ผู้เขียน หัวข้อ: โดนฝ่าไฟแดงมาชน(คลิป) แชร์ปสก เรียกร้องคปภ  (อ่าน 7632 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆ สมาชิกชิกHLM ต้องเตือนก่อนว่า "ยาวครับ"

แต่อยากแชร์ ที่เจอกับตัวเอง การเรียกร้องค่าเสียประโยชน์จากการใช้รถ ครับ ขั้นตอน ความยุ่งยาก รวมถึงการติดต่อ คปภ.
คลิป

เกริ่นนำ ที่บ้านมีผมกับภรรยา และรถสามคัน (Teana L33, GLA250,Z4 e85)
ภรรยาขับGLA250 อายุ1 ปี ไม่เคยชนหรือทำสีใดๆมาก่อน  ภรรยาขับผ่านแยกไฟเขียว โดนกระบะขับผ่าไฟแดง มาชน
ดังคลิป

หลังชน รถฟ้องทุกอย่างที่หน้าจอ ขับต่อไม่ได้ครับ ขึ้นยานแม่ ไปศูนย์ อุดร(เกิดเหตุ นครพนม)
คู่กรณี ยอมรับผิดจากปาก ตอนที่อยู่ที่เกิดเหตุ  โดยคู่กรณีมีประกันชั้น1 ของ เมือง...ประกันภัย ,ผมมีชั้น1 ของอาคเนย์

ผมให้ จนท.ตำรวจมา เพราะ ผมอยากได้บันทึกประจำวัน เพื่อเตรียมเอาไว้เรียกค่าเสียโอกาสการใช้รถ เพราะดูจากสภาพรถ คงจอดนาน

ไปโรงพัก ตำรวจดูกล้องหน้ารถ พิมพ์ใบบันทึกประจำวัน พิมพ์จบ อ่านให้ฟัง หันไปถามคู่กรณี ว่ายอมรับผิดไหม คู่กรณีมีทีท่าว่าจะไม่เซนรับความผิด ตำรวจเลยหันไปบอก จะดูกล้องอีกรอบไหม  คู่กรณีจึงยอมเซนรับว่าตัวเองผิด จ่ายค่าปรับ500บาท อันนี้สำคัญมากครับ

สรุปช่วงเกิดเหตุ สิ่งที่ต้องทำคือ
1 กล้องหน้ารถ สำคัญยิ่งครับ มีกล้อง มันจะช่วยเราได้แบบล้าน% กรณีเราถูก
2 ถ่ายรูปทุกจุด ทุกมุม สถานที่เกิด รถคู่กรณี และรถเรา
3 ใครอยากตกลงหน้างานกันแบบไหน ถ้าท่านทำได้ก็แล้วแต่ แต่ผมว่ากรณีชนหนัก และคิดว่ามีปัญหาตามมาอีกเยอะถ้าเรามีป.1 เแล้วเราถูก ผมว่าควรแจ้งความครับ ใบบันทึกประจำวัน ช่วยได้มาก ทั้งเรียกค่าเสียโอกาสการใช้รถ ประกันเราไม่ขึ้นเบี้ยปีถัดไป ไม่เสียประวัติ  เก็บบันทึกประจำวันไว้ให้ดี
4 ใบเคลม ถ่ายให้ชัด ทั้งของเรา ของคู่กรณี เก็บของเราอย่างดี
ช่วงซ่อมรถ เนื่องจากรถต้องสั่งอะไหล่ เซลล์บอกไม่ซ่อม เบิกใหม่อย่างเดียว ใช้เวลาทั้งสิ้น34วัน (ตรงนี้ต้องรัดกุม ตอนเรียกค่าเสียโอกาสนะครับ เดี๋ยวเล่าทีหลัง)
สิ่งที่เดือดร้อนคือ ภรรยาต้องใช้รถผมแทนคือ Teana L33,ผมจะใช้Z4 ไปทำงานทุกวันไม่ได้ ไม่สะดวกมาก ทั้งฝน ทั้งถนนขรุขระ ผมเลยต้องยืมรถของญาติภรรยา เป็นswift มาใช้ ช่วงระหว่างรอ

