ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Transit มีโอกาสมาไทยไหม  (อ่าน 6315 ครั้ง)

ออฟไลน์ champptv

• Jr. Member
  • **
Ford Transit มีโอกาสมาไทยไหม
« เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 16:59:30 »
รถตู้ในประเทศไทยที่วิ่งรับส่งผู้โดยสารชานเมืองครบ10ปีไม่ต่ออายุ Ford Transit  มีโอกาสมาไทยไหมเห็นทรงรถน้องๆๆไมโครบัสครับ

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
Re: Ford Transit มีโอกาสมาไทยไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 18:10:02 »
ผมงงเรื่อง10ปีต่อไม่ได้ พอรถอายุ 10 ปี ก็ไปซื้อ Hiace ตัว 2018 ไม่ได้หรอ? หรือเพราะว่าผลิต Hiace ตัวนี้ 10 ปีแล้ว ผลิตต่อไม่ได้?

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: Ford Transit มีโอกาสมาไทยไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 19:05:25 »
ford tourneo custom ไม่ก็ tourneo connect , tourneo courier ตระกูลนี้เป็นไปได้มากกว่า Transit ถ้ามานะครับ เพราะเป็นรถนั่งมากกว่า

ส่วน Transit ถ้าขายคงต้องเอาตัวใหญ่มาเลย แข่งเป็น Minibus

อีกอย่างมันน่าจะขายยากมั้งครับ ขนาดนิสสันยังเหนื่อย จริงๆอยากให้มาอีกรุ่นคือ ฮุนได h300
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2018, 19:19:06 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 19:36:25 »
แทบไม่มีทางเลยครับ เอามาแล้วคงขายได้เฉพาะกลุ่มจริงๆ เพราะรถรุ่นที่จะทำเป็นรถโดยสารสาธารณะได้ ตัองมีศูนย์หรืออู่ซ่อมรองรับเป็นจำนวนมาก อะไหล่ต้องราคาดีหาง่าย ไม่ใช่ต้องรออะไหล่นาน ที่สำคัญอีกอย่างคือความน่าเชื่อถือ ถ้าเกิดวิ่งเป็นรถโดยสารแล้วเกิดเสียกลางทางเป็นว่าเล่น ผู้ประกอบการคงต้องพิจารณาแล้วแหละ

ดูอย่าง Isuzu มีรถตู้ Reach ขายอยู่ต่างประเทศ ยังไม่กล้าเอามาขายในไทยเลย เป็นรถตู้ Full Size ขนาดเท่าไมโครบัสเลย ล้อหลัง 2 ชั้น (6 ล้อ) มีทั้งแบบตู้โดยสาร และตู้ทึบสำหรับขนของ เครื่องยนต์ดีเซล 3.0 ตัวเดียวกับในดีแม็กบ้านเราเลย ส่วนเวอร์ชั่นอเมริกาเป็นเครื่องเบนซิน V6 ถ้าเอามาขายไทยเอาตัวเบนซินมาติดแก๊สคิดว่าคงเวิร์คอยู่
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 19:55:25 »
ขนาด h1 ยังไม่สามารถเจาะตลาดกลุ่มนี่ได้เลยครับ
Hyundai ลงทุนไปหลายพันล้านเพื่อมาขาย รถตู้รุ่นเดียว แถมไม่พร้อมลงไปฟัดเรื่องอะไหล่วิ่งให้ตลาดรถตู้โดยสารได้

อย่าว่าแต่รถตู้โดยสารเลยครับ รถฟีท เค้ายังขแยงๆกันเลย

ถ้าฟอร์ด จะทำ คงต้องลงทุนหนักกว่าเยอะ

ตลาดนี้มีสองอย่างครับ ต้องถูกแบบชนิดคนขับยอมเสี่ยงอย่างตู้จีนก๊อป หรือ 0 พร้อมเรื่องอะไหล่หรือมีอะไหล่เทียบเยอะๆ

ไม่งั้น คงต้องสร้างภาพแบบ mb ครับ ตู้หรูหราหลังคาเท่ารถเมล์ แบบพวกสปริ้นเตอร์เทือกๆนั้น

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 20:12:12 »
ขนาด h1 ยังไม่สามารถเจาะตลาดกลุ่มนี่ได้เลยครับ
Hyundai ลงทุนไปหลายพันล้านเพื่อมาขาย รถตู้รุ่นเดียว แถมไม่พร้อมลงไปฟัดเรื่องอะไหล่วิ่งให้ตลาดรถตู้โดยสารได้

อย่าว่าแต่รถตู้โดยสารเลยครับ รถฟีท เค้ายังขแยงๆกันเลย

ถ้าฟอร์ด จะทำ คงต้องลงทุนหนักกว่าเยอะ

ตลาดนี้มีสองอย่างครับ ต้องถูกแบบชนิดคนขับยอมเสี่ยงอย่างตู้จีนก๊อป หรือ 0 พร้อมเรื่องอะไหล่หรือมีอะไหล่เทียบเยอะๆ

