ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อ BMW X1 ไฟ Engine โชว์ครั้งที่ 3 ในรอบ 4 เดือน  (อ่าน 12305 ครั้ง)

ออฟไลน์ DeSatan

• Jr. Member
  • **
ผมขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าเป็นกระทู้ขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆในบอร์ดนี้นะครับ ไม่ใช้กระทู้โจมตีศูนย์นะครับ

เริ่มจากรถที่ผมใช้อยู่คือ BMW X1 ปี 2014 ตัวล่าสุดก่อนเปลี่ยนเป็นโฉมปุจุบัน ณ ขณะนี้วิ่งไป 7X,XXX BSI ยังเหลือ รถออกที่มิเลเนียม

เมื่อเราเจอกันครั้งแรก (ไฟ Engine โชว์)

เมื่อเดือน 6 ปีนี้ ขณะที่ขับๆอยู่ไฟ Engine ก็โชว์ขึ้นมา แต่เท่าที่จับสังเกตกำลังเครื่องไม่ได้ตกหรือมีความรู้สึกว่าตัวรถมีอาการผิดปกติใดๆ
จึงขับกลับบ้าน และ ติดต่อศูนย์บางแค เพราะเห็นพึ่งเปิดใหม่ว่าจะให้เป็นศูนย์เรือธงของบริเวณนั้น ให้เอารถเข้าไปตรวจสอบ

ศุนย์แจ้งว่าเช็คระบบไม่มีฟ้องว่าผิดปกติใดๆ แต่เจ้าหน้าที่ที่รับรถตรวจสอบเห็นว่ามีน้ำมันเครื่องรั่วซึม แนะนำให้ให้จอดเพื่อขอตรวจสอบละเอียด
3-4 วันผ่านไป แจ้งให้รับรถได้บอกเหมือนตอนแรกเช็คคอมแล้วไม่แจ้งว่ามีความผิดปกติใดๆ แต่เจอน้ำมันเครื่องรั่ว ซึม จึงเปลี่ยน
ปะเก็นฝาครอบวาล์ว, ปะเก็นฝาวาล์ว, โอริงปั๊มสูญญากาศ, ปะเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง ฯลฯ จบ.

เมื่อเราเจอกันครั้งที่สอง (ไฟ Engine โชว์)
แล้วเราก็ได้เจอกันอีกครั้งหลังจากรับรถไปเมื่อเดือน 6  ครั้งนี้เกิดขึ้นที่เดือน 8 อาการที่เจอเหมือนเดิมคือ ไฟ engine โชว์ กำลังเครื่องหรือตัวรถ ไม่มีอาการ
ผิดปกติใดๆ โทรกลับไปที่ศูนย์เดิม เพราะเห็นว่าครั้งแรกก็ให้ที่นี่ดูให้ ครั้งนี้กลัยไปอีกเช็คคอม คอมฟ้องว่ามีความผิดปกติที่ ออกซิเจนเซ็นเซอร์
แนะนำให้จอดเพื่อขอตรวจสอบละเอียด 3-4 วันผ่านไป แจ้งให้รับรถได้ ตามใบแจ้งบอกว่าเปลี่ยน เซ็นเซอร์ออกซิเจน, ตรวจเช็คไฟเตือนรูปเครื่องยนต์ (เครื่องแรกไม่มีรายการนี้) ฯลฯ จบ.

เมื่อเราเจอกันอีกครั้งที่สาม (ไฟ Engine โชว์)
24-09-2018 ขับรถกำลังกลับบ้านท่านก็ขึ้นเตือนกระผมอีกครั้ง หลังจากร่ายยาวมาให้เพื่อนอ่านแล้ว ณ ขณะนี้รถจอดอยู่บ้าน แต่อยากจะขอความคิดเห็นว่า

ควรจะไปศูนย์ที่ไหนดี มีศูนย์ไหนที่ช่างเก่งๆ หรือมีคำแนะนำใดๆมั้ยครับ เจอกันถึ่ขนาดนี้ถ้ารถไม่มี BSI ละก็  :'( :'( :'( ขนาดมี BSI ก็เสียเวลาเสียค่าแท๊กซี่ ฯลฯ
เพื่อนๆท่านใด มีคำแนะนำเรื่องศุนย์ เรื่องรถ อย่างไรบ้างครับ ช่วยด้วยครับ ไม่อยากเจอกกันอีกเป็นครั้งที่สี่ครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2018, 10:43:17 โดย DeSatan »

