ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถเข้าศูนย์ พอเวลารับรถให้ทิปเท่าไรกันครับ?  (อ่าน 11507 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
เอารถเข้าศูนย์เราต้องจ่ายค่าแรงอยู่แล้ว ผมไม่เคยให้ครับ ที่บ้านก็ไม่เคยมีใครให้
แต่ถ้าไปทานอาหารร้านไหนพนักงานบริการดีไม่มีเซอร์วิสชาร์จแบบนี้ผมถึงจะให้ทิป

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ให้ตามโอกาสครับ.  เช่น พนักงานที่ดูแลเคสเรา. รวมทั้งพนักงานบัญชี รอเราไปรับรถเกินเวลาศุนย์ปิด,  หรือกรณีที่เจ้าหน้าที่ที่ขับรถมาส่งให้เรา เป็นต้น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Amnaj

ผมไม่เคยให้  แล้วคิดว่าถ้ามีคนให้จะทำให้มีสองมาตรฐานในการบริการ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่เคยให้  แล้วคิดว่าถ้ามีคนให้จะทำให้มีสองมาตรฐานในการบริการ

ใช่ครับ ทุกวันนี้ สังคมไทยมันบิดๆเบี้ยวๆยังไงชอบกล

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
ไม่ว่ารถอะไรก็ไม่เคยให้ ยกเว้นซ่อมกระจุกกระจิกไม่เปิดจ๊อบ ก็ให้ช่างไปกินกาแฟบ้างนิดหน่อย

ออฟไลน์ Songchan

• Jr. Member
  • **
ศูนย์รถญี่ปุ่น vs รถยุโรป ให้ทิปเท่ากันไหม?
ให้กับ พนักงานต้อนรับ หรือ ให้กับช่าง?

ยอมรับว่าใช้บริการมานาน แต่ให้ทิปแบบมั่วๆมาตลอด

จขกท. อยู่ USA มั้งครับ

ออฟไลน์ Neshz

ค่าแรงมหาโหด งานก็ไม่ได้ดี
ไม่เคยคิดจะให้ครับ
ให้รปภ. รับรถยังรู้สึกดีกว่า

ออฟไลน์ holahola66

แค่นี้ก้อแพงจะแย่แล้วครับ  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ aekoy

ผมให้เฉพาะเข้าที่อู่นอก 50-100 เข้าศูนย์ไม่เคยให้ครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ O_o"

มีแต่ซื้อขนมไปฝากน้องเซลล์สาวๆ ก็พอครับ  :D :D :D

หลักการการให้ทิปของผมนะครับ
การที่ผมจะให้ทิปใคร คนผู้นั้นต้องเป็นผู้ให้บริการแก่ผมโดยตรงเพียงผู้เดียวครับ
เช่น ช่างตัดผม , เด็กเสริฟที่ดูแลโต๊ะผม ,น้องๆในอาบอบนวด และอื่นๆที่เราได้รับบริการโดยตรงจากคนเพียงคนเดียว

แต่การที่ผมเอารถเข้าศูนย์ มันมีคนที่เกี่ยวข้องในการบริการเยอะมาก ตั้งแต่ คนรับรถ ,ช่างซ่อมรถ,พนักเปิดออร์เดอร์ ,พนักงานฝ่ายการเงินที่เก็บเงินค่าบริการ และอื่นๆที่อยู่ในวงจรอีกหลายคนที่ไม่ได้กล่าวถึง

ดังนั้นกรณีแบบนี้ ต่อให้อยากทิป มันก็ไม่รู้จะทิปใคร จะทิปทุกคนมันก็คงไม่ใช่ ดังนั้นคนจึงไม่นิยมให้ทิปศูนย์บริการครับ

ยกเว้น มีพนักงานมารับรถคุณที่บ้าน แล้วนำมาส่งให้ที่บ้าน อย่างนี้ก็ควรทิปให้บุคคลนี้ครับ

