ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเข้าศูนย์บริการแบบไม่ได้นัดหมายแล้วได้ประสบการณ์แบบไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 22361 ครั้ง)

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
พอดีมีเรื่องอยากเล่าครับ ขับรถ BT50Pro อยู่แถว บางนา-ตราด เกิดปัญหา ไฟเครื่องยนต์โชว์
ก็เลยกังวลนิดหน่อยแต่รถยังขับปกติดีเลยแวะเข้าศูนย์ แถวบางนา-ตราด กม.13 เพื่อให้ตรวจเช็ค

อาการว่าเกิดจากอะไร เปิดประตูฝ่ายบริการเข้าไป ยืน งง 2นาที แล้วมีพนักงานมาถามว่า
มีอะไรหรือเปล่าครับลูกค้าก็แจ้งว่ารถขึ้นรูปเครื่องยนต์อยากให้ตรวจเช็คให้หน่อยครับว่าเกิดจากอะไร

พนักงานถามกลับว่าได้นัดไว้มั๊ยครับ บอกว่าไม่ได้นัดไว้ครับพอดีขับแล้วไฟมันเพิ่งโชว์เลยไม่สบายใจ
พนักงานตอบว่าถ้าไม่ได้นัดคิวเราไม่ว่างเลยครับ ผมก็บอกอ่อครับ แล้วหันหลังเดินออกเลย

แล้วมีเสียงตะโกนตามหลังว่า ขอโทษด้วยนะครับลูกค้า เลยออกมาแบบ งงๆ แต่คิดในใจว่า
สงสัยเราไม่ได้นัดเลยหมดสิทธิ์ใช้บริการศูนย์นี้ ออกมาเลยลองเช็คศูนย์อื่นมีใกล้ก็เทพารักษ์เพิ่งเปิดใหม่ไม่นาน

เลยโทรไปถามก่อนเค้าก็แนะนำว่าเอาเข้ามาเลยครับอาจะมีค่าใช้จ่ายอันนี้ก็คิดไว้แล้วต้องมีค่าตรวจเช็คปกติ
เข้าไปรอคิวเช็คเคลียร์โค๊ด อัพซอฟต์แวร์ใหม่ เสร็จประมาณไม่เกิน 1ชั่วโมง จ่ายไป 650 บาท

ท่านมีประสบการณ์แบบไหนกันบ้างครับกับการไม่ได้นัดหมายศูนย์บริการล่วงหน้าแบบนี้ครับ
เพราะผมคิดว่าอาการรถมีปัญหาแบบฉุกเฉินอาจเกิดกับใครหรือรถยี่ห้อไหนก็ได้รบกวนแชร์กันหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ปล....ศูนย์นี้เคยเข้ามาก่อนหน้านี้นานมากแล้วโดนโกงเรื่องถ่ายน้ำมันเครื่องมาก่อนหน้านี้ด้วยครับ
ไม่ตั้งใจไปเหยียบแต่บังเอิญรถมีปัญหา คราวนี้คงลาขาด

2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
ที่บ้านมีใช้มาสด้า โตโยต้า  ฮอนด้า นิสสัน โตโยต้าไม่ได้นัดก็เข้าเช็กได้แต่จะช้าสักหน่อย ฮอนด้าต้องนัดคิว นิสสันไปเช้าๆทำได้

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
ศูนย์มาสด้า ที่เชียงใหม่ที่เคยเจอกับตัวเอง ตอนนั้นรถมีปัญหา แต่ยังพอขับได้ โทรไปที่ศูนย์ ศูนย์ก็ให้เอารถเข้ามาตรวจเช็คได้เลย
แต่ถ้าเป็นเช็คระยะทั่วไป จู่ๆเข้าไปเลย ถ้าคิวว่างก็ได้ทำ  แต่ไม่มีส่วนลดค่าแรง ค่าอะไหล่ให้ แต่ถ้ามีนัดคิวฯ ไว้ ก็จะมีส่วนลดให้

ออฟไลน์ kez

มันก็แล้วแต่ว่า เค้ามีคิวว่างหรือไม่ว่าง  ถ้าช่างไม่ว่างเค้าจะทำให้ได้ยังไง เค้าบอกตรงๆก็ดีแล้วจะๆด้ไม่ต้องรอ

ส้วนทีไหนมีคิวว่างเค้าก็รับ    มันก็เหมือนการต่อคิวเข้าใช้บริการในร้านค้าอื่นๆ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ไม่ได้นัด
ไปแล้วขับรถกลับบ้านครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ฟอร์ดศูนย์ที่คนเยอะๆขนาดนัดไปบอกไม่หมด มาบอกให้ทำนอกเหนือจากนัดไม่ทำให้

