ผู้เขียน หัวข้อ: รถหรูป้ายแดง แคล๊งแตกกลางถนน  (อ่าน 13919 ครั้ง)

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
Re: รถหรูป้ายแดง แคล๊งแตกกลางถนน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 12:49:16 »
เห็นในกลุ่มเบนซ์เฟสบุค
ก้านขาดอ่างแตก

ออฟไลน์ champptv

• **
Re: รถหรูป้ายแดง แคล๊งแตกกลางถนน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 12:55:41 »
Toyota​ corolla 3​ห่วงทนหายห่วงวิ่งลุยน้ำท่วมไม่เห็นมันจะพังรถ20กว่าปีแล้วครับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 13:47:12 »
ช่างศูนย์ไหนอยากรู้จริง กรองอากาศชื้น แปลว่ามีน้ำเข้าไปปนถึงในเครื่องแล้ว แค่เปลี่ยนกรองก็ไม่เป็นไรผมว่าไม่ใช่แล้ว ปัญหามันเริ่มตั้งแต่ตรงนั้น มองมุมกลับว่าเครื่องยังรอดมาได้เป็นเดือนถึงเกิดเรื่อง ความผิดผู้ใช้แต่ยกเข้าศูนย์แล้ว ศูนย์ควรทำอะไรให้รอบครอบกว่านี้

ถ้าถามผมคนที่ควรรับผิดชอบคือศูนย์และช่างที่ปล่อยออกมา ไม่ใช่เบนซ์ไทยแลนด์
เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า?   การกระทำของช่างและศูนย์ที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการ มันก็คือความรับผิดชอบของเบนซ์ไทยแลนด์นั่นแหละ
ส่วนตัวมองว่ามันก็คั่นรายการจากการเช็คระยะที่ 10,000 โลมาแล้วนะ ถ้ามีอะไรผิดปกติ มันต้องแสดงให้เห็นบ้าง เช่น สีน้ำมันเครื่องอาจผิดปกติ กรอง ต่างๆ   ถ้าถึงกับก้านสูบแตกหัก แล้วลงมากระทุ้ง ก้นแคร้งค์เครื่องจนทะลุจริง  เป็นความบกพร่องจากตัวสินค้าเห็นๆ

ที่คุณ Alcatraz บอกว่า ความผิดผู้ใช้
หมายถึง ตอนขับลุยน้ำ มั้งครับ

แต่สุดท้ายคุณ Alcatraz เค้าก็สรุปว่า
ผู้ใช้เอาไปลุยน้ำแต่เอาเข้าศูนย์แล้ว
ศูนย์ปล่อยรถออกมาแล้วมีปัญหา
อันนี้ความผิดศูนย์กับช่างเต็มๆ
เอาแค่ที่ได้อ่านจาก จขร. ได้เล่ามานะครับ   
     รอบนั้นแค่มีไฟแจ้งเตือน ซึ่งช่างก็คงเอาเครื่องมาอ่าน code ตามขั้นตอนปฏิบัตินั่นแหละ  เอาเข้าจริง ถ้ารถคันนี้ วันลุยน้ำ ดับกลางน้ำ จะไม่สงสัยเลย  ช่างก็คงทำทุกอย่างก่อนปล่อยออกแน่ๆ  และที่สำคัญ เปลี่ยนกรองฯ แล้วก็มาใช้ต่อปกติทุกอย่างจนกระทั่งถึงรอบเช็คระยะ  อันนี้ก็สำคัญอีก ถ้ามีปัญหาจริง จะได้เจอกันขั้นตอนนี้แน่ๆ  แต่นี้เปล่าเลย เช็คระยะเสร็จ ก็นำมาใช้เป็นปกติ จนวันเกิดเหตุ ถ้าจะโทษว่า โลหะร้อนๆ  แล้วมาเจอน้ำทันที ทำให้โลหะเสียคุณสมบัติ  ไม่เถียงในหลักการ แต่รถคันไหนๆ บนโลกนี้ก็มีโอกาสเจอแบบนี้ และก็เชื่อแน่ๆ ว่าคนที่ผลิต เขาก็คิดเผื่อสถานการณ์แบบนี้มาแล้วอย่างแน่นอน  และหากเสียหายจริง ต้องเสียหายแค่ส่วนที่โดนน้ำครับ ก้านสูบด้านในต้องไม่เสีย   เหมือนเขาจะบอกเป็นนัยๆ ว่าก้านสูบหัก แล้วกระทุ้งให้แคร้งค์แตก
     เคสนี้ไม่ใช่ให้ช่างหรือ 0 รับผิดชอบครับ เบนซ์ไทยแลนด์นั่นแหละ ต้องหาคำอ้างที่สมเหตุสมผลกว่าที่อธิบายมาในจดหมาย แบบนี้น่าเกลียดไปครับ