เหตุการณ์ต่อสู้เพื่อสิทธิของเรา เกิดหลังจากนี้ครับ
1. ซ่อมเสร็จ รวบรวมหลักฐานทั้งหมด
- บันทึกประจำวัน
- หนังสือเอารถเข้า เอารถออก ศูนย์MBTHออกให้ รวมเวลากี่วัน
- หนังสือร้องเรียนค่าเสียโอกาสการใช้รถ ร่างเอง มีในเนต เอกสารดูเพิ่มได้ในเนตมีเยอะ
2.โทรเข้า ประกันภัยของคู่กรณี รอสายไม่ต่ำกว่าครั้งละ20 นาที ได้ความว่า ให้ไปส่งเอกสารทั้งหมด ได้ที่ สำนักงานบย่อยสาขา จ. ที่ท่านอยู่ รอ30วัน
3 ไปส่งเอกสาร ให้ร่างหนังสือการส่งเอกสาร ด้วย ว่าส่งวันไหน เอกสารประกอบด้วย ใครเซนรับ และเราตามกับใคร ชื่อ เบอร์โทร
4 ผ่านไปสองอาทิตย์ เงียบครับ เลยโทรตามทั้ง จนท ที่รับเรื่อง บอกจะตามให้ และจะโทรกลับ ผ่านไปสามวัน เงียบ
5 คิดว่าคงไม่น่ามีการโทรกลับ หรือติดตามแต่อย่างใด ผมจึงกลับมานั่งค้นข้อมูลเพิ่ม เรามีอีกทางที่ช่วยเราได้ คือ คปภ หรือ ศาล
ผมเลือก คปภ ก่อน

มาว่ากันต่อ คปภ อันนี้แล้วแต่ดวงของท่าน ว่า จนท ของจังหวัดของท่าน มีความกระตือรือร้น หรือมีความสนใจงานขนาดไหน
การเข้าไปคุยนะครับ คือ ถ้าไปด้วยตัวเอง(เจ้าของรถ) เอาเอกสารทั้งหมด ที่ยื่นกับ บ ประกันตอนแรก ไปให้ครบ
ถ้าไปแทนกัน ก็ต้องใช้ใบมอบอำนาจนะครับ ติดอากรณ์แสตมป์ น่าจะ30บาทจำไม่ได้ครับ( สามีหรือภรรยา ก็ต้องใช้นะครับ)
การร่างหนังสือ ถึง คปภ ถ้าท่านร่างหนังสือราชการไม่ถูกแบบ ถูกเว้นวรรค ตามแบบราชการ ท่านไม่มีสิทธิ์ ได้คุยกับ จนท นะครับ
จนท เค้าจะถือว่าท่านติดต่อราชการ ท่านต้องทำตามระเบียบ ถึงจะร้องทุกข์ได้ครับ กินเวลาการร่างหนังสือ เดินทางไปสำนักงานสองรอบ

ผ่านขั้นร้องทุกข์กับคปภ เราจะได้วันนัด คุยกับตัวแทนประกัน ที่ คปภ เพื่อไกล่เกลี่ยกัน

คนใน คปภ กับตัวแทน บ ประกันต่างๆ คุ้ยเคยกันดีครับ วันผมไปยื่นหนังสือ ก็เจอตัวแทนของ บ.เมือง(th)..... ประกันภัยที่ คปภ แต่มาไกล่เกลี่ยอีกเคส

หลังยื่นหนังสือ ก็รอถึงวันนัด สิ่งที่ต้องทำคือ******ให้รีบติดต่อศูนย์ เพื่อส่งเอกสารยืนยันจากช่างศูนย์ ว่ารถไม่สามารถขับได้ หลังชนโดยทางMBTH เค้าจะมีข้อมูลการวิเคราะห์รถ ปริ้นออกมาได้เลยครับ เพื่อยืนยันว่า ระบบ error ต่างๆของรถ ไม่สามารถขับเคล่อนต่อได้ เป็นอันตรายต่อผู้ขับขี่
จุดนี้มีผลตรง จำนวนวันที่จอด คูณค่าเสียโอกาสต่อวัน ประกันจะแย้งได้ ว่ารถไม่น่าจะจอดนาน ถ้าแค่การรออะไหล่ เอาไปวิ่งก่อนได้ อะไหล่มาค่อยมาเปลี่ยน อันนี้ต้องรัดกุมครับ