มาอีกศูนย์แถวๆอ้อมใหญ่ ศูนย์ใหญ่มีมาสด้าเป็นศูนย์ลูก เข้าไปไม่นัดรอแปปนึงทำให้ ดีกว่าเยอะ อีกครั้งเอารถไปเช็คแบตฯ แต่ขอติดกล้องหลังได้มั้ย เค้าทำให้ด้วย ก็ให้ค่าแรงเค้าไปหลังทำ เป็นกันเองดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ golf8023

ขับรถมา10กว่าปี ไม่เคยนัดหมายเอารถเข้า0ซักครั้ง
Toyota Honda นะครับ

Altisไฟรูปเครื่องโชว์ ผมก็ขับเข้า0เลย ช่างก็เช็คให้มีปัญหาระบบvvti แต่อะไหล่ไม่พร้อมอีก2วันเข้ามาเปลี่ยนอะไหล่ ผมก็นัดหมายไป
Accord G9มีเสียงแกร็กๆรอบเดินเบา ขับเข้า0เลย ช่างบอกลูกรอกเสื่อม เปลี่ยนได้เลยเพราะมีอะไหล่ ผมก็เปลี่ยน
Cityผมทำกระจกมองหลังหัก ขับเข้า0 ช่างแจ้งว่าอาจต้องเบิกกกระจกใหม่ทั้งชุด แต่จะลองดัดแปลงแก้ไขให้ก่อน ปรากฏว่าแก้ไขได้ เสียงค่าแรงไป2ร้อยกว่า นั่งรอครึ่งชม.
ส่วนการเช็คระยะก็ไม่เคยนัดหมาย ว่างก็เข้าไปเช็คเลย แต่ผมจะทิ้งรถไว้ไม่นั่งรอ
มีแค่เคสเดียวที่นัดหมายคือเปลี่ยนถุงลมในCity 0โทราว่าถุงลมมาแล้วจะเข้ามาเปลี่่ยนวันไหนก็ได้ ผมก็นัดวันไป ส่วนถุงลมอีกข้างช่างเปลี่ยนให้ตอนเข้าเช็คระยะเลย เพราะมันต้องเปลี่ยน แต่ช่างก็โทรแจ้งผมก่อน
0ในกทม.นะครับ ฝั่งธน

นี่คงเป็นเหตุผลที่2ยี่ห้อนี้มันขายดีมั้งครับ
ถ้าขับเข้า0แล้วคิวไม่ว่างคงเช็คให้ไม่ได้ ด้วยความเคารพรถมันมีปัญหาได้ตลอดเวลาที่ขับ เกิดฉุกเฉินขึ้นมามันจะขับต่อไม่ไหวแล้ว เจอพนักงาน0พูดแบบนี้ อ๋อคิวไม่ว่างครับพี่ พี่ขับกลับบ้านไปก่อนแล้วโทรมานัดหมายนะครับ ผมเลิกใช้ยี่ห้อนี้จริงๆ 0บริการสำหรับผมต้องพร้อมให้บริการตลอดเวลาที่0ทำการ สมมุติว่าคิวไม่ว่าง ให้ช่างซักคนมาเช็คเบื้องต้นได้ไหม คิวไม่ว่างพี่ทิ้งรถไว้ได้มั้ยครับ แล้วพรุ่งนี้ให้ช่างโทรแจ้งนะครับ มันยังดีกว่าการให้ลูกค้าขับรถออกจาก0โดยไม่ได้อะไรเลยรึเปล่า(วะ)

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
กรณีแบบนี้ ควรมีการตรวจเช็คให้นะครับ ไม่ใช่แค่เปลี่ยนถ่าย นมค. ซึ่งเป็นเรื่องสร้างความน่าเชื่อถือกับแบรนด์สินค้าด้วย คิดว่าโชว์รูมนี้อาจต้องทบทวนมาตรฐานการให้บริการนะ  :-\

ออฟไลน์ NoBiReacto

ขอบผม mazda2 ไฟท้ายน้ำเข้า ขับเข้าศูนย์ไม่ได้โทรนัดไว้ก่อน พนักงานรับรถถามว่ามาทำอะไรครับ ผมตอบไปว่าไฟท้ายน้ำเข้าข่วยดูให้หน่อย เค้าก็ขับเข้าไปเช็คซักพักแล้วก็ทำเรื่องเคลมให้ครับ (ศูนย์มหาสารคาม)

