงๆ

ส่วนผมวิ่งมาเลนที่รูปมีรถตู้สีดำครับ พอเห็นเค้าไปเบียดกันที่เลนขวาก็คิดว่าเลนที่ผมอยู่มันก็เลี้ยวขวาได้นี่นะและที่เค้าเบียดกัน2แถวในเลนขวาก็ไม่ควรที่จะมีใครขับตรงไปด้วยครับเพราะดูเจตนาเข้าไปอยู่ในเลนขวาหมดแล้ว

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมยอมรับว่าผมอาจไม่เก็ทเองว่านั่นแหละ2เลนเลี้ยวขวาหมดแล้ว

• Newbie
  • *
พี่ต้องเปิดไฟเลี้ยวขวาด้วย มันจะช่วยได้ครับ (นิดนึงก็ยังดี)
เปิดตลอดครับผม ตอนเกิดเหตุการณ์นี้ผมก็เปิดครับ ;D

บนถนนบ้านเราเจอเรื่องแปลกๆเป็นปกติครับ คนขับขี่ที่มักง่ายและไม่เข้าใจสัญลักษณ์บนถนนเยอะมาก ทำได้แค่ระวังตัวเองครับ

ถ้าเราอยู่เลนที่มีสัญลักษณ์ให้ไปตรงและเลี้ยวได้ เปิดไฟเลี้ยวจะช่วยบอกเพื่อนร่วมทางได้ไม่มากก็น้อยครับ เพราะหลายๆคนเค้าก็ไม่สังเกตลูกศรบนเลน
เปิดครับ แต่ว่าเค้าอาจจะไม่ทราบว่าจริงๆแล้วเลนผมเลี้ยวขวาได้ และเลนขวาสุดที่เค้าอยู่นั้นห้ามตรงไป

คนสมัยนี้ ถนน สามเลน

เลนขวาสุด บังคับเลี้ยวขวา ต้องรอสัญญาณไฟ เวลาเข้ามาแล้ว ต้องเลี้ยวขวา แต่ก็แถขอไปตรง  ทำไม่รู้มิชี้

เลนกลาง ต้องตรงไปอย่างเดียว ก็เลี้ยวซ้ายบ้าง เลี้ยวขวาบ้าง ล่าสุดเลนกลาง กูอยากกลับรถ กูก็กลับ

เลนซ้ายสุด ต้องเลี้ยวซ้าย มีป้าย ผ่านตลอด ขอตรงไปก่อน  รอสัญญาณไฟ พวกรอเลี้ยวซ้าย ก็แย่ เพราะ ต้องรอพวกความไปตรงที่จอดขวางไปก่อน

This is THAILAND only  เจอทุกวัน เศร้าใจทุกวัน
นั่นสิครับ เหมือนป้ายและช่องแบ่งเลนมีไว้เฉยๆ ขับๆกันไปงั้นตามสัญชาตญาน

ผมก็เจอบ่อยครับ

ถนนเลนขวาสุด บังคับเลี้ยว

เลนที่ 2  เลี้ยวขวาหรือตรงไปก็ได้

ผมอยู่เลนที่  2 ผมจะเลี้ยวขวา เปิดไฟเลี้ยวก่อนจะเลี้ยวทุกครั้ง ก็เกือบจะชนกับรถเลนขวาที่วิ่งตรงไป

เคสที่หนักกว่าก็คือ บางครั้งผมอยู่เลขขวาสุด และผมก็เลี้ยวขวา แต่รถเลนที่ 2 ตัดหน้าผมเพื่อจะกลับรถ
>:( >:( >:(
เบรคสถานเดียวเลยครับ อยู่เลนกลางแล้วมาปาดหน้าเพื่อจะกลับรถเนี่ย :(

ประเทศไทยขับตามความสะดวก (ของตัวเอง) ครับ ไม่สนใจกฎอะไรใดๆทั้งสิ้น สนใจอยู่อย่างเดียวจริงๆ

คือ

กูต้องได้ไปก่อนนนนน
ผมเคยเจอคนคิดแบบนี้หลายคนด้วยสิครับ  :-X

ออฟไลน์ toonze

ก็เดียวนี้คนรุ่นใหม่เขาไม่ขับ แบบเลี้ยวซ้ายชิดซ้าย เลี้ยวขวาชิดขวา แล้วนะครับ เขาขับเลนกลางแล้วเปิดไฟเลี้ยวเลี้ยวเลย  แถมเปิดตอนจะเลี้ยว เขาให้เปิดไฟเลี้ยวมากกว่า 30 เมตร แล้วให้ชิดด้านที่จะเลี้ยว แก้ยาก

ออฟไลน์ BN`

ทำใจครับ แก้ยาก Thailand Only

ออฟไลน์ tnp_super

ประเทศนี้ในวงเวียนรอก่อนครับ.. จว.หนึ่งภาคอิสานขับอยู่เข้าวงเวียน ต้องรอรถนอกวงเวียนหมดก่อนค่อยไปได้ ทั้งที่ป้ายบอกให้รถในวงเวียนไปก่อน

ออฟไลน์ Fly to dream

ประเทศนี้ในวงเวียนรอก่อนครับ.. จว.หนึ่งภาคอิสานขับอยู่เข้าวงเวียน ต้องรอรถนอกวงเวียนหมดก่อนค่อยไปได้ ทั้งที่ป้ายบอกให้รถในวงเวียนไปก่อน

ต้องโดนคุมแบบ อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ครับ เหยียบเส้นผิดไม่ไปตามลูกศรตำรวจรออยู่ทางออกเลย  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

ที่นี่เมืองไทยครับ ทำใจกันไป

ออฟไลน์ chanphoto

ผมเจอประจำ ตอนไปรับลูกที่โรงเรียน ถนนรามคำแหงอันแสนติด ปิดเลนขวาสุดเพื่อสร้างรถไฟฟ้า เหลือให้วิ่ง3เลน

ผมก็ชิดซ้ายต่อคิวเพื่อรอเข้าไปรับลูกในโรงเรียน คิวยาวมากๆ มันจะมี ผปค เห็นประจำอยู่3-4คัน มาเลนกลางไปแทรกเอาหน้าโรงเรียนเลย

วันไหนเจอคันที่เขาไม่ให้แทรก มันก็สร้างปัญหาให้รถทางตรงติดไปไม่ได้ บีบแตรไล่ก็ทำมึน ไม่รู้จะจัดการคนพวกนี้ยังไง

คนเดิมๆ คันเดิมๆ เป็นที่ สด. แล้วล่ะแบบนี้ เห็นแก่ตัวจริงๆ

ออฟไลน์ HHHsung

ไม่ใช่แค่คนไทยครับ ตรงแยกสารสินขาเข้าถนนมันจะเบี่ยงขวานิดๆ ผมติดไฟแดงอยู่เลน 2 ฝรั่งผลไม้อยู่เลน 3 (เลน 1 เลี้ยวซ้าย)

พอไฟเขียว ผมขับเบี่ยงตามเลน ส่วนมนุษย์ผลไม้ขับตรง เกือบได้เบียดกัน ฝรั่งมองมาที่ผม ว่ามงขับยังงัย ผมก็มองไปที่มัน ว่า มงขับยังงัย......555