ออฟไลน์ JeansZ

เคยให้แต่เป็น tip box ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Panerai II

ให้ loaner car เมื่อไหร่ก็ได้ทิปตอนนั้น

ไม่เข้าใจทำไมที US เวลาเอารถเข้า0 เค้าจะให้รถอีกคันไปใช้ตลอด

อย่างเพื่อนผมคนนึงรู้จัก เอา Camry ปี 1998 เข้า0 toyota แล้วเค้าให้ toyota ปี 2018 ไปใช้ก่อน 2-3 วันเพราะรอรถ

เพิ่งกลับมาจากUS เดือนก่อน เอารถญาติ  CR-V gen4 รุ่นต่ำสุด LX ไปเช็คระยะกับซ่อมเบรค
ทิ่งไว้ 2 วัน ก็ได้ Accord gen10. 2.0T sport มาขับครับ

มองว่าในUS รถเป็นสินค้าทั่วๆไป ถ้าเทียบกับความรู้สึกคนไทย กับราคาไม่แพง
รถ loaner เลยเป็นอะไรที่เฉยๆ รุ่นอะไรก็ได้ ไม่เสียของครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

เพิ่งเคยได้ยินการให้ทิปกับการใชบริการศูนย์รถ ที่บ้านใช้บริการยี่ห้อ นิสสัน อีซูซุ ฮอนด้า ยังไม่เคยให้ แม้แต่ทิปบ๊อกยังไม่เคยเห็นเลยครับ 8)

ออฟไลน์ mongolias

ไม่เคยให้ทิปเลยครับ เพราะเขา + ค่าบริการไว้แล้ว
เวลาผมไปทานข้าวก็เหมือนกัน ถ้าร้านไหนมี + Service charge ไปแล้ว ผมก็จะไม่ให้ทิปครับ 

ออฟไลน์ TRcdi

ถ้าเข้าศูนย์  นึกไม่ออกว่าจะให้ทิปตอนไหน

แต่เซลล์ขายรถ เคยให้อยู่ เพราะมาส่งที่บ้าน

ออฟไลน์ Sympho

ศูนย์ไม่เคยให้ครับ นอกจากไม่ให้แล้ว ยังกินยับอีกครับ   ;D ;D ;D

แต่ถ้าอู่ ให้น้องๆช่างเป็นค่าน้ำบ้างครับ (เฉพาะที่ตั้งใจทำงาน)

ออฟไลน์ TheZero

เก็บ ชม. ละ 8 ร้อย ยังต้องมาให้ ทิป อีกหรอ 555

ออฟไลน์ Tak

ไม่เคยให้เลยครับ

ปล.เข้ามาตกใจ นึกว่าส่วนใหญ่ให้กันด้วย :-X

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
1.ไปให้ทิปทำไม นี่มันเมืองไทย การให้ทิปเปนวัฒนธรรมฝรั่ง
2. เขาคิดค่าแรงในชั่วโมงบริการแล้วไง ฟันไปเกือบพัน ยังจะให้ทิปอีกเหรอ
3. เดาว่า จขกท น่าจะเคยใช้ชีวิตเมืองนอกมานาน ก้เลยติดวัฒนธรรมฝรั่งมา พอมาอยุ่เมืองไทยก้เลยชิน

ออฟไลน์ Nui

ต้องให้ด้วยเหรอ ไม่เคยเลย
เหมือนไปกินข้าวตามร้านอาหาร ร้านไหนบวก service charge แล้ว ผมก็ไม่ให้ทิป
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ XaNaX

เข้าศูนย์ค่าแรงก็แพงอยู่แล้ว ยังจะให้อีกเหรอครับ

แล้วพนักงานรับรถก็ไม่ใช่ช่าง ยังงงว่าทำไมต้องให้

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

ส่วนตัวนะ ถ้าคนให้บริการทำเราประทับใจจนเรา impressed มากๆ เป็นผม ผมยินดีให้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณต้องทำให้ผมรู้สึกว่า ค่าแรงชั่วโมงละ 500-700 บาทสำหรับรถตลาดมันถูกเกินไปกว่าการบริการที่ผมได้รับ มันยากมากนะ ถ้าคุณทำได้ คุณเอาไปเลย แต่ก็น้อยครั้งมากๆ