ออฟไลน์ Arado_kung

ขับรถมา10กว่าปี ไม่เคยนัดหมายเอารถเข้า0ซักครั้ง

Altisไฟรูปเครื่องโชว์ ผมก็ขับเข้า0เลย ช่างก็เช็คให้มีปัญหาระบบvvti แต่อะไหล่ไม่พร้อมอีก2วันเข้ามาเปลี่ยนอะไหล่ ผมก็นัดหมายไป
Accord G9มีเสียงแกร็กๆรอบเดินเบา ขับเข้า0เลย ช่างบอกลูกรอกเสื่อม เปลี่ยนได้เลยเพราะมีอะไหล่ ผมก็เปลี่ยน
Cityผมทำกระจกมองหลังหัก ขับเข้า0 ช่างแจ้งว่าอาจต้องเบิกกกระจกใหม่ทั้งชุด แต่จะลองดัดแปลงแก้ไขให้ก่อน ปรากฏว่าแก้ไขได้ เสียงค่าแรงไป2ร้อยกว่า นั่งรอครึ่งชม.
ส่วนการเช็คระยะก็ไม่เคยนัดหมาย ว่างก็เข้าไปเช็คเลย แต่ผมจะทิ้งรถไว้ไม่นั่งรอ
มีแค่เคสเดียวที่นัดหมายคือเปลี่ยนถุงลมในCity 0โทราว่าถุงลมมาแล้วจะเข้ามาเปลี่่ยนวันไหนก็ได้ ผมก็นัดวันไป ส่วนถุงลมอีกข้างช่างเปลี่ยนให้ตอนเข้าเช็คระยะเลย เพราะมันต้องเปลี่ยน แต่ช่างก็โทรแจ้งผมก่อน

นี่คงเป็นเหตุผลที่2ยี่ห้อนี้มันขายดีมั้งครับ
ถ้าขับเข้า0แล้วคิวไม่ว่างคงเช็คให้ไม่ได้ ด้วยความเคารพรถมันมีปัญหาได้ตลอดเวลาที่ขับ เกิดฉุกเฉินขึ้นมามันจะขับต่อไม่ไหวแล้ว เจอพนักงาน0พูดแบบนี้ อ๋อคิวไม่ว่างครับพี่ พี่ขับกลับบ้านไปก่อนแล้วโทรมานัดหมายนะครับ ผมเลิกใช้ยี่ห้อนี้จริงๆ 0บริการสำหรับผมต้องพร้อมให้บริการตลอดเวลาที่0ทำการ สมมุติว่าคิวไม่ว่าง ให้ช่างซักคนมาเช็คเบื้องต้นได้ไหม คิวไม่ว่างพี่ทิ้งรถไว้ได้มั้ยครับ แล้วพรุ่งนี้ให้ช่างโทรแจ้งนะครับ มันยังดีกว่าการให้ลูกค้าขับรถออกจาก0โดยไม่ได้อะไรเลยรึเปล่า(วะ)

เพื่อนผมเคยโดนศูนย์โตโยต้าละแวกบางนาปฎิเสธ3แห่งครับ คือรถมีปัญหาเฉพาะหน้าพอดี ทั้ง3ศูนย์อ้างว่าไม่มีช่างว่างมาดูให้เลยทั้งที่เป็นศูนย์ขนาดค่อนข้างใหญ่ สุดท้ายไปได้ที่ศูนย์อีกแห่งนึง ศูนย์นี้ไม่ใหญ่มากแต่จนท.เต็มใจทำงานมาก ไปถึงตอนเกือบใกล้เวลาเวลาปิดศูนย์แล้วแต่จนท.ก็ยินดีมาดูและแก้ไขปัญหารถเพื่อนผมจนเรียบร้อย หลังจากนั้นเจ้าตัวเอารถเข้าที่ศูนย์นี้ตลอดครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

อย่าโลกสวยกันเลยครับ

คืองานบริการมีคิว.  มีการวางแผนล่วงหน้า ทั้งลำดับ กำลังคน สถานที่ อุปกรณ์ที่ใช้ร่วม รวมไปถึงการเตรียมของในคลัง แม้กระทั่งที่จอดในศุนย์

โปรดเข้าใจเรื่องเบสิคเหล่านี้ มันต่างอะไรกับ. “เข้าคิว” ขอรับบริการ
มาทีหลัง แต่คิวเต็ม. ก้อแก้ไขกันไป. เช่น. โทรหาศุนยที่พร้อมรับ ขับไปอีกศุยน์ที่ใกล้ที่สุด. ไม่ก้อเรียกรถยก

แม้ว่าบางศุนย์บริการ บางค่าย จะมี quick/express service แต่มันก้อต้องต่อคิว และมีโค้วต้ากำจัด

ผมเข้าใจปัญหาของเข้าของกระทุ่มครับ ผมก้อเคย. ไฟโชว แล้วไม่สบายใจ โทรไปแล้วไม่มีที่ ก้อเรียกรถยกครับ

ในมุมของการแก้ปัญหาของเราก้อพุดไปแลว้
ที่นี้ในส่วนของการแนะนำให้ศุนยไปปรับปรุง ก้อโทรไปคอลเซนเตอรแจ้งได้ครับ