สรุปรถคันนี้ ผ่านมือช่างของ 0 ไป 2 ครั้ง และเชื่อมั่นว่าทั้งสองครั้ง เขาก็ปฏิบัติตามขั้นตอนและมาตรฐานของ 0

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 14:15:32 »
รอดู ว่า Benz กับ Ford  ใครป๋ากว่ากัน ...

แต่ดูแล้ว benz น่าจะแพ้ Ford นะ (ดูจากการปัดความรับผิดชอบจากหัวกระทู้)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 15:00:08 »
เคยเจอเคสรถเบนซ์ของน้องขับลุยน้ำแค่ขอบป้ายทะเบียนเหมือนกัน แต่เผอิญมีรถมิ่งสวนมา เกิดคลื่นซัดเข้ามาหน้ารถ เครื่องสำลักน้ำ ก้านหักสูบติดทันที ตอนนั้นประกันจ่ายครับ แต่เคสนี้เลยมาเป็นเดือน ต่างคนต่างโยนล่ะสิครับ

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 15:48:09 »
ลุยต่อครับ อย่าไปยอม ฟ้องศคบเลย อธิบายให้ครบ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 16:02:01 »
ช่างศูนย์ไหนอยากรู้จริง กรองอากาศชื้น แปลว่ามีน้ำเข้าไปปนถึงในเครื่องแล้ว แค่เปลี่ยนกรองก็ไม่เป็นไรผมว่าไม่ใช่แล้ว ปัญหามันเริ่มตั้งแต่ตรงนั้น มองมุมกลับว่าเครื่องยังรอดมาได้เป็นเดือนถึงเกิดเรื่อง ความผิดผู้ใช้แต่ยกเข้าศูนย์แล้ว ศูนย์ควรทำอะไรให้รอบครอบกว่านี้

ถ้าถามผมคนที่ควรรับผิดชอบคือศูนย์และช่างที่ปล่อยออกมา ไม่ใช่เบนซ์ไทยแลนด์
เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า?   การกระทำของช่างและศูนย์ที่ได้รับการแต่งตั้งอย่างเป็นทางการ มันก็คือความรับผิดชอบของเบนซ์ไทยแลนด์นั่นแหละ
ส่วนตัวมองว่ามันก็คั่นรายการจากการเช็คระยะที่ 10,000 โลมาแล้วนะ ถ้ามีอะไรผิดปกติ มันต้องแสดงให้เห็นบ้าง เช่น สีน้ำมันเครื่องอาจผิดปกติ กรอง ต่างๆ   ถ้าถึงกับก้านสูบแตกหัก แล้วลงมากระทุ้ง ก้นแคร้งค์เครื่องจนทะลุจริง  เป็นความบกพร่องจากตัวสินค้าเห็นๆ

มันก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน เหมือนลูกน้องทำผิดหัวหน้าต้องรับผิดรึป่าว ก็ใช่บางคนก็บอกหัวหน้าควรรับผิดชอบที่ดูแลลูกน้องไม่ดีปล่อยให้เกิดเรื่อง แต่มุมมองผมโฟกัสไปที่ต้นเหตุคนทำผิด

ทำไมก้านสูบแตกถึงจะเกิดจากลุยน้ำมาไม่ได้ ก็ตามหลักการปกติ เครื่อง4 จังหวะ ดูด อัด ระเบิด คาย จังหวะดูดควรจะมีแต่อากาศเข้าไป แต่มันมีน้ำเข้าไปด้วย ความหนาแน่นของน้ำกับอากาศต่างกันเท่าไหร่ควรจะนึกออก เมื่อมันอัดเข้าไปเลยทำให้ลูกสูบเสียรูป ก้านจะไปด้วยก็ไม่แปลกอะไร ถ้าเป็นเครื่อง na แรงอัดต่ำอาจจะแค่ก้านงอ แต่นี่อาจจะเป็นเทอร์โบ แรงอัดสูงเลยทำให้ก้านแตกแล้วทะลุออกมาก็เป็นไปได้

