ผู้เขียน หัวข้อ: รถสตาร์ทแล้วมีอาการผิดปกติ สาเหตุเกิดจากอะไรครับ honda brio  (อ่าน 3047 ครั้ง)

ออฟไลน์ naritgang

• Newbie
  • *
https://drive.google.com/open?id=1QizbvUjBrwnvxlUqx6wvf4A15gIjprYn
รถผมก่อนนี้แบตเคยหมดไปรอบนึง (อายุแบต 8 เดือน) หารถคันอื่นมาจั๊มแบ็ต เครื่องสตาร์ทได้ปกติ แต่ไฟออกแบบผิดปกติ ขับได้ประมาณ 30 นาทีเครื่องไม่สามาถทำงานต่อได้ เลยต้องหารถมาจั๊มทุกครั้งหลังจอดรถ ทำแบบนี้มา 2-3 รอบ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ หน้าปัดแสดงสัญลักษณ์ปกติ ไม่ได้ขึ้นสัญลักษณ์แบ็ตสีแดงบนจอนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้ายังอยู่ในประกัน เข้า 0

ถ้าหมดประกัน เข้าร้าน ได แบต

ออฟไลน์ Amnaj

• Sr. Member
ถ้าไดชาตร์เสีย จะมีไฟโชว์ขึ้น

ออฟไลน์ Krongbun

ตอนนี้เปลี่ยนแบตลูกใหม่รึยังครับ

ออฟไลน์ SLuang

มีคนใช้รถอีกมากครับ ที่เข้าใจผิดว่าสัญลักษณ์แบตฯ สีแดงบนหน้าปัด คือแจ้งเตือนแบตฯ หมด
แท้จริงแล้ว ถ้าขึ้นเตือน แสดงว่า ระบบชาร์จไฟไม่ทำงานครับ

ฟังจากที่เล่ามา  ลองพิจารณาแบบนี้ครับ
1 คันอื่นมาช่วยติดแล้ว ไดร์ชาร์จ ทั้งชาร์จเข้าแบตฯ ทั้งจ่ายให้กับอุปกรณ์ในรถ โดยเฉพาะแอร์  จึงไม่ได้ชาร์จเข้าแบตฯ ได้เพียงพอ เพราะแค่วิ่งใช้งานใกล้ๆ ยิ่งใช้บ่อยยิ่งเป็นหนัก
2 หากใช้รถยาวๆ ทุกวันอยู่แล้ว ก็เป็นได้ 2 ทาง แบตฯ ไม่เสื่อม เจ้าไดร์ชาร์จก็อาจจะเริ่มใกล้ลาโลก มันยังใช้ได้ แต่จาก 100 อาจเหลือแค่ 60 ไฟเตือนระบบการชาร์จจึงไม่ขึ้นให้เห็น
3 จาก 1 หากอยากพิสูจน์ว่าแบตฯ เสื่อมหรือไม่เสื่อม ก็หาโอกาสวิ่งยาวๆ เป็นชั่วโมง สองชั่วโมง ติดต่อกันดู (บางคนเลือกถอดให้ร้านชาร์จ) การวิ่งยาวพิสูจน์ได้ 2 เรื่อง คือ ประสิทธิภาพของการชาร์จและแบตฯ   หลังจากวิ่งหรือชาร์จถ้าวันต่อๆ มายังใช้ได้ แสดงว่า แบตฯและไดร์ชาร์จ ยังใช้ได้ แต่เหตุเป็นเพราะใช้รถบ่อย แต่แค่วิ่งใกล้ๆ  เปิดแอร์เย็นฉ่ำ พัดลมเบอร์ 2 เบอร์ 3 อาการที่เล่าก็จะกลับมาตามเดิม แสดงว่าปัญหาเกิดจาก พฤติกรรมการใช้รถในชีวิตประจำวันมันไม่เอื้อต่อการชาร์จไฟเข้าระบบให้เพียงพอ ต่อให้เปลี่ยนแบตฯ ใหม่  สักพักอาการก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม
4. ไฟอาจรั่วลงกราวน์ เกิดขึ้นไม่บ่อย แต่ก็เป็นไปได้ในกรณีที่รถเริ่มเก่า หรือไปทำอะไรเกี่ยวกับสายไฟมา

เรื่องไฟจะมีแค่นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2018, 12:27:34 โดย SLuang »