ออฟไลน์ mozart

เมื่อหลายปี ผมเอาแคมรี่ที่บ้านไปลำปาง โดยใช้เส้น หล่มสัก วังทอง พิษณุโลก  ระหว่างทางเกิดอาการเครื่องเดินไม่เต็มสูบ ก็ได้เอารถเข้าโตโยต้าตรงเส้นวังทองก่อนเข้าพิษณุโลก ทางพนักงานต้อนรับและช่าง ให้บริการดีมาก รีบเช็ครถให้รวดเร็วโดยที่ไม่ได้นัดหมายไว้ ผลการเช็ครถสรุป คอล์ยจ่ายไฟเสีย 1 ตัว ศูนย์ไม่มีของ แต่ทางศูนย์บอกไม่เป็นไรกำลังติดต่อสต๊อกอะไหลศูนย์ใกล้เคียงให้ แล้วรถผมก็เสร็จพร้อมไปต่อในเวลา 2 ชม  ส่วนตัวเข้าศูนย์โตโยต้ามาไม่คิดว่าจะมีดีเกินกว่ายี่ห้ออื่นเท่าไหร แต่คือประทับใจศูนย์นี้ครับ  รักโตโยต้าที่นี่ไปเลย อยากเข้าไปอีกติดที่ไกลกันเกินไป

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ตอนจะขายรถ altis ไปขอประวัติการเช็คระยะ ไม่ได้นัด เดินเข้าไปบอกพนักงาน พนักงานก็บอกว่ารอสักครู่ เราก็รอนานมากก็ไม่เรียก นั่งอยู่ตรงหน้าพนักงาน ผ่านไปหลายคนมากก็ยังไม่เรียกเราสักที ไม่แนะนำอะไรเลยว่าต้องทำยังไง ไม่มีลูกค้าก็ไม่เรียกผมเลย ผมเดินออกเลย ห่วยแตกมาก แบนเลยศูนย์นี้ ไม่สนใจกันเลยทั้งยามทั้งพนักงานพอบอกขอประวัติเมินกันหมด

อีกครั้งนึง altis โดนชนตูด ฝากระโปรงปิดไม่ได้ ไฟฉุกเฉินก็กระพริบตลอดทางเลย (กระพริบเพราะระบบกันขโมย เวลาเปิดประตูไฟจะกระพริบ)
เปิดไฟเลี้ยวไม่ได้เลยครับ ไฟตีกันตลอด ผ่านศูนย์โตโยต้าที่พึ่งเปิดใหม่ เลยเลี้ยวเข้าไปตอน 5 โมงเย็นละ พนักงานกำลังกลับกันเลย บอกเค้าว่ารถโดนชนปิดท้ายไม่ได้ ไฟกระพริบตลอด พนักงานช่วยกันเอาหนังสือพิมพ์มายัดไว้ในรูสวิทซ์ เอาเชือกมาช่วยมัดฝากระโปรงกันใหญ่เลย พอจะให้ค่าตอบแทนก็ไม่เอาด้วย อันนี้ประทับใจมาก

เรื่องนี้ผมบอกได้เลยว่ามันแล้วแต่ศูนย์จริงๆ ครับ ทั้งคิวและการแก้สถานการณ์ล่วงหน้า มาสด้าแต่ละศูนย์ก็บริการไม่เหมือนกัน บางที่ก็โคตรจะดี บางที่ก็ห่วย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ whoami

เอาที่เคยเข้าไปแบบไม่ได้นัดนะครับ

-โตโยต้า ตอนนั้นหนูเข้าไปตามในช่องแอร์ เหม็นมากเลยขับเข้าไปศูนย์เลย เค้าก็รับรถ รื้อเอาหนูออก พร้อมฉีดสเปรย์ทำความสะอาดให้เลยนะครับ แต่วันนั้นที่เข้าไปคนไม่เยอะด้วยแหละ แต่หลังๆมานี้ถ้าเข้าเช็คระยะโดยไม่ได้โทรนัด ไม่มีทางได้ทำครับ

-ฮอนด้า จังหวัดที่ผมอยู่เป็นจังหวัดที่ไม่ได้เจริญอะไรมากมาย แต่มีศูนย์ฮอนด้าถึงสองเจ้า เจ้าที่มาเปิดใหม่อยู่ใกล้บ้านมากกว่าผมจึงเข้าแต่ศูนย์นี้ เข้าเช็คระยะวันธรรมดาไม่เคยต้องโทรนัด เข้าได้ตลอดครับ

-มิตซู อยู่ๆน้ำมันเฟืองท้ายรั่วผมก็ขับเข้าไปเลย รถยังอยู่ในระยะประกัน ศูนย์ก็ไม่อิดออดจัดการเคลมให้เลยครับ ถ้าเข้าเช็คระยะปกติไม่นัดก็เข้าได้ตลอดแต่ไม่ได้ส่วนลด 10%

แต่ละที่แต่ละศูนย์คงต่างกรรมต่างวาระจริงๆครับ

ออฟไลน์ Stp

ผมไม่ได้ซีเรียสหากจำเป็นต้องเข้าไปโดยภาวะจำเป็น แต่อย่างน้อยขอให้บอกสักนิดว่าพร้อมจะรับลูกค้าหรือไม่ อย่าให้นั่งรอแล้วมาเสียอารมณ์ทีหลัง แบบนั้นผมจัดหนักแน่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โตโยต้า ผมเข้าแบบไม่เคยนัดสักครั้ง บริการดีตลอด

