ผู้เขียน หัวข้อ: การที่บ้านเราราคารถมือ 2 แพง (มาก) เป็นข้อดีหรือข้อเสียสำหรับผู้ใช้รถครับ  (อ่าน 6279 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

สอบถามครับ ว่า การที่บ้านเรา ราคารถมือ 1 แพงมาก

ทำให้ราคามือ 2 สูงขึ้นตาม คือ ราคาไม่ตกมาก เช่นรถ 5 ปี ราคาประมาณ 50-70%
รถ 10 ปี ราคาประมาณ 20-30%

ทั้งนี้ขึ้นกับยี่ห้อของรถ ถ้าเป็นรถเจ้าตลาด ที่คนนิยม หรือรุ่นที่นิยมมาก ราคาก็จะดีมาก

ทุกท่านคิดว่า เป็นข้อดีหรือข้อเสียสำหรับผู้ใช้รถครับ

สำหรับผม มันก็มีข้อดีนะครับ ถ้าเราใช้รถที่ถูกต้อง คือ รถเจ้าตลาด ที่ช่วง 10 ปีแรกไม่ต้องซ่อมอะไรมาก
พอครบอายุ 10 ปี เราก็ตัดขายได้เงินกลับมาหมุน อาจจะมากกว่า 30% ก็เป็นไปได้ครับ

แต่ข้อเสีย คือ รถบางรุ่นที่เราชอบ แต่ราคาขายต่อตก ความที่รถมันแพง แต่ขายต่อแย่ ก็ทำให้เราไม่อยากจะซื้อมาใช้ครับ

:)

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ามีข้อดีในระดับนึงครับ ราคารถมือสองบ้านเรา ว่ากันจริงค่อนข้างสูง แต่คุณภาพของตัวรถก็ดีตามไปด้วยนะ ส่วนหนึ่งคือด้วยความที่มันมีมูลค่า คนก็จะพยายามรักษามากกว่า แต่อีกส่วนหนึ่งคือสภาพแวดล้อมของไทยค่อนข้างจะเป็นมิตรต่ออายุของรถด้วย รถเก่า สภาพดี เมืองไทยค่อนข้างเยอะครับ เทียบกับเมืองนอกที่มูลค่ารถแทบจะไร้ค่า กว่าจะถึงจุดนั้นจริง ๆ คือมันหมดสภาพขั้นสุดแล้ว ยกเว้นบางประเทศที่สร้างข้อกำหนดในสังคมขึ้นนะครับ นั่นก็อีกเรื่องนึง

ออฟไลน์ Altima

ข้อดี: คนซื้อรถเสียเงินน้อย

ข้อเสีย: คนที่ต้องการรถแต่ไม่มีเงินซื้อ จะต้องไปซื้อมอไซแทน ทำให้อันตราย หรือต้องกัดฟันซื้อรถที่มีอายุ 20+ กว่าปีแล้วเสี่ยงค่าซ่อมแพง

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
ผมว่าแนวโน้มรถมือสองถูกลงเรื่อยๆครับ เมื่อก่อนราคาตกน้อยกว่านี้อีกครับ ด้วยค่านิยมต้องการรถที่ประหยัดพลังงานมากขึ้นด้วย เทคโนโลยีด้วย ดอกเบี้ยที่ต่างกันด้วย หลายๆคนที่เคยชอบรถมือสองหันไปออกรถใหม่ก็มีครับ เห็นรถมือสองราคาสูงๆหลายๆคันก็ใช่ว่าจะขายออกนะครับ บางทีตั้งราคาไปก็ไม่มีคนซื้อ ด้วยสภาพที่ปีนึงๆคนไทยออกรถใหม่หลายแสนคัน รถมือสองในตลาดปริมาณมันก็โตตาม % รถใหม่ที่ออกนั่นแหล่ะครับ สุดท้ายพวกรถ 10 ปี++ ความต้องการมันก็แทบไม่เหลือ เพราะรถใหม่ๆมือสองที่ออกมาจนล้นความต้องการมาขายตัดราคากันจนมันถูกลงเรื่อยๆล่ะครับ

