ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันต่างๆ เปิดแล้ว มีอายุการใช้งานอีกกี่ปีครับ  (อ่าน 4785 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
อยากสอบถามพี่ๆ HLM ว่าโดยปกติแล้ว น้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง พวกนี้เมื่อเปิดแล้วใช้ต่อได้อีกนานแค่ไหนครับ

เนื่องจากรถตัวผมเอง ใช้น้ำมัน 4.2 ลิตร ก็เลยต้องซื้อ 5 ลิตร และก็เหลือทิ้งประจำ เลยเสียดายครับ

ถ้าเก็บไว้ใช้ต่อได้ไม่มีผลอะไร จะได้เก็บไว้ใส่ครั้งต่อๆไป

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
อย่างต่ำ 2 ปี

ส่วนที่เหลือ ปิดฝาให้สนิท เก็บในที่ไม่โดนแดด / ความร้อน  ก็ยังใช้ครั้งต่อไปได้ครับ

เพราะ...มันก็เหมือนน้ำมันในแกลลอน ก่อนที่เราจะเปิดเทออกมา เปลี่ยนถ่ายครั้งที่แล้วนั่นแหละ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ถ้าเครื่องยนต์ เบนซิน มีน้ำมันของMazda สำหรับเครื่องSkyActive 2.0L
5w30
ขนาดแกลลอน4.2ลิตร ราคา 1,100บาทครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
อย่างต่ำ 2 ปี

ส่วนที่เหลือ ปิดฝาให้สนิท เก็บในที่ไม่โดนแดด / ความร้อน  ก็ยังใช้ครั้งต่อไปได้ครับ

เพราะ...มันก็เหมือนน้ำมันในแกลลอน ก่อนที่เราจะเปิดเทออกมา เปลี่ยนถ่ายครั้งที่แล้วนั่นแหละ

ขอบคุณครับ เก็บไว้ในห้องปกติ อากาศแบบบ้านเราน่าจะพอรอดใช่มั้ยครับ

ถ้าเครื่องยนต์ เบนซิน มีน้ำมันของMazda สำหรับเครื่องSkyActive 2.0L
5w30
ขนาดแกลลอน4.2ลิตร ราคา 1,100บาทครับ

ใช้สลับๆไปครับ ใช้ของศูนย์แค่ครั้งเดียวตั้งแต่ออกรถมา ปกติผมซน ชอบลองน้ำมันเครื่องไปเรื่อยๆครับ
แล้วรถที่บ้านมีอีกคัน 3.7 ลิตร อีกคัน 5.2 ลิตร ต่างคนต่างเปลี่ยน แล้วก็ทิ้งทุกที เสียดายครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขึ้นอยู่กับสภาพการเก็บครับ

เช่น น้ำมันเครื่อง ถ้าเปิดแล้วโดยทั่วไป บอกว่า ประมาณ 2 ปี แต่ผมเชื่อว่าไม่ถึง(ถ้าเอาไปทดสอบกันจริงๆ)

ยิ่งถ้าเก็บในที่มีความร้อนหน่อย มีแดดส่อง ผมว่าน่าจะอายุสั้นลงไปอีก

ปล.น้ำมันเครื่องที่เหลือจากการเติม เอาไปทำอย่างอื่นหมด ไม่กะจะเอามาเติมต่อ หรือ เติมเพิ่ม(กรณีน้ำมันพร่อง) อยู่แล้วครับ ซื้อแบบ 1 ลิตร เติมดีกว่า

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ผมเอาแกลอนใ่ส่ถุงพลาสติดแล้วมัดหนังยาง (ถ้ามีถุงดูดความชื้นใส่ลงไปในถุงพลาสติกด้วย)​
เก็บไว้ในกล่องเก็บของพลาสติกใหญ่แบบที่ขายใน big c, lotus อีกที
แล้วไว้ในห้องเก็บของในบ้านครับ ไม่ร้อน