ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ honda city zx 2007  (อ่าน 3167 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssaapp1996

• Newbie
  • *
เกียร์ honda city zx 2007
« เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 17:52:29 »
honda city zx 2007 ของผมวิ่งมาเกิน 2 แสนกิโลแล้วครับ
 พักหลัง เกียร์เริ่มมีปัญหา คือมันจะสั่นๆ ตอนขึ้นเนินสูงๆ เกียร์ d เร่งแรงๆ แล้วเครื่องสั่น กึ้ดๆๆๆๆ ไปหมดเลยครับ
แต่วิ่งปกติ เดินเครื่องมาปกติไม่สั่นนะครับ จะสั่นเฉพาะ ตอนที่เร่งแรงๆ

ละก็ตอนเข้าเกียร์ R จะถอยหลัง ก็เหมือนเครื่องไม่มีแรง
แบบปล่อยให้ถอยปกติ ยังไม่ได้เหยียบคันเร่ง แค่ใส่ R แล้วปล่อยถอย
มันถอยมาได้นิดเดียว ก็กระตุก แล้วกำลังเครื่องลดลง แล้วก็นิ่งไป
ซักแปปนึง แปปนึงจริงๆ ก็มีแรงถอยต่อ

แบบนี้ตั้งเริ่มดูที่ตรงไหนก่อนดีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: เกียร์ honda city zx 2007
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 17:58:06 »
ถ้าเป็นผม  จะทำแค่ 2 อย่างก่อน  เปลี่ยนลูกยางแท่นเกียร์ และแท่นเครื่อง

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์

ถ้า 2 อย่างนี้ไม่หาย  ผมจะถอดหัวเทียนดูสภาพ  ถ้าไม่สวย  ปรับตั้งวาล์ว ล้างลิ้นปีก 

แค่นี้น่าจะจบ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 18:39:54 »
 มีชุด flywheel ที่สปริงดันเสื่อม ก็มีอาการสั่นได้ครับ
ที่เหลือก็จุดยึด รวมไปถึงชุดส่งกำลังในเกียร์
รวมไปถึงของเหลวในระบบ
ให้ศูนย์ตรวจสอบดูก็ดีครับ

ออฟไลน์ eak_na

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 16:53:02 »
zx เหมือนกันครับ มีเสียงตอนออกตัวหรือเหยียบคันเร่งแรงๆ ลองเช็คที่ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ดูก่อนครับ อาจจะขาดเหมือนผมก็ได้

ส่วนเข้าเกียร์r แล้วไม่มีแรงกระตุก เป็นที่ r อย่างเดียวหรือ d ด้วยครับ แต่ที่เช็คหลักๆที่เคยเจอมาก็ฟลายวีล คอยล์ หัวเทียนครับ