ผมว่าแนวโน้มรถมือสองถูกลงเรื่อยๆครับ เมื่อก่อนราคาตกน้อยกว่านี้อีกครับ ด้วยค่านิยมต้องการรถที่ประหยัดพลังงานมากขึ้นด้วย เทคโนโลยีด้วย ดอกเบี้ยที่ต่างกันด้วย หลายๆคนที่เคยชอบรถมือสองหันไปออกรถใหม่ก็มีครับ เห็นรถมือสองราคาสูงๆหลายๆคันก็ใช่ว่าจะขายออกนะครับ บางทีตั้งราคาไปก็ไม่มีคนซื้อ ด้วยสภาพที่ปีนึงๆคนไทยออกรถใหม่หลายแสนคัน รถมือสองในตลาดปริมาณมันก็โตตาม % รถใหม่ที่ออกนั่นแหล่ะครับ สุดท้ายพวกรถ 10 ปี++ ความต้องการมันก็แทบไม่เหลือ เพราะรถใหม่ๆมือสองที่ออกมาจนล้นความต้องการมาขายตัดราคากันจนมันถูกลงเรื่อยๆล่ะครับ

ผมทันยุคที่ รถ 10 กว่าปีราคา 2-3 แสนทั้งที่ราคามันแค่ 5-6 แสนเองครับ

เลยรู้สึกว่ายุคนี้ราตาสมเหตุผลแล้ว

ผมว่า 10 ปีค่าเสื่อมมันหมดไปแล้ว ขายได้เท่าไหร่ก็เอาครับ

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
ผมว่าราคารถมือสอง สามารถหาราคได้ตามสภาพของแต่ละคน
แต่การที่เอารถมาขับร่วมกันน่าจะมีการบังคับทำประกันอย่างน้อยชั้น 3 มากขึ้นจากพรบ
เผื่อกรณีอุบัติเหตุจะได้แยกย้ายได้ง่าย แค่ถ่ายรูปไว้แล้วให้บริษัทประกันไปดำเนินการ ต่อ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

ที่เมืองนอก
ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถ ค่าซ่อม แพงมาก
ในระดับที่ว่าเปลี่ยนรถบ่อยๆ น่าจะคุ้มกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาภาพรวมๆตอนนี้นะ
คนซื้อมือสองโคตรคุ้ม คนซื้อมือหนึ่งเจ็บมาให้แล้ว
คนซื้อมือสองเปลี่ยนบ่อยๆยังได้เลย ราคามันตกน้อยเมื่อเทียบกับราคาที่ซื้อมา

มันมีรถไม่กี่รุ่นหรอกครับที่ราคาแข็ง ส่วนใหญ่ก็ตกระนาวทั้งนั้น

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
สวัสดีครับ

สอบถามครับ ว่า การที่บ้านเรา ราคารถมือ 1 แพงมาก

ทำให้ราคามือ 2 สูงขึ้นตาม คือ ราคาไม่ตกมาก เช่นรถ 5 ปี ราคาประมาณ 50-70%

ทั้งนี้ขึ้นกับยี่ห้อของรถ ถ้าเป็นรถเจ้าตลาด ที่คนนิยม หรือรุ่นที่นิยมมาก ราคาก็จะดีมาก

ทุกท่านคิดว่า เป็นข้อดีหรือข้อเสียสำหรับผู้ใช้รถครับ

สำหรับผม มันก็มีข้อดีนะครับ ถ้าเราใช้รถที่ถูกต้อง คือ รถเจ้าตลาด ที่ช่วง 10 ปีแรกไม่ต้องซ่อมอะไรมาก
พอครบอายุ 10 ปี เราก็ตัดขายได้เงินกลับมาหมุน อาจจะมากกว่า 30% ก็เป็นไปได้ครับ