วันแรกมาคุยกัน ผลสรุป ให้วันละ500 แค่30วัน ไม่รู้เอาอะไรตัดสิน ผมเลยถามไปว่า คุณไปเช่ารถ ถามจริงๆ ได้หรอวันละ500
หรือTaxi ถ้าผมหรือภรรยา ต้องเดินทางไปทำงาน บ้าน รพ หรือมีเข้าเวร มีถูกตามกลางคืน ค่าใช้จ่ายคิดว่า500 ต่อวัน พอหรือไม่ ตัวแทนประกันก็พูดได้ว่า ผู้ใหญ่ให้มาแค่นี้ ส่วนเจ้าหน้าที่ คปภ ก็นั่งฟังเฉยๆ

สรุปตกลงกันไม่ได้ แต่ก่อนหน้าผมจะไป ผมก็ศึกษามาต่อว่า ถ้าตกลงกันไม่ได้ เราจะมีทางไหนต่อ สรุปคือ สองทาง
1 อนุญาโต คปภ อันนี้หาในเนต มีหลักการมีเกณฑ์ให้อ่านครับ ผมก็ถามเพื่อนท่เป็นทนาย เค้าก็บอกว่า พอได้ ให้เราไปหาหลักฐานไว้เพิ่ม ค่าTaxi ค่าเดินทาง ค่าเช่ารถบลาๆ ข้อดี ตัดสินเร็ว ไม่รอนาน
ข้อเสีย ตัดสินเสร็จ ไม่มีอุทรณ์ อ่อ การเลือกคนมาเป็นอนุญาโต เราเลือก ประกันก็เลือก จำนวนคนขึ้นกับค่าเสียหายที่ร้อง มีเกณฑ์กำหนด รายชื่อสามารถเชคได้ที่ คปภ

2 ศาล ข้อดี ได้การตัดสินจากศาล ไม่พอใจไปต่ออุทรณ์ได้ ข้อเสีย เสียเวลามาก เสียค่าทนาย ต้องไปขึ้นศาล บลาๆตามที่ท่านทราบกัน

ผมเลยไปครั้งที่สอง ตัวแทนบอกจะลองไปคุยให้ใหม่ มาครั้งที่2 ก็ได้เท่าเดิม 15,000บาท ผมก็เลยเลือกทาง อนุญาโต จนท นั่งงง อะไรคืออนุญาโต ไม่ทราบการปฎิบัติ ไม่ทราบเกณฑ์ ให้ข้อมูลไม่ได้ บอกเป็นเคสแรก

นั่งคุยกันสักพัก ผอ. เข้าสำนักงาน เลยเดินมาดูว่าเกิดอะไรขึ้น พอท่าน ผอ. ได้ทราบข้อมูลทั้งหมด ก็เลยต่อสายตรง หา หัวหน้าของ เมือง...ประกันภัย เหมือนรู้จักด้วยว่าเป็นใคร คุยให้สักพัก สรุปได้มาที่800ต่อวัน จำนวน30วัน จบที่24,000บาท ผมก็โอเคละ ผมว่ามันปวดหัวเเละเสียเวลา

เราต้องได้ หนังสือ จาก คปภ ในวันนั้น ให้เราและตัวแทน บ.ประกันเซน ว่าจะจ่ายตามยอดนี้ ภายในกี่วัน และเราจะไม่เรียกร้องอีก

หลังจากนั้น1อาทิตย์ เงินก็ถูกโอนเข้าบช ครับ

เป็นอันว่า เหนื่อยครับ แต่ ได้ประสบการณ์ ไม่อยากถูกเอาเปรียบ เลยมาแบ่งปันครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ palma

Re: โดนฝ่าไฟแดงมาชน(คลิป) แชร์ปสก เรียกร้องคปภ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 13:39:49 »
ขอบคุณครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
Re: โดนฝ่าไฟแดงมาชน(คลิป) แชร์ปสก เรียกร้องคปภ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 13:56:50 »
ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์นะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 14:04:09 »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 14:06:26 »
เยี่ยมครับ มีหลักการ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 14:17:45 »
เพิ่มเติมครับ