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: เมื่อ BMW X1 ไฟ Engine โชว์ครั้งที่ 3 ในรอบ 4 เดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 09:53:26 »
ผมว่าบางทีต้องถามหาช่างประสามงานที่เก่งครับ (ช่างที่นั่งอยู่หน้าโต๊ะ) ผมว่าดีแล้วครับที่ไฟมันShow แต่เนื่องจากอยู่ในBSI เค้าจะซ่อมตามอาการครับ (นอกจากเจอช่างประสานงานที่สนิทกันจริง เค้าถึงยอมทำเรื่องเปลี่ยนอะไหล่ที่ไกลก็เสื่อมสภาพแต่ยังไม่เสีย)
เมื่อก่อนผมเคยได้ยินว่ามี แต่ตอนนี้ผมไม่แน่ใจครับ

• **
Re: เมื่อ BMW X1 ไฟ Engine โชว์ครั้งที่ 3 ในรอบ 4 เดือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 09:59:59 »
ผมว่าบางทีต้องถามหาช่างประสามงานที่เก่งครับ (ช่างที่นั่งอยู่หน้าโต๊ะ) ผมว่าดีแล้วครับที่ไฟมันShow แต่เนื่องจากอยู่ในBSI เค้าจะซ่อมตามอาการครับ (นอกจากเจอช่างประสานงานที่สนิทกันจริง เค้าถึงยอมทำเรื่องเปลี่ยนอะไหล่ที่ไกลก็เสื่อมสภาพแต่ยังไม่เสีย)
เมื่อก่อนผมเคยได้ยินว่ามี แต่ตอนนี้ผมไม่แน่ใจครับ

ช่างที่สนิทผมไม่มีนะสิครับ :(

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 10:02:55 »
ยังอยู่ใน BSI เข้าศูนย์ก่อนดีที่สุดครับ
ลองเข้าไปในเพจของ BM ดูสิครับ ว่าเขาแนะให้เข้าศูนย์ไหนกันครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 10:40:18 »
ผมอ่านผิดไหม? ไม่รู้  แต่ถ้าวิ่ง เจ็ดแสนโล นี่ไม่ธรรมดา  ต่อให้ดูแลดีแค่ไหน  บ่าวาวล์ก็หมดครับ แม้ระบบตั้งวาวล์เป็นไฮดรอลิค ก็ช่วยไม่ไหวแล้วมั้ง

ถ้าวิ่งประมาณนี้แล้ว(สามสี่ปี)  ยกฝาลงมาทำก่อนครับ 

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 10:42:56 »
ผมอ่านผิดไหม? ไม่รู้  แต่ถ้าวิ่ง เจ็ดแสนโล นี่ไม่ธรรมดา  ต่อให้ดูแลดีแค่ไหน  บ่าวาวล์ก็หมดครับ แม้ระบบตั้งวาวล์เป็นไฮดรอลิค ก็ช่วยไม่ไหวแล้วมั้ง

ถ้าวิ่งประมาณนี้แล้ว(สามสี่ปี)  ยกฝาลงมาทำก่อนครับ

ผิดครับ ผมผิดครับใส่ X เกินครับวิ่งไป 7 หมื่นกว่าครับ แก้ไขแล้วครับ

ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 12:46:21 »
ลองเปลี่ยน0ดูก้ได้ครับ  bsi เข้าไหนก็ได้  ผมใช้german auto บางนา  กับ platino นครปฐม 

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 15:20:05 »
ลองเปลี่ยน0ดูก้ได้ครับ  bsi เข้าไหนก็ได้  ผมใช้german auto บางนา  กับ platino นครปฐม

ว่าจะลองไปแจ้งวัฒนะเพราะใกล้บ้านครับ เป็นของ Ger..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2018, 09:30:50 โดย DeSatan »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 18:19:18 »
ในwarranty ผมเคยใช้ performa รามอินทรา 10ปีก่อนดีปีก่อนดีนะครับ จบทุกรายการ

ตอนนี้ไม่ใช้รถศูนย์ไทยแล้ว เลยไม่รู้เขาดีขึ้นหรือแย่ลงนะครับ ลองไปดูก่อน มีวารันตีใช้ให้ครบ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 20:17:57 »

ว่าจะลองไปแจ้งวัฒนะเพราะใกล้บ้านครับ เป็นของ bar..