แต่ข้อเสีย คือ รถบางรุ่นที่เราชอบ แต่ราคาขายต่อตก ความที่รถมันแพง แต่ขายต่อแย่ ก็ทำให้เราไม่อยากจะซื้อมาใช้ครับ

ผมทันยุคที่ รถ 10 กว่าปีราคา 2-3 แสนทั้งที่ราคามันแค่ 5-6 แสนเองครับ

เลยรู้สึกว่ายุคนี้ราตาสมเหตุผลแล้ว

ผมว่า 10 ปีค่าเสื่อมมันหมดไปแล้ว ขายได้เท่าไหร่ก็เอาครับ

สรุปคือ จขกท. จะสื่อว่า

(1) ราคามือ 1 มันสูง ราคามือ 2 จึงสูงตาม

หรือ

(2) ราคามือ 2 มันตก ราคาขายต่อแย่อย่างนี้ ไม่น่าซื้อมือหนึ่ง

ทั้งที่จริงๆ ประเด็นที่ จขกท. จะสื่อ น่าจะเป็น

"สัดส่วนราคามือสองที่ขายได้ในสมัยนี้ เทียบกับราคารถใหม่นั้น ต่ำลงมากแล้ว
เพียงแต่ด้วยการที่ราคามือ 1 มันแพงมาแต่ต้น เลยยังดูว่ามือสองอาจจะยังมีราคาที่สูงอยู่นะ" ไหม?
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าราคามันก็ไม่ได้แพงมากนะครับ ถ้ามองจากราคารถมือ 1
ยิ่งรถยุโรปมือ2 นี่คุ้มมากเลยครับ
ผมมองว่า รถมือ 2 ถ้าจะซื้อ เล่น D-segment , SUV คุ้มนะ ราคามันตกเยอะดีครับ
แต่ถ้า C segment ลงไปซื้อมือ 1 ดีกว่า ราคาต่างกันไม่มาก
ถ้าผมมีเวลาซ่อมรถ ไม่ต้องเอารถมาหารายได้ ผมคงเลือกแต่รถมือ 2 แหละครับ ส่วนตัวมองว่าคุ้มกว่ามือ 1 เยอะ

ออฟไลน์ iamitman

คุ้มนะครับ โดยเฉพาะรถราคาสูงๆอย่างรถยุโรป

ที่เห็นว่าตั้งราคากันสูงๆ ต้องมาดูกันว่าขายจริงได้เท่าไหร่ครับ

แต่มือสองเองก็เสียเปรียบเรื่องดอกเบี้ย และ Vat ทำให้บางคนที่ออกรถเงินผ่อน (เช่นผม) หนีไปเล่นมือหนึ่งดีกว่า

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ซื้อรถป้ายแดงเมื่อจะขายต่อแล้วต้องทำใจกับราคาที่ตกลงไปมากๆๆ มันเป็นข้อดีหรือไฉนครับ??
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Sleepy Boy

อีกไม่เกิน 5 ปีข้างหน้าจะมีรถไฟฟ้าราคาเอื้อมถึงมาแทนที่เครื่องสันดาป ราคารถปัจจุบันจะกลายเป็นรถมือสองที่ราคาดิ่งยิ่งกว่านี้อีกครับ

ออฟไลน์ pim_cute

ที่เมืองนอก
ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับรถ ค่าซ่อม แพงมาก
ในระดับที่ว่าเปลี่ยนรถบ่อยๆ น่าจะคุ้มกว่า

แนวโน้มไกลๆ น่าจะเป็นแบบนี้ครับ เนื่องจากงานซ่อมเป็นงานบริการ ต้องใช้คน ค่าแรง เงินเดือนมีแต่จะสูงขึ้นๆ ทุกปี ดังนั้นค่าซ่อมรถจะแพงขึ้นเรื่อยๆ จนรถมือ2 ต้อง discount ในส่วนนี้ หากตลาดฉลาดขึ้นไม่ไร้เหตุผล รถมือ2จะราคาถูกลงอีกมาก จนมือ1 การประกอบโดยใช้เครื่องจักรคุ้มกว่าในแง่ตัวเงิน