บางทีถ้าเครื่องมันผิดปกติแต่แรก แต่ช่างมักง่าย เอาแค่เสียบคอมลบโค้ดไปล่ะ ที่ไฟมันโชว์เพราะส่วนผสมการจุดระเบิดมันเพี้ยน

ผมไม่ได้บอกว่านี่คือสิ่งที่เบนซ์คันนี้เจอมา แค่บอกความเป็นไปได้ ใครจะรับผิดชอบก็ปล่อยให้เบนซ์ไทยแลนด์จัดการไป แต่ต้องรู้จักคิดตามเหตุผล

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 16:04:39 »
แคล้งคืออะไรครับ?  :-[

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 16:15:21 »

อ่างน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 16:44:45 »
 :) ขอบคุณคุณ Mark ครับ

ออฟไลน์ swenson

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 16:53:13 »
เคยเจอเคสรถเบนซ์ของน้องขับลุยน้ำแค่ขอบป้ายทะเบียนเหมือนกัน แต่เผอิญมีรถมิ่งสวนมา เกิดคลื่นซัดเข้ามาหน้ารถ เครื่องสำลักน้ำ ก้านหักสูบติดทันที ตอนนั้นประกันจ่ายครับ แต่เคสนี้เลยมาเป็นเดือน ต่างคนต่างโยนล่ะสิครับ

กรณีนี้น่าสนใจครับ รถทั่วไปมีโอกาสเกิดไหมครับ อย่างยี่ห้อญี่ปุ่นบ้านๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 22:00:00 »
ยี่ห้อMนี่ท็อปฟอร์มจริงๆ

หยอกๆ
 ::) ::) ::)

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 22:01:34 »
ถ้ามันแตกเลยก็อีกเรื่อง 
แต่นี่มันใช่เวลาหลายวันกว่าจะแตก 
Benz ควรเคลม  ไม่งั้นคนจะไม่กล้าเอาเข้าศูนย์เพราะมันจะเป็นประวัติว่ารถเคยน้ำท่วม  กรรมของเจ้าของ เจ้าของอุตส่าห์ทำตามกติกาโดยไปให้ช่างเช็คแต่แรก กรรม  สงสัยจบโดยให้ประกันสู่กับBenz Thailand ในศาลดีไหม?

ออฟไลน์ Hein9er

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 22:03:14 »
ผมเคยลุยสูงกว่านี้ครับ w204 ลุยจนถึงแนวขอบ parking sensor แต่ไม่เป็นอะไรครับ

ในเคสที่บอกว่ากรองชื้นเนียะ มันชื้นเพราะอะไรก็ควรจะต้องตรวจสอบมากกว่าครับ
เพราะลุยน้ำท่วมอยู่แค่ขอบล่างป้ายทะเบียน แต่ท่อดูดอากาศมันจะอยู่ด้านบน ตรงขอบฝากระโปรงเลยนะครับ
มันก็ไม่ควรจะชื้นนะครับ ต่อให้รถสวนมาไวๆ แล้วสาดใส่มันก็ไม่ได้จะเข้าได้ง่ายๆนะครับ

อีกอย่างเจ้าของรถก็เอารถเข้าเช็ค เมื่อเจอเหตุผิดปกติ ตามกระบวนการทุกอย่าง และทำการเช็ค เปลี่ยนอะไหล่ตามที่ทางศูนย์เห็นควร
ซึ่งก่อนศูนย์จะปล่อยรถออกมาศูนย์ก็ต้องมั่นใจว่ารถอยู่ในสภาพปกติพร้อมใช้งาน
หากมีสภาพไม่พร้อมใช้งานก็ไม่ควร และไม่สามารถที่จะปล่อยออกมาได้