ถามจากเพื่อนทนาย ถ้าเราฟ้อง เช่นเคสผม ค่าซ่อม เปลี่ยนอะไหล่ 300,000กว่าบาท คู่กรณี มีวงเงิน 1,000,000บาท ผมสามารถเรียกได้ส่วนที่เหลือได้อีกไม่เกิน7แสน บ ประกันต้องจ่ายแทนคู่กรณีอยู่แล้ว

แต่ๆ ถ้าดังเช่นที่เป็นข่าว รถที่แพงมาก และค่าซ่อมเกินทุนประกัน คราวนี้ แหละ บ.ประกันจะต้องไปบังคับจากผู้เป็นฝ่ายผิด ครับ

ดังนั้น ฝากข้อคิด ไม่ใช่ว่ารถมีประกันชั้น 1 จะขับแบบตะบี้ตะบัน กะว่าชนยังไงก็ไม่ได้เสียเงิน เพราะมีชั้น1 อยู่ อันนี้อันตรายมากครับ
BMW z4 e85

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 14:19:56 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TunGzl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 14:24:54 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับเรื่องที่มาแชร์

ผมเคยอ่านแนว ๆ นี้มาหลายเคสมาก

บอกได้เลยว่า มันสะท้อนให้เห็นว่าการเรียกร้องความยุติธรรมอะไรสักอย่าง

มันช่างเหนื่อย เสียเวลา จิตตก เครียด (คุ้มไหมกับการที่เราจะเรียกร้องต่อ)

ถ้าเกิดตกลงกันได้ที่ 15,000 อย่างที่ท่าน BigCat ว่ามา

ตัวแทนนั่งยิ้มเลย ไปคุยกับหัวหน้าตัวเอง ผลงานผมนะเนี่ยต่อรองกับคู่กรณีได้ 15,000 บาท

ผมว่าช่องทางในการเรียกร้องและหลักเกณฑ์ในการเรียกค่าเสียประโยชน์จากการใช้รถ

มันยังไม่ชัดเจน บางทีให้วันละ 250 บางที่ 300 บางที่ก็แล้วแต่ว่ากันไป

มันเหมือนว่าเอื้อให้ตัวแทนประกันไปคุยกับคู่กรณีเอาเอง ยื้อให้เสียเวลาไปเรื่อย ๆ

จนสุดท้ายเราเองที่เริ่มเหนื่อย เบื่อหน่าย กับการเรียกร้องเรื่องพวกนี้ จนได้แต่บอกว่า "ช่างมันเหอะ"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 14:40:06 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับเรื่องที่มาแชร์

ผมเคยอ่านแนว ๆ นี้มาหลายเคสมาก

บอกได้เลยว่า มันสะท้อนให้เห็นว่าการเรียกร้องความยุติธรรมอะไรสักอย่าง

มันช่างเหนื่อย เสียเวลา จิตตก เครียด (คุ้มไหมกับการที่เราจะเรียกร้องต่อ)

ถ้าเกิดตกลงกันได้ที่ 15,000 อย่างที่ท่าน BigCat ว่ามา

ตัวแทนนั่งยิ้มเลย ไปคุยกับหัวหน้าตัวเอง ผลงานผมนะเนี่ยต่อรองกับคู่กรณีได้ 15,000 บาท

ผมว่าช่องทางในการเรียกร้องและหลักเกณฑ์ในการเรียกค่าเสียประโยชน์จากการใช้รถ

มันยังไม่ชัดเจน บางทีให้วันละ 250 บางที่ 300 บางที่ก็แล้วแต่ว่ากันไป

มันเหมือนว่าเอื้อให้ตัวแทนประกันไปคุยกับคู่กรณีเอาเอง ยื้อให้เสียเวลาไปเรื่อย ๆ

จนสุดท้ายเราเองที่เริ่มเหนื่อย เบื่อหน่าย กับการเรียกร้องเรื่องพวกนี้ จนได้แต่บอกว่า "ช่างมันเหอะ"