ที่ปัจจุบันรถมือ2 ราคาดีก็เพราะ ค่าแรงเรายังต่ำอยู่ การบริการซ่อมมีค่าใช้จ่ายที่ถูก และพฤติกรรมผู้บริโภคเปลี่ยนกล้าใช้รถมือ2 มากขึ้น ไม่กลัวเหมือนสมัยก่อน คนนิยมมือ2 มากขึ้นเรื่อยๆ

ส่วนเรื่องของกฎหมาย ถ้ามีกฎหมายใหม่ๆ ที่มากระทบตลาดรถยนต์ เดี๋ยวมันก็จะสะท้อนไปยังราคาเองครับ ราคาปัจจุบันได้สะท้อนเรื่องกฎหมาย ภาษีต่างๆ ที่เป็นอยู่ไปหมดแล้วละ

ออฟไลน์ tvm

อีกไม่เกิน 5 ปีข้างหน้าจะมีรถไฟฟ้าราคาเอื้อมถึงมาแทนที่เครื่องสันดาป ราคารถปัจจุบันจะกลายเป็นรถมือสองที่ราคาดิ่งยิ่งกว่านี้อีกครับ
555555555 ลองดูครับ รอๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ตามนี้ครับ
เทคโนโลยี AI พลังงานใหม่
รถโบราญจะไม่มีค่า รีบขายซะ ยังมีโอกาส

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ผมเคยได้ยินคำพูดแนวๆนี้เมื่อประมาณ5ปีที่แล้วอ่ะครับ หยอกๆ
 ;) ;) ;)

สวัสดีครับ

สรุปคือ จขกท. จะสื่อว่า

(1) ราคามือ 1 มันสูง ราคามือ 2 จึงสูงตาม

หรือ

(2) ราคามือ 2 มันตก ราคาขายต่อแย่อย่างนี้ ไม่น่าซื้อมือหนึ่ง

ทั้งที่จริงๆ ประเด็นที่ จขกท. จะสื่อ น่าจะเป็น

"สัดส่วนราคามือสองที่ขายได้ในสมัยนี้ เทียบกับราคารถใหม่นั้น ต่ำลงมากแล้ว
เพียงแต่ด้วยการที่ราคามือ 1 มันแพงมาแต่ต้น เลยยังดูว่ามือสองอาจจะยังมีราคาที่สูงอยู่นะ" ไหม?

เพียงแต่ด้วยการที่ราคามือ 1 มันแพงมาแต่ต้น เลยยังดูว่ามือสองอาจจะยังมีราคาที่สูงอยู่นะ"

นั้นแหละที่ผมจะบอกคุณโพด

ออฟไลน์ Newhang

ราคามือ1 กับราคามือ2 ไม่เกี่ยวกันครับ
มือ1ก็มือ1 มือ2ก็มือ2ครับ

รถราคาสูงๆ ถ้ามันไม่มีความต้องการ พอเป็นมือ2ยังไงก็ราคาตกครับ
ถามว่าจำเป็นที่มือ1ต้องแพงมั๊ย ตอบว่าไม่เกี่ยวเลย
ส่วนการที่มือ2 ราคาสูง เพราะความต้องการของลูกค้ากลุ่มมือ2 สูงครับ แต่มันไม่ได้เป็นแบบนั้นทุกรุ่น ถามว่ามีข้อดีมั๊ย ก็ดีนะถ้าซื้อถูกรุ่น

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

มือ1ไม่รู้ แต่มือสองราคาก็ถูกนะเมื่อเทียบกับสภาพ แต่มันทำให้ดูแพงเพราะดอกเบี้ยรถยนต์มือสองมากกว่า สำหรับรถมือสองบ้านเรา ถ้าคนซื้อดูแลรถเป็นหน่อย ก็ใช้โคตรคุ้มแล้วครับ
~~