เคส จขกท.ต้องเข้าใจว่ามาสด้า 0มันน้อย คนเริ่มใช้เยอะ คิวไม่มีปกติครับ
แล้วที่เค้าตะโกนไล่หลัง ต้องดูอากับกริยาท่าทางและน้ำเสียง
ผมเคยเจอคนขายของรีบๆแล้วหันมาตะโกนว่าขอโทษนะค่ะ มันก็ไม่ได้อะไรนิครับ แสดงให้เห็นว่าถึงรีบก็ยังใส่ใจเรา เค้าอาจจะติดลูกค้าอีกคนก็ได้

ออฟไลน์ nuntapon.s

ฮอนด้านะ ปกติเช็คระยะนัดตลอดครับ เวลาแน่นอน+ส่วนลดอะไหล่

แต่เคยฉุกเฉินครั้งนึงคือสายดึงฝากระโปรงขาด  ศูนย์ทำท่าจะงอแงให้มาวันหลังบอกไม่ฉุกเฉิน ต้องต่อรองอยู่พักนึงถึงจะได้ทำ 

ออฟไลน์ ab4u

เคยของนิสสัน เข้าได้ไม่มีปัญหา แต่คิดค่าแรง ถ้านัดก่อนจะไม่มีค่าแรง

ออฟไลน์ MANUS995

พอดีมีเรื่องอยากเล่าครับ ขับรถ BT50Pro อยู่แถว บางนา-ตราด เกิดปัญหา ไฟเครื่องยนต์โชว์
ก็เลยกังวลนิดหน่อยแต่รถยังขับปกติดีเลยแวะเข้าศูนย์ แถวบางนา-ตราด กม.13 เพื่อให้ตรวจเช็ค

อาการว่าเกิดจากอะไร เปิดประตูฝ่ายบริการเข้าไป ยืน งง 2นาที แล้วมีพนักงานมาถามว่า
มีอะไรหรือเปล่าครับลูกค้าก็แจ้งว่ารถขึ้นรูปเครื่องยนต์อยากให้ตรวจเช็คให้หน่อยครับว่าเกิดจากอะไร

พนักงานถามกลับว่าได้นัดไว้มั๊ยครับ บอกว่าไม่ได้นัดไว้ครับพอดีขับแล้วไฟมันเพิ่งโชว์เลยไม่สบายใจ
พนักงานตอบว่าถ้าไม่ได้นัดคิวเราไม่ว่างเลยครับ ผมก็บอกอ่อครับ แล้วหันหลังเดินออกเลย

แล้วมีเสียงตะโกนตามหลังว่า ขอโทษด้วยนะครับลูกค้า เลยออกมาแบบ งงๆ แต่คิดในใจว่า
สงสัยเราไม่ได้นัดเลยหมดสิทธิ์ใช้บริการศูนย์นี้ ออกมาเลยลองเช็คศูนย์อื่นมีใกล้ก็เทพารักษ์เพิ่งเปิดใหม่ไม่นาน

เลยโทรไปถามก่อนเค้าก็แนะนำว่าเอาเข้ามาเลยครับอาจะมีค่าใช้จ่ายอันนี้ก็คิดไว้แล้วต้องมีค่าตรวจเช็คปกติ
เข้าไปรอคิวเช็คเคลียร์โค๊ด อัพซอฟต์แวร์ใหม่ เสร็จประมาณไม่เกิน 1ชั่วโมง จ่ายไป 650 บาท

ท่านมีประสบการณ์แบบไหนกันบ้างครับกับการไม่ได้นัดหมายศูนย์บริการล่วงหน้าแบบนี้ครับ
เพราะผมคิดว่าอาการรถมีปัญหาแบบฉุกเฉินอาจเกิดกับใครหรือรถยี่ห้อไหนก็ได้รบกวนแชร์กันหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ปล....ศูนย์นี้เคยเข้ามาก่อนหน้านี้นานมากแล้วโดนโกงเรื่องถ่ายน้ำมันเครื่องมาก่อนหน้านี้ด้วยครับ
ไม่ตั้งใจไปเหยียบแต่บังเอิญรถมีปัญหา คราวนี้คงลาขาด

เห็นด้วยครับ แต่ผมอาจจะคาดหวังมากไปว่าน่าจะมีคนสละ
เวลามาเสียบคอมเช็คให้เราสักครู่ ว่าเป็นอะไรขับออกจากศูนย์ไป
จะเป็นอะไรหรือไม่ครับ ก็เข้าใจอยู่เหมือนกันว่าเค้าอาจจะยุ่ง
แต่อย่างน้อยก็ได้เห็นความแตกต่างของ 2 ศูนย์บริการครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเคยแต่นัด 9 โมงเช้า แต่ได้ทำจริงตอน 11 โมง ผมเลยถามทางเจ้าหน้าที่จัดคิวว่าทำไมรถผมถึงยังไม่ได้ทำ

