ผู้เขียน หัวข้อ: รถโตโยต้ามีหลุดQCบ่อยมั้ยครับ  (อ่าน 6630 ครั้ง)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
รถโตโยต้ามีหลุดQCบ่อยมั้ยครับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 15:02:59 »
จากกระทู้ที่กำลังระอุเรื่องอัลติสโฉมล่าสุดบนเว็บม่วงชื่อคล้ายห้างคอมประตูน้ำซึ่ง จขกท ขับไปไม่กี่หมื่นโลแล้วเกิดปัญหาเกียร์ เครื่องซึ่งผิดวิสัยรถโตโยต้าจนสุดท้ายพอจะยืดเยื้อโตต้าก็จัดการหารถใหม่ให้พี่คนนั้นไปเรียบร้อย 

ผมเลยสงสัยในใจแล้วครับว่ายี่ห้อเจ้าตลาดที่รถขึ้นชื่อความทนทายาดและไม่จุกจิกแบบพี่โตเคยมีเคสรถจุกจิกและซ่อมบ่อยจนยืดเยื้อบ้างหรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2018, 11:13:15 โดย RockmanJilly005 »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
Re: รถโตโยต้ามีหลุดQCบ่อยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 15:08:00 »
เห็นมีเรื่อง สนิม ใน sienta นะครับ

ออฟไลน์ kez

Re: รถโตโยต้ามีหลุดQCบ่อยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 15:08:42 »
 มีทุกยี่ห้อ แต่มันแล้วแต่เคส บางคันเจ้าของก็ไม่ทน มันก็ไม่เป็นข่าว

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 15:29:20 »
ตอบแบบเท่าที่ได้ยิน
Toyota หลุดqc ไม่เยอะ
แต่บางทีมันไม่ใช่เรื่อง qc มันเป็นเรื่องมาตรฐานที่วางไว้ตั้งแต่แรกมีปัญหา
แต่ที่น่าสนใจและสำคัญกว่า คือ ถ้ามีปัญหาเขาหาทางจัดการให้ได้จริง จบสวยๆเป็นส่วนมาก

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 15:37:51 »
ผมไม่ค่อยได้ยินเลยนะครับถ้าเทียบกับยอดขายถือว่าเป็น%ที่น้อยครับ

RockmanJilly005

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 16:23:41 »
เห็นมีเรื่อง สนิม ใน sienta นะครับ

ล่าสุดผมได้ยินมาว่าทางโตโยต้าพ่นกันสนิมไปเพิ่มแล้วครับ ไม่รู้ว่าจริงเท็จแค่ไหน

JONNY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 16:28:59 »
ที่ไม่มีข่าว
กระแสข่าวไม่น่าสนใจ คนไม่แชร์
ต่างกับ ฟอร์ด แชร์ เล่ะเป็น โจ๊ก
ทั้ง เพจข่าว เพจกลุ่ม ส่วนตัว
คนที่แชร์ก็ไม่ได้มีขับหรอก 55

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 16:55:32 »
Qc ค่ายรถ. ระดับโลก.  มารตราฐานสุงครับ. ไม่มีหรอก

ปัญหาที่เกิดจากการผลิต. การประกอบ นั้นน้อยมากกกกกกก.

แต่ยอมรับว่า ปัญหาหาmaterial นั้น(บางตำแหน่ง) เป็นสัดส่วนที่มากกว่า. เพราะเป็นมาตราฐานจากtier ที่คุมยากสุด. หากจะใช้เผื่อขายทั้งโลก

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 16:56:35 »
ที่ไม่มีข่าว
กระแสข่าวไม่น่าสนใจ คนไม่แชร์
ต่างกับ ฟอร์ด แชร์ เล่ะเป็น โจ๊ก
ทั้ง เพจข่าว เพจกลุ่ม ส่วนตัว
คนที่แชร์ก็ไม่ได้มีขับหรอก 55

เค้าฝังตัวในกลุ่มรถเลยครับ  ;D ;D ;D แบบพอเจอดีเฟคนะก็เม้นต์ยังกะเป็นเจ้าของรถ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Nonlamer

