ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo ยุคใหม่  (อ่าน 5997 ครั้ง)

ออฟไลน์ lointy172

• Newbie
  • *
Volvo ยุคใหม่
« เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 09:33:47 »
อยากถามท่านที่ใช้ Volvo ในยุคใหม่นี้   

ตัวรถ (อะไหล่) และศูนย์บริการ Volvo เป็นยังไงบ้างครับ   ชื่อเสียงยังสมคำร่ำลือยู่รึปล่าว
Mercedes  W212
Mazda 3   Sky 2.0 
Camry      HV 2.5
Fortuner   4x4 2.8

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
Re: Volvo ยุคใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 10:21:29 »
ผมใช้ xc60 มา 6ปี   เปลี่ยนมาออก xc90 d5  ไม่มีปัญหาอะไรที่ตัวรถ และศูนย์บริการครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 10:24:47 »
ผมใช้ xc60 มา 6ปี   เปลี่ยนมาออก xc90 d5  ไม่มีปัญหาอะไรที่ตัวรถ และศูนย์บริการครับ

ค่าดูแล xc60 ตลอดอายุ 6ปี ประมาณไหนครับ พแแชร์เป็นวิทยาทานได้ไหมครับ เผื่อสักวันจะแอบไปส่องvolvo  บ้าง

ออฟไลน์ marodmoss

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 10:30:19 »
ผมมีใช้ S60 อยู่คันนึงครับผม เป็นรถขับดีครับ แต่ไม่รู้เป็นเพราะผมจอดตากแดดบ่อยหรือปล่าว วัสดุภายในพวกมือจับประตูมันลอกอะครับ แถมหนังก็ดูแตก ๆ สำหรับผมผมออกที่ศูนย์บริการลาดพร้าวครับ การบริการไม่ได้ช้านะครับ อะไหล่ผมคิดว่ามันไม่ได้แพงไปกว่าแบรนด์ยุโรปนะ
2012 - Volvo S60
2013 - Toyota Alphard
2014 - Camry Extremo
2015 - Mercedes-Benz E200 Coupe
2018 - BMW 320d GT M Sport

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 10:31:59 »
ใช้ V60 T4F เข้าปีที่ห้า
ยังไม่มีปัญหาอะไร
มีประกันสามปี + warranty plus เป็นห้าปี
เข้าเช็คตามระยะยังไม่มีค่าใช้จ่ายอะไร

ยาง, แบตเปลี่ยนข้างนอกเอา

ออฟไลน์ lucky20baht

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 10:34:03 »
Volvo ยุคใหม่ ศูนย์บริการ ขอนแก่น ปิดตัวไปแล้วครับ แถวอีสาน คงไม่เน้นยอด ออกแบบมาสวยขึ้น ปัญหาไม่รู้ไม่เคยใช้ แต่เท่าที่เคยได้ยินมาค่อยข้างเสี่ยง คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า เป็นกำลังใจให้ครับ รถดี ๆ อยากให้อยู่เมืองไทยนาน ๆ

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 10:39:56 »
ตอบไว้ในกระทู้ ก่อนหน้านี้ ขอ copy มากระทู้นี้
ผมใช้ S80 D4  ไม่เห็นมีปัญหาไรที่มันหนัก หรือ จุกจิกเลย รถผมหมดระยะ free maintenance ตั้งแต่ 2.5 ปี แต่ก็ยังใช้บริการที่ศูนย์ Volvo ทุกๆ 2 หมื่น กม. ราคา service ก็แพงกว่ารถ BT-50 pro อีกคัน แต่ก็ไม่ได้ถือว่าแพงมาก  เอาราคาหลักๆที่พอจำได้นะ
 - แบตเตอรี่ 6 พัน ใช้ได้ ปีครึ่ง เคยเปลี่ยนข้างนอก แต่หาขนาดที่พอดี ไม่ได้เลย หลังสุดลองซื้อที่ ชาร์ตแบต มาชาร์ตเพื่อยืดระยะ ไม่รู้จะได้ผลดังโฆษณา รึ เปล่า
 - เปลี่ยน โชค อัฟ คู่หลัง หมื่นต้นๆ เพราะโชคเก่า ขับแล้วมันเริ่มเด้งๆ คืนตัวช้า
 - สายพานแอร์ พันกลางๆ อันนี้ผมว่ามันแพง เมื่อเทียบกับ ขนาด
 - ชุดพัดลมระบายความร้อน หมื่นปลายๆ จริงๆน่าจะถอดมาซ่อมได้ แต่อยู่ ตจว.ไม่รู้จะซ่อมที่ใหน บังเอิญศูนย์มี ของ อยู่แล้ว เลยเปลี่ยนจบๆไป
 - ใบปัดน้ำฝน 2 พันต้นๆ แบบ  silicone
 - เช็คระยะ เคยแพงสุด ที่ 4x,xxx รอบ 120,000 กม. ระยะอื่นๆ ก็ 1 หมื่น บวก/ลบ (ทุกๆ เกือบ 2 หมื่น กม.)
  ก็ประมาณนี้ครับ สำหรับผม เฉยๆ ไม่ได้น่ากลัวเหมือนที่เค้าร่ำลือกัน

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 11:05:09 »
 :P

ข้าพเจ้าเคยขับ Volvo "ยุคเก่า" ซึ่งหลายๆตนอาจไม่เคยเห็น เพราะรถรุ่นนี้หายไปจากถนนหมดสิ้นแล้ว