ได้คำตอบมาว่า เพราะคนที่ไม่ได้นัดล่วงหน้าเอารถมาเข้ารับบริการตอนศูนย์เปิด เลยได้ทำก่อนและยังไม่เสร็จผมก็เลยต้องรอ

ผมก็เลยสวนไปว่า แล้วจะทำระบบนัดหมายล่วงหน้าไปเพื่ออะไร ถ้าผมมาตามเวลาแล้วไม่ได้ทำตามเวลา

อยากนี้ก็มาก่อนได้ก่อนแบบยุคโบราณการณ์ก็ได้  >:( >:( >:( >:( >:( >:(

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ jame894561

โตต้าบัสแถวบ้านเสาร์ อาทติย์งดเข้าเลย คิวเยอะมาก วันธรรมดานี่ชิวๆ ไม่ต้องนัดเลย ฝากรถไว้วันรุ่งขึ้นมาเอา อิอิ

ออฟไลน์ Devil13

ผมเคยแต่นัด 9 โมงเช้า แต่ได้ทำจริงตอน 11 โมง ผมเลยถามทางเจ้าหน้าที่จัดคิวว่าทำไมรถผมถึงยังไม่ได้ทำ

ได้คำตอบมาว่า เพราะคนที่ไม่ได้นัดล่วงหน้าเอารถมาเข้ารับบริการตอนศูนย์เปิด เลยได้ทำก่อนและยังไม่เสร็จผมก็เลยต้องรอ

ผมก็เลยสวนไปว่า แล้วจะทำระบบนัดหมายล่วงหน้าไปเพื่ออะไร ถ้าผมมาตามเวลาแล้วไม่ได้ทำตามเวลา

อยากนี้ก็มาก่อนได้ก่อนแบบยุคโบราณการณ์ก็ได้  >:( >:( >:( >:( >:( >:(

อันนี้ถือว่าแย่ครับ ศูนย์แถวบ้านผมถ้ามาช้าคือข้ามคิวไปเลย

ออฟไลน์ N_Peace_B

• Newbie
  • *
TOYOTA ไม่นัดหมายเข้าได้แต่จะรอนานหน่อย บริการดี เจอเคสประทับใจไปสั่งอะไหล่หลังเลิกงานเกือบหกโมง
เจ้าหน้าที่กำลังหิ้วหมวกกันน็อคจะกลับบ้าน น้องเขาอยู่ต่อหา/สั่งอะไหล่ให้ เคลียร์จนจบ :-*

Mazda ล่าสุดเบรครถไม่หยุด ลื่น เกือบเกิดอุบัติเหตุ รีบโทรเข้าโทรศูนย์จะเอารถเข้าไปเช็คเลย ห่วงความปลอดภัย
เจ้าหน้าที่บอกไม่ได้นัดคิวไว้ให้โทรจองคิวก่อนค่อยเข้าอีก 2-3 วัน บอกคิวไม่ว่างเลย (มีศูนย์เดียวทั้งจังหวัด) อื่ม....... >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2018, 09:07:00 โดย N_Peace_B »
Toyota Vios 1.5S MC 2006
Mazda CX-5 2.2 XDL MC 2016
Honda Civic FK MC 2021

ออฟไลน์ No Trespassing

เคยครับ ทั้งฮอนด้า นิสสัน โตโยต้า

- วีออสลูกปืนล้อหน้าดัง แต่ไม่รู้ฝั่งไหน เลยเข้าไปตอนบ่ายๆ
ช่างยกขึ้นฮอยท์ตรงที่รับรถแล้วปั่นล้อเช็ค ผลคือเจออาการ อะไหล่มีแต่ไม่มีคิว เลยจัดการทำนัดวันรุ่งขึ้น

- นิสสันมาร์ชเปลื่ยนแบต ไปตอนสายๆแบบไม่ได้นัด เค้าก็เปลื่ยนให้ (ศูนย์ลาดพร้าว)
โชคดีเป็นวันธรรมดา รถไม่เยอะ

- นิสสันโน้ตสตาร์ทจากบ้านแล้วมีเสียงดังที่กลางรถ แถวๆท่อไอเสีย ไม่ได้นัดเหมือนกัน (ศูนย์นวมินทร์)
เข้าไป 10 โมงวันเสาร์ช่วงเวลาพีค รถเยอะมาก ทางรับรถขอช่วงบ่ายๆ ก็นั่งกินขนมรอ

พอบ่ายโมงเอารถขึ้นฮอยท์ เจอแผ่นกันความร้อนบุบเข้าไป อาจเพราะคืนก่อนแมวไล่กัดกันใต้ท้องรถ เลยไปโดน
ช่างดัดคืนเข้ารูป เสียงหายไป ไม่มีค่าใช้จ่าย