ถูกต้องครับ มันทั้งเหนื่อย ทั้งเครียด ทั้งเสียสุขภาพจิต แต่ใจผมบอกเสมอว่า เห้ย วันละ500 เอาอะไรคิด นี่ถ้าเกิดคนนั้นต้องเช่ารถจริงๆ ต่ำๆมันวันละ500ได้หรอ rateนี้ถูกกำหนดโดยใคร ทำไมเราต้องทน ผมเลยลองไปให้สุดดูครับ
BMW z4 e85

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 14:49:02 »
ยังดีนะครับที่คู่กรณีมีประกันภัยรถ ถ้าเกิดคันที่ชนไม่มีประกันฯ ผมว่ายิ่งเสียสุขภาพจิตมากกว่านี้อีก
ยิ่งเจอพวก ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย นี้สุดๆ

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 14:59:48 »
ที่เคยไปคุยกับ คปภ.นี่ เค้าแนวโน้มช่วยเหลือดีนะครับ ผมไปคุยไม่ต้องร่างเอกสารอะไรเลย ถ้าเค้ามองว่าเราโดนประกันเอาเปรียบเค้าโทรไปหาประกันเคลียร์นอกรอบให้ก่อนเลย

และผมโชคดีแบบเจ้าของเรื่องคือ เจอคนใหญ่สุดเข้ามาพอดี และเค้ามักจะเดินมาถามว่ามีปํญหาอะไร แล้วเค้าโทรตรงไปที่ประกัน จบเลยครับ

สรุปคือ คปภ.ค่อนข้างเป็นมิตรกับเราครับ และควรไปให้เจอระดับสูงสุด555

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 15:00:50 »
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้มากๆเลย แต่หากไม่ใช่ศูนย์ MB เอกสารบางตัวที่เป็นเอกสารสำคัญอาจไม่มีมารองรับ การเจรจาอาจไม่สำเร็จ และความสำเร็จในเคสนี้เป็นการทำงานด้วยสติปัญญาจริงๆ และเกมพลิกที่คำว่า อนุญาโต ... สุดยอดครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 15:20:24 »
ที่เคยไปคุยกับ คปภ.นี่ เค้าแนวโน้มช่วยเหลือดีนะครับ ผมไปคุยไม่ต้องร่างเอกสารอะไรเลย ถ้าเค้ามองว่าเราโดนประกันเอาเปรียบเค้าโทรไปหาประกันเคลียร์นอกรอบให้ก่อนเลย

และผมโชคดีแบบเจ้าของเรื่องคือ เจอคนใหญ่สุดเข้ามาพอดี และเค้ามักจะเดินมาถามว่ามีปํญหาอะไร แล้วเค้าโทรตรงไปที่ประกัน จบเลยครับ

สรุปคือ คปภ.ค่อนข้างเป็นมิตรกับเราครับ และควรไปให้เจอระดับสูงสุด555

ใช่ครับ ผมไม่เจอหัวหน้าตั้งแต่ครั้งแรก ถือว่าซวยไปน่าจะจบตั้งแต่แรก ถือว่าได้โตขึ้นอีกก้าวครับ 555 ;D
BMW z4 e85

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 15:25:25 »
ค่าเสียโอกาส ไม่เท่าไร
มันน่าจะกฎหมายค่าเสื่อมจากการซ่อมด้วย
   รถชนมาหนักๆ ซ่อมยังไงก็ไม่เหมือนเดิม
แถมราคาขายต่อก็หาย...ไครจะรับผิดชอบส่วนนี้

ออฟไลน์ Neshz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 15:52:21 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ เป็นประโยชน์มาก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 15:59:51 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 16:01:03 »
ถ้าเช่ารถ จะได้ตามจริง เพราะมีใบเสร็จมายืนยัน
แต่ถ้าไม่มีใบเสร็จเช่ารถมายัน ก็ได้ราวๆนี้แหละครับ
ของผมก็ได้วันละ 500 แต่ได้ตามจำนวนวันที่เข้าเข้าอู่จริง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 16:34:14 »
ผมเห็นใจ และ เข้าใจเลย ว่าถ้าเกิดกรณีแบบนี้กับใคร(ไม่อยากเกิด) ต้องมาวิ่งเต้น เดินเรื่องทุกอย่างเอง

