ผู้เขียน หัวข้อ: ทริป หนีร้อนไปเที่ยวลำปาง  (อ่าน 15828 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
ทริป หนีร้อนไปเที่ยวลำปาง
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 12:23:06 »
 ;) จากที่เคยสอบถาม เรื่องเส้นทางการขึ้นไปเที่ยวที่แม่กำปองจากทางลำปาง
ก่อนไปก็กลัวเรื่องเส้นทางขึ้นเขาอยู่เหมือนกัน ที่เห็นส่วนใหญ่ว่าขึ้นยาก กระบะยังถอย
ขึ้นทางเชียงใหม่ง่ายกว่า  :o

ก็ลองไปเลย จะได้มาโม้ได้  ::) ด้วย swift RX นั่งสองคนพร้อมอุปกรณ์ตั้งแคมป์นิดหน่อย น้ำมันเต็มถัง
ก็ไม่ยากเท่าไหร่ครับ จะมีแค่สองสามจุดที่โค้งหัดศอก แล้วขึ้นเลย
ต้องส่งและจับจังหว่ะการเปลี่ยนเกียร์ดีดี ก็ไม่มีอะไรยากแล้วครับ ขาลงยังยากกว่าอีก ช่วงหมู่บ้านแม่กำปองชันมาก
ใช้รอบเครื่องอยู่ที่ 3000-4000 อยู่ในช่วงที่มีแรงบิดให้ใช้เหลือๆครับ
คิดว่าถ้าขึ้นไป 4 คนแบบแผนแรกที่วางไว้ก็น่าจะยากขึ้นอีกนิดนึงแต่ไหวแน่ๆ ถ้า 5 คนคิดว่าต้องมีลงเดินกันหล่ะ  :P
แต่ที่นี่แปลกอย่างนึง ทำไมคนไม่ค่อยใช้แตรเวลาทางโค้ง

คะแนนความประทับใจผมให้ 9/10 เลยครับ อีกหนึ่งคะแนนคือผมไม่ได้แช่น้ำร้อน ห้องเต็ม  :'( เดี๋ยวค่อยไปใหม่
อากาศ 14 องศา เช้าๆไปดูพระอาทิตย์ขึ้นที่กิ่วฝิ่น แล้วแวะไปดูน้ำตกแม่กำปอง จากนั้นไปนั่งกินกาแฟหอมๆที่แม่กำปอง แจ่มเลย
ระหว่างทาง จะมีวิ่งผ่านลำธาร 5 จุด ลงไปลุยกรุบกริบๆ มีอีกที่แนะนำเลยคือ วัดพระธาตุดอยพระฌาน ถ้าโชคดีแบบผม จะเจอะทะเลหมอก สวยมากๆครับ

ขาไปใช้ความเร็วส่วนใหญ่อยู่ที่ 120 km/h วิ่งตามๆรถตู้เค้าไป มีเพื่อน hahaha สนุกดี ได้ใช้ไฟสัญญาณคุยกัน ไม่ง่วง
โดนไฟแฟลชจับความเร็วแถวๆกำแพงเพชรที่นึง แถวกำแพงเพชรกล้องมีประมาณ 3 จุดเลย เยอะมาก
ขากลับวิ่งชิวๆ ที่ 100 km/h มีช่วงเดียวที่ 120 ยาวๆคือช่วงเชียงใหม่ลงเขา ตามปาเจโร่เจ้าถิ่นไป
ขากลับเป็นทางลงเขาซะเยอะ กลับทางเชียงใหม่ครับ และอากาศเย็น น่าจะเป็นจุดที่รปะหยัดน้ำมันได้เยอะ

ค่าใช้จ่ายและสถานที่ท่องเที่ยว ตามรูปเลยครับ ส่วนรูปวิวหาใน google ก็เยอะอยู่ ผมยังไม่มีเวลาแต่งรูป  8)
แต่ไปเองมันดีกว่าในรูปมากมาย

สรุป จบทริปนี้ผมไม่กลัวทางขึ้นเขาแล้วครับ คิดว่าไปได้ทุกที่ ยกเว้นเส้นทาง off road
มีอีกหลายที่ภาคเหนือที่สวยๆ แต่รถยนต์ธรรมดายังเข้าไปไม่ถึง ถ้าอณาคตมีเงินเหลือ ก็อยากจะถอย 4x4 คันเล็กไว้คันนึง

ออฟไลน์ Xmaxyama

• Newbie
  • *
Re: ทริป หนีร้อนไปเที่ยวลำปาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 16:55:06 »
อยากไปบ้างจังครับ