- ฮอนด้าแอคคอร์ท G9 อยู่ๆพวงมาลัยเอียงขวา
ไปศูนย์แถวๆเลียบทางด่วนแบบวันอาทิตย์เช้าแบบไมได้นัดหมาย รถเยอะมากกกกก แต่ศูนย์ก็ดีมาก รีบเช็คให้
แต่เพราะไม่เจออาการ เลยรีเซ็ทด้วยคอมพิวเตอร์ อาการเอียงขวาหายไป ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ (แอบให้ Black ครึ่งขวดในรถกับ SA ไปด้วย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2018, 08:47:15 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ tu

• Jr. Member
  • **
ของผม เอา BM เข้า service 12,000 km แรก โทรหาศูนย์แถวรัชดาบอกว่าไม่ได้นัดให้เอาเข้ามาได้เลยเดี๋ยวดูคิวให้แต่รอนานหน่อยนะคะ เอาเข้าไปตอนเที่ยง รถเสร็จบ่ายสาม แถมแม่บ้านถามว่าทานข้าวมารึยังเดี๋ยวสั่งอาหารให้ทาน ถือว่าประทับใจเลย แต่ปัญหาของศูนย์BM ทุกที่คือ เก้าอี้นั่งคอยนั่งไม่สบายเลยสู้ตราดาวไม่ได้

ออฟไลน์ plus

เคยคับกับ honda
ครั้งที่1 ตอนเมื่อ4ปีที่เเล้วยังอยู่ในประกันรถ3ปี100000กิโล  ขับๆด้วยระบบcng อยู่ ได้ยินเสียงดังปุ๊ก ด้านหน้าซ้ายเเล้วไฟเครื่องโชว์เลย ขับด้วยน้ำมันได้เเต่ไม่เกิน60 ขับด้ว
  สาขาเกษตรนวมินขับเข้าศูนย์เลย  คนรับเรื่องโอเค  ใช้เวลาเครมอะไหล่ 4วัน  งานโอเค  ต้องมีตามงานบ้าง
ครั้งที่สอง  เมื่อ3ปีที่เเล้ว เติมcng เสร็จ ออกจากปั้ม cng ใช้ระบบ cng ไม่ได้ ขับไปศูนย์เลย เกษตร  เช็ดcode เเล้ว วาว์ลถัง cng เสีย ไม่มีอะไหล่ ราคาอะไหล่ 8800 บาท    ก็เลยขับออกจา่กศูนย์ยกระบบcng ออก ปัจจุบัน วิ่ง e85 เเทน

ออฟไลน์ Tien.W

HONDA พระราม 7 ไม่มีปัญหา เพราะสนิท กับ ผจก ศูนย์

เคยรถตัวเอง กำลังเข้า กทม. เบรคติด ตอนสัก 4 โมงเย็น โทร.บอก ผจก ว่า จะเอารถไปทิ้งให้ ฝากกุญแจไว้ รปภ นะ แต่ขอไปงานศพก่อน ปรากฎว่า เค้าอยู่รอ จนผมมาถึงศูนย์ตอน 3 ทุ่มครับ บอกว่า ไม่ไว้ใจ รปภ ให้ถือกุญแจ

รถน้องสาว เคยทั้งหัวฉีดพัง / ไดชาร์จพัง ก็ line บอกเค้า ก็ไม่มีปัญหา แต่พวกนี้ ผมทิ้งรถนะ เอากุญแจให้แล้วไปเลย

ที่มีประเด็น คือ นานละ ที่เชียงใหม่ รถวิ่งฝ่าฝน แล้วเจอน้ำใต้พรม กำลังจะไปแม่ฮ่องสอน แวะเข้าศูนย์ บอกดูให้หน่อย ทีแรก งอแง ไม่ยอม บอกคิวเยอะ อย่างนั้น อย่างนี้ เลยด่าไป บอกว่า ผมเคสเร่งด่วน คุณแค่ยกขึ้นลิฟท์ให้ผมหน่อยไม่ได้เหรอ หรือ ถ้าช่างคุณไม่ว่าง ผม ดูเองก็ได้ เลยยอมยกรถขึ้นดูให้ แต่ก็ไม่เจออะไร

.............