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 17:29:37 »
น้อยมากๆครับ แต่ก็ไม่ใช่ไม่มีเลยครับ ซึ่งถ้าเจอก็รับมือกับปัญหาได้ดีครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 18:43:12 »
Isuzu ก็มีปัญหาเรื้อรังจุกจิก แต่ศูนย์แก้จบและไวเลยไม่ค่อยเป็นข่าว
อย่าง1.9 น้องๆในกลุ่มผมโมจนพังเรียบร้อย รื้อออกมาเสื้อสูบดูไม่มีอนาคตเลย
ระหว่างสูบเหลือที่น้อยมาก จะขยายจะคว้านเพิ่มก็ลำบาก ได้แค่ใส่ลูกก้านแต่งของก็ยังไม่มี
1.9 300ม้าเกินนี้ก็นับวันพังได้เลย
แต่เครื่องตัวนี้เล็กมากขนาดไม่ต่างกับเบนชิล4สูบ1600ccเลย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 22:05:30 »
มีรถผมหนึ่งคันแน่ๆละ ออกรถได้ 30 ชม. พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานความร้อนขึ้นต้องขึ้นรถสไลด์เข้าศูนย์
เช็คพันโลแจ้งช่างให้ตั้งศูนย์ล้อเพราะขับแล้วพวงมาลัยไม่ตรง สรุปศูนย์ตรงแต่ใส่พวงมาลัยมาไม่ตรง(อยากจะไปด่าคนQCจริงๆ)
นี่แผงประตูไม่แน่นเจอทางขรุขระแล้วดัง ยังคิดอยู่ว่าจะไปทำดีมั้ยหรือรอใกล้หมดประกันค่อยทำดี
แต่คันเก่าใช้มาก็ไม่เจอหลุดQCนะ คงแล้วแต่ดวง แต่ดูเหมือนช่วงหลังๆนี่จะเจอหลุดQCบ่อยขึ้นนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2018, 22:08:46 โดย อันตัวข้าฯนี้มีนามว่า"หมู" »

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 08:30:31 »
ตอบแบบเท่าที่ได้ยิน
Toyota หลุดqc ไม่เยอะ
แต่บางทีมันไม่ใช่เรื่อง qc มันเป็นเรื่องมาตรฐานที่วางไว้ตั้งแต่แรกมีปัญหา
แต่ที่น่าสนใจและสำคัญกว่า คือ ถ้ามีปัญหาเขาหาทางจัดการให้ได้จริง จบสวยๆเป็นส่วนมาก

น่าจะเป็นคุณภาพของชิ้นส่วนและคุณภาพการผลิตครับ

รถไม่ถึงปี สนิมขึ้นรอยต่อ ขอบประตูด้านใน ตรงกระจกบานเล็ก ประตูขวาบานหน้า เป็นตรงนี้ที่เดียวกันในรถจำนวนหนึ่ง

แต่การแก้ไข ทำได้ดีพอควรครับ ผมรอเข้าไปจัดการพร้อมเช็คระยะ 1 ปี

(ไม่เคยพบสนิมขึ้นในส่วนที่มีการพ่นสี ทำสีป้องกันมาก่อน ในรถที่ใช้ทุกคัน แม้แต่ AE101 อายุ 24 ปี ที่ยังขับอยู่!!!)
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Pla_two🐟

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 09:02:32 »
แล้วแต่รุ่นครับ
อย่างอัลติส ตั้งแต่เปลี่ยนไปใช้ cvt ก็มีปัญหาเรื่องเกียร์มาให้เห็นอยู่บ้าง รุ่นที่แล้วมีไปร้องเรียนในรายการช่องนกด้วยครับ เกี่ยวกับเกียร์ทำงานผิดปกติมีครับ

Yaris/Ativ ตัวท็อปล็อตแรกๆ บางคันจะมีปัญหาเรื่องไฟหน้าตรงลูกแก้วโปรเจ็คเตอร์มีจุดๆ ขึ้นครับ (แต่ล็อกเดียวกับรถผมไม่เห็นข่าวว่าเจอแล้วครับ)