ที่ผมตอบแบบนี้เพราะผมเคยทำงาน part time ร้านอาหารแล้วต้องเจอลูกค้าต่างจิตต่างใจ โวยวายโมโหหิว แล้วเข้าใจความรู้สึกของคนที่อยู่จุดๆ นั้นว่า เราอยากให้ reward กับสิ่งที่เค้าตั้งใจทำให้เราครับ

ออฟไลน์ neutrino

ไม่เคยให้ทิปครับ อย่าไปสร้างวัฒนธรรมผิดๆให้เกิดในสังคมเลย
หน้าที่เขาขายบริการ ลูกค้ามาซื้อบริการ สวัสดิการเป็นหน้าที่ของเจ้าของศูย์
ลูกค้าไม่จำเป็นต้องให้

ออฟไลน์ tatum0022

ไม่เคยครับ เคยแต่ซื้อขนมเล็กๆ น้อยๆ มีบ้าง แต่ไม่เยอะ ทำกับศูนย์เบนส์เพราะซื้อขายเอารถเข้าศูนย์บ่อย จนสนิทแทบจะเป็นเพื่อนแล้ว
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Noncyclopedia

คือพวกที่ไม่ไห้ ก็ไม่เห็นจะต้องไป ตำหนิ คนให้เลยนะครับ

คนเขามีมารยาทและจิตใจเผื่อแผ่ เอ็นดุ คนให้บริการ

คุณไม่ให้ก้อเรื่องของคุณ
ส่วนคนจะให้ เขาก้อเอาเงินเขาจ่าย กับจิตใจเผื่อแผ่ของเขา

ออฟไลน์ golf8023

ไม่เคยให้เลยครับ เพราะเห็นว่าเค้าก็บวกค่าบริการต่างๆไปหมดแล้ว

ที่เคยก็จะเป็นซื้อขนมนั่นนี่ฝากเซลล์ตอนออกรถครับ ถ้าได้รับการบริการที่น่าพอใจนะ

ส่วนใครที่ให้ทิปผมว่าก็ไม่แปลกนะ  8)

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
ผม ให้ครับ
ให้พนักงานที่รับรถ ดูแล รถครับ

สิ่งที่ได้มาผม ก็ ok ครับ
โทรนัดคิวซ่อมว่างตลอด ไม่เคยไม่ว่างเลย นัด 1 ชม ถึง ยังได้

พอเคลม อุปกรณ์ต่างๆSA ดูให้หมด บางอย่างผมไม่เห็น เขาเช็คให้ เปิดเคลมให้ด้วย
Airbag พวงมาลัย โลโก เป็น จุดตามด ... ผมยังไม่เห็นเลย. เขาเคลมเปลียนลูกใหม่ให้

ล่าสุด ใบปัดน้ำฝนยังดีๆๆ ก็เคลมให้

ยอมรับว่าบริการดีมากๆๆๆ. ผมเลย ให้ทิป ทุกครั้ง. เพราะ SA บริการดีสุดๆๆ

ออฟไลน์ Azur3

ญี่ปุ่นยุโรปไม่เคยให้เลยครับ ไม่รู้จะให้กับใครดี แล้วคนที่ให้ให้ประมาณไหนครับ

ถ้าให้ซัก 100 เค้าจะคิดว่าให้น้อยไปรึป่าว ไม่ใช่เด็กรับรถตามผับไรงี้ป่าวครับ

ออฟไลน์ BN`

ผมไม่เคยให้เหมือนกันครับ คือหาโอกาสที่จะให้ไม่ได้จริงๆ