ตรงนี้ศูนย์ซึ่งอยู่ในความดูแล และเป็นตัวแทนในการตัดสินใจของทาง MBTH ก็ต้องเป็นผู้รับผิดชอบครับ เพราะปล่อยรถที่ไม่พร้อมใช้งานออกมา
แต่ถ้าตอนเข้าศูนย์ตรวจเช็คหลังจากน้ำท่วม แล้วเจอ พร้อมแจ้งว่ามีน้ำเข้าเครื่อง จากการใช้งาน (ที่ไม่ใช่เกิดจากความผิดปกติของอุปกรณ์รถ) ไม่ควรใช้งานต่อ ตรงนี้ผมถึงคิดว่าจะเป็นส่วนรับผิดชอบของประกันครับ

ลองลุยดูครับ แบบนี้ผมว่าทุเรศไปครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 22:26:12 »
ไอคนที่ต้องออกกำลังเพื่อให้อดินาลีนสูบฉีดตลอด ที่ไปมี sex กลาง China Town ครับ
ต่อมาก็เปลี่ยนมาเป็นระบบจั้มแบตเตอรี่  ;D ;D

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 01:31:52 »
ตัดภาพกลับมามองโคโรลล่าสามห่วงลุยน้ำท่วมแถววิภาวดีระดับน้ำครึ่งคัน....

พี่แพนเคยกล่าวไว้ว่า....
อ้างถึง
วันนั้นวิภาวดีน้ำท่วม Corolla คันนี้จมน้ำเกือบครึ่งคัน น้ำท่วมเข้าไปในรถจนเรียกว่าวางเท้าบนพื้น
รถก็เจอน้ำจ๋อมแจ๋ม รู้มั้ยว่ามันกับจูนเนอร์ทำอะไรต่อ? มันสตาร์ทรถแล้วขับลุยน้ำเล่นในซอยทั้งที่น้ำเต็มรถอย่างนั้น แถมลุยที
น้ำกระเซ็นกระจายสูงยังกะเครื่องเล่นตามสวนสนุก เอาแบบว่าเล่นกันกะให้เครื่องพังไปเลยอย่างนั้น ปรากฏว่ารุ่งเช้าพอน้ำลด..
เปิดประตู ดูดน้ำออก เอากล่อง ECU มาเป่าแห้ง เสียบกลับเข้าไปใหม่ ..เวร รถวิ่งต่อได้ทุกอย่างเป็นปกติ..มันจะบ้าไปแล้ว
ถ้าผมต้องขับรถข้ามแอฟฟริกา ผมขอรุ่นนี้เลย

http://www.headlightmag.com/rewind_50popular_thailand/
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 02:01:43 »
ตัดภาพกลับมามองโคโรลล่าสามห่วงลุยน้ำท่วมแถววิภาวดีระดับน้ำครึ่งคัน....

อ้างถึง
วันนั้นวิภาวดีน้ำท่วม Corolla คันนี้จมน้ำเกือบครึ่งคัน น้ำท่วมเข้าไปในรถจนเรียกว่าวางเท้าบนพื้น
รถก็เจอน้ำจ๋อมแจ๋ม รู้มั้ยว่ามันกับจูนเนอร์ทำอะไรต่อ? มันสตาร์ทรถแล้วขับลุยน้ำเล่นในซอยทั้งที่น้ำเต็มรถอย่างนั้น แถมลุยที
น้ำกระเซ็นกระจายสูงยังกะเครื่องเล่นตามสวนสนุก เอาแบบว่าเล่นกันกะให้เครื่องพังไปเลยอย่างนั้น ปรากฏว่ารุ่งเช้าพอน้ำลด..
เปิดประตู ดูดน้ำออก เอากล่อง ECU มาเป่าแห้ง เสียบกลับเข้าไปใหม่ ..เวร รถวิ่งต่อได้ทุกอย่างเป็นปกติ..มันจะบ้าไปแล้ว
ถ้าผมต้องขับรถข้ามแอฟฟริกา ผมขอรุ่นนี้เลย

http://www.headlightmag.com/rewind_50popular_thailand/

สุดยอด Japan Engineering ที่เหนือชั้นกว่า German สินะครับ 55555555

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 02:32:23 »
ยิ่งตอกย้ำลงไปอีกว่า Benz ไม่ควรซื้อมาใช้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 10:00:09 »
 :( :( :( รถก็ขายไม่ใช่ถูกๆ

ออฟไลน์ น้ำเขียว

• Full Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 12:08:26 »

อ้างถึง

สุดยอด Japan Engineering ที่เหนือชั้นกว่า German สินะครับ 55555555
อันนี้เจ๋งจริงครับ