รุ่นอื่นๆ ไม่แน่ใจนะครับ แต่ผมมองว่าเรื่องหลุด QC มันไม่ใช่เรื่องแปลก หรือเลวร้ายมากครับ แต่มันจะเลวร้ายไหมขึ้นอยู่กับการจัดการ การแก้ปัญหาให้ลูกค้ามากกว่าครับ ซึ่งโตโยต้าสำหรับผมถือว่าใช้ได้นะครับ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 09:12:44 »
ที่นี่และที่นั่น พูดถึงปัญหาโตโยต้าน้อยนะครับ อย่างแคมรี่ผมแทบจะไม่เจอปัญหาให้อ่านเลย พอเข้ากลุ่มใน facebook นี่ปัญหาเพียบเลย ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบการแก้ปัญหาของศูนย์ ตอนยาริสผมมีปัญหาก็บอกแต่ว่าปกติ เมื่อวันเสาร์เอา jazz ไปเช็คระยะ ก็เจอแบบนี้อีกหละ "ปกติครับ" มันเป็นทุกยี่ห้อมั้่ยเนี่ย

ออฟไลน์ coolcarrera

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 09:37:13 »
เคสหลุด QC ในอเมริกาเมื่อเร็วๆนี้ไงครับ เกี่ยวกับการประกอบลูกสูบเครื่องใหม่ 2.5 dynamic force
ลองค้นข่าวเก่าดูครับ ก็เรียกกลับไปแก้ไขตามระเบียบ
เคสนี้ยืดเยื้อมั้ย ดูแล้วไม่ครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 10:25:59 »
กรณีนี้ เหมือนเขาจบกับไปด้วยดีแล้วหรือป่าว

ส่วนตัวเลยนะ

จำนวนขาย หรือ ยอดขายเยอะ รถมีปัญหา ไม่ได้เยอะ ผมถือว่า OK มากแล้ว ยิ่งถ้าปัญหาถูกแก้ไขได้เร็ว ยิ่งทำให้ยี่ห้อนั้นๆ ดูดีในสายตาขึ้นไปอีก

กลับกัน

จำนวนงานน้อย หรือ ยอดขายน้อย แต่พบรถมีปัญหาบ่อยมาก ผมค่อนข้าง รับไม่ได้ ครับ

ส่วนจะมีคนมาแนว "รถมันก็มีปัญหาทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ นั้นละ"  ใช่ครับ ผมเชื่อแบบนั้น

แต่....การมีปัญหาของแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน บางคนดังก๊อกๆ แก๊กๆ มีกลิ่นแปลกๆ เข้าในรถ บอกว่า มีปัญหา โดยที่อย่างอื่นแทบไม่เป็นไรเลย บางคันเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนเกียร์ ระบบรวน ไฟโชว์ ก็เรียก มีปัญหา ซึ่งจะบอกว่า มันมี "ปัญหา" เหมือนกัน(ซึ่งความรุ่นแรงไม่เท่ากับ) แล้วจะมาเหมารวมว่า "เอาหน่า...มันก็มีปัญหากันหมด" แบบนี้ผมว่าไม่ใช่

ปล.ลองไปดูเรื่องความน่าเชื่อถือของ American Market แล้วจะเห็นว่า รถยนต์ ยี่ห้อหนึ่ง มีคะแนนเรื่องความน่าเชื่อถือสูงมาก แต่ยอดขายน้อยมาก มันบอกอะไร

ออฟไลน์ st191

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 10:26:34 »
ในส่วนที่ผมทำอยู่  ผลิตอะไหล่เครื่อวจักรทุกชนิด(รับเจ้างผลิต) ทุกแบบจะมีค่า +- ที่กำหนด......ผลิต 1-100000 ชิ้น  ไม่มีเท่ากันสักตัว  บางตัวอยู่ค่าบวก บางตัวอยู่ค่าลบ บางตัวอยู่ค่ากลาง  แต่งานได้ตามแบบ  ส่วนอันที่หลุด ก้อเยอะครับ  ถ้าเจอที่หน้าเครื่องก้อจะหยิบออก ยังงัยก็ยังมีหลุดอยู่ดี.....