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่าราคารถมือสองทุกวันนี้ น่าซื้อสดมากครับ ตามปีตามสภาพ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
จริงๆผมอยากซื้อรถมือ2มาใช้นะ ซื้อสดคุ้มดีไม่แพงแบบมือ1แต่สภาพดี ติดอยู่อย่างเดียวกลัวโดนรถย้อมแมวมาขาย เพราะผมดูรถไม่เป็น ดังนั้นซื้อรถใหม่เลยตัดปัญหาเรื่องพวกนี้ไป

ออฟไลน์ BN`

รถมือสอง ถ้าเป็นรถญี่ปุ่นจะคุ้มมากครับ เพราะมีโอกาสจุกจิกน้อย

แต่ถ้าเป็นรถยุโรป คนอาจจะไม่ค่อยอยากซื้อครับ เพราะมีโอกาสจุกจิกมากกว่า

แต่สมัยนี้ผมเห็นหลายคนเก็บเงินก้อนได้เท่าราคารถ หรือ เกือบๆเท่าราคารถ

แล้วนำส่วนนึงไปดาวน์แล้วผ่อน 4-5 ปี แทนครับ ทำให้หมุนเงินคล่อง + ได้รถใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Auto

ถ้าเงินเดือนเราสูง  ๆ  แบบ คนยุโรปหรืออเมริกา การเก็บเงินซื้อรถคันนึงไม่ใช่ปัญหา     ราคารถเก่าแทบไร้ค่า 
แต่ถ้าเงินเดือนต่ำ  ๆ  ที่มาตรฐานคนส่วนใหญ่ แบบ 10,000-30,000  อะไรแบบนี้   รถเก่าควรต้องมีราคาครับเพราะโอกาสที่คนเราจะซื้อรถคงไม่บ่อยนัก

ออฟไลน์ SM.

บ้านเรา รถ ไม่ได้เป็นแค่ พาหนะ แต่เป็นหน้าตาในสังคมด้วย ทำให้คนยินดีซื้อ ยินดีจ่ายเพิ่ม เพื่อให้เอื้อมถึง รถ ที่จะเป็นตัวแสดงฐานะในสังคมได้ ทำให้ ผู้ขาย ก็สามารถตั้งราคาที่บวกกำไรไปได้มาก

ออฟไลน์ น้ำเขียว

จริงๆผมอยากซื้อรถมือ2มาใช้นะ ซื้อสดคุ้มดีไม่แพงแบบมือ1แต่สภาพดี ติดอยู่อย่างเดียวกลัวโดนรถย้อมแมวมาขาย เพราะผมดูรถไม่เป็น ดังนั้นซื้อรถใหม่เลยตัดปัญหาเรื่องพวกนี้ไป

ผมก็คิดแบบนี้ครับ รถยุโรปมือสองน่าซื้อมาใช้มือแรกเจ็บมาแล้วส่วนหนึ่ง เรารับความเสี่ยงเรื่องซ่อมได้ แต่ปัญหาคือดูรถไม่เป็น

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมอยากให้เก็บภาษีแบบญี่ปุ่นครับ
รถใหม่ ราคาถูก แล้วเก็บภาษีรถเก่าสูงขึ้น
คนจะได้ใช้เทคโนโลยีใหม่ ๆ รถใหม่ ยางใหม่ ระบบปลอดภัยใหม่ ๆ เปลี่ยนรถใหม่ตลอดทุก 5-6 ปี
อุสาหกรรมรถก็ดี

ลองนึกภาพแท็กซี่ขับ 10 ปี+ สภาพโทรม ๆ ขับก็อันตราย
เพราะเจ้าของรถไม่เปลี่ยนรถใหม่กันครับ

อย่าง honda hrv ถ้าขายในราคาญี่ปุ่น
เราอาจได้ขับ hrv ราคาญี่ปุ่นรุ่นกลาง 2 คัน  ในราคา hrv ไทยรุ่นท๊อป 1 คันเลยก็ได้ครับ  8)