ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถเข้าศูนย์ พอเวลารับรถให้ทิปเท่าไรกันครับ?  (อ่าน 11482 ครั้ง)

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
ศูนย์รถญี่ปุ่น vs รถยุโรป ให้ทิปเท่ากันไหม?
ให้กับ พนักงานต้อนรับ หรือ ให้กับช่าง?

ยอมรับว่าใช้บริการมานาน แต่ให้ทิปแบบมั่วๆมาตลอด

ออฟไลน์ settavut

• First
ผมใช้แต่รถญี่ปุ่น  ไม่เคยให้เลย
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
ไม่เคยให้ทิปเลยครับ .. ไม่ว่าจะยุโรป ญี่ปุ่น
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
ไม่เคยให้เลยครับ

ออฟไลน์ AMG GT

จริงๆแล้วไม่ต้องให้ก็ได้ครับ เพราะค่าแรงก็บวกเข้าไปเยอะแล้วครับ
ปล.แต่ถ้าจะให้จริงๆแนะนำว่าหยอดใส่กล่อง tip box(ถ้ามี)กว่าครับพนักงานจะได้แบ่งๆกันครับ

ออฟไลน์ Altima

ให้ loaner car เมื่อไหร่ก็ได้ทิปตอนนั้น

ไม่เข้าใจทำไมที US เวลาเอารถเข้า0 เค้าจะให้รถอีกคันไปใช้ตลอด

อย่างเพื่อนผมคนนึงรู้จัก เอา Camry ปี 1998 เข้า0 toyota แล้วเค้าให้ toyota ปี 2018 ไปใช้ก่อน 2-3 วันเพราะรอรถ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ไม่น่าจะต้องจ่ายนะครับ เพราะพนักงานกินเงินเดือนอยู่แล้ว แต่เหมือนว่าเซลล์อาจได้ทิป หากจัดรถให้ได้เร็วและบริการดีๆ เป็นค่าน้ำใจ

ออฟไลน์ rotaryman

ต้องจ่ายด้วยหรอครับ  :'(

ออฟไลน์ Smith686

อารถเข้าศูนย์ต้องทิปพนักงานด้วยหรือ รู้แต่ตามที่เที่ยวต้องทิปเด็กโบกรถ 20 บาท

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยให้เลยครับ  :-[

ผิดมารยาทหรือเปล่าครับนี่  :-[

ออฟไลน์ NervusZ

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยให้เลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าเขาศูนย์ ไม่เคยให้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ทิปครับ มันไม่ใช่วัฒนธรรมเรา ไว้วันไหนเลิกยกมือไหว้ วันนั้นผมอาจจะทิปนะ

ออฟไลน์ toonze

ไม่เคยให้  เคยให้แต่ร้านข้างนอกเวลาเขาทำให้ดีๆๆเพราะเรามองอยู่  ทำไม่ดีก็ไม่ให้

ออฟไลน์ AkE

ไม่เคยให้เลยครับ และไม่เคยคิดว่าต้องให้ครับ ไว้ถ้าอยู่อเมริกาค่อยคิดเพราะจริงจังกับเรื่องนี้ตลอด

ออฟไลน์ Trafalgar

ไม่จำเป็นต้องให้ครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
คลิกเข้ามาดู เพราะ รู้สึกแปลกใจที่ตัวเองไม่เคยคิดจะให้ทิปเลยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ต้องให้ด้วยเหรอครับ ?
เพราะค่าบริการมันก็+ไปแล้วนิ  8)

ออฟไลน์ gobank01

ไม่เคยจ่ายเลยครับ

ทั้งรถยุโรป และ ญี่ปุ่น

ออฟไลน์ Fly to dream

หืม ต้องให้ด้วยหรอครับพึ่งรู้เลย  :-\ ส่วนตัวถ้าไม่ได้ขอช่วยทำนอกเหนือจากที่ทำปกติตามโปรแกรมก็ไม่ต้องให้ครับ ค่าแรงช่างเค้าเป็น job แต่ละคันอยู่แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BigCat

ไม่เคยเลยครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ maggie

ใช้ทั้งยุโรป ญี่ปุ่นมาก็หลายคัน ไม่เคยให้ทิปเลยคับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
ผมว่าใครให้นี่ประหลาดนะครับ
ดูแค่ในนี้ก็พอ ไม่มีใครให้ซักคน ข้างนอกในชีวิตจริงผมก็ไม่เคยเจอ
นอกจากเซลล์มารับรถไปเข้าศูนย์ให้แล้วเอามาส่ง
นั่นก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ Fat

เคย ให้อยู่ครั้งนึงครับ สมัยใช้นิสสันทีด้า  ตอนเอารถไปเช็คก่อนที่จะหมดอายุรับประกัน3ปี เจ้าหน้าที่กระตือรือร้น ดูแลเอาใจใส่ดี ตรวจเช็คให้ละเอียด เช็คพาร์ทอะไหล่ที่เริ่มจะมีปัญหาและเปลี่ยนทันที โดยที่ผมไม่ได้ร้องขออะไรเลย ลิสต์ให้ผมดูเป็นหน้ากระดาษ ว่าเปลี่ยนอะไรไปบ้าง และที่สำคัญผมเพิ่งมาเข้า0นี้เป็นครั้งแรกด้วย ปกติเข้าประจำที่อื่น เลยค่อนข้างประทับใจ

ถ้าจำไม่ผิดเหมือนตอนไปรับรถกลับ(ทิ้งไว้0คืนนึง) ไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรเลยสักบาท เลยให้ทิปไป100นึง ครับ

แต่หลังจากนั้นคันอื่นๆก็ไม่เคยทริปอีกเลยครับ และยังไม่เจอเจ้าหน้าที่0เจ้าไหนที่ดูแลดีแบบคนนี้อีกเลย
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ dt9

ทั้งรถญี่ปุ่นและยุโรป ยังไม่เคยเห็นใครให้เลยนะ

ออฟไลน์ JIRATH

ให้ loaner car เมื่อไหร่ก็ได้ทิปตอนนั้น

ไม่เข้าใจทำไมที US เวลาเอารถเข้า0 เค้าจะให้รถอีกคันไปใช้ตลอด

อย่างเพื่อนผมคนนึงรู้จัก เอา Camry ปี 1998 เข้า0 toyota แล้วเค้าให้ toyota ปี 2018 ไปใช้ก่อน 2-3 วันเพราะรอรถ

เป็นธรรมดาครับ ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างนี้อยู่แล้ว ยิ่งพวกรถหรูๆทั้งหลาย เอารถไปให้ใช้เลย เหมือนเป็นกลยุทธการตลาดอีกอย่างนึง ทำให้เราอยากได้รถใหม่มาขับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่เคยให้ครับ

เพราะรวมค่าแรงไปเรียบร้อยแล้ว จึงไม่ต้องให้อีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าไม่ใช่น้องๆมาชงเหล้า ไม่มีทางได้ตังผม

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมที่บ้านเข้าศูนย์ทุกคันก็ไม่เคยให้เลยครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ bankiesdluffy

หืมมมม
ต้องให้ด้วยหรอครับ  :-X