ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ เบื่อธุรกิจปั๊มน้ำมัน มีตังค์ก้อนนึง เปิดพวกUSED CAR แบบSure ดีไหม  (อ่าน 5833 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ ญาติเยอะ เรื่องมาก ถ้าแยกมาทำแล้ว ทำพวก โตโยต้าชัวร์ หรือฮอนด้ายูสคาร์ (มียี่ห้ออื่นๆ อีกไหมครับ) คือ เน้นรถพวกมีประวัติดีๆ จากศูนย์แบบนี้เลย .... แต่ตอนเทิร์นนี่ โดนย้อมแมวจากคนเทิร์นเปล่าก็ไม่รู้ซินะ( ห่วงตรงนี้แหละ)

ทำได้ไหมครับ แล้วคิดว่า ใช้เงินซักเท่าไร หลักสิบ หรือ ร้อย... โชว์รูม เช่าเอาเล็งไว้แล้ว คือ ศูนย์รถใหม่ที่เจ๊งไปอ่ะครับ

เคยทำธุรกิจด้านรถมือสองมา แต่นานนนนนนนนนนน มากแล้ว ตั้งแต่ รัชดาโน่น ... พอดูเป็นแต่ก็นั่นแหละนะ เต็นท์ก็ยังมีโดน 100คันโดน 5คัน อิๆ...

1.-- อย่างค่ายH นี่ ยูสคาร์เขา ทางฮอนด้าน ซัพพอร์ทแค่ไหน
2.- เงินทุนหลักสิบ หรือร้อยครับ

มีอะไรแนะนำอื่นๆ ไหมครับ เชิญครับผม
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
ผมว่าทำธุรกิจร้านยางดีมั้ยครับ มีเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร เฟืองท้าย ผ้าเบรค แต่อาจไม่ซ่อมเครื่อง หรือเกียร์ ให้มีมาตรฐานแบบศูนย์ แต่ถูกกว่าศูนย์ และมีรับประกันงานซ่อม มีอะไหล่ให้เลือกทั้งแบบเบิกศูนย์และทั่วไป ให้เป็นทางเลือกสำหรับรถหมดประกันศูนย์จะได้ไม่ต้องผูกติดกับศูนย์อีก  ::)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ผมไม่ชอบธุรกิจที่มีคู่แข่งเยอะ ๆ

เหนื่อย อนาคตพากันจมได้  จากเกมส์ที่ดุเดือด

ออฟไลน์ nuntapon.s

พวกsureนี่เขาบังคับดีลเลอร์โตโยต้าทำนี่ครับคือใครมีศูนย์อยู่ให้ทำsureด้วยเพื่อใช้เป็นช่องทางระบายรถเทิร์นของลูกค้า รับแต่รถไม่เกิน5ปีแสนโลถ้าไม่เข้าหลักเกณฑ์ก็ต้องดีลเต็นท์มารับต่ออีกทอด  ไม่รู้อยู่ดีๆไปขอทำเขาจะยอมมั๊ย

ส่วนฮอนด้ายูสคาร์นี่เห็นขายอยู่ในศูนย์ แยกมาตั้งแบบsureไม่เคยเห็น

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าทำ used car ก็แนะนำทำเป็นเต้นท์รถกะบะดีกว่าครับ น่าจะขายง่ายกว่าเก๋ง  8)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้ามีงบหลักร้อย ไม่ลองเปิดโชว์รูม MG ดูละครับแล้วเปิดรับมือสองไปด้วยเลยรับเทิร์นรถจากลูกค้าเป็นหลัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ gorilla

ถ้าพี่มีประสบการณ์มาแล้วก็ลุยเลยครับ  ทุกตลาดมีช่องว่างครับ ตลาดรถมือสอง ถ้าเราชื่อเสียงดี ลูกค้าไม่มีขาดแน่นอน คนอยากได้มือสองเยอะแยะครับ แต่กลัว ไม่รู้จะซื้อที่ไหน กลัวโดนย้อม   เพิ่มการตลาดออนไลน์+โซเชี่ยล ยิงยาวๆเลยครับ