ผมอยากถามต่อว่า ปกติ ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ บริษัทประกัน ฝ่ายเรา(กรณีเราถูก) เขาไม่เดินเรื่องพวกนี้ให้เหรอครับ ต้องให้ลูกค้าไปทำเองเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ mao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 18:30:39 »
ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 20:57:00 »
จากเคสนี้ข้อคิดที่ได้คือ การมีสติรอบคอบในการรักษาผลประโยชน์และสุดท้าย final deal จบจากผู้มีอำนาจสูงสุดเท่านั้น ::) ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2018, 05:30:15 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 21:04:03 »
ผมเห็นใจ และ เข้าใจเลย ว่าถ้าเกิดกรณีแบบนี้กับใคร(ไม่อยากเกิด) ต้องมาวิ่งเต้น เดินเรื่องทุกอย่างเอง

ผมอยากถามต่อว่า ปกติ ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ บริษัทประกัน ฝ่ายเรา(กรณีเราถูก) เขาไม่เดินเรื่องพวกนี้ให้เหรอครับ ต้องให้ลูกค้าไปทำเองเลยเหรอครับ

ไม่ครับผม ค่าชดเชยพวกนี้ต้องเรียกจากคู่กรณีเอง

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 22:08:20 »
ขอขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์มาให้ทราบครับ

ของผมรอจัดการงานให้เรียบร้อยก็ไปทำเรื่องเหมือนกันครับ แต่ผมขี่มอไซค์โดนอัดข้างขวา กระบะมาชน
มีใบบันทึกและชี้แล้วว่าผมเป็นฝ่ายถูก

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 22:53:38 »
ขอบคุณสำหรับความรู้และประสบการณ์ที่มาแชร์ครับ

บนถนนเมืองไทยอันตรายจริงๆครับ ขับไหล่ทาง ขับฝ่าไฟแดงกันเยอะครับ :(

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 22:54:38 »
ขอบคุณมากครับผม
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 23:29:12 »
เป็นผมจะไปค้นฎีกาดูว่า ค่าเสียโอกาสจากการใช้รถ ศาลท่านให้อยู่ประมาณเท่าไร คิดว่าน่าจะพอเป็น benmark ได้อยู่ครับ

เป็นเรื่องปกติอยู่แล้วที่บริษัทประกันจะไม่ให้อะไรตรงนี้เพราะเขาได้ประโยชน์ เราต้องไปเรียกร้องเองซึ่งเสียเวลา คนส่วนใหญ่ก็จะปล่อยไปเพราะได้ไม่คุ้มเสีย อนุญาโตตุลาการก็ดีครับเร็ว

ดีเป็นทางออกที่ดีเพราะศาลมีคดีเยอะ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 01:09:45 »
เบนซ์โดนชนให้วันละ 500 ใช้อะไรคิด จริงๆ 800 ผมก็ไม่ยอมแต่เข้าใจว่าเดินเอกสารมันเหนื่อยยิ่งกับราชการอีก

เคยอ่านเจอถ้าเป็นอเมริกาเคสแบบนี้ถ้าเราเป็นฝ่ายถูก 100% นอนอยู่บ้านเฉยๆ มีทนายโทรมาเสนอตัวให้เองเลยไม่ต้องทำอะไร ชนะคดีค่อยแบ่ง% ให้ทนาย

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 09:18:28 »
เยี่ยมครับ ขอบคุณที่มาแชร์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 09:31:26 »

ไม่ครับผม ค่าชดเชยพวกนี้ต้องเรียกจากคู่กรณีเอง

อ้อ ขอบคุณครับ เข้าใจมาตลอดว่า ประกันฝ่ายเรา (เราถูก) จะเป็นผู้ดำเนินการให้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 09:32:01 »
มีประโยชน์มากๆครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 09:45:32 »
ดูคลิปบ่อย พอไฟเขียวจะระแวงตลอด โดยเฉพาะลงทางด่วนเพชรบุรี พี่แถมกันหลายวิตลอด หากเขัยวออกไปทันที ได้ชนแน่ๆ