แจ้งวัฒนะเป็น german เหมือนบางนานะครับ ถ้าbarcelona นี่ก็บางแคกับวิภาวดี

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 22:01:14 »
ผมเข้า Europa ตรงข้ามซอยจรัญสนิทวงศ์ 13 นะครับ ใช้ได้อยู่นะ
แต่เดี๋ยวนี้ จะศูนย์ไหนก็จองคิวเกือบเดือน น่าเบื่อมาก

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 08:41:44 »
ส่งนใหญ่.  ปัญหาไฟโชว์.  ในรถยุโรป เป็น ออกซิเจนเซนเซอร. ท่อแคส. หัวฉีด

มันจะขึ้นอยุ่อย่างนั้นหากไม่ได้. แก้ที่ต้นเหตุ.  เช่น เปลี่ยนท่อแคส. หัวฉีด หรือเซนเซอร์

การเคลียไฟ แล้วบอกลุกค้าว่าไม่มีอะไร. ไม่น่าจะดี

อ่อ...  เติมน้ำมันแปลกๆมารึป่าวครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 09:31:53 »

ว่าจะลองไปแจ้งวัฒนะเพราะใกล้บ้านครับ เป็นของ bar..

เหมือนขับไปดูละ เป็นของ Ger.. ครับ ผมแก้ไขข้อมูลให้ถูกแล้วครับ ขอบคุณครับ

แจ้งวัฒนะเป็น german เหมือนบางนานะครับ ถ้าbarcelona นี่ก็บางแคกับวิภาวดี

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 09:34:23 »
ส่งนใหญ่.  ปัญหาไฟโชว์.  ในรถยุโรป เป็น ออกซิเจนเซนเซอร. ท่อแคส. หัวฉีด

มันจะขึ้นอยุ่อย่างนั้นหากไม่ได้. แก้ที่ต้นเหตุ.  เช่น เปลี่ยนท่อแคส. หัวฉีด หรือเซนเซอร์

การเคลียไฟ แล้วบอกลุกค้าว่าไม่มีอะไร. ไม่น่าจะดี

อ่อ...  เติมน้ำมันแปลกๆมารึป่าวครับ

ผมเติม โซฮอล 95 ตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 13:16:49 »
X1 ผมแสนกว่า ลบไฟโชว์ 4 ครั้งแล้ว ลบไปแต่ละครั้งก็ขับได้หลายเดือนอยู่
ถ้าขึ้นอีกคงเปลี่ยน o2 เซนเซอร์ อย่างต่ำ 2 ตัว
แต่ถ้าไม่หายก็อาจเป็นที่แคทหรือจุดอื่น
ส่วนน้ำมันปกติใช้โซฮอลล์ 95 ตลอด แต่ก็ขึ้นเหมือนเดิม
คิดว่าน่าจะถึงเวลามันแล้ว แต่อาการนี้ไม่เฉพาะรถยุโรป
รถญี่ปุ่นก็เป็นเหมือนกัน

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 13:48:48 »
X1 ผมแสนกว่า ลบไฟโชว์ 4 ครั้งแล้ว ลบไปแต่ละครั้งก็ขับได้หลายเดือนอยู่
ถ้าขึ้นอีกคงเปลี่ยน o2 เซนเซอร์ อย่างต่ำ 2 ตัว
แต่ถ้าไม่หายก็อาจเป็นที่แคทหรือจุดอื่น
ส่วนน้ำมันปกติใช้โซฮอลล์ 95 ตลอด แต่ก็ขึ้นเหมือนเดิม
คิดว่าน่าจะถึงเวลามันแล้ว แต่อาการนี้ไม่เฉพาะรถยุโรป
รถญี่ปุ่นก็เป็นเหมือนกัน

คิดแล้วก็น่าปวดหัวนะครับ ซื้อรถราคาแพงขึ้น แต่ทำไมรู้สึกว่ามันเสียง่ายจังเลย แล้วที่สำคัญคือ เสียแล้วซ่อมไม่จบอีกต่างหาก
ถ้าเทียบกับ 2 คันที่มีที่บ้าน X1 คันนี้ กับ Audi A4B5.5 ปี 2000 ตัวหลังกลับอึดกว่าเยอะ เสียตรงไหนซ่อมก็จบทุกครั้ง

บ่นๆๆๆ แต่ก็ต้องซ่อมต่อไป BSI ยังเหลือ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 15:02:42 »
คุ้นๆเหมือนเคยอ่านเจอว่า accord คันนึงเป็นคล้ายๆแบบนี้ ปรากฎว่าฝาถังน้ำมันไม่ดีหรือไงนี่แหละ ระบบเลยไม่ปิดสนิท อาจจะไม่ได้ช่วยอะไร จขกท แต่แจ้งไว้เพื่อทราบละกันครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 08:42:35 »
คุ้นๆเหมือนเคยอ่านเจอว่า accord คันนึงเป็นคล้ายๆแบบนี้ ปรากฎว่าฝาถังน้ำมันไม่ดีหรือไงนี่แหละ ระบบเลยไม่ปิดสนิท อาจจะไม่ได้ช่วยอะไร จขกท แต่แจ้งไว้เพื่อทราบละกันครับ

โอ ขอบคุณครับ