ซื้อมาขายไป ดีกว่าปั๊มอยู่แล้วครับ  มีเพื่อนเปิดปั๊ม ลงทุนเกือบร้อย รายได้เอาไปจ่ายดอกก็อ่วมแล้วครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
เศรษฐกิจตอนนี้เก็บเงินไว้นิ่งๆก่อนดีกว่า
ไม่มีความน่าลงทุนอะไรเลย
รอให้มีรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งอย่างแท้จริงเข้ามาก่อน
แล้วค่อยลงทุนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mekkub

ตลาดรถมือสองถ้าต้องลงทุนหลักร้อยล้านนี่น่าจะไปไม่รอดครับ เห็นหลายๆเต๊นท์ยังต้องเปลี่ยนวิธีจากขายตามเต๊นท์ไปขายตามเว๊ปแทนเพื่อลดต้นทุนครับ สมัยนี้กำไรรถมือสองมันไม่ได้เฟื่องฟูแบบเมื่อก่อนน่ะครับ ต้นทุนก็สูงขึ้น รถสวยๆปล่อยง่ายๆแต่ล่ะเต้นท์ก็แข่งราคากัน ส่วนรถที่เน่าๆมาต้องต้องไปบิ้วใหม่ใครลดทุนตรงนี้ได้มากก็อยู่รอดครับ ส่วนมากรถที่ยอมมาขายเต้นนี่คือร้อยล่ะ 70 เป็นรถเน่าๆทั้งนั้นรถบ้านๆสภาพดีๆปล่อยในเน็ตไม่ถึง ชม ก็ไปแล้วครับถ้าราคามันได้

เพราะงั้นถ้าจะทำธุรกิจรถมือสองควรจะคิดว่าทำไงให้ต้นทุนน้อยที่สุดดีกว่าต้องทำให้ใหญ่ๆครับ เพราะส่วนมากซื้อกันที่สภาพจริงๆ ความหรูของเต้นท์หรือความน่าเชื่อถือผมว่าเป็นประเด็นรองลงมานะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มีที่ติดถนน ทำปั๊มอีกที่สิครับ เป็นแบบself service ของบางจากก็ดี แถวบ้านผมแน่นทุกวัน

ตลาดรถมือสองถามพรรคพวกดู เขาก็ขายดีนะ เดือนนึงรถออกสามสี่สิบคัน แต่ไม่ใช่Sure ขายรวมๆหลายยี่ห้อ เน้นซื้อมาถูกขายออกเร็ว กำไรคันนึงผมดูสี่ห้าหมื่นถึงสองสามแสนก็มีต่อคัน ไม่นานนี้ผมเห็นไปจับW211 450,000 ไม่ถึงสัปดาห์ ขายไป 550,000
อะไรแบบนี้ พี่ที่ทำรับโอนรถวันนึงแกก็50คันอัพ มีคนทำรับโอนเต็มจตุจักร สวนผัก...

เศรษฐกิจดีนะ เงินกำลังสะพัด อาจจะเฟ้อด้วย ผมไปห้างทีไรที่จอดรถหายากทุกห้าง แถมร้านอาหารร้านขายของในห้างแย่งกันกินกันใช้เลย

อย่าไปมองเศรษฐกิจนอกห้าง ของถูกคนไม่ซื้อ ชอบหรูหราฟุ่มเฟือยกันมากกว่า

ทำก็รีบทำครับ เดี๋ยวถ้ามีนโยบายแบบรถคันแรกอีกจะตายเหมือนรอบที่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2018, 08:23:31 โดย Jæ »

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ต้องถามครับว่าอยู่แถวไหน  ถ้า ตจว  ไม่ใช่เขตอุตสาหกรรม  เน้นกระบะ กระบะที่ราคาจับต้องได้ 25 - 35 +- ราคา ไม่เกินนี้ ราคาจับต้องได้
ถ้าเขตอุตสาหกรรม ด้วย เพิ่มเก๋งเล็ก B -Segment มาด้วย แต่เน้นที่กระบะก่อนนะครับ เพราะปล่อยง่ายกว่า
หรือไม่ผมแนะนำแบบนี้ครับ ลองจับมาดู สัก 1-2 คันก่อน ครับ แหล่งรถหาจากไหน รถประมูลก่อนเลยครับอันดับแรก
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ SM.