ไม่งั้น คงต้องสร้างภาพแบบ mb ครับ ตู้หรูหราหลังคาเท่ารถเมล์ แบบพวกสปริ้นเตอร์เทือกๆนั้น
H1 อะไหล่แพงครับ แต่ตอนนี้เริ่มมีอะไหล่เทียบออกมาบ้างแล้ว เพราะ H1 จดป้ายฟ้าปกติง่ายกว่า Commuter พวกวิ่งทัวร์ VIP เลยถอยกันมาพอสมควรเพราะ Commuter ตอนนี้โดนบังคับเป็นป้าย 30,36 กันหมด แถมเจอด่านโดนเรียกบ่อยมาก

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 21:24:23 »
ได้สิ ขนาดรถจีนยังมีเลยคนซื้อเลย
ขอให้ ปลอดภัย เข้าออกสะดวก ชนแล้วไฟ ไม่ครอกตาย หาจุดที่แตกต่างรถตู้แบบเดิมๆ

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 22:25:56 »
คุ้นๆ ว่าฐานการผลิตใหญ่ อยู่ที่ตุรกี

เอาเป็นว่า
ลุ้นเจรจา FTA Thai Turkey ว่าไทยไม่ตั้งกำแพงภาษีนำเข้ารถก่อน ค่อยมาลุ้นกันอีกทีครับว่ามาไหม
Ford ไม่น่าขยันถึงขั้นมาตั้งไลน์เพิ่มในไทยหรอกมั้ง

ออฟไลน์ iLLuSion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 04:32:59 »
เห็นมีวิ่งอยู่แถวระยองครับ เป็นป้ายทะเบียนปกติด้วยครับ ไม่ใช่รถทดสอบ

ออฟไลน์ aum_nattha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 07:52:33 »
เคยไปเที่ยว Vietnam ได้นั่ง Transit หลายรอบเลย ที่นั่นใช้กันเยอะ ช่วงล่างดี นั่งสบาย เอาเรื่องครับ  ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 08:00:39 »
เห็นมีวิ่งอยู่แถวระยองครับ เป็นป้ายทะเบียนปกติด้วยครับ ไม่ใช่รถทดสอบ

เป็นรถนำเข้ามาใช้ภายในของโรงงานฟอร์ดครับ จดปกติเลยนี่แหละครับไม่ใช่รถทดสอบด้วย

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 09:42:19 »
ถ้าเพื่อการพานิชหรือขนส่งมวลชน ผมมองว่าไม่คุ้ม เพราะเมืองไทยนโยบายเปลี่ยนเร็วมาก ไม่แน่เปลี่ยนรัฐบาลอาจจะไม่ให้รถตู้วิ่งเป็นรถโดยสารอีกก็เถอะ ผมว่าไม่คุ้ม

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 13:05:51 »

เป็นรถนำเข้ามาใช้ภายในของโรงงานฟอร์ดครับ จดปกติเลยนี่แหละครับไม่ใช่รถทดสอบด้วย

ใช้ภายใน FTM ครับ ไว้รับส่งพนักงาน โดยให้บริษัทที่ วิ่งรถ กับ FTM ซื้อครับ โดย FTM จะนำเข้ามาให้ และมีดีลเลอร์ในบ้านเราสั่งอะไหล่ให้ครับ ผมรับซ่อมตัวถังให้กับทางบริษัทที่วิ่งรถอยู่
ราคาอะไหล่แรงครับ อาจจะเป็นด้วยจำนวนรถที่วิ่งด้วยครับ แต่เคยลองขับแล้ว ดีกว่า Hiace นิดหน่อย แต่คันใหญ่บ้านเบิ้มเลย
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 06:50:33 »
ไลน์การผลิตเหลือบานเบอะเพราะเลิกประกอบเฟียสต้า อีโคสปอร์ต โฟกัสด้วยมั้ง(ตัวนี้ไม่แน่ใจ)
อย่างน้อยๆ กำลังการผลิตว่างไปได้ 5หมื่นคัน
แต่ก็ยังไม่คิดจะขึ้นไลน์ผลิตรถใหม่ๆเลย
คงยากที่จะกล้าเอาทรานสิทมาขาย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 07:49:07 »
คงไม่มาหรอกครับ ถ้าจะมา มานานแล้วนะ ผมว่า

เวียดนามใช้กันเยอะมาก แต่เอาจริงๆ มันก้ไม่ได้นั่งสบายอะไรมากนักหรอกครับ

ออฟไลน์ Azur3

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2018, 12:50:03 »
เจอแถวศรีราชาหลายคันนะครับ จอดในปั๊มด้วยกันที 4-5 คัน สวยกว่า commuter heice นะครัับ