ลองเอา pricelist ล่าสุดใน Web มาดูๆ เพราะใจนึงก็อยากกลับไปลองขับดูว่าจะโอเคใจไหม

ดูไป-ดูมาหลายๆรอบ ก็ยังตัดสินใจจะใช้รถเยอรมันเจ้าตลาดต่อไป ถ้าวันนั้นมีกำลังทรัพย์ถึงนะ

มันเป็นอะไรที่อธิบายยากครับ ไม่มีอะไรเป็นเหตุผล
ส่วนนึงเพราะเสียเงินที่หามาได้จากการทำงาน แล้วอยากให้คุ้มค่า ไม่ใช่เสียๆได้กับรถที่ไม่แน่ใจกระมัง
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 12:02:59 »
ผมใช้ volvo มา 3 คัน
14 ปีที่แล้วใช้ s60 ประมาณ 3-4 ปี ไม่เคยเจอปัญหาอะไร
5 ปีที่แล้ว ใช้ s60 ถึงปัจจุบัน ใช้มาเคยเปลี่ยนซีลยางตรงลูกสูบไปครั้งนึง แล้วก็แท่นรองเครื่องเพราะรถไปตกกระแทกหลุมค่อนข้างแรง  volvo ก็รับประกันให้ฟรีไม่มีปัญหาอะไร ไม่ต้องโทรตามใดๆทั้งสิ้น
ล่าสุดซื้อ s90 มาชอบมากครับ นิ่มสบาย เครื่องแรงดี ประหยัด เกาะถนนดีกว่า mercedes s class ที่ใช้ด้วย ไม่โคลงเคลงเหมือน mercedes ปัจจุบัน

ค่าซ่อมบำรุงถูกกว่า mercedes กับ bmw ครับ อ่ะไหล่แต่ละชิ้นถูกกว่าชัดเจน
ปล. ผมได้บำรุงรักษาฟรี 5 ปี ทั้ง 2 คันที่ใช้อยู่

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 13:28:23 »
ถ้าคนตั้งใจเทียบ benz bm วันนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ
แต่ถ้าขยับจากญี่ปุ่น แล้วคิดว่าถูกเหมือนยุคเก่าไม่ใช่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2018, 13:44:21 โดย U9WS »

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2018, 18:49:03 »
Volvo ยุคใหม่ ศูนย์บริการ ขอนแก่น ปิดตัวไปแล้วครับ แถวอีสาน คงไม่เน้นยอด ออกแบบมาสวยขึ้น ปัญหาไม่รู้ไม่เคยใช้ แต่เท่าที่เคยได้ยินมาค่อยข้างเสี่ยง คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า เป็นกำลังใจให้ครับ รถดี ๆ อยากให้อยู่เมืองไทยนาน ๆ

ที่ขอนแก่นอาจจะมีเจ้าใหม่เร็วๆนี้ครับ

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 08:13:15 »
ศูนย์ที่นครปฐม ที่ปิดไปแล้ว จะมีเปิดใหม่ไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 07:40:45 »
รถดี เหลือแค่สร้างความมั่นใจให้คนซื้อ ลบภาพเก่าๆ ออกไปให้ได้

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 16:50:43 »
ผมใช้รถจะเปลี่ยนโฉมอย่างผมโชคดีที่ ช่างรู้อาการและเคยแก้ไขมาก่อนแล้ว ผมก็เลยอุ่นไม่น้อย แต่ถ้าพวกไฟฟ้าใหม่ๆ
ผมว่าน่ากลัวเหมือนกัน ต้องทำที่ศุนย์เท่านั้น ช่างหน้าเด็กๆทั้งนั้น แต่ T5 polestar ใน V60 มันสั่งได้ดั่งใจดีจิงๆครับ  ::)
ตอนแรกว่าจะรอ D4 แต่อดไม่ไว
ตอนใช้มาปีครึ่ง ก็มีแบตไปหลังจาก ปีนิดๆ ไปไวมาก พอเปลี่ยนลูกใหม่ เลยซื้อที่ชารตแบตไว้แล้ว แต่ลูกล่ะแปดพันเองครับของ Volvo
ถูกกว่าเบนซ์ Varta เกือบๆครึ่งเหมือนกันครับ 70amp/Agm เหมือนกันเลย
พวก Start/stop ก็ทำบ้างไม่ทำบ้างเคยลองไปให้ดู แต่ก็ไม่หาย ไม่ค่อยได้ใช้เลยไม่สนมัน

อย่างอื่นมีเครมก็กรองชาโคร เติมน้ำมันแล้วชอบตัด วิ่งมาไม่กี่พันเอง ตอนถอดมาเค้าก็เปลี่ยนวาวล์อะไรในถังให้ไปด้วย
เพราะรถวิ่งน้อยไม่น่าเป็น
จบไปไม่เรื่องมากคับ อะไหล่ก็รอสองวันเท่านั้น คับอะไหล่สิ้นเปลืองหลายอย่างเทียบเบนซ์ VV ถูกกว่า พอสมควรครับ
แต่ศุนย์มีน้อยมากๆจริงๆ ต้องนัดยาวๆครับ พอดีศูนย์มีทั้งใกล้บ้านกับที่ทำงาน เลยไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2018, 16:53:26 โดย cefboy »