NISSAN ออก pulsar มาได้อาทิตย์เดียว ช่วงล่างเสียงดัง โทร.จองคิว ขอคิวแรก 6 โมงเช้า แล้วผมออกจากปราจีน ตี 3 กว่า มาถึง ศูนย์ เกือบ 6 โมงเช้า

พอแจ้งรายการไป SA ก็โวยวายก่อนละว่า คนรับจองคิว รับได้ยังไง งานช่วงล่าง วันเสาร์ไม่รับ ใครมันจะทำทัน เอิ่มมมม แล้วมาบ่นอะไรกรูวะ !! แล้วแค่เคลมลูกปืนเบ้าโช้คเนี่ยนะ ร้านประดับยนต์ข้างนอกชั่วโมงเดียว เปลี่ยนโช้ค 4 ตัวของ CRV จบละ

ทำท่าจะไม่รับ สุดท้าย พนง อีกคน เดินมาเห็นหน้าผม ยกมือไหว้ เพราะจำได้ เลยยอมรับเข้าซ่อม แต่ก็เจอประเด็น เซลล์ไม่แจ้งขายในระบบ (ศูนย์ที่ออกรถ) ทำให้รถไม่มี warranty เลยทำอะไรไม่ได้อยู่ดี

ก็เลยบอกตัวเองว่า ... ช่างแม่ม ยอมตัด warranty เอารถเข้าซ่อมข้างนอก จ่ายเงินเอง จบ สบายใจครับ

ออฟไลน์ CK5

ที่เคยใช้นะครับ
มิตซู เคยนัดแล้วเหมือนไม่ได้นัด ก็เลยไม่นัดอีกเลย
ฮอนด้า นัดแล้วลงรายการที่เราแจ้งตอนโทรนัดไม่ครบ พอไปถึงบอกเวลาไม่พอ
โตต้า  ครั้งแรก บอกคิวเต็มให้นัดมาก่อน เพราะไม่มีปัญหาอะไรแค่เช็คระยะ
        ครั้งสอง ไปวันอาทิตย์ กระจกดัง เลื่อนติดๆขัดๆ ขับผ่านเลยแวะเข้าไปเลย ช่างมีว่าง แต่พนักงานรับรถบอกว่าวันอาทิตย์มีแค่ช่างเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว ไม่มีช่างอาการอื่น  ก็เลยกลับ อันนี้ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่ก็เลิกเข้าศูนย์วันอาทิตย์

ออฟไลน์ chaithawat

ไม่พูดถึงแบนด์ ไม่ว่ายี่ห้ออะไรก็ตามกรณีไฟโชวร์แล้ววิ่งไปศูนย์ๆควรรับเรื่องหรือคิวเยอะยังไงก็ตรวจเช็คเบื้องต้นจัดคิวลำดับความสำคัญให้ก่อนพวกเมนทีแนนซ์ทั่วไป ไม่งั้นเกิดลูกค้าไม่มีความรู้เรื่องรถหละพวกผู้หญิงทั้งหลายเช่นรถเพื่อนผมไฟแมงกะพรุนโชวร์เข้าศูนย์ๆไม่ได้เช็คอะไร sa บอกว่าแค่ผ้าเบรคบางเองไว้ค่อยมาใหม่ได้ สองวันถัดมาเบรคแข็งเบรคไม่อยู่เสยฟุตบาทไป หรืออย่างพวกไฟหม้อน้ำไฟเครื่องยนต์โชวร์หละไม่แย่หรอ ถ้าผมเจอแบบนี้คันต่อไปต้องไม่ใช่ยี่ห้อนี้แล้ว

ออฟไลน์ tongtom

เฉพาะศูนย์นั้นแหลครับ ไงๆ เงินมาหา เขาก็อยากซ่อม (สมัยนี้นะ ศูนย์ดีเลอร์เน้นทำยอดยังกะอะไร)

ินิสสัน ฮอนด้าแถวฝังธนฯ ผมต้องไปเสาร์ อาทิตย์ ถ้าอาการไม่หนัก ไปวันอาทิตย์(เช็คระยะ ซื้ออะไหล่พวกที่เปลี่ยนเองได้) ก็ไปเสียบเลยคัรบ แต่ต้องไปก่อน 7.30น.. ถ้ามีคิว จะมีกระดานเขียนไว้ใครมา ทะเบียนอะไรกี่โมง เรารอลุ้นซัก 30นาทีก็ได้ ถ้าไม่มาบางทีช่างก็แทรกให้เลย

วันเสาร์นี่ ถ้าเกิดไปใส่บาตรก่อน ไปสายนิดเดียว ป้ายคิวหรือรายชื่อทะเบียนขึ้นไปไหนต่อไหน ...แต่ผมถนัดรอเสียบ ก็บอกหัวหน้าช่างไปเลยว่า น่ังรอเสียบได้เปล่า กินกาแฟแก้วนึงไหนๆ ก็มาแล้ว (ไม่เห็นว่าอะไรครับ )แล้ว ส่วนมากก็ 50/50 ถึงเวลาแล้ว 15นาทีไม่มา บางทีก็เรียกขอกุญแจเอาไปทำเลย...

คือ ประสบการณ์ มาจากไปโรงพยาบาล ล้วนๆ เลย อารมณ์เดียวกัน ไม่ได้ป่วยแบบต้องนัด แต่มันป่วยเมื่อวันก่อน เราก็ต้องไปนั่งรอหมอ เผื่อพวกมีคิวไม่มานี่ เสียบทันทีครับ (แพทย์เฉพาะทาง พวกทำฟัน ทำรากฟันเทียม อะไรงี้)....