ขายรถมือสอง ควรมีอู่ซ่อมเล็กๆด้วยก็ดีนะครับ จะได้มาเก็บงานนิดๆหน่อยๆได้

ออฟไลน์ Sit: )

ตลาดรถมือสอง หวือหวาและผันผวนครับ
ตัวแปรเยอะ เช่น ราคาน้ำมัน นโยบายต่างๆ

ผมว่าธุรกิจดูแล บริการรถ แม้กระทั่งล้างรถ น่าสนใจกว่า เพราะปริมาณรถสะสมเพิ่มขึ้นทุกวัน
แต่ต้องเลือกอันที่ ลูกค้าจะอยากทำนอกศูนย์

ออฟไลน์ kan.kom

ผมเห็นตามเต้นท์นี่หายไปหลายเจ้าแล้วนะ ติดป้ายปล่อยเช่าที่กันอยู่

กำลังนั่งคิดว่า ถ้ารถ ev มามากๆ ตลาดรถมือสองจะเป็นไง
เพราะรถ ev หัวใจคือ แบต
อายุมันแน่นอน ขายรถมือสองราคาจะเป็นไง
ยิ่งเก็บไว้นานก็ยิ่งเสื่อม ราคาขายมือสองคงเหนื่อย

ออฟไลน์ tongtom

อืม ได้ไอเดีย เพิ่มมาอีกครับ ขอบคุณทุกท่านครับ   พอดีไปโรงพยาบาลมาไปเคลมอะไหล่ในตัวนิดนึง ไม่ได้เปิดมาอ่านหรือตอบเลย ..

กะจะทำที่ ที่ดินเป็นโชว์รูมเก่าแถว(ของคนอื่นที่ปิดแล้ว)...พิษณุโลก อุดร กับเชียงราย แล้วแต่จะลงเอยไง

ตอนแรก เคยสนใจอยากลองเป็นตัวแทน ออดี้ ครับแต่คิดว่าคุยไปไม่น่าจะผ่าน เงียบๆ...เลยคิดว่า ช่วงแรกๆ ทางบริษัทแม่ น่าจะลงทุนในจังหวัดใหญ่ๆ เองมากกว่า เพื่อควบคุมคุณภาพได้ ...

ถ้าจะเปิด คงจะเปิด USED CAR เป็นรุ่นๆ ไปเองดีกว่า ไม่ต้องเสียแฟรนไชส์

ส่วนเรื่อง ปั๊มนี่ ขายได้เรือ่ยๆ ยอดไม่ได้ตก เพิ่มดีด้วย แต่โดนบังคับให้ รีโนเวท อะไรทำนองนี้ (เปิดจนครบจะต่อไม่ต่ออายุแล้วครับ ) ถ้าทำต่อต้องปรับปรุงฯ ซึ่งเผลอๆ จะย้ายยี่ห้อไป ตราหอย หรือ ใบไม้ ซะละมั๊งครับ ...(คงเดาได้ว่าปั๊มยี่ห้ออะไรนะคัรบ อิิๆ)  ตราหอยนี่ รุกเร้าหนักมากๆ ....

ขอบคุณ ทุกความเห็น ข้อแนะนำ และคำเตือนคัรบผม

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวผมคิดว่า ธุรกิจ Car Care ก็น่าสนใจนะครับ เห็นรถเยอะทุกสาขาเลย

สำคัญ คือ ทำเลที่ตั้ง, ราคา, คุณภาพ ครับผม

ออฟไลน์ paulmoderndog

ปัญหาคือคนครับ ถ้าลูกน้องลาออก standard มันจะแย่ครับ
บริษัทที่มี Standard เค้าจะtrainคนใหม่ได้ตลอดและมีคู่มือพนักงาน

ออฟไลน์ manonmoon

ตอนนี้น้ำมันกำไรดีน่าดูเลยใช่ไหมครับ แต่โดนปตT ให้รีโนเวทปั๊มทุกกี่ปีครับ โดนทีนึงเท่าไรครับ

ผมทำปั๊มแก๊สอยู่ คิดจะทำปั๊มน้ำมันเพิ่ม เพิ่งไปฟังสัมมนาตราหอยมา น่าสนใจอยู่ แต่อยู่ต่างจังหวัดคงสู้ ปตTไม่ได้แน่ตรง 7-11 กับกาแฟอเมซอน

ถ้าทำปั๊มตราหอยใหม่แล้วให้มี 7-11 ได้นี่น่าทำมาก

ใบไม้ก็มาชวนทำเหมืนกันครับ